เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:28:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันประสาคนใช้ Computer  (อ่าน 97448 ครั้ง)
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #120 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 12:11:07 PM »

วินโด 7  32 บิต หรือ xp 32 บิต ถ้าใน Desktop มันรู้จักแรมแค่ 3.25 GB ครับ ไม่ว่าผมจะใส่ไป 4 GB หรือ 8 GB มันก็เห็นแค่ 3.25

แต่พอเอามาลงเป็น  7/64 ทีนี้มันรู้จักทั้งหมดครับ ใส่ไป 8 ก็มองเห็นทั้ง 8     

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
deang
Sr. Member

คะแนน 71

....

« ตอบ #121 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 12:35:02 PM »

ตัวสุดท้าย ใช้แค่สอนหนังสือ HD 320G เหลือเฟือ ไม่ต้องแบกตำรา
http://www.shopping.hp.com/webapp/shopping/computer_can_series.do?storeName=computer_store&category=notebooks&a1=Category&v1=Mini&series_name=mini210_series&jumpid=in_R329_prodexp/hhoslp/psg/notebooks/Mini/mini210_series
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2011, 12:40:19 PM โดย deang » บันทึกการเข้า

FBook   prasop tongtawat
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #122 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 07:13:43 PM »

ผมเพิ่มแรมให้โน๊ตบุ๊แล้วครับ โดยที่ใช้เป็น DDR3 2GB แต่ Bus 1333 สูงกว่าของเครื่อง ที่เป็น 1066 เพราะหาซื้อที่ Bus 1066ไม่ได้ครับ

ยี่ห้อ Kingston ราคา 660 บาท ก็เลยตัดสินใจซื้อมาก่อน ทีนี้พอใส่ Ram ไปครั้งแรกเปิดเครื่องก็ปกติดีครับ  Ram ขึ้น 3 GB เพราะผมใช้ Windows XP 32 bit

แต่ต่อมาภายหลังพอเปิดเครื่องแล้วเหมือนหน้าจอไม่ติดพัดลมทำงานเอื่อยๆ ต้องปิดแล้วเปิดใหม่โดยการกดค้ามันถึงจะบู๊ตเครื่องขึ้นมา ปัญหาเกิดเพราะแรมที่ใส่บัสสูงกว่าเครื่องใช่มั๊ยครับ ?

ของเดิมก็ 2GB แต่บัส 1066 ใช่มั้ยครับ แล้วเพิ่ม 2GB บัส1333 เข้าไป
ถ้าใช่อาการแบบนี้เกิดได้จากแรมคนละล๊อตและสเป็คไม่เท่ากัน ทำงานไม่ประสานกันครับซึ่งค่า CL ก็ไม่น่าจะเท่ากัน

เรื่องความเร็วบัสบอร์ดรับได้1066 ใส่ตัว 1333เข้าไปก็จะโดนลดเหลือ 1066โดยอัตโนมัติครับ
ถึงแม้ว่าบอร์ดจะรับได้สูงกว่านี้แต่ตัวที่เร็วกว่าก็จะถูกลดมาให้เท่าตัวที่ต่ำกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2011, 07:17:37 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Half cock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #123 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 09:15:32 AM »

พี่ๆครับ
คอมฯใครเคยเจอไวรัส Shotcut บ้างครับ
เครื่องที่ทำงานผมเป็นกันเยอะเลย หาทางกำจัดยังไม่ได้ครับ
ใครพอทราบวิธีกำจัดบ้างครับ ไหว้
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #124 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 10:00:29 AM »

เครื่องใช้ๆก็ดับ อาการคือพัดลมหมุนเสียงดังและเร็วขึ้น เมื่อวานผมก็เลย
เปลี่ยนซิ้งพัดลมใหม่เป็นของ cooler master น่าจะโอ
ปรากฏว่าเป็นอีกเปิดนาน สามสิบนาที ดับเองอีก แต่พัดลมไม่ได้หมุนเร็วขึ้น
วันนี้ จะถอดฮาร์ดิสก์ แล้วลองเปิดทิ้งไว้ ถ้าดับอีก ก็คงเหลือแต่บอร์ด
คิดว่ายังอาจมีสาเหตอื่นอีกไหมครับ

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #125 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 05:37:10 PM »

พี่ๆครับ
คอมฯใครเคยเจอไวรัส Shotcut บ้างครับ
เครื่องที่ทำงานผมเป็นกันเยอะเลย หาทางกำจัดยังไม่ได้ครับ
ใครพอทราบวิธีกำจัดบ้างครับ ไหว้

อ่านที่นี่ครับ
http://www.pcccr.ac.th/ict_parinya/web/index.php?option=com_content&view=article&id=96

หรือเลือกดาวโหลด CPE17 Autorun Killer >>ที่นี่<<
ไม่ต้องติดตั้ง โหลดลงเครื่อง ดับเบิ้ลคลิกใช้งานได้ทันที

