เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:28:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 25 26 27 [28] 29 30 31 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันประสาคนใช้ Computer  (อ่าน 97109 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #405 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 09:55:24 AM »

anandtech.com

เว็บนี้เป็นเว็บที่ผมไม่ให้ความเชื่อถือเลยแม้แต่เศษเสี้ยวครับ ก่อนหน้านี้มีเรื่องงามหน้าออกมาจนโดนแซวว่ารับเงิน Intel ไปเท่าไหร่
พี่สมชายลองดูเอาเองว่ามันน่าโดนเขาด่ามั้ย  คิก คิก คิก คิก

หรือว่ามีใครใช้งาน 8350 แล้วประทับใจบ้างครับ...

ส่วนทาง FX ของAMD ประสิทธิภาพต่อแกนสู้ Intel ไม่ได้เป็นเรื่องจริงครับ แต่ด้วยความที่หัวมันเยอะกว่า
ประสิทธิภาพโดยรวมเลยไม่หนี Core i7 ตัว4แกนซักเท่าไหร่นัก  และFX เหมาะมากกับงาน Multi Process ครับ

http://cpuboss.com/cpus/Intel-Core-i7-4770-vs-AMD-FX-8350
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #406 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 09:55:48 AM »

ผม ก็สาวก intel

แต่ละเครื่องทีึ่ทำให้ลูกค้า เปิดมาไม่ต่ำกว่า 6-8 ปี ไม่ปิด ยังใช้งานได้ดีอยู่เลย
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #407 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 10:17:44 AM »

Smiley ซีพียูมันเสียยากครับ ไม่ว่ายี่ห้ออะไร ลองสังเกตุก็จะรู้ครับว่าอะไรที่เสียยาก บริษัทฯผู้ผลิตจะรับประกันไว้สูง

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #408 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 10:33:40 AM »

anandtech.com

เว็บนี้เป็นเว็บที่ผมไม่ให้ความเชื่อถือเลยแม้แต่เศษเสี้ยวครับ ก่อนหน้านี้มีเรื่องงามหน้าออกมาจนโดนแซวว่ารับเงิน Intel ไปเท่าไหร่
พี่สมชายลองดูเอาเองว่ามันน่าโดนเขาด่ามั้ย  คิก คิก คิก คิก

หรือว่ามีใครใช้งาน 8350 แล้วประทับใจบ้างครับ...

ส่วนทาง FX ของAMD ประสิทธิภาพต่อแกนสู้ Intel ไม่ได้เป็นเรื่องจริงครับ แต่ด้วยความที่หัวมันเยอะกว่า
ประสิทธิภาพโดยรวมเลยไม่หนี Core i7 ตัว4แกนซักเท่าไหร่นัก  และFX เหมาะมากกับงาน Multi Process ครับ

โอ้... เห็นแล้วครับ i7 โดน Cpu โบราณ e8400 ไล้บี้... ฮา...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #409 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 10:43:38 AM »

นายสมชายใช้เครื่องคอมฯ หนักครับ... เรื่องเปิดทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืนนานติดต่อกันเป็นเดือนนี่ก็เคยทำครับ เพราะใช้วิเคราะห์หุ้นฯ โดยเฉพาะช่วงที่ตลาดหุ้นซบเซาแล้วไม่มีจังหวะซื้อ ก็จะพยายามวิเคราะห์จนหาจังหวะซื้อให้ได้ ซึ่งก็มักเจ็บตัว... ฮา... (ที่ถูกต้องซื้อเฉพาะขาขึ้น)...

ส่วนประกอบในเครื่องคอมพิวเตอร์ที่มีปัญหาบ่อยไม่ใช่ CPU แต่เป็นพวก PSU ราคาถูก, พัดลมราคาถูก, กับฮาร์ดดิสก์ครับ... ตัวหลังนี่มีอคติกับยี่ห้อซีเกตครับ...

เรื่อง AMD กับ Intel นี่นายสมชายใช้ Intel มาตลอดไม่ใช่ว่าชอบค่ายนี้มากมายอะไรหรอกครับ แต่เป็นเพราะความเร็วต่อหัวมันแยะกว่า เพราะซอฟต์แวร์ที่ใช้งานมันโบราณใช้งานครั้งละแค่ 1 หัวครับ... ตัวอย่างเช่นใช้ MetaStock ให้สุ่มค่าตัวเลขใส่ลงในสูตรวิเคราะห์หุ้นชนิด 8 ตัวแปร โดยใช้ตัวเลขตั้งแต่ 2 - 50 แล้วขยับทีละ 1 เสต็ปหนึ่งเลข, แปลว่ามันต้องประมวลผลเรียงกันไบตั้งแต่ 2 - 50 ทีละตัวแปรเรียงกันไปเรื่อย หากเครื่องหัวเดี่ยวไม่เร็วพอ มันจะใช้เวลาเป็นปีครับ ดังนั้นเลยต้องใช้วิธีแบ่งงานให้มันทำงานขนานกัน ก็คือใช้ Vertual Box ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2013, 10:48:47 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #410 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 10:45:26 AM »

ทีนี้เวลาใช้พวก Vertual Machine ก็เลยชอบให้หัวเดียวแรงๆเข้าว่า ดีกว่าแบ่งหลายหัวมากเกิน ซึ่งเวลาเอางานของแต่ละหัวเข้ามารวมกันก็ต้อง Simulate กันใหม่อีกครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2013, 10:47:28 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #411 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 03:34:33 PM »

