เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 07:36:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สหรัฐซุ่มเตรียมแผนรับมือ"การโจมตีจากซอมบี้"  (อ่าน 19581 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 07:49:12 AM »

เผยทางการสหรัฐซุ่มเตรียมแผนรับมือ"การโจมตีจากซอมบี้"หลังเกิดภัยพิบัติญี่ปุ่น

วันที่ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2554 เวลา 12:45:52 น.

"ฟ๊อกซ์ นิวส์"รายงานเมื่อวันที่ 19 พ.ค.ว่า หน่วยงานศูนย์ป้องกันและควบคุมโรคได้จัดทำบล๊อกมีชื่อว่า"แผนเตรียมพร้อม 101 :คัมภีร์ซอมบี้ เขียนโดยนายอาลี ข่าน ผู้ช่วยศัลยกรรมของหน่วยฯ ด้วยการแนะนำวิธีเตรียมพร้อมรับมือกับ"ซอมบี้กินเนื้อมนุษย์"ซึ่งเหมือนกับภาพยนตร์ฮิตแนวนี้ของฮอลลีวูด เช่น"Night of The living Dead"และ"Resident Evil"

โดยแผนเหล่านี้ระบุรายละเอียด เช่น แนวทางรับมือขั้นต้น ด้วยวิธีการเตรียมพร้อมอุปกรณ์ในบ้าน เช่น น้ำ อาหาร และเสบียงอื่น ๆ ที่สามารถกักตุนได้ราว 2 วันแรก ก่อนที่จะย้ายเข้าไปอยู่ในค่ายผู้อพยพปลอดมนุษย์กินคน นอกจากนี้ อุปกรณ์อื่นๆ  ที่สมควรจะเตรียมได้แก่ ยา ท่อเทป วิทยุใช้ถ่าน,เสื้อผ้า,เอกสารสำคัญ และอุปกรณ์ปฐมพยาบาล และรวมทั้งการคิดเตรียมหาสถานที่จะไป หรือสถานที่จะโทรศัพท์ ในกรณีซอมบี้ปรากฎตัวนอกอยู่ประตูบ้าน โดยแผนนี้ยังสามารถนำไปใช้ได้เหมือนกับแผนรับมือสถานการณ์น้ำท่วม แผ่นดินไหว หรือภัยฉุกเฉินอื่นๆ  ด้วย

ด้านนายเดฟ ไดเกิล โฆษกของหน่วยงานฯ กล่าวว่า ไอเดียแผนรับมือซอมบี้ เกิดขึ้นอย่างบังเอิญภายหลังเกิดเหตุสึนามถล่มญี่ปุ่น และสารกัมตภาพรังสีรั่วไหล  เมื่อเดือนมี.ค.ที่ผ่านมา

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1305780069&grpid=&catid=06&subcatid=0600
เวร...หนังสือพิมพ์นี่สุดยอดจริงๆ เป็นแหล่งข่าวให้ประชาชนได้ไง ไม่หาข้อมูลจริงๆ ก่อนมาลงหนังสือขาย
หรือเป็นเพราะว่า ภาษาอังกฤษไม่ได้เรื่อง  ได้แต่เพียงชอบพูดทับศัพท์( ที่ภาษาไทยก็มีเช่น ดื่มเหล้า ต้อง ดริ๊งค์ นะจ๊ะ จับปืนต้อง กริ๊ป นะจ๊ะ อิอิ )โก้ๆไปวันๆ แต่เอาเข้าจริงๆเป็นเรื่องเป็นราวดันไม่รู้เรื่อง
ที่เค้าทำแบบนั้น เป็นกุศโลบาย ให้ประชาชนเตือนตัว กับการวางแผนรับสถานกาณ์ที่เกิดจากภัยธรรมชาติ หรือ ภัยที่มนุษย์สร้างขึ้นมาเอง เป็นการโฆษณาชวนเชื่อแบบขำๆ
จะพยายามอธิบายว่า ทำไมอะไรๆก็ต้อง Zombies มันเป็นการยกเหตุการณ์มาจากหนังแบบขำ หมายถึงโลกจ ะถึงกาลอวสานมี มหันตภัยจากเหล่า ผีดิบทั้งหลาย เดือนร้อนไปทุกแห่งหน ต้องเตรียมตัวรับมือกับเหตุกาณ์เหล่านั้น ตุนโน้น ตุนนีเอาไว้ จะสังเกตุตามเว็ปบอรด์ปืนของฝรั่ง จะมีการพูดถึงเล่นๆกันว่า ต้องเอาปืนแบบนี้ไว้รับมือกับพวก Zombies อะไรแบบนั้นครับ
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 09:10:42 AM »

