เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:23:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องกระสุน9มมกับที่กำบัง  (อ่าน 4790 ครั้ง)
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 06:27:50 PM »

แล้วอิฐมอญ ที่ภาคใต้ที่เคยมีเรื่อง ข่าวออกมาว่ากันกระสุนได้ดีนั้น กันได้จริงไหมครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 06:42:58 PM »

ถ้าผมสร้างบ้าน ผมจะก่อด้วยอิฐมวลเบา แล้วปิดทับด้วยแผ่นสแตนเลส ต่อจากนั้น จะเอาปีกไม้ ปิดอีกชั้นครับ

น่าจะกันอยู่ (ผมว่านะ)
ทำแบบบ้านพักป่าไม้เอาไหม
ใช้ท่อพีวีซีขนาดใหญ่ผ่าครึ่ง เป็นแบบแล้วเทปูนลงไป แกะแบบออกมา  ฉาบผิวทับ แล้วทาสีเปลือกไม้
มองไกลๆเหมือนบ้านปีกไม้มาก  คิดว่าส่วนโค้งของคอนกรีตที่ขึ้นรูป อาจช่วยเบี่ยงทิศทางกระสุนได้
เพื่อลดแรงชนตรงๆ

ได้บรรยากาศอีกแบบ แต่ปูนมันเย็นอ่ะครับ เวลาเอาหลังแนบ สู้ไม้ไม่ได้
แปะไม้ฝาทับในสิพี่ ไม้ใช้ภายในอายุการใช้งานเยอะกว่าด้วย ไม่โดนแดดโดนฝน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 06:49:46 PM »

ถ้าผมสร้างบ้าน ผมจะก่อด้วยอิฐมวลเบา แล้วปิดทับด้วยแผ่นสแตนเลส ต่อจากนั้น จะเอาปีกไม้ ปิดอีกชั้นครับ

น่าจะกันอยู่ (ผมว่านะ)
ทำแบบบ้านพักป่าไม้เอาไหม
ใช้ท่อพีวีซีขนาดใหญ่ผ่าครึ่ง เป็นแบบแล้วเทปูนลงไป แกะแบบออกมา  ฉาบผิวทับ แล้วทาสีเปลือกไม้
มองไกลๆเหมือนบ้านปีกไม้มาก  คิดว่าส่วนโค้งของคอนกรีตที่ขึ้นรูป อาจช่วยเบี่ยงทิศทางกระสุนได้
เพื่อลดแรงชนตรงๆ

ได้บรรยากาศอีกแบบ แต่ปูนมันเย็นอ่ะครับ เวลาเอาหลังแนบ สู้ไม้ไม่ได้
แปะไม้ฝาทับในสิพี่ ไม้ใช้ภายในอายุการใช้งานเยอะกว่าด้วย ไม่โดนแดดโดนฝน

นั่นซิครับ น้าซับ เสียนไม่ตำหลังด้วยเนอะครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
youngboy
Full Member

คะแนน 12

เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 09:54:14 PM »

แอบหลังตู้เย็น....

555  ใช่ ๆ มีคนลองแล้ว

เมื่อเวลา 03.00 น. ของวันที่ 7 กรกฎาคม 2547 ตำรวจคอมมานโด นำโดย พล.ต.ต.โกสินทร์ หินเธาว์ ผู้บังคับการกองปราบปราม นำกำลังเข้าปิดล้อมบ้านของนายนิสสัย ศตะกูรมะ อายุ 70 ปี และนางอุดม ศตะกูรมะ อายุ 67 ปี ที่ตำบลเชียงรากน้อย อำเภอบางไทร พระนครศรีอยุธยา และเปิดฉากยิงถล่ม โดยได้ข้อมูลจากนายยงยุทธ ซึ่งขณะนั้นดำรงตำแหน่งเลขาธิการนายกรัฐมนตรี ว่าบ้านหลังนี้เป็นแหล่งผลิตและค้ายาบ้า โดยนายยงยุทธ ได้ข้อมูลจากตู้ ปณ.ร้องทุกข์นายกรัฐมนตรี [3]

