เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 09:34:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ ลูกโม่ .357 จะยื่นขออย่างไร มีช่องทางไหนบอกด้วยครับ  (อ่าน 4351 ครั้ง)
sancha8020
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 03:54:53 PM »

เมื่อวานได้ไปเยี่ยมลุงที่นครปฐม  เจอกับเพื่อนรักของคุณลุง  แกมี .357 สมิท แสตนเลสส์ 686-4 ลำกล้อง 4 นิ้ว ลองจับดูแล้วชอบมากๆ  อยากได้ไว้เฝ้าบ้าน  ลุงบอกว่าให้ไปขออนุญาติให้ถูกต้องก่อน  แล้วค่อยมาคุยกัน  ปืนสวยครับ  ปืนปี 37 อายุ10ปี ไม่มีตำหนิครับ เพราะลุงแกใช้ .357 ตัว 6 นิ้ว ประจำอยู่ครับ  อยากจะถามเพื่อนๆ พี่ๆเกี่ยวกับเรื่องการขออนุญาต รับโอนขนาด.357นี้
                           ปัจจุบันมีปืน 2 กระบอก แล้วครับ 1.วอลเธอร์.380ACP  2.สปริงฟิลด์ .45 HI-CAP อยากได้ลูกโม่ไว้เฝ้าบ้าน  และซ้อมยิงด้วย  แต่ไม่รู้วิธีการดำเนินเรื่องเอง โดยต้องการทำเรื่องรับซื้อปืนมือสองจากบุคคลอื่น  ต้องทำอย่างไรครับ
  คำถาม.........
                  1.นอกจากเอกสารสำคัญที่ต้องใช้ปรกติแล้ว  ต้องขอหนังสือรับรองจากสนามยิงปืน ร.ด.แนบเรื่องไปด้วยเหมือนตอนทำเรื่องซื้อ .45 หรือเปล่าครับ (ไม่ทราบจริงๆ เพราะตอนที่ซื้อ .45 ให้ทางร้านดำเนินเรื่องให้หมด เพราะซื้อจากเขามาเมื่อไม่กี่เดือนนี่เองครับ)

2.ถ้าต้องการยื่นเรื่องเอง  จะได้ไม๊ ถ้าไม่มีโอกาสเป็นไปได้ จะต้องเข้าช่องไหน ใครมีทางออก ช่วยแนะนำช่องทาง  หรือบุคคลที่จัดการได้ให้ด้วยครับ  จักขอบพระคุณมากๆ เลยครับ

3.ค่าดำเนินการประมาณเท่าไหร่ครับ   ผมอยู่ กรุงเทพครับ(ตอนที่ซื้อ.45 ทางร้านคิดค่าเดินเรื่อง 6,500 บาทรวมใบ ป.4 ด้วยครับ)

4.เพิ่งได้ .45 มา จะพอขอ .357 ได้อีกหรือเปล่าครับ  แนวโน้มเป็นอยางไรครับ

5.อยากได้ ป.3 แบบว่า ซื้อต่อจากใครก็ได้ ถ้าเลือกดูถูกใจของใคร ก็ไปทำเรื่องโอนกันเลย ทำได้ไม๊

สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำ  จากทุกๆท่าน

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 04:25:43 PM »

1   ต้องขอเหมือนการขอ .45 ทุกอย่าง รวมทั้งการรับรองสมาชิกจากสนามฯ
2   ควรยื่นเรื่องเองครับ  การให้คนอื่นยื่นถือเป็นการมอบอำนาจให้กระทำแทนเท่านั้น
3   ผมจำไม่ได้ว่า 105 บาท หรือ 500 บาทครับ
4   ผมตอบแทนนายทะเบียนไม่ได้ครับ อยู่ที่นายทะเบียนครับ
5   ทำไม่ได้ครับ  เพราะในช่องต้องระบุว่า "รับโอนจาก ...(ชื่อ-นามสกุล)..." 

☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 08:19:31 PM »

อยากได้เหมือนกันครับกำลังดำเนินการอยู่คงอีกไม่นาน สมิทธ686 4นิ้วตอนนี้ราคาเท่าไหรเเล้วครับ

[URL=h
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 08:41:50 PM »

ถ้าพูดด้วยเหตุผลกันลำบาก ก็ใช้เงินง้างเอาครับ จ่ายค่าคอมมิชชั่นไป รับรองง่ายขึ้นทันตาเห็น

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
TABOO
ความจนไม่ใช่สิ่งน่าอาย ไร้ความสามารถต่างหากสิน่าอาย
Full Member

คะแนน 11

ปืน คือเพื่อนแท้

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 08:53:23 PM »

อยากได้เหมือนกันครับกำลังดำเนินการอยู่คงอีกไม่นาน สมิทธ686 4นิ้วตอนนี้ราคาเท่าไหรเเล้วครับ
::)686-4ของใหม่ไม่ทราบราคาครับแต่686-6โม่7ตอนนี้ไม่ต่ำกว่า58kผมได้มาเมื่อกันยาที่55kนะครับ Cheesy

ไร้วาสนาอย่าขอพร  บุญมาดวงดีได้เงินทอง  ความร่ำรวยหากขอกันได้  โลกนี้ก็จะไม่มีคนจน
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 07:51:29 AM »

ลองยื่นขอดูครับ  ค่า โอน 500 บาทครับ  แต่ต้องมีเหตุผล ระบุไปด้วยในใบคำขอครับ ว่าซื้อเพื่ออะไร  ถ้าเฝ้าบ้าน ก็ อดครับ เพราะมีอยู่แล้ว  และ ไม่มีใครเขา เอา .357 มาเผ้าบ้านกันหรอกครับ ยิ่งในกรุงเทพค้วย พวกกระสุน Magnum เกิดยิงขึ้นมาทะลุไปโดนใครเขาเข้า ในชุมชน ไม่น่าใช้ครับ  ลูกซอง หรือ .38  หรือ .45 ก็เกินพอแล้ว    ขอแนะนำให้ ระบุเหตุผล ว่าใช้เพื่อการกีฬา ก็คงพอมีลุ้น   อีกอย่าง ในใบคำขอ เขาให้ระบุลงไปด้วยว่า มี ปืนอยู่แล้วกี่กระบอก  ให้ตอบไปตามจริง ครับ  อย่าโกหก  เขา checkได้ ถ้าอยาก check  โชคดีนะครับ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 08:03:08 AM »

Wink ลูกโม่ขนาด .357 เหตุผลการขอ ป.3 ระบุ เพื่อการกีฬา ใช้หลักฐานเหมือนตอนขอ .45 กรณีเป็นการโอนน่าจะขอ ป.3 ง่ายกว่าขอซื้อใหม่นะครับ แต่อาจจะยุ่งยากบ้างตอนโอน กรณีนี้เดินเรื่องเองดีกว่าครับ...ไม่ยากแต่ยุ่งหน่อยและเสียเวลาบ้าง..ครับ... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
qz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 08:39:55 AM »

เงิน เงินเท่านั้นที่จะทำให้.357 มาอยู่กับท่านได้ ก็เหมือนกับให้ร้านทำ .45นั่นแหละ  ร้านก็บวกค่าดำเนินการสำหรับใบอนุญาตฯ ขอเองยาก ผมลองมาแล้วมีทุกอย่างครบ แต่ขาดเงินตัวเดียวก็เลยไม่ได้รับอนญาตจากท่านเจ้านาย แต่เพื่อนให้ร้านจัดการกับผ่านเฉยเลย ทั้งที่บัตรสมาชิกสนาม60วันหมาดๆ มีปืนเกิน2แล้วด้วย เพราะอะไร?- ธนบัตร- เป็นนนน...คามตอบสุดท้าย ด้วยความเคารพมาตรฐานการทำงานของ กองทะเบียน งานอาวุธปืน!
หน้า: [1]
  พิมพ์