สงสัยต้องหาตู้แบบนี้มาติดบ้านมั่ง  ยิ้มีเลศนัย

SPAM ป๋องข้างล่างบ้านผมก็มีครับ  คิก คิก (แต่หมูกระป๋องยี่ห้อนี้ ทำไมต้องผสมเนื้อไก่ด้วยก็ไม่รู้)

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 10:18:06 AM »

เมริกา ลิโกย ลิเก

"น้าแอ๊ด"ว่า หึๆๆ

เมืองไทยกว้างใหญ่อดุม ดีสม.......ฯลฯ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 12:40:36 PM »

... ไปกันใหญ่แล้ว เดี๋ยวสิ้นโลก เดี๋ยวน้ำท่วม เดี๋ยวซอมบี้ ... คงต้องตุนกระสุนแล้วแบบนี้ .... เฮ้อ ....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 10:04:48 AM »

สงสัยต้องหาตู้แบบนี้มาติดบ้านมั่ง  ยิ้มีเลศนัย

SPAM ป๋องข้างล่างบ้านผมก็มีครับ  คิก คิก (แต่หมูกระป๋องยี่ห้อนี้ ทำไมต้องผสมเนื้อไก่ด้วยก็ไม่รู้)

ถ้าเป็นตู้ผม คงจะมีอาหารกระป๋องสารพัดชนิด แทรกอยู่ทุกที่ว่าง....อิอิ  Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 03:20:12 PM »

ต้น  Datura  นี่ บ้านผมเรียก  ต้นลำโพง  เอาเม็ดสุก ที่สีออกดำๆ  ใส่ใน  น้ำตาลเมา

หรือหวากนั่นแหละ  เมาเป็นบ้าเป็นหลังเลยแหละครับ  เห็นต้นทองหลาง เป็นม้า 

ปีนขึ้นไปขี่  ตรูดเยินหมด  บางคนถึงขนาด  รื้อศาลจ้าวข้างทาง  หาว่าไปแย่งที่นอนแก

แล้วตอนที่ขี่จักรยานจะไปเบียดปิคอัพลงถนนนั่น... เหตุเกิดเพราะลูกลำโพงรึเปล่าครับน้าจักร... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้
อันนั้น  มันสุดวิสัยน่า

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Half cock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 01:00:11 PM »

แต่ตอนนี้ มีพวกเสพสารเสพติดที่ชื่อ  Bath Salt
จนคลั่งกันกินหน้าคนที่เป็นข่าวดังไปทั่วโลกเมื่อไม่นาน ..... จะคนดิบหรือผีดิบเจอแบบนี้น่ากลัวนะครับ อ๋อย
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 01:52:57 PM »

เขายังไม่เปิดเผยนี่ครับ...

ที่จริงเป็นไวรัสชนิดหนึ่ง ติดต่อคล้ายกับเอดส์ คือติดต่อผ่านเลือด... แต่ที่แตกต่างจากเอดส์คือมันไปทำลายระบบการขนส่งพลังงานในกระแสเลือด คือแทนที่จะไมโตคอนเดรียจะสร้างพลังงานด้วยวิธีเดิม กลับโดนไวรัสเปลี่ยนโครงสร้าง ทำให้สร้างพลังงานจากเลือดโดยตรง ด้วยการดื่มลงกระเพาะอาหารครับ...

