เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:34:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันประสาคนใช้ Computer  (อ่าน 97202 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #105 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 04:00:47 PM »

โดนมากับตัวแล้วครับซื้อของจีนพันกว่าบาท   อยู่ๆก็มีควันขึ้นแล้วดับสนิท  เลยยอมลงทุนซื้อเรือใบลำเดียวแล้วจบเลยครับ ซื้อมัน 850W ไปเลยเฝื่ออนาคตจะลงน้ำจะเพิ่มฮาร์ดดิส    ผมถือคติเหลือดีกว่าขาด

เรื่องซื้อเผื่อ อย่าเผื่อมากครับ....

ถ้าเครื่องกิน 400W เผื่อสัก 600W ก็พอ....เนื่องจากประสืทธิภาพของ PSU จะดีที่สุดประมาณ
60-70% ของ Max Power

ในส่วนนี้แล้วแต่ยี่ห้อแล้วแต่รุ่นครับพี่ พวกที่เป็นวัตต์แท้จะจ่ายไฟเต็มสเป็คต่อเนื่องได้โดยไม่ลดประสิทธิภาพในการแปลงกระแสลง

ต่างจาก PSU กระป๋องตัวล่ะไม่กี่บาทเพราะพวกนี้วัตต์ทีแปะฉลากจะเป็นวัตต์ MAX ไม่ใช่วัตต์ที่สามารถจ่ายได้ต่อเนื่องครับ
ตราเรือใบนี้เท่าที่ผมอ่านกระทู้มา100กว่าหน้า ก่อนตัดสินใจซื้อยอมรับครับว่าคุ้มจริงๆ  อย่างที่เรียนให้ทราบข้างต้นนะครับซื้อเฝื่ออยากแต่งคอมเพิ่มไม่ว่าจะชุดน้ำหรือพวกของเล่นเพิ่มเติมอื่นๆ  เช่น ชุดวัดความร้อน ปรับความเร็วพัดลม รวมทั้งฮาร์ดิส อีกซักสองตัว   ช่วงนี้โหลด หนังบูเลย์นะครับกับซีรีสืมาดู ฮาร์ดดิส มันไม่พอจะใช้เลย เรื่องนึง 100กว่าG  ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #106 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 04:10:08 PM »

โดนมากับตัวแล้วครับซื้อของจีนพันกว่าบาท   อยู่ๆก็มีควันขึ้นแล้วดับสนิท  เลยยอมลงทุนซื้อเรือใบลำเดียวแล้วจบเลยครับ ซื้อมัน 850W ไปเลยเฝื่ออนาคตจะลงน้ำจะเพิ่มฮาร์ดดิส    ผมถือคติเหลือดีกว่าขาด

เรื่องซื้อเผื่อ อย่าเผื่อมากครับ....

ถ้าเครื่องกิน 400W เผื่อสัก 600W ก็พอ....เนื่องจากประสืทธิภาพของ PSU จะดีที่สุดประมาณ
60-70% ของ Max Power

ในส่วนนี้แล้วแต่ยี่ห้อแล้วแต่รุ่นครับพี่ พวกที่เป็นวัตต์แท้จะจ่ายไฟเต็มสเป็คต่อเนื่องได้โดยไม่ลดประสิทธิภาพในการแปลงกระแสลง

ต่างจาก PSU กระป๋องตัวล่ะไม่กี่บาทเพราะพวกนี้วัตต์ทีแปะฉลากจะเป็นวัตต์ MAX ไม่ใช่วัตต์ที่สามารถจ่ายได้ต่อเนื่องครับ
ตราเรือใบนี้เท่าที่ผมอ่านกระทู้มา100กว่าหน้า ก่อนตัดสินใจซื้อยอมรับครับว่าคุ้มจริงๆ  อย่างที่เรียนให้ทราบข้างต้นนะครับซื้อเฝื่ออยากแต่งคอมเพิ่มไม่ว่าจะชุดน้ำหรือพวกของเล่นเพิ่มเติมอื่นๆ  เช่น ชุดวัดความร้อน ปรับความเร็วพัดลม รวมทั้งฮาร์ดิส อีกซักสองตัว   ช่วงนี้โหลด หนังบูเลย์นะครับกับซีรีสืมาดู ฮาร์ดดิส มันไม่พอจะใช้เลย เรื่องนึง 100กว่าG  ไหว้ ไหว้ ไหว้
สินค้ายี่ห้อ Corsair ไส้ใจได้อยู่แล้วครับ ทั้งแรม ทั้ง PSU ถึงจะแพงกว่าแต่ก็ดีกว่ายี่ห้ออื่นจริงๆ  เยี่ยม

