เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:36:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันประสาคนใช้ Computer  (อ่าน 97234 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:53:46 PM »

คอมเรือนแสนจะไร้ค่า ถ้าขาดเม้าส์และคียืบอร์ดราคา250  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 09:12:21 PM »

คอมเรือนแสนจะไร้ค่า ถ้าขาดเม้าส์และคียืบอร์ดราคา250  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Logitech K120

พูดถึงคีย์บอร์ด  ผมเพิ่งซื้อใหม่มาหลังจากอันเก่าเสียครับ  ๒๕๐  บาท  ไม่รู้ดีรึเปล่า  อันเก่าใช้ของ SUNSPRING  ใช้มา ๗ ปีครับ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 09:19:30 PM »

ยกข้อความมาจากกระทู้เกมนะครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=56706.660

ผมเคยถามคนที่ทำงานอยู่บริษัท ไมโครซอฟต์ (ประเทศไทย) เขาก็ยืนยันว่าระบบ Windows XP และ Windows 7 แบบ 32 บิต ออกแบบมาให้รองรับแรมสูงสุดได้ถึง 232 = 4,294,967,296 ไบต์หรือ 4 GB ครับ แต่ด้วยการออกแบบที่จำเป็นต้องมีการจองหน่วยความจำบางส่วนเพื่อเป็น Buffer ให้กับวินโดวส์ในการบริหารจัดการ Service ต่างๆกับซอฟต์แวร์แล้วก็ฮาร์ดแวร์บางประเภท เช่น การ์ดจอ ฯลฯ เป็นต้น เวลามันขึ้นแสดงใน System Properties จึงไม่มีทางเห็นครบ 4 GB เพราะถ้าไม่ออกแบบให้วินโดวส์กันหน่วยความจำบางส่วนไว้อย่างนี้ หากเกิดมีการเรียกใช้หน่วยความจำในปริมาณมากๆ อาจเกิดปัญหาระบบวินโดวส์ช้าลงจนถึงล่มในที่สุดครับ  ไหว้

จริงๆมันก็มีวิธีทำให้วินโดวส์ 32 บิตมองเห็นแรมได้เกือบครบ 4 GB ด้วยการเปิดโหมด PAE (Physical Address Extension) ด้วยการใส่คำสั่ง /PAE ลงไปในไฟล์ BOOT.INI ลงไป แต่ทว่ามันมีปัญหาคือเครื่องบางเครื่องรองรับคำสั่ง PAE นี้ไม่ได้ พอสั่งเปิดโหมดนี้แล้วเข้าวินโดวส์จะเจอปัญหาเครื่องช้าหรือจอฟ้าทันทีครับ  ไหว้

ถือว่าพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับพี่
ถ้าหากว่าข้อมูลที่พี่ทราบมาเป็นดังนี้ มีทั้งส่วนที่จริงและไม่จริง
"การออกแบบที่จำเป็นต้องมีการจองหน่วยความจำบางส่วนเพื่อเป็น Buffer ให้กับวินโดวส์
ในการบริหารจัดการ Service ต่างๆกับซอฟต์แวร์แล้วก็ฮาร์ดแวร์บางประเภท เช่น การ์ดจอ ฯลฯ เป็นต้น
เวลามันขึ้นแสดงใน System Properties จึงไม่มีทางเห็นครบ 4 GB"

ถ้าเป็นดังข้อมูลด้านบนจริง
ด้วยตรรกแบบเดียวกัน OS จะต้องมองเห็นRam "ไม่เต็มจำนวนเสมอ" ไม่ว่าจะมี Ramจำนวนเท่าไหร่ 1GB 2GB หรือ 4GB
เพราะต้องกันหน่วยความจำส่วนหนึ่งไว้ให้ระบบเสมอ และส่วนที่กันไว้นี้จะไม่แสดงให้เห็น ถูกมั้ยครับ

