เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:21:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันประสาคนใช้ Computer  (อ่าน 97353 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 02:28:57 PM »

ผมใช้เจ้า Corsair TX 850ครับ  ซื้อมา3000กว่าบาท ทีเดียวจบ เฝื่อเพิ่มฮาร์ดิส เพิ่มพัดลมครับและเฝื่ออนาคตจะเป็นแก๊งค์แมวน้ำกับเค้าบ้าง  
ส่วนตัวตอนนี้ใช้ I3 550 แรม4G  เคสผมพัดลม  12CM 30A 6ตัว     14CM 20A  1ตัว      9CM 1ตัว  เพราะเวลาเล่นเกมแล้วความร้อนพุ่งไปเกือบ65นะครับ พอติดเจ้าhyperplus 212 เหลืออยู่40องศา   ผมใช้คีย์บอร์ด เมาส์ของmicrosoft มาเป็นเซ็ต250บาทได้ครับใช้ดีเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2011, 02:32:57 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 02:34:18 PM »

เครื่องก็เล่นในสภาพที่ไม่มีแอร์อะไรครับ  พัดลมล้วนๆ ภาพที่ได้กับคอมราคาหมื่นปลายๆ พอเล่นได้นะครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หนู@เมืองสิงห์™ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 02:39:00 PM »

2ตัวนี้ให้ผมเลือกตัวเดียวผมเอาตัว Lenovo IdeaPad Z465 X4-N930/6470 ครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ขอบคุณครับ.. ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 02:41:31 PM »

อันนี้ประสบการ์ณตรงจากการใช้ lenovoํ450เจ้ารุ่นนี้อะไรก็ดีหมดเสียแต่ความร้อนเข้าขั้นโหดมาก ผมใช้มาซัก2ปีได้ พอเล่นเกมความร้อนซัดไป100องศาCก็สงสัยเอ๋เกิดจากอะไรเปิดเครื่องเป่าด้วยหอยก็แล้วก็ไม่หาย หลายๆคนบอกต้องถอดเครื่องมาเป่าด้วยหอย   พอประกันหมดเท่านั้นละครับ  จัดการถอดเจ้าฮีทไปด์ออกซะแล้วทาซิลิโคนใหม่ครับจบเลย   จากลิงค์นี้เป็นครูที่ดีมากครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

แง๊ะโน๊ตบุค.mp4

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 02:42:43 PM »

เปิดฝาออกมาปัดฝุ่นซะบ้าง – เครื่องใช้งานไปสักพักก็มักจะมีฝุ่นเข้ามาเกาะที่พัดลมระบายความร้อน และตามช่องระบายความร้อน เมื่อเริ่มเห็นว่ามีฝุ่นมาเกาะแล้ว การเปิดฝาปิดใต้ท้องเครื่องออกมาปัดฝุ่น โดยอุปกรณ์ที่แนะนำ เช่น แปรงสีฟัน แปรงทาสีใหม่ๆ ด้วยขนที่ไม่แข็งจนเกินไปจะไม่ส่งผลต่ออุปกรณ์ หรือลูกยางที่ช่างกล้องมักจะใช้เป่าฝุ่นก็ใช้ดีเหมือนกันนะครับ