เครื่องใช้ๆก็ดับ อาการคือพัดลมหมุนเสียงดังและเร็วขึ้น เมื่อวานผมก็เลย
เปลี่ยนซิ้งพัดลมใหม่เป็นของ cooler master น่าจะโอ
ปรากฏว่าเป็นอีกเปิดนาน สามสิบนาที ดับเองอีก แต่พัดลมไม่ได้หมุนเร็วขึ้น
วันนี้ จะถอดฮาร์ดิสก์ แล้วลองเปิดทิ้งไว้ ถ้าดับอีก ก็คงเหลือแต่บอร์ด
คิดว่ายังอาจมีสาเหตอื่นอีกไหมครับ

เช็คอุณหภูมิอุปกรณ์แล้วหรือยังครับ  CPU เปลี่ยนซิงค์แล้วทาเทอมอลคอมพาวไม่ดีก็อาจเกิดปัญหาได้

VGA ,  Ram ร้อนจัดหรือไม่ PSU ยี่ห้ออะไร/รุ่นไหน/วัตต์เท่าไหร่ ใช้งานมานานแค่ไหนแล้ว
Half cock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #126 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 08:02:04 PM »

http://www.pcccr.ac.th/ict_parinya/web/index.php?option=com_content&view=article&id=96

หรือเลือกดาวโหลด CPE17 Autorun Killer >>ที่นี่<<
ไม่ต้องติดตั้ง โหลดลงเครื่อง ดับเบิ้ลคลิกใช้งานได้ทันที

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้จะลองทำดูครับ
+1 แทนคำขอบคุณครับ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #127 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 08:05:30 PM »

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้จะลองทำดูครับ
+1 แทนคำขอบคุณครับ

ยินดีครับ
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #128 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 08:12:49 PM »

ประเดนแรกที่ผมมองคือ power supplay

ต่อมา ดู ซิลิโคนที่ cpu ด้วย

ต่อ มา ดู connect ต่างๆ

และที่ผม เจออีกที่ นะครับ battery cmos ไฟไม่พอ

แต่ยังจำวันที่นะครับ แต่เครื่องชอบรีสตาท หรือดับ

ขออ้าง ถึงเวปผมด้วยนะครับ เนื่องจาก รูปภาพเยอะมาก

โพสไม่ค่อย ไปดูได้นะครับ มีหลายสาเหตุมาก กดที่นี่
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #129 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 07:44:12 PM »

Grin

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #130 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 10:21:36 AM »

ข่าวไม่ค่อยจะดีครับ

AMD Bulldozer เลื่อนกำหนดออกวางจำหน่าย ไปเป็นเดือนตุลาคม-พฤษจิกายน 2011
กว่าราคาบ้านเราจะเข้าที่คงต้นปี2012 โน่นแหละ เซ็งเลย
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #131 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 12:55:22 PM »

สอบถาม เครื่องPCของผม เล่น BF2 COD4 ก็ยังไหว แต่อยู่ๆ เล่นragnarok (มันเป็นเกมที่กินสเปคน้อยมากๆ ) อยู่ๆก็ค้างไปเลย ต้องกดรีเซ็ตใหม่ เป็นแบบนี้อยู่สามรอบ จากนั้นก็  อาการคือ เปิดติดแต่ไม่มีเสียงบี๊บ ไม่มีสัญญาณส่งออกมาเข้าจอ ไม่เข้าหน้าไบออส

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #132 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 01:06:32 PM »

สอบถาม เครื่องPCของผม เล่น BF2 COD4 ก็ยังไหว แต่อยู่ๆ เล่นragnarok (มันเป็นเกมที่กินสเปคน้อยมากๆ ) อยู่ๆก็ค้างไปเลย ต้องกดรีเซ็ตใหม่ เป็นแบบนี้อยู่สามรอบ จากนั้นก็  อาการคือ เปิดติดแต่ไม่มีเสียงบี๊บ ไม่มีสัญญาณส่งออกมาเข้าจอ ไม่เข้าหน้าไบออส

ไล่ถอดออกมาทำความสะอาดทีล่ะชิ้น แล้วใส่กลับเข้าไปที่ล่ะชิ้น แล้วลองเปิดใหม่ครับ
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #133 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 01:07:36 PM »

อย่าลืมยางลบดินสอก่อนถอดนะครับ  Grin Grin Grin เอาไว้ถูแรม

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #134 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 01:15:47 PM »

อย่าลืมยางลบดินสอก่อนถอดนะครับ  Grin Grin Grin เอาไว้ถูแรม

ถูหน้าสัมผัสทั้งแรมทั้ง VGA เลยครับ ใส่ทีล่ะชิ้นแล้วลองเปิด เสียบตัวไหนแล้วไม่ติดก็ตัวนั้นแหละที่มีปัญหา
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 32
  พิมพ์