พี่รพินทรนาถ ลองพิจารณาเหตุผลของผมนะครับ

รูปด้านบนถ่ายจากเครื่องของผมเอง ซึ่งมี Ram2GB
ในกรอบสีแดง ทั้ง OS และโปรแกรม CPU-Z เห็นRamเต็มจำนวน2GB ถ้าOSปิดหน่วยความจำบางส่วนเพื่อเป็นBufferให้กับวินโดวส์จริง
ในส่วนของ System Properties จะต้องเห็น Ram ไม่เต็มจำนวนถูกต้องมั้ยครับ
ตรงนี้เป็นข้อพิสูจน์ว่าWin32bit จะเห็นหน่วยความจำเต็มจำนวนเสมอถ้าไม่เกินกว่า3.5GB
แต่ตรงนี้มีข้อยกเว้นกับเครื่องที่ใช้ VGA onboard ซึ่งจะเห็นRam ไม่เต็มจำนวน เพราะ OS จะดึงไปใช้เป็นหน่วยความจำสำหรับ VGA

ส่วนเรื่องที่ OS กันหน่วยความจำส่วนหนึ่งไปใช้เสมอนั้นเป็นเรื่องจริง
ลองดูกรอบสีฟ้าใน Windows Task Maneger ครับ จะเห็นว่าแม้แต่ตอนที่เปิดเครื่องใหม่ๆเครื่องของผมเองเรียกแรมไปใช้ทันที 473MB
ส่วนนี้คือหน่วยความจำที่ OS เรียกไปใช้ ซึ่งทุกเครื่องจะใช้ไม่เท่ากัน อยู่ที่ว่าจะมีโปรแกรม Auto Run อยู่มากแค่ไหนและแต่ล่ะตัวเรียกแรมเท่าไหร่
แต่โดยทั่วไปแล้ว Win XPมาตรฐานจะเรียกใช้ Ram โดยประมาณ 320-360MB แต่ไม่ถึง400MB ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2011, 09:51:11 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 09:43:49 PM »

ของผม Windows 7  Ram 2 GB  ครับ  แรมน้อยไปนิด   หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ARTANY
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 12:14:28 AM »

ขอความเห็น สมช.ครับ  มีงบประมาณ 12,000 บาท  แนะนำคอม.ประกอบให้ซักชุดหน่อยครับ

ใช้งานเท่าไป เล่นเกมส์บ้างเป็นบางครั้งครับ ขอทั้งสองค่ายนะครับ.   ขอบคุณครับ

"ผมจะเป็นคนดี"
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 01:49:49 AM »

ถือว่าพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับพี่
ถ้าหากว่าข้อมูลที่พี่ทราบมาเป็นดังนี้ มีทั้งส่วนที่จริงและไม่จริง
"การออกแบบที่จำเป็นต้องมีการจองหน่วยความจำบางส่วนเพื่อเป็น Buffer ให้กับวินโดวส์
ในการบริหารจัดการ Service ต่างๆกับซอฟต์แวร์แล้วก็ฮาร์ดแวร์บางประเภท เช่น การ์ดจอ ฯลฯ เป็นต้น
เวลามันขึ้นแสดงใน System Properties จึงไม่มีทางเห็นครบ 4 GB"

ถ้าเป็นดังข้อมูลด้านบนจริง
ด้วยตรรกแบบเดียวกัน OS จะต้องมองเห็นRam "ไม่เต็มจำนวนเสมอ" ไม่ว่าจะมี Ramจำนวนเท่าไหร่ 1GB 2GB หรือ 4GB
เพราะต้องกันหน่วยความจำส่วนหนึ่งไว้ให้ระบบเสมอ และส่วนที่กันไว้นี้จะไม่แสดงให้เห็น ถูกมั้ยครับ

พี่รพินทรนาถ ลองพิจารณาเหตุผลของผมนะครับ

รูปด้านบนถ่ายจากเครื่องของผมเอง ซึ่งมี Ram2GB
ในกรอบสีแดง ทั้ง OS และโปรแกรม CPU-Z เห็นRamเต็มจำนวน2GB ถ้าOSปิดหน่วยความจำบางส่วนเพื่อเป็นBufferให้กับวินโดวส์จริง
ในส่วนของ System Properties จะต้องเห็น Ram ไม่เต็มจำนวนถูกต้องมั้ยครับ
ตรงนี้เป็นข้อพิสูจน์ว่าWin32bit จะเห็นหน่วยความจำเต็มจำนวนเสมอถ้าไม่เกินกว่า3.5GB
แต่ตรงนี้มีข้อยกเว้นกับเครื่องที่ใช้ VGA onboard ซึ่งจะเห็นRam ไม่เต็มจำนวน เพราะ OS จะดึงไปใช้เป็นหน่วยความจำสำหรับ VGA

