เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:37:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันประสาคนใช้ Computer  (อ่าน 97243 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #150 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:28:40 PM »

สาระดีๆจาก http://www.overclockzone.com
http://www.overclockzone.com/zolkorn/year2010/08/sunday60/index.html

PSU (Power Supply Unit) หนักๆ ต้องดีจริงหรือ  Huh Huh  คิก คิก คิก คิก

สำหรับใครที่ไม่ทราบหรือไม่คุ้นเคยกับศัพท์คำนี้กับคำว่า PSU ก็มาทำความรู้จักกันเลยนะครับว่ามันคือคำย่อของ Power Supply Unit

และมันก็คืออุปกรณ์สำหรับจ่ายไฟเลี้ยงให้กับ Computer ที่เราใช้งานกันอยู่ทุกวัน แต่กระนั้นก็ใช่ว่าจะมีคอมพิวเตอร์เท่านั้นที่จำเป็นต้องมี PSU

เพราะอุปกรณ์ทางไฟฟ้าอื่นๆก็จำเป็นต้องมีด้วยกันทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับว่าจะเรียกมันว่าอะไร

ส่วนสิ่งที่เราจะได้มาพูดถึงกันในวันนี้หาใช่เรื่องของการเลือกซื้อเลือกใช้ PSU ไม่แต่เป็นเรื่องราวที่เราอยากจะนำเสนอให้ได้ชมกัน

กับเรื่องราวที่เกิดขึ้นจริงในตลาดบ้านเรากับ PSU ตัวหนึ่งที่วางจำหน่ายอยู่ทั่วๆไป เพื่อมาเตือนเพื่อนๆพี่ๆทั้งหลายก่อนจะเลือกซื้อว่าควรจะระมัดระวังให้มากขึ้น

แล้วมันไปเกี่ยวข้องอะไรกับหัวเรื่องที่ว่า " PSU ที่ดีควรจะต้องหนัก " อย่างไรนั้นลองมาติดตามชมคำตอบของเรื่องนี้กันดูนะครับ....

The PSU 680W !

เหตุการณ์หรือเรื่องราวทั้งหมดในวันนี้เกิดขึ้นจาก PSU ตัวนี้ที่เรากำลังนั่งจ้องมันอยู่นี่หละครับ ซึ่งมีผู้หวังดีท่านหนึ่งส่งมาให้เราได้รับทราบ
และทำการเผยแพร่ให้ได้รับรู้กันถ้วนหน้าถึงสิ่งผิดปรกติที่เกิดขึ้น แต่เรื่องที่ว่านี้มันคืออะไรมีอะไรผิดปรกติอย่างไรนั้น
อดใจรอกันสักนิดนะครับตอนนี้เรามาดูกันที่รายละเอียดคร่าวๆของเจ้า PSU ตัวนี้กันก่อนดีกว่านะครับ

สำหรับตัวบอดี้นั้นก็ดูดีไม่น้อยมีการรมดำมาให้อย่างเงางามรวมทั้งตัวพัดลมที่ใช้ก็มี LED มาซะด้วย.... แหมๆเห็นแล้วน่าดึงดูดเสียจริง
ส่วนกำลังวัตต์ที่เจ้า PSU ตัวนี้สามารถจ่ายได้สูงสุดตามลาเบลนั้นแจ้งมาว่าสามารถจ่ายได้มากถึง 680W กันเลยทีเดียวเชียว โอ้ววววไม่ธรรมดาเสียแล้ว !

กับกำลังไฟฟ้าที่สามารถจ่ายได้มากกว่า 680W นั้นคราวนี้เรามาดูกันที่ตัวสายไฟสำหรับเชื่อมต่อใช้งานว่ามีอะไรมาให้ได้ใช้กันมากน้อยขนาดไหน
ซึ่งจากในภาพนั้นก็คือจำนวนหัวต่อทั้งหมดที่มีมาของ PSU ตัวนี้ซึ่งประกอบไปด้วย ATX 24pin หนึ่งชุด
จากนั้นก็จะมี CPU 4pin หนึ่งชุด.... แล้ว CPU 8pin หายไปไหน Huh ต่อมากับหัว Molex 4pin ที่มีมามากถึง 3 ชุด !!!
และอีกสองหัวต่อสุดท้ายก็จะมี FDD Molex และ SATA Power อีกอย่างละชุด แหม่ๆ.... PSU ตัว 680W ต่อ HDD ได้แค่ตัวเดียวเอง
แถมสาย SATA Power ก็เป็นแบบไม่ native ซะด้วยเพราะไม่เห็นจะมีสายไฟเลี้ยง 3.3V (สีส้ม) มาให้ด้วย

งั้น... รื้อมาดูข้างในกันบ้างดีกว่านะครับ.... ถึงแม้ว่าอาจจะไม่หรูหราฟู่ฟ่า แต่จากตรงนี้เราก็ยังไม่เห็นว่าน่าจะมีอะไรผิดสังเกต
มันก็ยังคงดูว่าสามารถใช้งานได้จริงและเป็น Switching Power Supply จริงๆ ไม่ได้มาหลอกลวงอะไร

