เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:28:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันประสาคนใช้ Computer  (อ่าน 97452 ครั้ง)
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #180 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:01:23 AM »

เยี่ยม การเพิ่มสัญญาณ Wi-Fi ด้วย กระป๋องเบียร์

สำหรับคุณผู้อ่านที่รู้สึกว่า สัญญาณ Wi-Fi ของเราท์เตอร์ที่บ้านไม่แรงพอ
ทดลอง ทำตาม 8 ขั้นตอนง่ายๆ ต่อไปนี้ดู บางทีอาจช่วยให้สํญญาณ Wi-Fi แรงขึ้นจาก 2
แท่งเป็น 4 - 5 แท่งเลยก็ได้ ที่สำคัญมันใช้แค่กระป๋องเบียร์ หรือกระป๋องเครื่องดืมน้ำอัดลมทั่วไป
กับเครื่องไม้เครื่องมือไม่กี่ชิ้น เท่านั้น นับเป็นไอเดียที่ฉลาดมากทีเดียว แถมยังประหยัดค่าใช้จ่ายอีกด้วย
ว่า แล้วไปติดตามรายละเอียดการทำกันเลยดีกว่าครับ

1. ขั้นตอนแรกให้คุณเตรียมอุปกรณ์ และต้องใช้ ซึ่งประกอบด้วย กระป๋องน้ำอัดลมที่ทำจากอะลูมิเนียม
กรรไกร คัทเตอร์คมๆ และดินน้ำมันกาว (Blu tack) ดังรูป

2. ทำความสะอาดกระป๋องด้วยน้ำสะอาดจนมั่นใจว่าไม่มีสิ่งสกปรกตกค้างอยู่ภายใน

3. ดึงวงแหวนที่ปากกระป๋องทิ้งไป

4. ใช้คัทเตอร์ตัดก้นกระป๋องออกไปดังรูป

5. หลังจากนั้นนำคัทเตอร์มาตัดอีกด้านหนึ่งของกระป๋อง (ด้านที่ดึงวงแหวนออกไป) แต่ต้องตัดไม่ครบวงรอบ โดยเหลือช่วงที่ไม่ตัดให้ขาดออกใกล้ๆ กับช่องที่ใช้ปากดื่ม ข้อสังเกตคือ ระยะที่ตัดพยายามให้อยู่ใกล้ขอบกระป๋องมากที่สุดดังรูป

6. นำกรรไกรมาตัดข้างกระป๋องเป็นเส้นตรง โดยตำแหน่งที่ตัดจะอยู่ตรงข้ามกับด้านที่ติดขอบกระป๋อง

7. ค่อยๆ ใช้มือกางกระป๋องที่ตัดให้กว้างออกมาคล้ายๆ กับจานเรดาร์รับสัญญาณ

8. ติดดินน้ำมันกาวที่ด้านล่างองกระป๋อง แล้วนำกระป๋องไปสวมลงบนเสาอากาศของเราทเตอร์ผ่านทางช่องที่ใช้ปากดื่ม โดยดินน้ำมันกาวจะยึดปากกระป๋องเข้ากับด้านบนของเราท์เตอร์ จากนั้นจัดตำแหน่งให้เหมือนในรูปข้างล่างนี้

Smiley หลังจากทำเสร็จแล้ว ทดลองเปิดเราท์เตอร์ให้ทำงาน แล้วสังเกตแท่งสัญญาณที่แสดงบนทาสก์บาร์ของ Windows บนโน้ตบุ๊คของคุณ โดยพยายามหันด้านทีสะท้อนสัญญาณของเสามาให้ตรงกับโน้ตบุ๊คลองดูว่า แท่งสัญญาณจะเพิ่มขั้นหรือไม่?

Boosting WiFi. How to increase. Your WiFi Signal (HOME METHOD). Don't listen, Just watch!!!