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #107 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 04:19:53 PM »

สินค้ายี่ห้อ Corsair ไส้ใจได้อยู่แล้วครับ ทั้งแรม ทั้ง PSU ถึงจะแพงกว่าแต่ก็ดีกว่ายี่ห้ออื่นจริงๆ  เยี่ยม

ต้องดูว่าสินค้าอะไรและเทียบกับยี่ห้อไหนครับ
ถ้าเป็น PSU ด้วยกันเขาจะมี BIG4 อยู่ คือ Enermax , Corsair, Antec, Silverstone
ไม่ใช่ว่ายี่ห้ออื่นไม่ดี แต่4ตัวนี้เป็น PSU ระดับหัวแถวของวางการครับ ราคาก็ตามไประดับหัวแถวด้วยเช่นกัน  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #108 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 05:18:02 PM »

ของผมก็ลงทุนครั้งเดียว เอา Enermax เลย คอมใช้มาตอนนี้ เปิดปล่อยบอท+โหลดบิทมา 24/7 มาประมาณ กว่าเกือบ4แล้ว

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #109 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 07:32:27 PM »

รบกวน กูรูทุกท่านช่วยแนะนำ computer notebook สักเครื่องครับ ใช้งานทั่วๆไป เน้นประกันและความทนทาน ศูนย์บริการดี
งบประมาณ 25,000 ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าครับ

DELL Inspiron N5110-U560229TH Win7HB   ราคากลาง   24,900  บาท ***ราคานี้เป็นราคาที่ยังไม่รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม***

http://notebookspec.com/notebook/3676-DELL-Inspiron-N5110-U560229TH-Win7HB.html

ASUS A43SV-VX096D   ราคากลาง   24,900  บาท ***ราคานี้เป็นราคาที่ยังไม่รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม***

http://notebookspec.com/notebook/3799-ASUS-A43SV-VX096D.html

ด้วยงบเท่านี้จาก  ๒ ตัวนี้  ASUS A43SV-VX096D ประสิทธิภาพดีสุดครับ  แต่ถ้าถามเรื่องการประกัน Dell จะมีภาษีดีกว่าครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #110 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 02:32:41 PM »

ต้องดูว่าสินค้าอะไรและเทียบกับยี่ห้อไหนครับ
ถ้าเป็น PSU ด้วยกันเขาจะมี BIG4 อยู่ คือ Enermax , Corsair, Antec, Silverstone
ไม่ใช่ว่ายี่ห้ออื่นไม่ดี แต่4ตัวนี้เป็น PSU ระดับหัวแถวของวางการครับ ราคาก็ตามไประดับหัวแถวด้วยเช่นกัน  คิก คิก คิก คิก ::005:
ถ้าจะเปรียบเทียบ PSU พวกนี้ต้องเทียบกันด้วยรุ่น Middle-End และ Hi-End ขึ้นไปครับ เพราะบริษัทพวกนี้จะผลิตเองทั้งหมด ถ้าเป็นรุ่น Lo-End ส่วนใหญ่จะไปจ้างโรงงานยี่ห้ออื่นผลิต OEM แล้วมาแปะยี่ห้อตัวเองทีหลังครับ 

ว่าแต่...คุณอรชุนลืม PSU อีก 5 ยี่ห้อนี้ได้อย่างไรครับ  หลงรัก ทั้ง ThermalTake, Cooler Master, Scythe, Tagan, Enhance  ซึ่ง 5 ยี่ห้อนี้ผลิต PSU ขายเอง บางยี่ห้อก็รับจ้างผลิต OEM ให้ยี่ห้ออื่นด้วยนะครับ  เยี่ยม

ส่วน SilverStone เคยเสียท่ากับ PSU รุ่นเล็กขนาด 400-600 W ไปหนหนึ่งแล้วครับ เพราะไปจ้างโรงงานอื่นผลิต OEM แล้วมาแปะยี่ห้อตัวเอง แล้วรุ่นนั้นดันมีปัญหาเรื่องจ่ายไฟไม่เสถียรพอ เลยโดนลูกค้าด่าจมหูไปเลย  อ๋อย

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #111 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 06:25:29 PM »

