เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 04:33:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หารือเรื่องใบอนุญาตซื้อกระสุนปืนไรเฟิล  (อ่าน 4758 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 10:20:45 AM »

มีสมาชิกท่านหนึ่ง  PM มาถามว่า  กรณีที่ไม่เคยขอใบอนุญาตซื้อกระสุนปืนไรเฟิล  แล้วถ้าเกิดพบกระสุนอยู่ที่บ้านจะเป็นความผิดหรือไม่

ตรงนี้  ขอชี้แจงขั้นต้นว่า  ไม่เฉพาะกระสุนไรเฟิล  แต่กระสุนปืนแบบอื่น ๆ ก็ไม่มีการขอใบ ป.3 ไปซื้อกันเหมือนกัน   บางท่านอาจจะขอซื้อพร้อมปืน 12 นัด  แล้วก็ไม่เคยขอใบ ป.3 ไปซื้ออีกเลย   และร้านปืนแทบทุกร้าน ก็ไม่เคยเทียบสั่งกระสุนปืนเข้ามาขาย  อาจจะมีกระสุนลูกกรดบ้าง   เพราะตัดบัญชีง่าย  ขายปืนลูกกรด 1 กระบอก  ก็สามารถตัดไปพร้อมปืนได้กระบอกละ 200 นัด  ไม่กี่เดือนก็หมดสต๊อค

ทางฝ่าย จนท.ที่รับผิดชอบ ก็ไม่เคยเข้ามาตรวจสอบ  เพราะมีผลประโยชน์แอบแฝงอยู่  ดูง่าย ๆ ที่ตำรวจไปพบกระสุนปืนลูกซองสองแสนกว่านัด ตอนนี้ก็เงียบไปแล้ว

ประเด็นในข้อกฎหมายก็คือ  เราต้องยิงปืนในสนามยิงปืน  เพราะการขายกระสุนในสนามยิงปืน ไม่ถูกควบคุมตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ เนื่องจากหน่วยตำรวจหรือทหารได้รับการยกเว้นตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 5   ส่วนสนามยิงปืนที่เป็นสมาคม  ก็ถูกกฎหมายแพ่งควบคุม ไม่สามารถหากำไรได้  ทำให้การขายกระสุนเพื่อใช้ยิงเฉพาะภายในสนามยิงปืนของสมาคม ฯ  ไม่ใช่การ "ขาย" ตามความหมายของ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ

ส่วนกระสุนที่อยู่ที่บ้าน  ถ้ามีใบ ป.4 ตรงตามกระสุน และไม่ใช่กระสุนเจาะเกราะหรือกระสุนเพลิง   จะได้รับการคุ้มครองตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ   "มาตรา ๘  ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้"   แต่ต้องมีในจำนวนพอสมควร  ไม่มากเกินไป  เพราะกระสุนปืนงอกออกมาจากดินไม่ได้  ต้องผลิต หรือซื้อ หรือนำเข้า  ซึ่งหมายถึงจะมีใบอนุญาต  ทั้งกฎหมายปืน และกฎหมายศุลกากรมาเกี่ยวข้อง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 10:24:52 AM »

ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่เลยครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หมู ปทุม รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

รักในหลวง

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 10:32:29 AM »

ขอบคุณมากครับท่านผู้ การสุพินท์  รักในหลวง ไหว้

รักลูก รักเมีย รักปืน
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 10:36:40 AM »

ขอบพระคุณท่านผู้การ ครับ... ไหว้

มีสงสัยตรงนี้ครับ แต่ต้องมีในจำนวนพอสมควร  ไม่มากเกินไป ซึ่งดูกว้างมากครับ ว่าเท่าไรถึงพอสมควรและไม่มากเกินไป  ไหว้

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 11:27:43 AM »

ขอบพระคุณท่านผู้การ ครับ... ไหว้

มีสงสัยตรงนี้ครับ แต่ต้องมีในจำนวนพอสมควร  ไม่มากเกินไป ซึ่งดูกว้างมากครับ ว่าเท่าไรถึงพอสมควรและไม่มากเกินไป  ไหว้