ภายหลังเหตุการณ์ เจ้าหน้าที่ตำรวจเข้าตรวจค้นและไม่พบสิ่งผิดกฎหมายใดๆ แต่สภาพบ้านเสียหายอย่างหนัก โดยเฉพาะตู้เย็นในบ้านมีรูกระสุนกว่า 50 นัด นายนิสสัย และนางอุดม ศตะกูรมะ ซึ่งอยู่บนบ้านเพียงสองคนในวันนั้นถูกคุมตัว ใช้ปืนเอ็ม 16 จ่อศีรษะนานหลายชั่วโมงจนถึงเช้า [4] ทางตำรวจแถลงในภายหลังว่าได้รับข้อมูลที่ผิดพลาด และยินดีที่จะชดใช้ค่าเสียหายให้ทั้งหมด โดยนำตู้เย็นใบนั้นกลับไปด้วย อ้างว่าจะซื้อให้ใหม่ ต่อมาทางครอบครัวศตะกูรมะได้ติดต่อขอคืน เพื่อนำมาเก็บไว้เป็นที่ระลึก

ตู้เย็นเอาไม่อยู่จริงๆ หรือตู้เย็นคงต่อสู้ขัดขืนการจับกุมเลยโดนเสียเละ หรือมีใครกลัวจนวิตกจริตเห็นตู้เย็นเป็นรถถัง คิก คิก คิก คิก  เหตุการณ์นี้หรือเปล่าครับที่ทำไห้คนดังท่านหนึ่งมีสร้อยต่อท้าย ว่า  ยุ....ตู้เย็น Grin Grin Grin คิก คิก

สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น
สิบตาเห็นไม่สู้มือคลำ
สิบมือเพื่อนคลำ 
สู้มือเราคลำเองไม่ได้
songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 11:02:10 PM »

ถ้าเก้า มม. หลังอิฐมอญขนาดปกติ ฉาบสองข้าง พอไหว แต่นานไม่ได้ ย้ำๆก็มีเสียว อิฐมวลเบา หลีกให้ห่าง แต่ถ้าเป็นกระสุนสงคราม 5.56/7.62 ไม่ไหวครับ ถ้าจะเอาบ้านเป็นที่กำบังจริงๆ ลองหาบ้านที่สร้างด้วยระบบหล่อแบบถนน หนาเท่าอิฐมวลเบาบวกกับฉาบเรียบแต่แข็งแรงสุดๆ พอจะทานกระสุนสงครามไหว แต่ถ้ารัวหนักๆเข้าโดยเฉพาะ 7.62 ต้องย้ายที่บ้างครับ มีเสียว
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 05:06:32 AM »

น้าเหล็กจะสร้างบ้านกันลูกปืนจริงเหรอ... เหตุการณ์ยิงตู้เย็น ถ้าเกิดขึ่นในเมกาลุงกับป้ารวยเลย
saengsakul-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 01:31:59 PM »

แอบหลังตู้เย็น....
ผมแอบอยู่หลังเมียครับ... ขำก๊าก

อันนี้ก็น่าจะไม่ทะลุเหมื่อนกันครับ

มองเห็นภาพความหนาเลยครับ คิก คิก
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 02:05:07 PM »

น้าเหล็กจะสร้างบ้านกันลูกปืนจริงเหรอ... เหตุการณ์ยิงตู้เย็น ถ้าเกิดขึ่นในเมกาลุงกับป้ารวยเลย

ถ้าเป็นที่นั่น สงสัย กรมตำรวจเจ๊ง แน่ครับ

คงโดนฟ้องจนหมดตัว

แต่จริง ๆ ผมก็ตั้งท่าจะทำผนังแบบกันกระสุนได้จริง ๆ นะครับ

แต่อยากได้ลายไม้สวย ๆ เลยตั้งใจว่าโครงสร้างทั้งหมดจะ ก่ออิฐมวลเบา บุด้วยแผ่นสเตนเลส

แล้ว ก็เอาฝาไม้ปิดทับอีกที ก็อาจจะได้ บ้านไม้โครงสร้างปูน พื้นก็จะใช้ ไม้แผ่นปูบนพื้นปูนครับ

ผมว่าคลาสสิคดี เวลาเดิน มีเสียงนิด ๆ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 02:37:53 PM »

Grin

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์