ร่างกายที่โดนไวรัสเปลี่ยนโครงสร้างอวัยวะภายในจะไม่สมดุลย์ ระบบย่อยอาหารกับระบบขับถ่ายจะทำงานไม่สมบูรณ์ จากนั้นร่างกายจะปิดการใช้พลังงานส่วนที่ไม่จำเป็นเพื่อเลี้ยงระบบให้คงอยู่ได้นานที่สุด... ทำให้การเคลื่อนไหวผิดปรกติครับ และเซลกล้ามเนื้อที่มีเมตตาบอลิซึ่มต่ำจะรับพลังงานได้ไม่เต็มที่ ทำให้กล้ามเนื้อมัดเล็กๆเคลื่อนไหวไม่ได้ เช่นมือไม้แข็ง หันคอไม่ได้ ข้อพับแข็ง เดินกระโดกกระเดก หูตึง จนในที่สุดคนนั้นจะตาย แต่ก่อนตายจะไล่กัดคนอื่นต่อไปเพื่อหาเลือดดื่มพร้อมกับแพร่เชื้อไวรัส แล้วตัวเองก็ตายครับ...

คือไวรัสที่ว่านี่มันพยายามเปลี่ยนแปลงร่างกายมนุษย์และสัตว์เลือดอุ่นเลี้ยงลูกด้วยนมให้เป็นที่อยู่ที่เหมาะสมกับเผ่าพันธุ์ของมันครับ เพียงแต่ร่างกายมนุษย์ถูกคัดเลือกโดยธรรมชาติมานานจนสมดุลย์แล้ว ผลลัพธ์การเปลี่ยนแปลงจึงไม่คงทนถาวร ต้องหาร่างกายใหม่เป็น Host ไปเรื่อยๆ... หากเราไม่มีวิธีจัดการกับมัน ไวรัสนี่อาจเปลี่ยนมนุษย์ให้เป็นอมตะเหมือนแวมไพร์ฝรั่งที่ไม่แก่ตายก็ได้นะครับ...

เรื่องนี้เป็นเรื่องน่ากลัว เพราะไวรัสมีวงจรชีวิตที่สั้น สามารถปรับเปลี่ยนองค์ความรู้แล้วฝังเอาไว้ใน DNA ของมันได้อย่างรวดเร็วในทุกช่วงวงรอบชีวิตของพวกมัน ดังนั้นเราจึงเห็นพวกนี้กลายพันธุ์เป็นสายพันธุ์ใหม่ได้อย่างรวดเร็ม(และดื้อยามากขึ้น)... นายสมชายไม่คิดว่าเขาจะเอาเรื่องนี้มาเปิดเผยในเวลาที่ประชาชนยังไม่พร้อมครับ...

แต่ไหนๆ ก็ไหนๆ ที่ความลับแตกออกมาแล้ว... นายสมชายอยากบอกว่าคุณซับแมชชีน คือนักวิทยาศาสตร์ที่วิจัยเรื่องนี้ในทางลับมานานมากครับ โดยอาศัยความที่เป็นน้องชายเจ้าของบริษัททัวร์ เลยแอบแพร่วัคซีน/รับตัวอย่างวัคซีน, ฉีดวัคซีนใส่สาวๆ เป็นที่ขึ้นชื่อลือกระฉ่อนครับ...

โหยยยยย........

ต้องหาหนังเรื่อง  I am Legend  มาดูครับ  แล้วจะเห็นภาพที่พี่สมชายเล่ามา  เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 11:35:49 PM »

แต่ตอนนี้ มีพวกเสพสารเสพติดที่ชื่อ  Bath Salt
จนคลั่งกันกินหน้าคนที่เป็นข่าวดังไปทั่วโลกเมื่อไม่นาน ..... จะคนดิบหรือผีดิบเจอแบบนี้น่ากลัวนะครับ อ๋อย

Bath Salt คือเกลือที่ใส่เวลาอาบ/แช่น้ำในอ่างครับ...

ตัวที่เสพติดแล้วเป็นข่าวชื่อ ไนท์คราวน์ ครับ...