เป็นดุลพินิจของเจ้าหน้าที่ครับ  เพราะใครได้อะไรมาจากไหน ย่อมรู้แก่ใจตัวเอง

เช่น  มีกระสุน 5.56 มม.รหัสจานท้ายเดียวกันทุกนัด  อยู่ในลังเหล็ก 2 ลัง ๆ ละ 240 นัด  สภาพใหม่เอี่ยมไม่เคยเปิด เลขงานผลิตตรงกับกระสุนในหน่วยงานราชการ   แบบนี้คงไม่โดนเฉพาะข้อหาตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ หรอกครับ   เผลอ ๆ ศาลจะไม่ให้ประกันตัวด้วย
Tanongsak.CR
Hero Member

คะแนน 23

CRPSC We are Thailand IPSC Shooter

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 02:01:20 PM »

ไหว้ ขอบคุณมากครับท่านผู้ การสุพินท์   ไหว้ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 02:07:50 PM โดย Tanongsak.CR » บันทึกการเข้า

Chiangrai   Practical  Shooting   Club  ( CRPSC )
KC60
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 03:32:38 PM »

ขอบคุณครับ
cooper_s # รักในหลวง #
Full Member

คะแนน 168

M.T.T.S. 3415153

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 04:41:42 PM »

ไหว้  แล้วควรทำอย่างไรดีครับท่านผู้การ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

d^_^b รักกันไว้เถิด....เราเกิดร่วมแดนไทย...จะเกิดภาคไหนๆ...ก็ไทยด้วยกัน....d^_^b
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 08:14:09 PM »

ไหว้  แล้วควรทำอย่างไรดีครับท่านผู้การ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

อาบน้ำ กินนม นอน
ไม่เห็นจะต้องทำอะไรนี่ครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 08:18:46 PM »

.. มาเติมแต้ม ให้เหมือนเดิม ครับ  Cheesy

cooper_s # รักในหลวง #
Full Member

คะแนน 168

M.T.T.S. 3415153

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 09:05:07 PM »

โอ๊ววว...เข้าใจแล้วครับ Grin ไหว้

d^_^b รักกันไว้เถิด....เราเกิดร่วมแดนไทย...จะเกิดภาคไหนๆ...ก็ไทยด้วยกัน....d^_^b
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 10:13:42 PM »

เพราะถ้าเกิดมีเจ้าหน้าที่จะเล่นงานเราเรื่องไม่ได้ขออนุญาติซื้อกระสุน...งานจะเข้าหลายฝ่ายใช่ไหมครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 10:52:03 PM »

เพราะถ้าเกิดมีเจ้าหน้าที่จะเล่นงานเราเรื่องไม่ได้ขออนุญาติซื้อกระสุน...งานจะเข้าหลายฝ่ายใช่ไหมครับ

ซื้อกระสุนปืนต้องมีใบอนุญาตครับ  กฎหมายบอกไว้แบบนั้น

แต่การขอ  ขอยืม  หรือการไถ  กฎหมายไม่ได้บอกว่าต้องขอใบอนุญาต

ถ้าถามว่าขอ  ขอยืม  หรือการไถมาจากใคร  ก็บอกไปว่า ลืมไปแล้ว  นึกได้เมื่อไหร่ แล้วจะบอก   ตอนนี้จำได้แต่ว่ามาตรา 8 คุ้มครองอยู่
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 10:53:10 PM »

.. มาเติมแต้ม ให้เหมือนเดิม ครับ  Cheesy

รีบคืนให้ครับ
volkflyer
Full Member

คะแนน 40

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 08:56:16 AM »

ไหว้ความรู้ที่ได้จากท่านผู้การ เป็นประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับ +1ครับผม ไหว้
หน้า: [1] 2
  พิมพ์