จากนั้นผมก็ได้ลองทำดู มันเจ๋งจริงครับวิธีนี้เพิ่มความแรงของสัญญาน wifi ได้จริงแต่มันก็มีข้อเสียครับ คือมันจะเพิ่มสัญญานเฉพาะทางที่เราหันหน้ากระป๋องไปเท่านั้น ส่วนด้านหลังกระป๋องสัญญานมันลดลงด้วยซ้ำ ยังไงก็ลองทำดูนะครับ

เครดิต : http://www.arip.co.th/tips.php?id=414155

ขอบคุณครับพี่   อุปกรณ์หาได้ไม่อยาก  แล้วผมจะลองทำดู
+ ครับ ไหว้

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #181 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:02:58 AM »

ลองทำแล้ว ไกลจริงๆ ดู หนัง ออนไล บนห้องชั้นสาม  ไม่กระตุกๆเลย
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #182 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 12:14:35 PM »

เอาแลปท๊อปแรงๆ ราคาเบาๆ มาฝากครับ

ASUS K43TA-VX004D
เริ่มที่ตัวถูกกันก่อน ตัวนี้ผ่านมือผมไปแล้ว1ตัว เท่าที่ลองเล่นดูเร็วพอๆกับ i3 ครับ อุณภูมินี่เย็นกว่านิดๆเสียด้วย
ใครที่หาแลปท๊อปไปใช้ทำงาน เล่นเกมบ้างนิดหน่อย ตัวนี้เป็นตัวเลือกที่คุ้มราคามากตัวหนึ่งครับ

http://notebookspec.com/notebook/3789-ASUS-K43TA-VX004D.html

Specification
Processor
  CPU   AMD A4-3300M 2Core (1.90 GHz, 2 MB L2 Cache) up to 2.5 Ghz
  Chipset   AMD A70M Fusion Controller Hub

Graphic system
  Graphic Chip   AMD Radeon HD 6650M (1GB GDDR3) Hybrid Crossfire

Display 
  Type   14 inch WXGA (1366x768) LED

Main Memory
  Memory   2 GB DDR3

Hard Disk Drive
  Hard Disk   640 GB 5400 RPM

Optical Disc Drive
  Drive   DVD Writer (Dual Layer Support)

Web Camera
  Details   Web camera   3M

Port & Interface
  USB 2.0   2
  USB 3.0   1
  Firewire   No
  Display Port   No
  D-Sub/VGA   Yes
  e-SATA   No
  HDMI   Yes
  Card Reader   4-in-1 Card Reader
  Express Slot   No
  Finger Print   No

Connection
  Wireless Lan   Wireless 802.11 b/g/n
  Bluetooth   Yes
  LAN   Yes
  Modem   No

Battery
  Details   Battery   6 Cell

Weight
  Details   2.20 Kg.

Warranty
  Details   1 Y. (Inter.)

ราคากลาง 15,900 บาท

รีวิวเล็กๆ >>ASUS K43TA-VX004D<< เครดิตคุณ boy50 เว็บบอร์ด www.overclockzone.com

ตัวที่2 ASUS K43TA-VX005D
ตัวนี้เป็นตัวที่แพงขึ้นมาหน่อยและแรงเอาเรื่อง ใครที่หาแลปท๊อปราคาไม่แพงไปเล่นเกม
ลองมองดูตัวนี้ครับ แรงมากเมื่อเทียบกับราคา

http://notebookspec.com/notebook/3872-ASUS-K43TA-VX005D.html

Specification
 Processor
  CPU   AMD A6-3400M 4Core (1.40 GHz, 4 MB L2 Cache) up to 2.3 Ghz
  Chipset   AMD A70M Fusion Controller Hub

Graphic system
  Graphic Chip   AMD Radeon HD 6720G2 (1GB GDDR3) Hybrid Crossfire

Display 
  Type   14 inch WXGA (1366x768) LED

Main Memory
  Memory   4 GB DDR3

Hard Disk Drive
  Hard Disk   640 GB 5400 RPM

Optical Disc Drive
  Drive   DVD Writer (Dual Layer Support)

Web Camera
  Details   Web camera   3M

Port & Interface
  USB 2.0   2
  USB 3.0   1
  Firewire   No
  Display Port   No
  D-Sub/VGA   Yes
  e-SATA   No
  HDMI   Yes
  Card Reader   4-in-1 Card Reader
  Express Slot   No
  Finger Print   No

Connection
  Wireless Lan   Wireless 802.11 b/g/n
  Bluetooth   Yes
  LAN   Yes
  Modem   No

Battery
  Details   Battery   6 Cell

Weight
  Details   2.20 Kg.