ส่วนเรื่องที่ OS กันหน่วยความจำส่วนหนึ่งไปใช้เสมอนั้นเป็นเรื่องจริง
ลองดูกรอบสีฟ้าใน Windows Task Maneger ครับ จะเห็นว่าแม้แต่ตอนที่เปิดเครื่องใหม่ๆเครื่องของผมเองเรียกแรมไปใช้ทันที 473MB
ส่วนนี้คือหน่วยความจำที่ OS เรียกไปใช้ ซึ่งทุกเครื่องจะใช้ไม่เท่ากัน อยู่ที่ว่าจะมีโปรแกรม Auto Run อยู่มากแค่ไหนและแต่ล่ะตัวเรียกแรมเท่าไหร่
แต่โดยทั่วไปแล้ว Win XPมาตรฐานจะเรียกใช้ Ram โดยประมาณ 320-360MB แต่ไม่ถึง400MB ครับ
ไม่เป็นไรครับ คุณอรชุน Cheesy

ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กัน ผมเองก็อาศัยสอบถามจากเพื่อนหรือคนรู้จักที่ทำงานเกี่ยวกับ IT อยู่เรื่อยๆ บางทีเจอศัพท์เทคนิคบางคำเข้าไปก็มึนเหมือนกัน ต้องให้ทางนั้นอธิบายให้ผมฟังจนกว่าผมจะเข้าใจถึงจะอธิบายต่อไปได้ Grin

จริงๆผมก็เคยคุยกับเพื่อนที่เป็นอาจารย์สอนวิศวะฯ คอมพิวเตอร์เกี่ยวกับเรื่องนี้ เขาก็อธิบายให้ผมฟังมากมาย เนื้อหาก็เป็นตามที่ผมกล่าวแล้วในกระทู้ข้างต้นนี่ละครับ ซึ่งเขาเองก็เคยอธิบายให้ฟังด้วยทำไมที 4 GB กลับเห็นแค่ 3-3.5 GB แต่ต่ำกว่า 4 GB ลงมากลับเห็นแรมเต็มจำนวนแบบที่คุณอรชุนตั้งประเด็นไว้ เดี๋ยวเอาไว้ถ้าผมมีโอกาสเจอเขาอีก ผมจะลองสอบถามเรื่องนี้ให้แน่ชัดอีกทีนะครับ  ไหว้ 

ว่าแล้วผมก็ขอนำข้อมูลจำนวนแรมสูงสุดที่ Windows XP และ Windows 7 แบบ 32-bit และ 64-bit รองรับได้มานำเสนอนะครับ อ้างอิงข้อมูลจาก http://msdn.microsoft.com/en-gb/library/aa366778(VS.85).aspx ครับ (ระบบ 32-bit คือ X86, ระบบ 64-bit คือ X64)

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 02:10:21 AM »

ขอความเห็น สมช.ครับ  มีงบประมาณ 12,000 บาท  แนะนำคอม.ประกอบให้ซักชุดหน่อยครับ

ใช้งานเท่าไป เล่นเกมส์บ้างเป็นบางครั้งครับ ขอทั้งสองค่ายนะครับ.   ขอบคุณครับ

งบนี้ผมจัด AMD แล้วกัน

รายการ                                  รุ่น                                                                                                ราคา
CPU                                     AMD Athlon II X3-445  3.10GHz                                        2,260
MOTHERBOARD             ASROCK 880GM-LE  AMD880G                                        1,900
GRAPHIC CARD             Power Color HD 5750 HDMI 1GB DDR5                                 3,000
HARDDISK                     WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE                1,280
RAM                                     ELIXIR DDR3 RAM 2GB PC3-10600 (1333Mhz)                630
Optical Drive                     HP DVD RW 24x                                                                 700
PSU                                     CorsairCX  430W                                                                1,400
CASE         
MONITOR         
OTHER         