Virtual Machine มันใช้ concept การแชร์ CPU time ที่ว่าง ให้ server อื่นทำงานครับ

ที่ทำงานปัจจุบันของผม มี 2 physical server (ตัวละ 2 cpu ๆ ละ 4 core) ใช้บริการของ VMWare 4.1 วิ่ง งานให้ 13 logical server (นี่ลดลงแล้วครับ) ได้สบาย ๆ

... "แต่ไม่เน้นคำนวณ" ครับ .... Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #412 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 04:12:01 PM »

นายสมชายใช้ VM Ware แล้วเครื่องอืดครับ... เลยใช้ Oracle VirtualBox ถึงรันไหว...
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #413 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 08:30:10 PM »

Virtual Machine มันใช้ concept การแชร์ CPU time ที่ว่าง ให้ server อื่นทำงานครับ

ที่ทำงานปัจจุบันของผม มี 2 physical server (ตัวละ 2 cpu ๆ ละ 4 core) ใช้บริการของ VMWare 4.1 วิ่ง งานให้ 13 logical server (นี่ลดลงแล้วครับ) ได้สบาย ๆ

... "แต่ไม่เน้นคำนวณ" ครับ .... Grin

ขอบคุณมากครับ  หายไปเลยเลยครับพี่jakrit97
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #414 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 09:27:36 PM »

ขอบคุณมากครับ  หายไปเลยเลยครับพี่jakrit97
เปลี่ยนงานครับ งานมันยุ่งเลยไม่ได้เข้าเวป ... ช่วงนี้ขี้เกียจตัวเป็นขน เลยเข้ามาอ่านอีกครับ Grin

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #415 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 07:37:05 AM »

เผื่อยังมีคนไม่ทราบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2013, 07:40:00 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #416 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 07:45:46 AM »

ขอบคุณครับ... ฮาร์ดดิสก์ซีเกตนี่นายสมชายมีอคติจะไม่ซื้อมาใช้เป็นอันขาดครับ...

ไม่ใช่เสียงลือเล่าอ้าง แต่ประสบการณ์จริงเลยว่าเคลมบ่อยมาก บางลูกเคลม 3 - 4 ครั้งจนหมดประกัน 5 ปี แล้วเอามาใช้ใน Raid 1 ถึงจะไว้วางใจมันได้... ในขณะที่ WD ไม่เคยเคลมเลย ทั้งที่อยู่บนเมนบอร์ดเดียวกันและ PSU เดียวกัน(Silverstone วัตต์เต็ม)...
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #417 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 07:53:19 AM »

ขอบคุณครับ... ฮาร์ดดิสก์ซีเกตนี่นายสมชายมีอคติจะไม่ซื้อมาใช้เป็นอันขาดครับ...

ไม่ใช่เสียงลือเล่าอ้าง แต่ประสบการณ์จริงเลยว่าเคลมบ่อยมาก บางลูกเคลม 3 - 4 ครั้งจนหมดประกัน 5 ปี แล้วเอามาใช้ใน Raid 1 ถึงจะไว้วางใจมันได้... ในขณะที่ WD ไม่เคยเคลมเลย ทั้งที่อยู่บนเมนบอร์ดเดียวกันและ PSU เดียวกัน(Silverstone วัตต์เต็ม)...

ของผมกลับกันครับ  ผมใช้ Seagate มาตลอดไม่เคยมีปัญหาแม้แต่ครั้งเดียว ลูกที่ใช้อยู่นี่ก็จะ7ปีเข้าไปแล้วก็ยังดีอยู่
ปัญหาอย่างเดียวคือตอนนี้ความเร็วตกลงไปพอสมควร

ส่วน WD ของลูกค้าเคลมผ่านมือไปหลายครับ ทั้งๆที่เครื่องประกอบก็ใช้ PSUคุณภาพดีพอสมควร บางเครื่องเป็นคอมแบรนด์
โดยเฉพาะ WD Green
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #418 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:22:34 AM »

อ้าว กลับกันกับผมแฮะ ของWD แทบจะลูกไหนลูกนั้น ซื้อมาไม่เคยจบ ต้องได้กลับเที่ยวสองไปที่ร้านอีกครั้ง
ผมใช้ส่วนตัวหลายลูกครับ ใช้ดูหนังกับเครื่อง X-Treamer 4 ลูก คอมตั้งโต๊ะที่บ้านอีกสองสามลูก
ส่วนของซีเกท ไม่เคยมีปัญหาเลย ล่าสุดตอนนี้ WD ที่ผมเคลมมาแล้วสองลูกมารออยู่ที่ร้านแล้วยังไม่ได้ไปเอา
 และต่อไป  WD จะไม่ได้รับเกียรติจากผมในการนำเข้ามาประจำการบนคอมเครื่องใดๆอีก นอกจากใช้เพื่อความบันเทิง
เอามาดูหนัง เก็บเพลง เท่านั้น ผมจะไม่ใช้ WD ในการเก็บข้อมูลที่สำคัญใดๆอีกต่อไป ลาทีลาขาดในชาตินี้กับ WD  คิก คิก Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #419 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:27:59 AM »

อ้าวลืม คำถามที่อยากถามความเห็นสมาชิกหน่อยว่า ระหว่าง Windows7 กับ Windows8
ว่า Windows8 มันเกิดมาเพื่อทดแทน  Windows7  หรือว่าเพื่อคนละงานกันที่ Windows8
เหมาะกับทัชสกรีน ส่วน Windows7 ใช้กับงานอ็อฟฟิสทั่วไปที่มาแทน Windows XP
และ Windows7 จะมีอายุการใช้งานในตลาดไปอีกนานแค่ไหน
จะคู่ขนานกันไปกับ Windows8 หรือเปล่า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: 1 ... 25 26 27 [28] 29 30 31 32
  พิมพ์