ซิลิโคนเทพช่วยคุณได้ – วิธีการนี้อาจจะต้องมีฝีมือนิดนึงนะครับ เพราะต้องถอดพวกฮีตซิงค์ระบายความร้อนของซีพียูการ์ดจอออกมา เพื่อเปลี่ยนซิลิโคนเก่าออก และนำซิลิโคนใหม่ติดตั้งเข้าไปแทน ซิลิโคนที่ขอแนะนำก็คือ MX-3 เพราะได้ชื่อว่าเป็นซิลิโคนที่ดีที่สุดในตอนนี้ อาจจะแพงสักหน่อย แต่ก็คุ้มค่าครับ ด้วยเป็นซิลิโคนชั้นจะนำความร้อนได้เป็นอย่างดีกว่าซิลิโคนซึ่งติดมากับเครื่อง (ใครเล่นเครื่อง PC จะรู้เลยว่าซิลิโคนนั้นสำคัญแค่ไหน) เพราะนอกจากจะนำความร้อนได้ดีแล้ว ยังเป็นเหมือนตัวประสานระหว่างตัวชิปกับซีพียู, การ์ดจอกับฮิตซิงค์ให้ช่วยระบายความร้อนได้ดีขึ้น
a. ถอดแบตเตอรี่ออกก่อน เพื่อป้องกันเครื่องช็อตจากน็อตที่อาจจะหลุดไปในเครื่อง
b. ถอดฝาปิดใต้เครื่องออกมาก่อน
c. ถอดพัดลม/ฮีตซิงค์ออกมา โดยดูตำแหน่งน็อตให้ดี และระวังเรื่องของน็อตที่ถอดออกมาจะตกไปในเมนบอร์ดของเครื่อง และอย่าลืมถอดสายไฟของพัดลมออกมาด้วยนะครับ
d. ทำความสะอาดซิลิโคนเก่าออก ทั้งที่ตัวฮีตซิงค์และบริเวณชิปของซีพียูการ์ดจอ และชิปเซ็ต โดยใช้กระดาษชำระหรือสำลีก้าน (ไม้ปั่นหู) เช็ดเบาๆ แต่ให้สะอาด อย่าให้เหลือซิลิโคนเก่าอยู่
e. ใช้แปรงปัดหรือลูกยางเป่าบริเวณฟินระบายความร้อน เพื่อให้ลมเดินทางสะดวก
f. หยดซิลิโคนใหม่ลงไปบริเวณกลางชิปของซีพียู/การ์ดจอ ปริมาณไม่มากเกินไป เพราะมันจะเลอะข้างชิป และไม่น้อยเกินไป เอาให้เวลากดฮีตซิงค์ลงไปแล้วกระจายตัวเต็มชิปพอดี
g. ติดตั้งฮีตซิงค์/พัดลม กลับไปที่เดิมสังเกตซิลิโคนว่ากระจายเต็มชิปพอดีหรือไม่ แล้วไขน็อตให้แน่นพอประมาณ เสียบสายพัดลมการ์ดจอ
h. ตรวจสอบความเรียบร้อยว่าน็อตครบดีแล้ว พัดลมต่อสายหรือยัง มีอะไรติดค้างที่เมนบอร์ดหรือไม่ แล้วปิดฝาเครื่องเป็นอันเสร็จสิ้น

http://notebookspec.com/web/?p=28320&page=2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2011, 02:45:36 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 02:49:25 PM »

การทาซิลิโคนที่ถูกต้องครับเปลี่ยนปีละหนยืดอายุคอมได้อีกนานครับ สรุปทาเป็นรูปตัว X ดีสุดแล้วครับ

How Thermal Compound Spreads

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 03:05:47 PM »

โน๊ตบุตราคา ๑๕,๐๐๐  บาท   Lenovo IdeaPad Z465 X4-N930/6470  ดูจะคุ้มค่าสุดครับ   แต่ด้วยความร้อนที่สูง  

ผมมอง  HP G32-304TX  เพราะใช้ Intel Core i5-480M (2.66 GHz, 3MB L3 Cache, up to 2.93 GHz)  ในราคา ๑๔,๙๐๐ บาท   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 03:12:05 PM »

โน๊ตบุตราคา ๑๕,๐๐๐  บาท   Lenovo IdeaPad Z465 X4-N930/6470  ดูจะคุ้มค่าสุดครับ   แต่ด้วยความร้อนที่สูง 

ผมมอง  HP G32-304TX  เพราะใช้ Intel Core i5-480M (2.66 GHz, 3MB L3 Cache, up to 2.93 GHz)  ในราคา ๑๔,๙๐๐ บาท   ไหว้
cooling padช่วยได้ครับ  จากประสบการ์ณเจอความร้อนระดับ100มาแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน 

http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=765311

อ้อแนะนำนิดนึงปกติซิลิโคนที่มาจากโรงงานค่อนข้างห่วยครับทามาแบบแย่มากๆถ้าไม่ซีเรียสเรื่องประกัน เอาซิลิโคนเทพๆทาใหม่ช่วยได้เยอะครับ

ARTANY
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 03:43:45 PM »

ขอความเห็น สมช.ครับ  มีงบประมาณ 12,000 บาท  แนะนำคอม.ประกอบให้ซักชุดหน่อยครับ

ใช้งานเท่าไป เล่นเกมส์บ้างเป็นบางครั้งครับ ขอทั้งสองค่ายนะครับ.   ขอบคุณครับ

งบ ๑๒,๐๐๐  บาท  ถ้าเฉพาะเคสได้ครับ  แต่ถ้ารวมจอด้วยคงไม่ไหวล่ะครับ   ค่าย AMD  ถูกจัดไปแล้ว  เอาค่าย Intel บ้างนะครับ  ไหว้

