เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 04:17:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รพ.ทุ่งสงต้องการเลือดกรุ๊ปเอด่วนครับ  (อ่าน 4715 ครั้ง)
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 02:34:31 PM »

ทำไมต้องบริจาคเลือด

โลหิตเป็นสิ่งสำคัญในดำรงรักษาชีวิตมนุษย์ให้อยู่รอด

นักวิทยาศาสตร์ได้พยายามค้นคว้ามาเป็นเวลานาน

แต่ยังไม่ประสบผลสำเร็จในการหาสารประกอบอื่นๆที่มาทดแทนโลหิตได้

ฉะนั้นเมื่อยามที่ร่างกายเสียโลหิตจากอุบัติเหตุ ผ่าตัด

หรือโรคที่จำเป็นต้องรักษาด้วยโลหิต

จึงจำเป็นต้องรับบริจาคโลหิตจากบุคคลหนึ่ง

เพื่อนำไปให้อีกบุคคลหนึ่งเพื่อช่วยเหลือชีวิตให้ทันท่วงทีนั่นเอง

ความจำเป็นที่ต้องใช้โลหิต

โลหิต 77 % ที่ได้รับบริจาคถูกนำไปใช้เพื่อทดแทนโลหิตที่สูญเสียไป

ในภาวะต่างๆ อาทิ อุบัติเหตุ  การผ่าตัด  โรคกระเพาะอาหาร  การคลอดบุตร ฯลฯ

อีก 23 % เป็นการนำโลหิตไปใช้

เฉพาะโรค อาทิ โรคโลหิตจางธาลัสซีเมีย  เกล็ดโลหิตต่ำ  ฮีโมฟีเลีย เป็นต้น

การบริจาคโลหิต คือ การสละโลหิตส่วนเกินที่ร่างกาย

ยังไม่จำเป็นต้องใช้ เพื่อให้กับผู้ป่วย ซึ่งไม่เป็นอันตรายต่อผู้บริจาค

เพราะร่างกายแต่ละคนจะมีปริมาณโลหิตประมาณ 17 - 18 แก้วน้ำ

ร่างกายใช้เพียง 15 - 16 แก้วเท่านั้นส่วนที่เหลือนั้นสามารถบริจาคให้ผู้อื่นได้

โลหิตสามารถบริจาคได้ทุก 3 เดือน

เพราะเมื่อบริจาคโลหิตออกไปไขกระดูกจะเป็นส่วนสำคัญ

ในการสร้างเม็ดโลหิตขึ้นมาทดแทนให้มีปริมาณโลหิตในร่างกายเท่าเดิม

ถ้าไม่ได้บริจาคร่างกายจะขับเม็ดโลหิตที่สลายตัว

เพราะหมดอายุออกมาทางปัสสาวะ   อุจจาระ

กระบวนการบริจาคโลหิตตั้งแต่เริ่มลงทะเบียนจนกระทั่งบริจาคโลหิตเสร็จสิ้น

ใช้เวลาประมาณ15 นาที ซึ่งเจ้าหน้าที่จะเลือกเจาะโลหิตที่เส้นโลหิตดำบริเวณแขน

แล้วเก็บโลหิตบรรจุในถุงพลาสติก( BLOOD BAG )

ตั้งแต่350 - 450 มิลลิลิตร ( ซี.ซี. ) ขึ้นอยู่กับน้ำหนักของผู้บริจาค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2011, 12:18:46 PM โดย Skydiver_รักในหลวง » บันทึกการเข้า

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
Hero Member

คะแนน 1275

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 02:40:51 PM »

เวลาใครที่มีคนที่รู้จักต้องการเลือดกรุ๊ปใดโดยด่วน

ก็สามารถมาโพสเพื่อเป็นการกระจายข่าวกันต่อๆไป

เพื่อใครที่สะดวกจะไปบริจาคจะได้ไปบริจาคให้ได้ในทันท่วงที ไหว้

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
Hero Member

คะแนน 1275

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 02:41:52 PM »

ปัจจุบันผมไปบริจาคเลือดทุกๆ 3 เดือนอยู่แล้วครับ

ส่วนใหญ่จะไปบริจาคที่ โรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้า

ปัจจุบันผมได้แค่ 14 ครั้งเองครับ

ผมเลือดกรุ๊ป A ครับ

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 02:56:56 PM »

เยี่ยมครับนัท  เยี่ยม  ถ้าพี่มีโอกาส ความพร้อมมี(เลือดไม่ลอย) ถ้าเจอ ก็บริจาคตลอดเหมือนกันครับ  ไหว้

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 03:01:57 PM »

เลือดกรุ๊ปAB บัตรบริจาคสีชมพูครับ  Grin
แต่ไม่ได้บริจาคมาเกือบ20ปีแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 03:09:17 PM »

เมื่อก่อนใส่เสื้อ แขนยาวไปบริจาคอยู่หลายครั้ง ก็ไม่มีปัญหาอะไร  ครั้งสุดท้ายเพราะใส่เสื้อแขนสั้นไป เค้าเห็นรอยสัก เค้าเลยไม่รับ
ตั้งแต่นั้นมา ครับ บริจาคไป เกือบ 10ครั้งแล้ว มั้ง ครับ   ไหว้
Hero Member