REMARK   เหลืองบ 830บาท เลือกเคสตามชอบ      

รวมราคา   11,170 (ราคาที่แจ้งไว้ข้างต้นเป็นราคาขายปลีกในกรุงเทพนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2011, 02:15:20 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 02:14:00 AM »

ไม่เป็นไรครับ คุณอรชุน Cheesy

ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กัน ผมเองก็อาศัยสอบถามจากเพื่อนหรือคนรู้จักที่ทำงานเกี่ยวกับ IT อยู่เรื่อยๆ บางทีเจอศัพท์เทคนิคบางคำเข้าไปก็มึนเหมือนกัน ต้องให้ทางนั้นอธิบายให้ผมฟังจนกว่าผมจะเข้าใจถึงจะอธิบายต่อไปได้ Grin

จริงๆผมก็เคยคุยกับเพื่อนที่เป็นอาจารย์สอนวิศวะฯ คอมพิวเตอร์เกี่ยวกับเรื่องนี้ เขาก็อธิบายให้ผมฟังมากมาย เนื้อหาก็เป็นตามที่ผมกล่าวแล้วในกระทู้ข้างต้นนี่ละครับ ซึ่งเขาเองก็เคยอธิบายให้ฟังด้วยทำไมที 4 GB กลับเห็นแค่ 3-3.5 GB แต่ต่ำกว่า 4 GB ลงมากลับเห็นแรมเต็มจำนวนแบบที่คุณอรชุนตั้งประเด็นไว้ เดี๋ยวเอาไว้ถ้าผมมีโอกาสเจอเขาอีก ผมจะลองสอบถามเรื่องนี้ให้แน่ชัดอีกทีนะครับ  ไหว้  

ครับพี่ ตัวผมเองก็ไม่ได้เรียนมาทางด้านนี้โดยตรงแต่ศึกษาด้วยตัวเอง ผิดพลาดประการใดก็ต้องขออภัยด้วยครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2011, 02:16:14 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 02:54:46 AM »

ขอความเห็น สมช.ครับ  มีงบประมาณ 12,000 บาท  แนะนำคอม.ประกอบให้ซักชุดหน่อยครับ

ใช้งานเท่าไป เล่นเกมส์บ้างเป็นบางครั้งครับ ขอทั้งสองค่ายนะครับ.   ขอบคุณครับ

รายการ                                  รุ่น                                                                                                ราคา
CPU                                     AMD Athlon II X3-445  3.10GHz                                        2,260
MOTHERBOARD             ASROCK 880GM-LE  AMD880G                                        1,900
GRAPHIC CARD             Power Color HD 5750 HDMI 1GB DDR5                                 3,000
HARDDISK                     WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE                1,280
RAM                                     ELIXIR DDR3 RAM 2GB PC3-10600 (1333Mhz)                630
Optical Drive                     HP DVD RW 24x                                                                 700
PSU                                    CorsairCX  430W                                                                1,400
CASE         
MONITOR         
OTHER         

REMARK   เหลืองบ 830บาท เลือกเคสตามชอบ      

รวมราคา   11,170 (ราคาที่แจ้งไว้ข้างต้นเป็นราคาขายปลีกในกรุงเทพนะครับ)
โอ้ว  ยี่ห้อนี้ของเค้าดีจริงครับ  บ้านเราค่อนข้างร้อนผมแนะนำติด coolmaster hyper212อีกตัวครับคุ้ม  เคสแนะนำกลางถึงใหญ่ครับ อย่าเอาเล็กๆ ระบายความร้อนสู้ใหญ่ๆไม่ได้เลย พัดลมถ้ามีงบเหลือๆซื้อของดีๆหน่อยก็ดีครับความร้อนต่างเห็นได้ชัดเลย ผมใช้แบบ12CMตัวละ190 ของcoolmasterนี้ละลงทุนกับพัดลมนิดนึงนะครับความคุ้มแตกต่างกับตัวถูกๆมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2011, 02:57:53 AM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ARTANY
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 11:01:23 AM »