CPU              :  Core2 Duo E6400 + Fan (2.13GHz.)                           ราคา  ๒,๔๗๐  บาท
Mainboard     :  ASUS P5G41T-M/LX                                                    ราคา  ๑,๖๕๐ บาท
Ram              :  DDR3(1066) 2GB. Kingston                                        ราคา     ๖๙๐  บาท
Graphic Card :  1GB (V) PCIe ATi 5750 HDMI Power Color                   ราคา  ๓,๐๐๐  บาท
HDD              :  500 GB SATA-III Western (16MB., SYNNEX/COM 7) Blue  ราคา ๑,๒๐๐  บาท
Drive             :  (SATA/BP) DVD RW 24x LITE-ON (iHAS124)                    ราคา ๖๒๐ บาท
UPS               :  แล้วแต่เลือก                                                          ราคาประมาณ ๑,๒๐๐ - ๑,๔๐๐  บาท
CASE             :                                                                               ราคาประมาณ   ๖๓๐ - ๑,๐๐๐ บาท
MONITOR      :  จอแล้วแต่ขนาด  ๑๕ นิ้วก็        ๑,๗๐๐  บาท+  , ๑๙ นิ้วก็ ๓,๐๐๐ บาท+  แล้วแต่ยี่ห้อ 
Mouse            :  ๒๕๐ บาท+-
Keyboard       :  ๑๓๐ บาท+

ราคารวม  ๑๔,๑๑๐  บาท +-   ไหว้

จะให้ถูกกว่านี้ก็ได้ แต่ผมคิดว่าควรใช้คอมไม่ต่ำกว่า Core2 Duo  แล้วครับ  ถ้าต่ำกว่านี้คิดว่าล้าสมัยเกินไปครับ  ไหว้ 

(ราคาจากเว็บในกทม. ไปซื้อจริงตามร้านราคาอาจสูงกว่านี้ครับ)   ไม่รู้จัดถูกรึเปล่านะครับ  ตาลายเหมือนกัน อ๋อย

ขอบคุณครับ

"ผมจะเป็นคนดี"
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 01:31:07 AM »

เกิดระเบิดที่โรงงานไมโครชิปของอินเทลในสหรัฐ
วันพุธ ที่ 08 มิ.ย. 2554     

ฟีนิกซ์ 8 มิ.ย.- เจ้าหน้าที่ดับเพลิงแจ้งว่า มีพนักงาน 7 คนได้รับบาดเจ็บหลังเกิดระเบิดขึ้นที่โรงงานผลิตไมโครชิปของบริษัทอินเทลคอร์ป และมีการอพยพคนออกจากโรงงานโดยทันที

ระเบิดซึ่งยังไม่ทราบสาเหตุเกิดขึ้นเมื่อเวลา 14.00 น. วันอังคาร ตามเวลาท้องถิ่น ที่โรงงานของอินเทลในเมืองแชนด์เลอร์ ทางตะวันออกเฉียงใต้ของเมืองฟีนิกซ์ เมืองเอกของรัฐแอริโซนา ผู้บาดเจ็บ 4 คนถูกนำตัวส่งโรงพยาบาล อีก 3 คนรับการรักษา ณ ที่เกิดเหตุ เจ้าหน้าที่ระบุว่า เป็นการระเบิดชั่วอึดใจเดียวเพราะไฟไหม้ถูกดับอย่างรวดเร็วด้วยการใช้น้ำ และโฟมผสมกัน ขณะนี้ยังไม่สามารถขอบเขตความเสียหาย หลักฐานเบื้องต้น ณ ที่เกิดเหตุชี้ว่า การระเบิดเกิดขึ้นภายในห้องเก็บสารเคมีของโรงงาน มีการอพยพพนักงานหลายร้อยคนออกจากโรงงาน และจะปิดโรงงานจนกว่าจะสอบสวนแล้วเสร็จ.-สำนักข่าวไทย

อ้างอิง
http://www.mcot.net/cfcustom/cache_page/220225.html
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 01:32:56 AM »

งานนี้ละCHIPหายของจริง  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 02:22:19 AM »

ท่านใดมีตาราง เทียบคุณภาพและราคา VGA หลายๆรุ่นบ้างครับ
ขัดใจ เครื่อง CPUแรง แต่VGA กากมาก เล่นCOD หน่วงมาก

ตอนนี้ใช้ จีฟอส 8400gs

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 02:45:56 AM »

ท่านใดมีตาราง เทียบคุณภาพและราคา VGA หลายๆรุ่นบ้างครับ
ขัดใจ เครื่อง CPUแรง แต่VGA กากมาก เล่นCOD หน่วงมาก

ขอสเป็คเครื่องด้วยครับ
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 04:52:51 PM »

CPU    Q8200
Ram   DDR2 2G
VGA    8400gs

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 05:40:51 PM »

CPU    Q8200
Ram   DDR2 2G
VGA    8400gs

อัพเป็น HD 6670 ราคาไม่น่าเกิน 3,100บาท  ตัวนี้เป็นกราฟฟิกการ์ดไม่ต้องต่อไฟเพิ่มที่แรงที่สุดในปัจจุบันครับ
ต้องการกำลังไฟสูงสุดแค่ 50วัตต์

กราฟนี้ดูคร่าวๆนะครับว่าได้เฟรมเรทเท่าไหร่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2011, 06:01:22 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 32
  พิมพ์