ว่าแต่...คุณอรชุนลืม PSU อีก 5 ยี่ห้อนี้ได้อย่างไรครับ  หลงรัก ทั้ง ThermalTake, Cooler Master, Scythe, Tagan, Enhance  ซึ่ง 5 ยี่ห้อนี้ผลิต PSU ขายเอง บางยี่ห้อก็รับจ้างผลิต OEM ให้ยี่ห้ออื่นด้วยนะครับ  เยี่ยม

ไม่ได้ลืมครับ เพราะตัวผมเองก็ใช้ Tagan อยู่ เพียงแต่ชื่อชั้นยังไม่ถึงระดับ4จตุรเทพ (ว่าไปนั่น)  คิก คิก คิก คิก

อีกหลายยยี่ห้อครับที่คุณภาพดีมากแต่ชื่ออาจจะไม่คุ้นหูคนไทย
Seasonic / Audison / Super Flower etc.

น้องใหม่มาแรงในบ้านเราอย่าง XFX รุ่น650วัตต์ขึ้นไป OEM by Seasonic
Greatwall แบรนด์แห่งชาติของจีน คุณภาพดีสมราคา ส่งลงตลาดเกือบ40รุ่น

ตรงนี้เป็นตารางโรงงาน OEM PSU ครับ  Grin Grin
http://www.4shared.com/file/4uyXGCI-/PSU_OEM.html
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #112 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 05:39:03 PM »

ไม่ได้ลืมครับ เพราะตัวผมเองก็ใช้ Tagan อยู่ เพียงแต่ชื่อชั้นยังไม่ถึงระดับ4จตุรเทพ (ว่าไปนั่น)  คิก คิก คิก คิก

อีกหลายยยี่ห้อครับที่คุณภาพดีมากแต่ชื่ออาจจะไม่คุ้นหูคนไทย
Seasonic / Audison / Super Flower etc.

น้องใหม่มาแรงในบ้านเราอย่าง XFX รุ่น650วัตต์ขึ้นไป OEM by Seasonic
Greatwall แบรนด์แห่งชาติของจีน คุณภาพดีสมราคา ส่งลงตลาดเกือบ40รุ่น

ตรงนี้เป็นตารางโรงงาน OEM PSU ครับ  Grin Grin
http://www.4shared.com/file/4uyXGCI-/PSU_OEM.html
ผมเองก็ใช้ PSU ยี่ห้อ Tagan BZ1300 1300 W อยู่เช่นกัน ปีนี้เป็นปีที่ 4 ของมันแล้ว ไม่เคยมีอาการงอแงให้เห็นเลยแม้แต่ครั้งเดียว  เยี่ยม

จะว่าไป Power Supply Unit มันก็เหมือนสินค้า IT อื่นๆที่มีทั้งที่ผลิตเองและไปจ้าง OEM โรงงานอื่นทำปะปนกันไป แต่ส่วนใหญ่ถ้าเป็นรุ่น Top โรงงานของยี่ห้อนั้นๆจะทำการผลิตเอง โดยเฉพาะพวก Antec, Enermax, Corsair, ThermalTake, Cooler Master และ Tagan ซึ่งมั่นใจในชื่อชั้นและยี่ห้อของได้อยู่แล้ว แต่จะมียกเว้นก็เรื่องการบริการหลังการขายของบางยี่ห้อนี่แหละครับ ที่ไม่น่าประทับใจเลย  แลบลิ้น

ส่วนเรื่องตรวจสอบว่า PSU ยี่ห้อนี้ รุ่นนี้ ผลิตโดยใคร ผมว่าถ้าจะให้ข้อมูลถูกต้องแม่นยำแบบ 100% ต้องนำรหัส RU Code กับ TUV Code ที่อยู่บนฉลากข้าง PSU ไปตรวจสอบกับฐานข้อมูลในอินเตอร์เนตดูครับ หรือถ้าจะให้ชัวร์ขึ้นไปอีกต้องเปิดฝา PSU ดูกันเลย เพราะแต่ละโรงงานจะมีอัตลักษณ์ประจำตัวในการผลิตอยู่แล้วครับ  ไหว้ 

ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #113 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 04:21:42 PM »

ขอสอบถามครับ คือผมเล่น Call of duty 1 ด้วยโน๊ตบุ๊ค CPU 2.13 Core2DUO Ram 2GB DDR3 Bus1066 GPU ATI4570 แต่มันดันกระตุกเป็นช่วงๆตอนแรกสักพักหลุดบอกว่าแรมไม่พอ