ขอความเห็น สมช.ครับ  มีงบประมาณ 12,000 บาท  แนะนำคอม.ประกอบให้ซักชุดหน่อยครับ

ใช้งานเท่าไป เล่นเกมส์บ้างเป็นบางครั้งครับ ขอทั้งสองค่ายนะครับ.   ขอบคุณครับ

รายการ                                  รุ่น                                                                                                ราคา
CPU                                     AMD Athlon II X3-445  3.10GHz                                        2,260
MOTHERBOARD             ASROCK 880GM-LE  AMD880G                                        1,900
GRAPHIC CARD             Power Color HD 5750 HDMI 1GB DDR5                                 3,000
HARDDISK                     WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE                1,280
RAM                                     ELIXIR DDR3 RAM 2GB PC3-10600 (1333Mhz)                630
Optical Drive                     HP DVD RW 24x                                                                 700
PSU                                     CorsairCX  430W                                                                1,400
CASE         
MONITOR         
OTHER         

รายการ                                  รุ่น                                                                                                ราคา
CPU                                     AMD Athlon II X3-445  3.10GHz                                        2,260
MOTHERBOARD             ASROCK 880GM-LE  AMD880G                                        1,900
GRAPHIC CARD             Power Color HD 5750 HDMI 1GB DDR5                                 3,000
HARDDISK                     WD 5000 AAKX 500 GB SATA III 16MB NCQ BLUE                1,280
RAM                                     ELIXIR DDR3 RAM 2GB PC3-10600 (1333Mhz)                630
Optical Drive                     HP DVD RW 24x                                                                 700
PSU                                     CorsairCX  430W                                                                1,400
CASE         
MONITOR         
OTHER         

โอ้ว  ยี่ห้อนี้ของเค้าดีจริงครับ  บ้านเราค่อนข้างร้อนผมแนะนำติด coolmaster hyper212อีกตัวครับคุ้ม  เคสแนะนำกลางถึงใหญ่ครับ อย่าเอาเล็กๆ ระบายความร้อนสู้ใหญ่ๆไม่ได้เลย พัดลมถ้ามีงบเหลือๆซื้อของดีๆหน่อยก็ดีครับความร้อนต่างเห็นได้ชัดเลย ผมใช้แบบ12CMตัวละ190 ของcoolmasterนี้ละลงทุนกับพัดลมนิดนึงนะครับความคุ้มแตกต่างกับตัวถูกๆมาก

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ

"ผมจะเป็นคนดี"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 11:22:02 AM »

CASE         
MONITOR         
OTHER         

โอ้ว  ยี่ห้อนี้ของเค้าดีจริงครับ  บ้านเราค่อนข้างร้อนผมแนะนำติด coolmaster hyper212อีกตัวครับคุ้ม  เคสแนะนำกลางถึงใหญ่ครับ อย่าเอาเล็กๆ ระบายความร้อนสู้ใหญ่ๆไม่ได้เลย พัดลมถ้ามีงบเหลือๆซื้อของดีๆหน่อยก็ดีครับความร้อนต่างเห็นได้ชัดเลย ผมใช้แบบ12CMตัวละ190 ของcoolmasterนี้ละลงทุนกับพัดลมนิดนึงนะครับความคุ้มแตกต่างกับตัวถูกๆมาก

เพิ่ม เมาส์ลอจิเทค M100 ราคา 250 บาท, และคีย์บอร์ด Microsoft ราคาถูกสุดไม่เกิน 300 บาทครับ...