ราคากลาง 18,000 บาท

รีวิวเต็มๆ >>ASUS K43TA-VX005D<< เครดิตคุณ V-FrIeNd  AMD Addict เว็บบอร์ด www.overclockzone.com

อ่อ........ 2ตัวนี้ ท่านใดสนใจ ลองกระซิบมาครับ

น่าสนใจมากๆครับ  แต่ข้องใจครับว่า เจ้าCPU   AMD A6-3400M 4Core (1.40 GHz,   มันจะสู้พวก i5  2.56 GHz  ได้ไหมครับ  เอาแต่ CPU น่ะครับ

แล้วเจ้าHard Disk   640 GB 5400 RPM   กับ 640 GB  7200 RPM   ตัวไหนดีกว่ากัน  ต่างกันอย่างไร 

ขอบคุณครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #183 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 04:06:07 PM »

ตามมาแว้วววว....ครับ
พอดีวันก่อนให้เพือนพาไปซื้อบอกมันว่าเอาแค่ใช่งานทั่วไปเกส์มถ้าต้องVGAราคาเป็นหมื่นละก็....ไม่เล่น..หุหุ  เอาถูกๆ    ผมไม่ได้ตามเรื่องคอมฯมานานเลยต้องผึ่งเพื่อน

ที่ได้มาก็
Cpu    Phenom II X4 965 'Black Edition' 3.4GHz
MB     GIGABYTE 880GA-UD3H
RAM   G.SKILL f3-12800 CL8D-8GBRM DDR3PC12800 8GB(2x4GB)
HD     WESTERN WH-20EARX 2TB SATA III
PSU    SILVER SST-ST50F-ES
LED    SAMSUNG 23" S23a300b

ประมาณนี้ครับ...ก็เลยว่าสักพักจะหาVGAราคาไม่หนักมากมาใช้สักตัวครับ

สเป็คที่จัดมาไม่ใช่สเป็คใช้งานทั่วไปแล้วครับ แต่เป็นสเป็คที่พวกนิยมการโอเวอร์คล๊อคชอบเล่นกัน

Phenom II X4 965 'Black Edition'  CPU ซีรีย์นี้ไม่ล๊อคตัวคูณทำให้OCได้ไกลแต่ราคาก็แพงกว่าตัวธรรมดา
ถ้าจะเล่นตัวนี้จริงๆเพิ่มเงินอีกไม่ถึง800บาท เอา PHENOM II X6 1055T 6หัวแท้ๆไม่ล๊อคตัวคูณเลยดีกว่า

G-Skill Ripjaws F3-12800CL8D-4GB  Bus speed1600 ผมเช็คแล้วตัวนี้มีแต่ 2x2GBครับ ตัว4x2 จะเป็นF3-12800CL9D-8GB
แรมซิงค์ตัวนี้ก็เน้นOC เหมือนกัน

HD   WESTERN WD-20EARX 2TB ตัวนี้เป็น Cavier Green เป็นตัวประหยัดไฟซึ่งเวลาไม่ได้ทำงานมันจะหยุดหมุน
ตัวนี้นิยมเอาไว้เก็บข้อมูลอย่างเดียวไม่นิยมเอามาลง OS ครับเพราะจะทำให้ช้าทั้งระบบเวลาจะเรียกให้มันทำงาน

PSU SilverStone SST-ST50F-ES ตัวนี้เป็นของดีพอสมควรแต่จ่ายเงินเท่ากันซื้อตัวอื่นได้วัตต์สูงกว่าคุณภาพพอๆกันครับ

เดี๋ยวผมลองจัดสเป็ค+ราคาให้พี่สินดูอีกชุดประสิทธิภาพในการใช้งานพอๆกันให้พี่สินลองเทียบดู