เกิดอะไรขึ้นครับเกมก็ไม่ได้กินสเปกอะไรแถมปรับกลางหมดความละเอียดภาพก็ปรับต่ำสุดแล้ว Hitman Blood&Money ก็กระตุกทั้งๆที่คอมพ์บ้านสเปกต่ำกว่ายังเล่นได้เลย

แก้ไขอย่างไรดีครับ งบแต่งคอมพ์บ้านไม่มี(ถ้าจะแต่งก็คงยกชุดอ่ะครับ ฮา)เลยว่าจะซื้อแรมโน๊ตบุ๊คนี่ละครับ แต่เกรงว่าอาจไม่ใช่การแก้ไขที่ถูกต้องก็ได้ขอคำแนะนำด้วยครับ

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #114 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 04:45:17 PM »

ขอสอบถามครับ คือผมเล่น Call of duty 1 ด้วยโน๊ตบุ๊ค CPU 2.13 Core2DUO Ram 2GB DDR3 Bus1066 GPU ATI4570 แต่มันดันกระตุกเป็นช่วงๆตอนแรกสักพักหลุดบอกว่าแรมไม่พอ

เกิดอะไรขึ้นครับเกมก็ไม่ได้กินสเปกอะไรแถมปรับกลางหมดความละเอียดภาพก็ปรับต่ำสุดแล้ว Hitman Blood&Money ก็กระตุกทั้งๆที่คอมพ์บ้านสเปกต่ำกว่ายังเล่นได้เลย

แก้ไขอย่างไรดีครับ งบแต่งคอมพ์บ้านไม่มี(ถ้าจะแต่งก็คงยกชุดอ่ะครับ ฮา)เลยว่าจะซื้อแรมโน๊ตบุ๊คนี่ละครับ แต่เกรงว่าอาจไม่ใช่การแก้ไขที่ถูกต้องก็ได้ขอคำแนะนำด้วยครับ

อย่าเอาแลปท๊อป ไปเทียบกับ PC ครับ กราฟฟิกการ์ดอย่าง ATI4570 มันก็ไม่ได้แรงอะไรนัก การจะมีกระตุกบ้างก็ไม่แปลก
แต่ถ้ากระตุกจนหลุด ลองปรับลดความละเอียดหน้าจอลงครับ ถ้ายังไม่หาย ลองลงเกมใหม่ หรือหาแคร๊กตัวใหม่
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #115 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 07:38:49 PM »

งบโน๊ตบุคเครื่องนึงผมว่าประกอบคอมขั้นเทพได้เครื่องเลยครับ(หมายถึงยี่ห้อดีๆสะเป็กสูงๆนะครับ)

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
WaNuOn
เรารักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 74

« ตอบ #116 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 11:42:05 PM »

อิอิ รอรถไถแปดหัวเข้ามาวางตลาด ก้อว่าจะไปสอยพีหนอม 4 หัวมาใช้แทนแอบหลอน 2 หัวที่ใช้อยู่
ตั้งแต่อัพเมนบอร์ดมาเป็นเอเอ็ม 3 เล่นยาวไปได้ถึง 6 หัวได้สบายๆ
สมัยยังใช้บอร์ดเอเอ็ม 2 อยู่ อัพซีพียูขึ้นมาได้แค่แอบหลอน 64 6000 ก้อเต็มที่แล้ว
เฮ้อ...หาเรื่องเสียเงินไปเรื่อยๆ

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #117 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 08:57:20 AM »

อัพเดทราคาบอร์ด Socket AM3+ ครับ

เริ่มจากยี่ห้อยักษ์ใหญ่ของวงการก่อน

ASUS M5A88-V EVO   AM3+ AMD880G/SB850  4,250บาท

สเป็คคลิก http://www.asus.com/Motherboards/AMD_AM3Plus/M5A88V_EVO/#specifications

ASUS M5A78L-M LX   AM3+ AMD780L/SB710  1,790บาท

สเป็คคลิก http://www.asus.com/Motherboards/AMD_AM3Plus/M5A78LM_LX/#specifications

GIGABYTE 890GPA-UD3H   AM3+ AMD890GX/SB850  ราคารออัพเดท

สเป็คคลิก http://www.gigabyte.com/products/product-page.aspx?pid=3833#sp

มาส่องแบรนด์ขวัญใจคนงบน้อยกันบ้าง
Asrock 870ICAFE R2   AM3+ AMD870/SB850   2,490บาท

บอร์ดราคาเบาๆ แต่จัดฟีเจอร์มาเต็มใช้ได้เลยทีเดียว
สเป็คคลิก http://www.asrock.com/mb/overview.asp?Model=870iCafe%20R2.0&cat=Specifications