เรื่องเมาส์นี่นายสมชายทดลองใช้เมาส์มาแล้วหลายตัว ตั้งแต่ราคาแพงสุดสองพันกว่าบาทเลเซอร์ไร้สาย แต่ในที่สุดพบว่าเมาส์ลอจิเทค M100 ดีที่สุดครับ... แม่นยำมาก เวลาลากกราฟหุ้นที่โหมด 1080 แล้วไม่ถลำไม่หนืดครับ... เย้...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 01:04:58 PM »

งบ ๑๒,๐๐๐  บาท  ถ้าเฉพาะเคสได้ครับ  แต่ถ้ารวมจอด้วยคงไม่ไหวล่ะครับ   ค่าย AMD  ถูกจัดไปแล้ว  เอาค่าย Intel บ้างนะครับ  ไหว้

CPU              :  Core2 Duo E6400 + Fan (2.13GHz.)                           ราคา  ๒,๔๗๐  บาท
Mainboard     :  ASUS P5G41T-M/LX                                                    ราคา  ๑,๖๕๐ บาท
Ram              :  DDR3(1066) 2GB. Kingston                                        ราคา     ๖๙๐  บาท
Graphic Card :  1GB (V) PCIe ATi 5750 HDMI Power Color                   ราคา  ๓,๐๐๐  บาท
HDD              :  500 GB SATA-III Western (16MB., SYNNEX/COM 7) Blue  ราคา ๑,๒๐๐  บาท
Drive             :  (SATA/BP) DVD RW 24x LITE-ON (iHAS124)                    ราคา ๖๒๐ บาท
UPS               :  แล้วแต่เลือก                                                          ราคาประมาณ ๑,๒๐๐ - ๑,๔๐๐  บาท
CASE             :                                                                               ราคาประมาณ   ๖๓๐ - ๑,๐๐๐ บาท
MONITOR      :  จอแล้วแต่ขนาด  ๑๕ นิ้วก็        ๑,๗๐๐  บาท+  , ๑๙ นิ้วก็ ๓,๐๐๐ บาท+  แล้วแต่ยี่ห้อ  
Mouse            :  ๒๕๐ บาท+-
Keyboard       :  ๑๓๐ บาท+

ราคารวม  ๑๔,๑๑๐  บาท +-   ไหว้

จะให้ถูกกว่านี้ก็ได้ แต่ผมคิดว่าควรใช้คอมไม่ต่ำกว่า Core2 Duo  แล้วครับ  ถ้าต่ำกว่านี้คิดว่าล้าสมัยเกินไปครับ  ไหว้  

(ราคาจากเว็บในกทม. ไปซื้อจริงตามร้านราคาอาจสูงกว่านี้ครับ)   ไม่รู้จัดถูกรึเปล่านะครับ  ตาลายเหมือนกัน อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2011, 01:17:27 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

หนู@เมืองสิงห์™ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 01:53:13 PM »

ขอรบกวนสอบถามพี่ๆครับ  คือผมอยากได้ Note book เอาไว้ใช้สักเครื่อง (เครื่องแรก)

มีงบประมาณ 15,000.-  บาท  เอาไว้ทำงาน  / ดูหนัง-ฟังเพลง / เล่นอินเตอร์เน็ต / ร้องคาราโอเกะ

เมื่อวานไปดูที่เซียร์รังสิตมาครับ  ตาลาย  เยอะไปหมด เลือกไม่ถูกเลยครับ เลยถอยมาตั้งหลักก่อน..

ไม่รู้ว่าจะเล่นรุ่นไหนดี   ที่คุณภาพ + ราคาที่เหมาะสม   ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ.. ไหว้
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 01:57:12 PM »

PSU                                    CorsairCX  430W                                                                1,400
CASE         
MONITOR         
OTHER         

โอ้ว  ยี่ห้อนี้ของเค้าดีจริงครับ  บ้านเราค่อนข้างร้อนผมแนะนำติด coolmaster hyper212อีกตัวครับคุ้ม  เคสแนะนำกลางถึงใหญ่ครับ อย่าเอาเล็กๆ ระบายความร้อนสู้ใหญ่ๆไม่ได้เลย พัดลมถ้ามีงบเหลือๆซื้อของดีๆหน่อยก็ดีครับความร้อนต่างเห็นได้ชัดเลย ผมใช้แบบ12CMตัวละ190 ของcoolmasterนี้ละลงทุนกับพัดลมนิดนึงนะครับความคุ้มแตกต่างกับตัวถูกๆมาก

ขอบคุณมากครับพี่ขุนช้าง PSU Corsair เป็นของดีครับ แต่ต้องดูรุ่นด้วย บางรุ่นก็ห่วยเหมือนกันครับ ฮา..........
เรื่องซิงค์ AMD สมัยนี้เย็นกว่า Intel ครับ ถ้าไม่ได้ OC มากมายอะไรซิงค์เดิมๆเย็นเหลือเฟือครับ

เพิ่ม เมาส์ลอจิเทค M100 ราคา 250 บาท, และคีย์บอร์ด Microsoft ราคาถูกสุดไม่เกิน 300 บาทครับ...

