เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:21:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันประสาคนใช้ Computer  (อ่าน 97360 ครั้ง)
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #165 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 11:13:15 AM »

เขาหาว่าผมวางยาระบบเขา โอ็ย จะทำไปทำไม

ก็มีระบบงานอยู่ระบบงานหนึ่งนะครับ ซึ่งใช้โปรแกรมสำเร็จที่กรมเป็นคนเขียนแล้วใ้ห้จัดการใช้กันทั่ว

ประเทศ ระบบจะเชื่อมโยงกับ ส่วนกลาง และ ระบบ ภายในสำนักงาน ด้วย ซึ่ง ทุกร้านจะไม่ยุ่งกับระบบ

พวกนี้เพราะ เป็นข้อมูลที่สำคัญ โปรแกรมถูกเขียนขึ้นมาใช้เฉพาะทางส่วนใหญ่ ช่าง ตามต่างจังหวัด

จะไม่ค่อยรู้เรือง การเขียนโปรแกรม หรือเรื่อง ฐานข้อมูล จะเป็นกันก็แค่ ติดตัุ้งโปรแกรมเท่านั้นเอง

จะไม่มีใครกล้ายุ่ง และ ไม่ทำด้วย ทุกร้านที่ผมพอพูดคุยกับเขา เขาบอกว่าเกิดปัญหา เขารับผิดชอบ

ข้อมูลไม่ไหว เกิดเขาฟ้องขึ้นมาแย่ซิครับ โปรแกรมที่ผมดูอยู่ เป็นระับบงาน ทุกครั้งที่มีปัญหา

ผมจะแก้ปัญหาไวที่สุด เพราะ 1 ผม เขียนโปรแกรมได้ แก้ไขฐานข้อมูลที่มีปัญหาได้ มันเป็นเรื่องง่าย

สำหรับผม เพราะผมทำงานและศึกษาเรื่องพวกนี้มา ถึงปีนี้ก็ 20 ปี พอดี เมื่อเทียบ กับเด็กใหม่ที่เข้ามา

ทำงานแล้วเขาแก้ปัญหาให้ไม่ได้และไม่ยอมทำให้ ก็ เสร็จแล้วผมเจอข้อหา วางยาระบบ ผมจะไป

วางทำไม ระบบเขา ผมไม่ได้เป็นคนดูแลเพราะกรม เป็นผู้ดูแล และผมก็เป็นคนที่แก้ปัญหาปลายทาง

ที่กรมทำไม่ได้ผ่านระบบ ออนไลน์ และอีกอย่างโปรแกรมที่ผมใช้ในการแก้ปัญหาออนไลน์ ก็มีผมซื้อ

ของแท้แต่เพียงผู้เดียวในพิจิตร ทำไมเขาหาว่าผมวางยา เขาพูดว่าทำไมไม่สอนเจ้าหน้าที่คอมเขา

บ้างผมถามกลับทันทีครับ ปัญหาที่ผมแก้ดูเหมือนง่าย เพราะบางครั้งผมทำไม่ถึง 1 นาที ระบบ

สามารถออนไลน์ได้ปกติ ทำให้ดูว่าง่ายแต่จงอย่าลืม ประสบการณ์ผมเท่าไร และจะหาว่าผมไม่สอน

เป็นไปไม่ได้เพราะอีกอย่าง มีคนเป็นงานผมก็เบา แต่แค่ผมถามเรื่องความรู้ที่จะใช้ เขาตอบ ไม่ได้

ถามว่า set dns gatway ได้ใหม เขาบอกไม่ได้ ผมถาม รู้จัก port 80 ใหม เขาถามกับ มันคืออะไร

port 80 แล้วจะหา่ว่าผมวางยา เออ เอากะเขา ซิ กำลังจะเริ่ม ไม่ทำเหมือนร้านอื่นแล้ว เพราะ เปลี่ยน

ร้านก็ต้องให้ร้านอื่นดูแล ซิ แต่เขากับไม่ทำให้คำตอบง่ายๆ คือ เขาทำไม่ได้ เกินหน้าที่เขา อ้าว จริง