Supports AM3+ Processor, 8-Core CPU Ready
100% All Solid Capacitor design
Supports Dual Channel DDR3 2000(OC)
Supports ATI™ Quad CrossFireX™ , CrossFireX™
5 x SATA3, 1 x eSATA3
Dr. Debug, C.C.R. (Combo Cooler Retention Module)
Supports AXTU, Graphical UEFI, XFast USB, Instant Boot, Instant Flash, APP Charger, SmartView
7.1 CH HD Audio (Realtek ALC887 Audio Codec)

ดูตัวแพงขึ้นมาอีกนิด
AsRock 970Extreme 4   AM3+ AMD970/SB950   3,790บาท

มากันแบบครบๆ พร้อม7.1 CH HD Audio Supports THX TruStudio™
สเป็คคลิก http://www.asrock.com/mb/overview.asp?Model=970%20Extreme4&cat=Specifications

ASRock Dura Cap (2.5 x longer life time), 100% Japan-made high-quality Conductive Polymer Capacitors
Supports AM3+ Processor, 8-Core CPU
Supports Dual Channel DDR3 2100(OC)
Supports AMD Quad CrossFireX™ , 3-Way CrossFireX™ and CrossFireX™
Supports NVIDIA® SLI™
4 x USB 3.0, 5 x SATA3, 2 x IEEE 1394, Dr. Debug, Power/Reset/Clear CMOS Switch with LED
7.1 CH HD Audio with Content Protection (Realtek ALC892 Audio Codec), Supports THX TruStudio™
Supports XFast USB Technology, Graphical UEFI
Supports On/Off Play, Instant Boot, Instant Flash, APP Charger, SmartView, Turbo UCC
Free Bundle : CyberLink MediaEspresso 6.5 Trial

มาดูรุ่นใหญ่บ้าง
AsRock 990FX Extreme 4   AM3+ AMD990FX/SB950  6,660บาท

สเป็คคลิก http://www.asrock.com/mb/overview.asp?Model=990FX%20Extreme4&cat=Specifications

Premium Gold Caps (2.5 x longer life time), 100% Japan-made high-quality Conductive Polymer Capacitors
Supports AM3+ Processor, 8-Core CPU
Supports Dual Channel DDR3 2100(OC)
Supports AMD Quad CrossFireX™, 3-Way CrossFireX™ and CrossFireX™
2 x Front USB 3.0, 2 x Rear USB 3.0, 8 x SATA3, 2 x IEEE 1394
Dr. Debug, Power/Reset/Clear CMOS Switch with LED
Supports XFast USB Technology, Graphical UEFI
Supports On/Off Play Technology, Instant Boot, Instant Flash, APP Charger, SmartView, Turbo UCC
7.1 CH HD Audio with Content Protection, supports THX TruStudio™
Free Bundle : CyberLink MediaEspresso 6.5 Trial, 1 x 3.5mm AudioCable

เปรียบเทียบ 990FX Extreme4  และ  970 Extreme4

Left: 990FX Extreme4 ::: Right: 970 Extreme4

สงสสัยต้องเก็บตังรอซะแล้ว  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2011, 09:00:33 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #118 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 10:20:52 PM »

สำหรับคนใช้ notebook ต้องดูที่นี่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2011, 10:22:37 PM โดย โรจน์ คนพิจิตร--รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #119 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 11:22:31 AM »

ผมเพิ่มแรมให้โน๊ตบุ๊แล้วครับ โดยที่ใช้เป็น DDR3 2GB แต่ Bus 1333 สูงกว่าของเครื่อง ที่เป็น 1066 เพราะหาซื้อที่ Bus 1066ไม่ได้ครับ

ยี่ห้อ Kingston ราคา 660 บาท ก็เลยตัดสินใจซื้อมาก่อน ทีนี้พอใส่ Ram ไปครั้งแรกเปิดเครื่องก็ปกติดีครับ  Ram ขึ้น 3 GB เพราะผมใช้ Windows XP 32 bit

แต่ต่อมาภายหลังพอเปิดเครื่องแล้วเหมือนหน้าจอไม่ติดพัดลมทำงานเอื่อยๆ ต้องปิดแล้วเปิดใหม่โดยการกดค้ามันถึงจะบู๊ตเครื่องขึ้นมา ปัญหาเกิดเพราะแรมที่ใส่บัสสูงกว่าเครื่องใช่มั๊ยครับ ?

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 32
  พิมพ์