CPU                                AMD Phenom II X4-840  3.2GHz                             3,400
MOTHERBOARD              ASROCK 870ICAFE R2 AM3+  CF SATA3                         2,400 รองรับ CPU Bulldozerซีรีย์ใหม่ของAMD
GRAPHIC CARD         
HARDDISK                      SAMSUNG (103SJ) 1TBx2 (ประกัน5ปี)    1700x2              3,400 ตัวนี้ส่งถ่ายข้อมูลเร็วกว่าCavier Blue แต่ช้ากว่า Black
RAM                                KINGSTON 2+2GB 1333MHz CL 9-9-9   450x2          900
Optical Drive                    ASUS 24X SATA-Interface   (ประกัน2ปี)                         700
PSU                                TAGAN TG600-U37 600W W/PFC                     1,800
CASE                        Tsunami Hunter X                                             1,400
MONITOR                        SAMSUNG S23A300B 23"                                     5,000
OTHER                        CPU COOLER  DeepCool ICE EDGE 300E             550
Net (Baht)                                                                                                                           19,550

สเป็คของผมถ้าเพิ่ม VGA HD 6790 เข้าไปก็เพิ่มเงินอีก 4,000บาท

อันนี้ราคาสเป็คที่พี่สินจัดมาช่องที่ผมเว้นว่างไว้พี่สินก็ลอง+ราคาเพิ่มให้ครบดูว่าราคารวมเท่าไหร่

CPU                                                PHENOM II X4 965 3.4 BLACK EDITION              4,600
MOTHERBOARD                        GIGABYTE 880GA-UD3H                                      3,200
GRAPHIC CARD         
HARDDISK                                      WD 20 EARX 2 TB SATA III,64MBGREEN ประกัน3ปี           2,700
RAM                                               G-Skill Ripjaws F3-12800CL8D-4GB 1600 2GBx2          1,800
DVD-RW         
PSU                                               SILVERSTONE SST-ST50F-ES 500 Watt              1,850
CASE         
MONITOR                                       SAMSUNG S23A300B 23"                                       5,000

Net (Baht)                                                                                                                            19,150
sin666 #รักในหลวง
กรุ๊ปเลือด O
Hero Member

คะแนน 520

« ตอบ #184 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 01:46:30 AM »

สเป๊กข้างบนผมเอามาอีกอาทิตย์ครบเดือนพอดี....จ่ายไปน่าจะ 27000 (เอาตัวเลขกลมๆนะราคาจริงจำไม่ได้แล้วขอบิลvatมาแม่ก็ไม่รู้เอาไปไหน...จะเอาไปหักภาษีนิดหน่อยก็ยังดีปีที่แล้วโดน30% อื่ออออออออ....เลย  ไม่รู้มันไปตามมาจากไหนนักหนานิดหน่อยมันเตามก็บได้หมด...) ในวงเล็บย้าว ยาว  คิก คิก    

แต่ CASE  ของ SilverStone  โดนไป 3300บาทเพื่อนมันยุ....ผมจะกลับไปเอาโครงเหล็กเก่าทีบ้านด้วยซ้ำ Angry  และเม้ากับคีร์บอร์ดก็1290บาทไมโครซ๊อฟ  อย่ากได้มันไม่มีสาย...อิอิ รุ่นถูกกว่ามันไม่มีทีรองข้อมือ..    เลยแพงไม่มีเห็ตุผลอีกนิดนึง.. คิก คิก

อย่างอื่นก็แพงกว่าที่พี่อั้มแสดงไว้น่าจะอย่างละนิดละหน่อย50-400ต่อชิ้น Optical Drive sumsang ถูกกว่าแต่..ผมว่ามันห่วยนะ. ยี๊ แบร่    ...มันเหมือนไม่ค่อยจะอ่านแผ่นบ่างแผ่นก็อ่านบ่างแผ่นก็กว่าจะอ่านได้เหนื่อยใจเลยครับ....
PSU      TAGAN TG600-U37 600W W/PFC       1,800   ถ้าจำไม่ผิดตัวนี้ดุอยู่แต่เพื่อนไม่รู้จักและไม่รุ้ว่าพัดลมดังไหมตัวที่เอามามันบอกdbของเสียงพัดลมมาเลยเลือกมา(จำใจเชื่อข้างกล่อง)