อย่างที่เขาพูด เพราะจะให้เขาดูแลตรงนี้ต้องทำเรื่องจ้าง เป็นเรื่องเป็นราวราคาค่าดูแลคิดเป็นเดือน

เดือน ละ 3พัน 5 พัน ก็ว่ากันไป กิกิ

ลิงค์หัวข้อ: http://vr2800.com/topic/1086
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #166 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 11:23:22 AM »

ขออนุญาต รบกวนอีกครั้งครับ

Toshiba L510 sattlelite ของผมอัพเดต window (XP SP2) แล้ว Driver Wireless หายครับ แง  หัวเราะร่าน้ำตาริน โหลดจาก web ของ Toshiba เองมันทำการหาให้ครึ่งชั่วโมงก็ไม่เจอ หาอยู่นั่น

พอมีเวบอื่นที่มีให้โหลดไว้มั่งมั๊ยครับ?  ไหว้

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #167 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 11:17:50 AM »

ยกหน่อยครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #168 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 12:03:53 PM »

ขออนุญาต รบกวนอีกครั้งครับ

Toshiba L510 sattlelite ของผมอัพเดต window (XP SP2) แล้ว Driver Wireless หายครับ แง  หัวเราะร่าน้ำตาริน โหลดจาก web ของ Toshiba เองมันทำการหาให้ครึ่งชั่วโมงก็ไม่เจอ หาอยู่นั่น

พอมีเวบอื่นที่มีให้โหลดไว้มั่งมั๊ยครับ?  ไหว้

• Wireless Intel 5100
http://www.toshiba.co.th/beta/th/support/download_Sat_L510.html
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #169 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 07:39:22 PM »

เยี่ยม การเพิ่มสัญญาณ Wi-Fi ด้วย กระป๋องเบียร์

สำหรับคุณผู้อ่านที่รู้สึกว่า สัญญาณ Wi-Fi ของเราท์เตอร์ที่บ้านไม่แรงพอ
ทดลอง ทำตาม 8 ขั้นตอนง่ายๆ ต่อไปนี้ดู บางทีอาจช่วยให้สํญญาณ Wi-Fi แรงขึ้นจาก 2
แท่งเป็น 4 - 5 แท่งเลยก็ได้ ที่สำคัญมันใช้แค่กระป๋องเบียร์ หรือกระป๋องเครื่องดืมน้ำอัดลมทั่วไป
กับเครื่องไม้เครื่องมือไม่กี่ชิ้น เท่านั้น นับเป็นไอเดียที่ฉลาดมากทีเดียว แถมยังประหยัดค่าใช้จ่ายอีกด้วย
ว่า แล้วไปติดตามรายละเอียดการทำกันเลยดีกว่าครับ

1. ขั้นตอนแรกให้คุณเตรียมอุปกรณ์ และต้องใช้ ซึ่งประกอบด้วย กระป๋องน้ำอัดลมที่ทำจากอะลูมิเนียม
กรรไกร คัทเตอร์คมๆ และดินน้ำมันกาว (Blu tack) ดังรูป

2. ทำความสะอาดกระป๋องด้วยน้ำสะอาดจนมั่นใจว่าไม่มีสิ่งสกปรกตกค้างอยู่ภายใน

3. ดึงวงแหวนที่ปากกระป๋องทิ้งไป

4. ใช้คัทเตอร์ตัดก้นกระป๋องออกไปดังรูป

5. หลังจากนั้นนำคัทเตอร์มาตัดอีกด้านหนึ่งของกระป๋อง (ด้านที่ดึงวงแหวนออกไป) แต่ต้องตัดไม่ครบวงรอบ โดยเหลือช่วงที่ไม่ตัดให้ขาดออกใกล้ๆ กับช่องที่ใช้ปากดื่ม ข้อสังเกตคือ ระยะที่ตัดพยายามให้อยู่ใกล้ขอบกระป๋องมากที่สุดดังรูป

6. นำกรรไกรมาตัดข้างกระป๋องเป็นเส้นตรง โดยตำแหน่งที่ตัดจะอยู่ตรงข้ามกับด้านที่ติดขอบกระป๋อง