มันตั้งชื่อตามเกลืออาบน้ำยี่ห้อดังกล่าว...

ประมาณว่ากลิ่นหอมเหมือนกัน... Cheesy
Half cock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 02:25:23 PM »

Bath Salt คือเกลือที่ใส่เวลาอาบ/แช่น้ำในอ่างครับ...

ตัวที่เสพติดแล้วเป็นข่าวชื่อ ไนท์คราวน์ ครับ...

มันตั้งชื่อตามเกลืออาบน้ำยี่ห้อดังกล่าว...

ประมาณว่ากลิ่นหอมเหมือนกัน... Cheesy

ขอบคุณคุณหมอมากๆครับ ไหว้
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 06:10:57 PM »

ขอตั้งคำถาม
1. ซอมบี้พวกเนี้ย  มันแยกแยะได้ยังไงว่า คนไหนยังไม่ติดเชื้อ   
แล้วทำไมมันถึงไม่กัดพวกเดียวกัน?     อย่างงี้เราอยู่เฉยๆให้มันกัดกันจนตายหมดไม่ดีกว่าหรือ

2. เยื่อบุตา  ถ้าหากขาดน้ำ เยื่อบุต่างๆก็จะแห้ง จนถึงขั้นมีอาการอักเสพ  และเน่า
(ในกรณีเป็นซอมบี้ไม่น่าซ่อมแซมร่างกายได้) งี้เท่ากับมันมองไม่เห็๋นเราใช่ไหมครับ?   

งี้ต้องตุน น้ำมันไว้เยอะๆ ล่อมันเข้ามาเผาอย่างเดียว ฮุๆๆๆๆๆ 
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 06:20:27 PM »

ขอตั้งคำถาม
1. ซอมบี้พวกเนี้ย  มันแยกแยะได้ยังไงว่า คนไหนยังไม่ติดเชื้อ   
แล้วทำไมมันถึงไม่กัดพวกเดียวกัน?     อย่างงี้เราอยู่เฉยๆให้มันกัดกันจนตายหมดไม่ดีกว่าหรือ

2. เยื่อบุตา  ถ้าหากขาดน้ำ เยื่อบุต่างๆก็จะแห้ง จนถึงขั้นมีอาการอักเสพ  และเน่า
(ในกรณีเป็นซอมบี้ไม่น่าซ่อมแซมร่างกายได้) งี้เท่ากับมันมองไม่เห็๋นเราใช่ไหมครับ?   

งี้ต้องตุน น้ำมันไว้เยอะๆ ล่อมันเข้ามาเผาอย่างเดียว ฮุๆๆๆๆๆ 

ให้มันเข้ามาจริงๆเหอะ... ผมจะจับมาลนเอาน้ำมันพรายไปฝากน้าซับซักลิบ-ยี่สิบลิตร... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 07:02:52 PM »

แล้วมันแพร่มาถึงเมืองไทยหรือยังครับ คุณหมอ มันน่ากลัวมากครับ

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 08:37:10 PM »

ตอนเรียนอยู่ภาควิชาเคมี ราวๆ10ปีก่อน
มันมีวิธีต่อรีโมทคอมพิวเตอร์ สมองหนู แล้วสามารถสั่งการให้มันทำได้ทุกอย่าง

นั่นมันราวๆ10ปีแล้วครับ ตอนนี้คงทำกับคนได้แล้วละ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 09:48:51 PM »

ตอนเรียนอยู่ภาควิชาเคมี ราวๆ10ปีก่อน
มันมีวิธีต่อรีโมทคอมพิวเตอร์ สมองหนู แล้วสามารถสั่งการให้มันทำได้ทุกอย่าง

นั่นมันราวๆ10ปีแล้วครับ ตอนนี้คงทำกับคนได้แล้วละ

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่" อ่ะ  ฮา

เดี๋ยวนี้เป็น   "Stemcell"  งัย  อ่ะ
เพราะ  เจอ "ซากทารก"  ทีละ  พัน  สองพันศพ  แถววัดไผ่เงิน อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 9
  พิมพ์