อ๋อผมซื้อที่ตึกคอมฯพัทยา,ศรีราชา   ...เลยขี้เกียจไปเปลียนOptical Drive  แค่ห้าร้อยกว่าบาทโดนค่าน้ำมันไปไม่คุ้มครับ  ที่แรกเพื่อนดูไว้ให้ก็ไม่น่าเกินสองหมื่นแต่วันที่ไปไม่ค่อยจะมีของขายครับ...ไอ้โน้นไม่มีไอ้นั้ไม่ได้ต้องเพิ่มนิดเพิ่มหน่อย  cpu  ผมได้มาก็น่าจะ5000+-
เกินนี้ก็โดดเยอะตัวX6ที่พี่ว่าไม่น่าจะมีให้เห็นวันนั้นเพราะที่จำได้พ้นตัวนี้ราคาห่างเยอะครับต่ำกว่านี้ราคาห่างนิดเดียวแต่ของห่วยกว่าเยอะตัวที่ตั่งใจไม่มีครับ....

ดูจากที่พี่บองผมคงได้ซื้อ HD ใหม่สักลูกแล้วเอาตัวนี้เก็บขอมูลอย่างที่มันควรจะเป็น.... Grin Grin  เอาตัวไหนดีครับ....

<script src='http://img269.imageshack.us/shareable/?i=ramkq.png&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript></noscript>

แรม2X4GB cl8 speed 1600 แต่ผมไม่รู้ว่า cl8กะcl9 อะไรมันดีกว่ากัน Cheesy Cheesy  สองพันกว่าแนะ...ไม่ดีตรงนี้แหละ... งอน

อ๋อแนะนำTV สักเครื้องได้บ่... Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 01:48:35 AM โดย sin666 #รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 520

« ตอบ #185 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 02:17:19 AM »

รบกวนหน่อยครับ....จะเข้าไปตังค่าrouter TT&T rta7020 ใหม่พอจะทราบ user name กับ password บ้างไหมครับ  พอดีผมเอาของตัวเองไปให้บ้านพี่สาวติดWIFIให้หลานๆใช้แล้วเอาตัวเก่าของพี่มาไม่มีคู่มือครับ...เคยใช้แต่นานแล้วลืมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #186 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 02:50:45 AM »

น่าสนใจมากๆครับ  แต่ข้องใจครับว่า เจ้าCPU   AMD A6-3400M 4Core (1.40 GHz,   มันจะสู้พวก i5  2.56 GHz  ได้ไหมครับ  เอาแต่ CPU น่ะครับ

แล้วเจ้าHard Disk   640 GB 5400 RPM   กับ 640 GB  7200 RPM   ตัวไหนดีกว่ากัน  ต่างกันอย่างไร  

ขอบคุณครับ

ตอบข้อแรกก่อน
AMD A6-3400M  1.40 GHz, Turbo Frequency 2.3 Ghz  /////  Intel Core i5 460M 2.53 GHz  Turbo Frequency 2.8 GHz
ถ้าดูกันที่ความเร็วต่อCore อย่างเดียว i5 460M เหนือกว่าครับ แต่A6-3400M มี4Core แท้ Core i5 460M มี2Core 4Thread
เมื่อทำงานหนักหลายอย่างพร้อมกัน A6-3400M จะเหนือกว่า แต่ถ้างานเล็กๆหลายงาน i5 460M จะเหนือกว่าเพราะความเร็วต่อ Core สูงกว่า

ข้อสอง
Hard Disk 640 GB  7200 RPM ดีกว่าเพราะรอบการทำงานสูงกว่า อ่าน/เขียนข้อมูลได้เร็วกว่าครับ

สเป๊กข้างบนผมเอามาอีกอาทิตย์ครบเดือนพอดี....จ่ายไปน่าจะ 27000

PSU      TAGAN TG600-U37 600W W/PFC       1,800   ถ้าจำไม่ผิดตัวนี้ดุอยู่แต่เพื่อนไม่รู้จักและไม่รุ้ว่าพัดลมดังไหมตัวที่เอามามันบอกdbของเสียงพัดลมมาเลยเลือกมา(จำใจเชื่อข้างกล่อง)

cpu  ผมได้มาก็น่าจะ5000+- เกินนี้ก็โดดเยอะตัวX6ที่พี่ว่าไม่น่าจะมีให้เห็นวันนั้นเพราะที่จำได้พ้นตัวนี้ราคาห่างเยอะครับต่ำกว่านี้ราคาห่างนิดเดียวแต่ของห่วยกว่าเยอะตัวที่ตั่งใจไม่มีครับ....