คะแนน 1275

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 03:09:52 PM »

ข้อปฎิบัติก่อนการบริจาคเลือด

1.นอนหลับพักผ่อนไม่ต่ำกว่า 6 ชั่วโมง

2.สุขภาพทั่วไปแข็งแรงดีและไม่อยู่ในระหว่างรับประทานยารักษาโรคหรือยาปฎิชีวนะ

3.ควรรับประทานอาหารก่อนการบริจาคเลือด โดยยกเว้นอาหารที่มีไขมันสูง

4.งดสูบบุหรี่ก่อนบริจาคเลือด 1 ชั่วโมง เพื่อให้ปอดฟอกเลือดได้ดี

Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 03:20:00 PM »

สำหรับผม ที่สถาบัน สภาฯ มารับบริจาคทุกๆ สามเดือน

ผมอยากบริจาคมาก เวลาที่เขามา แต่บางครั้งอดบริจาค เพราะผมเป็นคนลำใส้อ่อนไหว(ผมเรียกแบบนี้) ท้องเสียง่ายมากๆ กินนมวัว หรืออาหารที่มีน้ำส้มสายชูปลอม หรืออาหารไม่สะอาดก็ท้องเสียแล้ว กินก๊วยเตี๋ยว ก็ต้องลุ้นเป็นร้านไปว่าจะจู๊ดๆไหม กินส้มตำลาบ นี้แน่นอนเตรียมตัวจู๊ดได้

แล้วในใบการคัดกรอง จะมีช่องหนึ่งถามว่าท้องเสียไหมในรอบเจ็บวันก่อนบริจาค ผมอดบริจาคเพราะคำถามนี้แหละ (ไม่มีสัปดาไหนที่ผมไม่ท้องเสีย) เคยถามคุณพยาบาลแล้วว่าทำไมมีคำถามนี้ขาว่า ท้องเสียอาจจมีเชื้ออยู่ในกระแสเลือดหรือไรประมาณนี้แหละ

ผมก็คิดว่า ท้องเสียเพราะอาหาร มันน่าจะบริจาคได้นะ ท่านใดพอจะทราบบ้างไหม ว่าบริจาคได้ไหม
เซ็งมากมาย

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 03:59:16 PM »

ทานนมเปรี้ยว ยาคูลย์

เพื่อให้มีจุลลินทรีย์

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 04:16:53 PM »

ทานนมเปรี้ยว ยาคูลย์

เพื่อให้มีจุลลินทรีย์

ครับ ทุกวันนี้ผมก็ทำแบบนี้ พยายามกินนมเปรี้ยวทุกๆวัน

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 04:55:36 PM »

ผมไม่เคยบริจาคเลยครับ
อยากจะบริจาคบ้าง
ในกรณีที่เราไม่รู้กรุ๊ปเลือดเค้าจะบริการตรวจให้เราก่อนหรือเปล่าครับ
และผมเคยได้ยินมานอกจากกรุ๊ปเลือดแล้ว ยังมี RH+ RH- มันคืออะไรครับ
เราควรรู้RH ก่อนบริจาคด้วยไหมครับ ไหว้
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 05:16:13 PM »

ส่วนของผม2ครั้งสุดท้ายไม่รู้เป็นอะไรหน้ามืดคาเตียงทุกทีเลย  จนท.พยาบาลบอกว่าต้องออกกำลังกายเยอะแล้วอย่าเพิ่งท้อนะคราวหน้าให้มาใหม่ เศร้า

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 05:39:49 PM »

เมื่อวันที่ 11 พ.ค.ที่ผ่านมาผมครบกำหนดบริจาค

แต่ไม่ได้บริจาคเนื่องจากไปทำฟันมาครับ

เลยต้องรอไปบริจาคอีก 3 เดือนข้างหน้า

บริจาคมา ประมาณ 17 ครั้งครับ...แต่บัตรหายบ่อย

ตอนนี้มีบัตรบริจาคอยู่ 2 ใบ รวม 10 ครั้งครับ

ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 07:52:51 PM »

บริจาคมา ประมาณ 17 ครั้งครับ...แต่บัตรหายบ่อย
                                              ตอนนี้มีบัตรบริจาคอยู่ 2 ใบ รวม 10 ครั้งครับ
                 ขอลอกครับผมก็มีปัญหาเรื่องบัตรหายบ่อยมาก  บางทีเจ้าหน้าที่ท่านก็ถามและก็เขียนจำนวนครั้งให้เพิ่มตามปรกติ   Grin    ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
joofy"รักในหลวง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 08:55:43 PM »

เมื่อวันที่ 28เม.ย. ผมได้เข้ากรุงเทพฯ เพื่อพาแฟนไปหาหมอที่ รพ.ศิริราช
ระหว่างที่รอแฟน ผมได้เดินไปดูคณะบุคคลที่มาลงนามถวายพระพร
เห็นมีการรับบริจาคเลือด ผมก็เลยบริจาคให้เลยครับ เป็นครั้งแรกครับ
ภูมิใจมากครับ เสร็จแล้วก็ไปลงนามถวายพระพรให้ในหลวงครับ ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์