เรื่องเมาส์นี่นายสมชายทดลองใช้เมาส์มาแล้วหลายตัว ตั้งแต่ราคาแพงสุดสองพันกว่าบาทเลเซอร์ไร้สาย แต่ในที่สุดพบว่าเมาส์ลอจิเทค M100 ดีที่สุดครับ... แม่นยำมาก เวลาลากกราฟหุ้นที่โหมด 1080 แล้วไม่ถลำไม่หนืดครับ... เย้...

ขอบคุณมากครับพี่สมชาย ส่วนตัวผมเองเมาส์ที่เคยใช้แล้วคุ้มค่าสุดๆสำหรับผมคือ A4tech X6-73D LaserMouse
ทนมากครับอยู่กับมือผมร่วม3ปีก็ยังไม่พัง ใช้ได้แทบทุกพื้นผิวกระจกใสๆก็ยังใช้ได้

ส่วนคีย์บอร์ผมไช้ Logitech ตลอดครับเย้.....................  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 02:28:02 PM »

ขอรบกวนสอบถามพี่ๆครับ  คือผมอยากได้ Note book เอาไว้ใช้สักเครื่อง (เครื่องแรก)

มีงบประมาณ 15,000.-  บาท  เอาไว้ทำงาน  / ดูหนัง-ฟังเพลง / เล่นอินเตอร์เน็ต / ร้องคาราโอเกะ

เมื่อวานไปดูที่เซียร์รังสิตมาครับ  ตาลาย  เยอะไปหมด เลือกไม่ถูกเลยครับ เลยถอยมาตั้งหลักก่อน..

ไม่รู้ว่าจะเล่นรุ่นไหนดี   ที่คุณภาพ + ราคาที่เหมาะสม   ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ.. ไหว้

งบขนาดนี้แลปท๊อปที่สเป็คถูกใจผมผมคัดเหลือแค่2ตัวนี้ครับ

Lenovo IdeaPad Z465 X4-N930/6470 <<<รายละเอียดคลิก

Processor
  CPU   AMD Phenom II X4 N930 (2.00 GHz, 2 MB L2 Cache)
  Chipset   AMD RS880M

Graphic system
  Graphic Chip   AMD Radeon HD 6470M (512MB GDDR3)

Display 
  Type   14.1 inch WXGA (1366x768) LED

Main Memory
  Memory   4 GB DDR3

Hard Disk Drive
  Hard Disk   500 GB 5400 RPM

Optical Disc Drive
  Drive   DVD Writer (Dual Layer Support + Removable)

Web Camera
  Details   HD camera

Battery
  Details   6-Cell Li-ion

Weight
  Details   2.20 Kg.

ราคากลาง   14,400  บาท

อีกตัว
ASUS X44LY-VX010D <<<รายละเอียดคลิก

Processor
  CPU   Intel Core i3-2310M (2.10 GHz, 3 MB L3 Cache)
  Chipset   Mobile Intel HM65 Express

Graphic system
  Graphic Chip   AMD Radeon HD 6470M (1GB GDDR3)

Display 
  Type   14 inch WXGA (1366x768) LED

Main Memory
  Memory   2 GB DDR3

Hard Disk Drive
  Hard Disk   500 GB 5400 RPM

Optical Disc Drive
  Drive   DVD Writer (Dual Layer Support)

Web Camera
  Details   0.3 MPixel

Battery
  Details   LI-ION 4 CELL

Weight
  Details   2.20 Kg.

ราคากลาง   15,900  บาท

2ตัวนี้ให้ผมเลือกตัวเดียวผมเอาตัว Lenovo IdeaPad Z465 X4-N930/6470 ครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 32
  พิมพ์