ดูจากที่พี่บองผมคงได้ซื้อ HD ใหม่สักลูกแล้วเอาตัวนี้เก็บขอมูลอย่างที่มันควรจะเป็น.... Grin Grin  เอาตัวไหนดีครับ....
แรม2X4GB cl8 speed 1600 แต่ผมไม่รู้ว่า cl8กะcl9 อะไรมันดีกว่ากัน Cheesy Cheesy  สองพันกว่าแนะ...ไม่ดีตรงนี้แหละ... งอน

อ๋อแนะนำTV สักเครื้องได้บ่... Cheesy

จ่ายเงินไปร่วม 27,000 งบขนาดนี้ผมจัดสเป็คแรงติดปีก+VGAให้ได้สบายๆครับ ถ้าจะมีอีกสั่งผมประกอบส่งให้ก็ได้ครับ

TAGAN TG600 ตัวนี้ยี่ห้อดังคุณภาพดีไม่ต่างกับ SST-ST50F  วัตต์เต็ม จ่ายนิ่ง เสียงพัดลมไม่ต้องห่วงเงียบกว่าพัดลมเคส

จะซื้อHDD เพิ่มไว้ลง OS เอา SAMSUNG (103SJ) 1TB. นั่นแหละครับ ถูก/แรง/ประกันยาว

ค่า Cas latency หรือเรียกสั้นๆกันว่า CL นั้นเป็นตัวบ่งบอกถึง Timing ในการทำงานของ Ram ครับ
ซึ่งค่ายิ่งน้อย ram ยิ่งทำการ Read-Write ต่อ 1 รอบสัญญาณได้รวดเร็วยิ่งขึ้น กลับกันครับถ้า CL สูง การทำงานต่อ 1 รอบสัญญาณก็จะมาก
ทำให้ประสิทธิภาพที่ได้ลดน้อยลงตามไปด้วย สรุปแล้วคือยิ่ง Ram ตัวไหนมีค่า CL ที่ต่ำจะยิ่งให้ประสิทธิภาพในการทำงานได้รวดเร็วกว่า
แต่ CL 8-9 ต่างกันนิดเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 03:14:24 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 520

« ตอบ #187 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 04:33:47 AM »

งบเนียะไม่ได้ตั่งใจ...ที่ตั่งใจแค่หมื่นกว่าๆไม่เกินสอง...ไปๆมาๆสองห้าก็ได้....แล้วก็ไป ตกใจหน้าซีด ..อย่างที่บอกแถมไม่จบ...(ไม่จบเอง)  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน Cheesy Wink

รบกวนหน่อยครับ....จะเข้าไปตังค่าrouter TT&T rta7020 ใหม่พอจะทราบ user name กับ password บ้างไหมครับ  พอดีผมเอาของตัวเองไปให้บ้านพี่สาวติดWIFIให้หลานๆใช้แล้วเอาตัวเก่าของพี่มาไม่มีคู่มือครับ...เคยใช้แต่นานแล้วลืมครับ

ฝากด้วยครับ....ตัวนี้รู้สึกไมดีแฮะคืนนี้เน็ตหลุดหลายรอบแล้ว... Undecided :: ยี๊
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #188 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:55:58 AM »

Smiley ลองดูนะึครับ

User name =  admin
password    = TTT หรือ 1234 หรือ 123456

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Hero Member

คะแนน 520

« ตอบ #189 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 12:05:09 AM »

Smiley ลองดูนะึครับ

User name =  admin
password    = TTT หรือ 1234 หรือ 123456

ไหว้  ขอบคุณมากครับรู้สึกว่าผมจะลองแล้วไม่ได้... 