7. ค่อยๆ ใช้มือกางกระป๋องที่ตัดให้กว้างออกมาคล้ายๆ กับจานเรดาร์รับสัญญาณ

8. ติดดินน้ำมันกาวที่ด้านล่างองกระป๋อง แล้วนำกระป๋องไปสวมลงบนเสาอากาศของเราทเตอร์ผ่านทางช่องที่ใช้ปากดื่ม โดยดินน้ำมันกาวจะยึดปากกระป๋องเข้ากับด้านบนของเราท์เตอร์ จากนั้นจัดตำแหน่งให้เหมือนในรูปข้างล่างนี้

Smiley หลังจากทำเสร็จแล้ว ทดลองเปิดเราท์เตอร์ให้ทำงาน แล้วสังเกตแท่งสัญญาณที่แสดงบนทาสก์บาร์ของ Windows บนโน้ตบุ๊คของคุณ โดยพยายามหันด้านทีสะท้อนสัญญาณของเสามาให้ตรงกับโน้ตบุ๊คลองดูว่า แท่งสัญญาณจะเพิ่มขั้นหรือไม่?

Boosting WiFi. How to increase. Your WiFi Signal (HOME METHOD). Don't listen, Just watch!!!

จากนั้นผมก็ได้ลองทำดู มันเจ๋งจริงครับวิธีนี้เพิ่มความแรงของสัญญาน wifi ได้จริงแต่มันก็มีข้อเสียครับ คือมันจะเพิ่มสัญญานเฉพาะทางที่เราหันหน้ากระป๋องไปเท่านั้น ส่วนด้านหลังกระป๋องสัญญานมันลดลงด้วยซ้ำ ยังไงก็ลองทำดูนะครับ

เครดิต : http://www.arip.co.th/tips.php?id=414155

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #170 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 09:44:50 PM »

เยี่ยม  ขอบคุณครับ อ.วัฒน์  สำหรับ  การเพิ่มสัญญาณ Wi-Fi ด้วย กระป๋องเบียร์    ไหว้
     ถ้าว่างเมื่อไหร่จะลองทำดูครับ  ได้ผลอย่างไรจะมารายงานให้ทราบครับ  เยี่ยม
    + 1 แทนคำขอบคุณครับ  Grin

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #171 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 01:05:52 PM »

เดี๋ยวลองทำ wifi กระป๋องเบียร์ครับ บวก 1 ครับผม

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #172 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 02:53:35 PM »

อย่าอ้างเมียซื้อเบียร์ยกแพ็คนะครับ  กระป๋องเดียวพอครับ  คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #173 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 02:54:58 PM »

55555ผมว่าเมาก่อนเสร็จ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #174 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:46:17 PM »

เอาแลปท๊อปแรงๆ ราคาเบาๆ มาฝากครับ

ASUS K43TA-VX004D
เริ่มที่ตัวถูกกันก่อน ตัวนี้ผ่านมือผมไปแล้ว1ตัว เท่าที่ลองเล่นดูเร็วพอๆกับ i3 ครับ อุณภูมินี่เย็นกว่านิดๆเสียด้วย
ใครที่หาแลปท๊อปไปใช้ทำงาน เล่นเกมบ้างนิดหน่อย ตัวนี้เป็นตัวเลือกที่คุ้มราคามากตัวหนึ่งครับ

http://notebookspec.com/notebook/3789-ASUS-K43TA-VX004D.html

Specification
Processor
  CPU   AMD A4-3300M 2Core (1.90 GHz, 2 MB L2 Cache) up to 2.5 Ghz
  Chipset   AMD A70M Fusion Controller Hub

Graphic system
  Graphic Chip   AMD Radeon HD 6650M (1GB GDDR3) Hybrid Crossfire

Display  
  Type   14 inch WXGA (1366x768) LED

Main Memory
  Memory   2 GB DDR3

Hard Disk Drive
  Hard Disk   640 GB 5400 RPM

Optical Disc Drive
  Drive   DVD Writer (Dual Layer Support)

Web Camera
  Details   Web camera   3M

Port & Interface
  USB 2.0   2
  USB 3.0   1
  Firewire   No
  Display Port   No
  D-Sub/VGA   Yes
  e-SATA   No
  HDMI   Yes
  Card Reader   4-in-1 Card Reader
  Express Slot   No
  Finger Print   No

Connection
  Wireless Lan   Wireless 802.11 b/g/n
  Bluetooth   Yes
  LAN   Yes
  Modem   No

Battery
  Details   Battery   6 Cell

Weight
  Details   2.20 Kg.