เดียวจะลองรีเซ็ตดูครับลองลองใช้ ดูอีกครั้ง....คู่มือผมหลานหาไม่เจอ  กลัวว่ารีเซ็ตแล้วยังเข้าไม่ได้จะไม่ได้ใช่งานเลยครับ  ตอนนี้ลองเสียบดูกลับใช้ได้เลยทั้งที่ไม่ได้ใส่ ล็อกอินของผมแต่เป็นล็อกอินของบ้านพี่ผมีท่ตั่งไว้แตแรก....

Hero Member

คะแนน 520

« ตอบ #190 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 12:16:26 AM »

ถามต่ออีกครับ...คือผมมีโน๊ตบุ๊กอยู่ตัวนึงใช้ๆอยู่ก็ชัตดาวร์ไปตามปรกติ   วันรุ่งขึ้นมาเปิดใช้มันไม่ติดอีเลยครับ....อาการก็ไฟเพาเวอร์ติดไฟกระพริบเหมือนดีเทคอุปรณ์แล้วก็ดับสักแปลบก็ไฟติดกระพริบเหมือนเดิมวนอยู่อย่างนั้น....หน้าจอไม่ติดเลยนะครับ...
ควรทำอย่างไรอะไรมันพังครับ     เป็นนานแล้วครับแต่ลืมทิ้งไว้เฉยๆ (หมดประกันแล้วครับ)   ไปใช้ตัวอืนแทน

ลองถอดแรมไปใช้กันตัวอื่นแล้วใช้ได้ครับ Hddก็ใช้ได้เอาไปใส่ตัวอื่นก็เข้าวินโดวใช้งานปรกติครับ...แต่ทิ้งเปล่าก็เสียดายของครับถ้าซ้องไม่แพงมากก็จะซ้อมครับ.... Grin Grin Grin
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #191 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:22:42 AM »

ถามต่ออีกครับ...คือผมมีโน๊ตบุ๊กอยู่ตัวนึงใช้ๆอยู่ก็ชัตดาวร์ไปตามปรกติ   วันรุ่งขึ้นมาเปิดใช้มันไม่ติดอีเลยครับ....อาการก็ไฟเพาเวอร์ติดไฟกระพริบเหมือนดีเทคอุปรณ์แล้วก็ดับสักแปลบก็ไฟติดกระพริบเหมือนเดิมวนอยู่อย่างนั้น....หน้าจอไม่ติดเลยนะครับ...
ควรทำอย่างไรอะไรมันพังครับ     เป็นนานแล้วครับแต่ลืมทิ้งไว้เฉยๆ (หมดประกันแล้วครับ)   ไปใช้ตัวอืนแทน

ลองถอดแรมไปใช้กันตัวอื่นแล้วใช้ได้ครับ Hddก็ใช้ได้เอาไปใส่ตัวอื่นก็เข้าวินโดวใช้งานปรกติครับ...แต่ทิ้งเปล่าก็เสียดายของครับถ้าซ้องไม่แพงมากก็จะซ้อมครับ.... Grin Grin Grin

HDD ยังหมุนมั้ยครับ
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #192 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 12:39:35 PM »

อาการคล้ายกันครับ Notebook ของผม

ไฟ Power แสดงปกติ แต่ทำงานไปสักพักเริมค้าง ตอนแรกสงสัยไวรัสเลยลอง Scan ดูดับไปเลยครับ เลยคิดว่าเป็นที่ RAM หรือเปล่าเพราะก่อนหน้านี้ใส่ Ram ที่ Bus สูงกว่าเครื่อง ซึ่งจริงๆไม่น่ามีปัญหายกเว้นบาง Lot เพราะเหมือนเคยเจอข้อมูลว่าทำให้เครื่องค้างได้ พอถอดแรมตัวใหม่ออกมาคราวนี้อาการใหม่คือไฟไม่เข้า HDD แต่พัดลมทำงานครับ

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
Hero Member

คะแนน 520

« ตอบ #193 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:57:49 PM »

HDD ยังหมุนมั้ยครับ

เลยต้องไปขุดเครื้องมาลองเลย... Grin    เปิดฝามาปุ๊บ..อุ้ย..ปุ่มเหลืองเลย...... คิก คิก คิก คิก

เอามาลองแล้วครับแต่อาอารไม่เหมือนเดิมเสียที่เดียวคือ....กดปุ่มpower  ไฟpowerติด... ไฟCPU(เดาว่าไฟCPU)กระพริบ....อยู่อย่างนั้น...ไม่ดับแล้วติดใหม่เหมือครั้งก่อน...
ลองฟังเสียง..มีเสียงวืดดดด....ของมอเตอร์ไม่รู้ว่าของพัดลมหรือHDD   สักแป๊บเดียวพัดลมดับหรือเบาลงมาก....  ได้ยิงเสียงDVDไดร์ ดังแก็กๆ...แก็กๆ  เหมือนหัวอ่านจะขยับ...
ส่วนHDDต้องเอาหูแนบใกล้ๆจะได้ยินเสียงอึ่มมมมมๆแบบเบามากๆๆ   ไม่กล้าบอกว่ามันหมุนแต่ก็น่าจะใช่ว่าหมุนเพราะลองขยับไปฟังแถวพัดลมมันก็คนละเสียงกันครับ....

ประมาณนี้ครับ  Wink   Grin

อาการคล้ายกันครับ Notebook ของผม

ไฟ Power แสดงปกติ แต่ทำงานไปสักพักเริมค้าง ตอนแรกสงสัยไวรัสเลยลอง Scan ดูดับไปเลยครับ เลยคิดว่าเป็นที่ RAM หรือเปล่าเพราะก่อนหน้านี้ใส่ Ram ที่ Bus สูงกว่าเครื่อง ซึ่งจริงๆไม่น่ามีปัญหายกเว้นบาง Lot เพราะเหมือนเคยเจอข้อมูลว่าทำให้เครื่องค้างได้ พอถอดแรมตัวใหม่ออกมาคราวนี้อาการใหม่คือไฟไม่เข้า HDD แต่พัดลมทำงานครับ

ไม่น่าจะนะครับเพราะแรมทั้งสองตัวใช้กับ Notebookตัวนี้นานพอสมควรแล้วครับและทั้งสองตัวก็ยี่ห้อเดียวกันความจุเดียวกันชิปก็รุ่นเดียวกันบัสก็เท่ากันครับ..ที่ไม่เหมือนกันก็คือซื้อคนละร้านครับ... Cheesy Cheesy Cheesy

ไหว้ขอบคุณครับ.... Grin   
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #194 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 11:30:59 PM »

เลยต้องไปขุดเครื้องมาลองเลย... Grin    เปิดฝามาปุ๊บ..อุ้ย..ปุ่มเหลืองเลย...... คิก คิก คิก คิก

เอามาลองแล้วครับแต่อาอารไม่เหมือนเดิมเสียที่เดียวคือ....กดปุ่มpower  ไฟpowerติด... ไฟCPU(เดาว่าไฟCPU)กระพริบ....อยู่อย่างนั้น...ไม่ดับแล้วติดใหม่เหมือครั้งก่อน...
ลองฟังเสียง..มีเสียงวืดดดด....ของมอเตอร์ไม่รู้ว่าของพัดลมหรือHDD   สักแป๊บเดียวพัดลมดับหรือเบาลงมาก....  ได้ยิงเสียงDVDไดร์ ดังแก็กๆ...แก็กๆ  เหมือนหัวอ่านจะขยับ...
ส่วนHDDต้องเอาหูแนบใกล้ๆจะได้ยินเสียงอึ่มมมมมๆแบบเบามากๆๆ   ไม่กล้าบอกว่ามันหมุนแต่ก็น่าจะใช่ว่าหมุนเพราะลองขยับไปฟังแถวพัดลมมันก็คนละเสียงกันครับ....

ประมาณนี้ครับ  Wink   Grin

ตอนบูสท์เครื่อง กดเข้าไบออสหรือบูสท์เมนูได้มั้ยครับ หรือเปิดแล้วจอมืดอย่างเดียว
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 32
  พิมพ์