Warranty
  Details   1 Y. (Inter.)

ราคากลาง 15,900 บาท

รีวิวเล็กๆ >>ASUS K43TA-VX004D<< เครดิตคุณ boy50 เว็บบอร์ด www.overclockzone.com

ตัวที่2 ASUS K43TA-VX005D
ตัวนี้เป็นตัวที่แพงขึ้นมาหน่อยและแรงเอาเรื่อง ใครที่หาแลปท๊อปราคาไม่แพงไปเล่นเกม
ลองมองดูตัวนี้ครับ แรงมากเมื่อเทียบกับราคา

http://notebookspec.com/notebook/3872-ASUS-K43TA-VX005D.html

Specification
 Processor
  CPU   AMD A6-3400M 4Core (1.40 GHz, 4 MB L2 Cache) up to 2.3 Ghz
  Chipset   AMD A70M Fusion Controller Hub

Graphic system
  Graphic Chip   AMD Radeon HD 6720G2 (1GB GDDR3) Hybrid Crossfire

Display  
  Type   14 inch WXGA (1366x768) LED

Main Memory
  Memory   4 GB DDR3

Hard Disk Drive
  Hard Disk   640 GB 5400 RPM

Optical Disc Drive
  Drive   DVD Writer (Dual Layer Support)

Web Camera
  Details   Web camera   3M

Port & Interface
  USB 2.0   2
  USB 3.0   1
  Firewire   No
  Display Port   No
  D-Sub/VGA   Yes
  e-SATA   No
  HDMI   Yes
  Card Reader   4-in-1 Card Reader
  Express Slot   No
  Finger Print   No

Connection
  Wireless Lan   Wireless 802.11 b/g/n
  Bluetooth   Yes
  LAN   Yes
  Modem   No

Battery
  Details   Battery   6 Cell

Weight
  Details   2.20 Kg.

ราคากลาง 18,000 บาท

รีวิวเต็มๆ >>ASUS K43TA-VX005D<< เครดิตคุณ V-FrIeNd  AMD Addict เว็บบอร์ด www.overclockzone.com

อ่อ........ 2ตัวนี้ ท่านใดสนใจ ลองกระซิบมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2011, 07:26:42 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #175 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:51:09 PM »

ของแถมครับ

การประลองขำๆของ CPU 2ค่าย
ขำๆ กีฬาสีใน office ยกที่ 4 นัด ตกค้าง [i7 870 VS X6 1055] <<<< คลิก
ชุมชน243
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #176 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 01:18:49 PM »

น้ำลายหก แรงจริง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #177 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 10:04:40 PM »

สอนแก้ไวรัสซ่อนโฟลเดอร์ในแฟลชไดร์ฟ

เอามาฝากครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #178 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 02:14:38 AM »

ยกไว้คุยกันจ้าา
sin666 #รักในหลวง
กรุ๊ปเลือด O
Hero Member

คะแนน 520

« ตอบ #179 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 03:08:25 AM »

ตามมาแว้วววว....ครับ
พอดีวันก่อนให้เพือนพาไปซื้อบอกมันว่าเอาแค่ใช่งานทั่วไปเกส์มถ้าต้องVGAราคาเป็นหมื่นละก็....ไม่เล่น..หุหุ  เอาถูกๆ    ผมไม่ได้ตามเรื่องคอมฯมานานเลยต้องผึ่งเพื่อน

ที่ได้มาก็
Cpu    Phenom II X4 965 'Black Edition' 3.4GHz
MB     GIGABYTE 880GA-UD3H
RAM   G.SKILL f3-12800 CL8D-8GBRM DDR3PC12800 8GB(2x4GB)
HD     WESTERN WH-20EARX 2TB SATA III
PSU    SILVER SST-ST50F-ES
LED    SAMSUNG 23" S23a300b

ประมาณนี้ครับ...ก็เลยว่าสักพักจะหาVGAราคาไม่หนักมากมาใช้สักตัวครับ
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 32
  พิมพ์