และกับสิ่งที่น่าสังเกตและถือว่าผิดปรกติก็น่าจะเป็นเจ้า Transformer หรือตัวหม้อแปลงที่ติดตั้งอยู่บริเวณฝาครอบตัวนี้แหละ
แต่.... มันก็ไม่น่าจะผิดปรกตินี่นาเพราะมันก็คือหม้อแปลงอีกหนึ่งตัวที่จะติดตั้งเข้ามาเพื่อช่วยในเรื่องของ PF (Power Factor) ของ PSU
ที่เราอาจจะเคยพบเห็นมาบ้าง แต่สิ่งที่แบบว่ามันแปลกก็คือจากลักษณะของ PSU ตัวนี้ที่ดูจากอุปกรณ์ต่างๆแล้วนั้น มันไม่น่าจะเป็น PSU ที่มีชุดปรับปรุง PF
และที่สำคัญอาจจะด้วยเรื่องของราคาที่ไม่น่าจะเป็นไปได้ และนี่เองก็คือประเด็นหลักของเราในวันนี้ ส่วนมันจะเป็นอย่างไรต่อไปนั้นติดตามชมกันต่อนะครับ

หลังจากที่ได้รับชมถึงรายละเอียดต่างๆของตัว PSU โดยทั้งหมดไม่ว่าจะเป็นสายไฟหรืออุปกรณ์ภายในแล้วนั้น เรากลับมาดูกันที่ตัวลาเบลอีกสักครั้ง
เพราะเชื่อว่าหลายๆท่านน่าจะไม่ได้เอะใจอะไรอย่างแน่นอน ลองมาดูกันว่า 680W ที่ว่านี้มันมาจากไหน

ค่า Watt นั้นเราจะสามารถหาได้จากการคำนวนโดยนำ แรงเคลื่อน (Volt) คูณด้วย กระแส (Amp) เราก็จะได้ค่าของ Watt
ออกมาจากสมการดังนี้ V x A = W และเมื่อทราบแล้วเราลองมาดูที่ลาเบลในแบบละเอียดๆอีกสักครั้งว่าเข้าแจ้งอะไรมาบ้าง

เริ่มที่ 3.3V x 22A = 72.6W, 12V x 19A = 228W, -12V x 0.8A = 9.6W, 5V x 25A = 125 และสุดท้ายกับ 5Vvsb x 2.5A = 12.5W
ดังนั้นหากเรารวมกำลังไฟฟ้าทั้งหมดที่จ่ายออกมาได้ก็จะได้เท่ากับ 72.6+228+9.6+125+12.5 = 447.7W !!! แล้วกัน...

ไหนบอกว่า 680W แล้วมันหายไปไหนตั้ง 232.3W !!! หรือว่าคนผลิต PSU ตัวนี้อาจจะตกคณิตศาสตร์ก็น่าจะเป็นไปได้ ^^"
สรุปแล้วลาเบลเก๊แบบไม่ต้องเถียงกันเลยทีเดียว ถ้าอย่างนั้นเราไปดูกันที่ประเด็นหลักกับเรื่องของ PF กันต่อเลยดีกว่านะครับ

อืม... บนตัวหม้อแปลงก็มีการระบุมาชัดเจนว่าเป็นหม้อแปลง PFC ซึ่งดูๆแล้วก็ไม่มีอะไร โดยทั่วไปแล้วหน้าตามันก็เป็นอย่างที่เห็นกันทั้งนั้น
แต่... เพียงจากภายนอกนั้นอาจจะบอกอะไรเราไม่ได้ ด้วยความสงสัยเราก็ต้องทำตามวิสัยของคนขี้สงสัย นั่นก็คือรื้อแงะแกะตามธรรมเนียม...

โอ๊ะ...โอ่... หม้อแปลง... Transformer !!! หรือว่ามันยังไม่ได้แปลงร่าง ก็เลยมีมาเท่าที่เห็น หรือยิ่งไปกว่านั้นไม่แน่ว่ามันจะเป็นอีกหนึ่ง High Technology
ที่มันอาจจะมี Nano-Circuit แอบแฝงอยู่ในตัวสายไฟรูปตัว U เส้นนั้น หรือไม่ก็ข้างในหม้อแปลงตัวนี้อาจจะมีวงจรเหนี่ยวนำอะไรสักอย่างที่น่าจะช่วยได้ Huh

ระหว่างรอผลจากผู้เชี่ยวชาญเราก็ไม่ได้นั่งเฉย ก็เลยจัดการงัดแงะเพื่อแอบดูสิ่งที่ซ่อนอยู่ภายใน และแล้วสิ่งที่ได้พบก็คือ !!! (สุดจะบรรยายครับ) ...

สรุปแล้วก็ไม่มีอะไรในกอไผ่เลยจริงๆ มีแค่เหล็กและเหล็กบวกกับสายไฟหนึ่งเส้น ! และจากการวิเคราห์ดูแล้วนั้นนอกจากที่ติดตั้งมาให้ดูเหมือนว่ามีชุดปรับปรุง PF
แล้วก็น่าจะเป็นอีกชิ้นส่วนหนึ่งที่จะช่วยเพิ่มน้ำหนักให้กับ PSU ตัวนี้ได้พอสมควร ก็คงจะถูกใจสำหรับใครที่ชอบพูดว่า " อืม... หนักดีตัวนี้ ใช้ได้แน่นอน "

หลังจากไปหมกมุ่นอยู่กับ Transformer หรืออาจจะเป็น Transformua (ทรานฟอรมั่ว) อยู่พักหนึ่ง
ก็เลยลองกลับมาดูที่ลายวงจรบนตัวปริ๊นอีกสักครั้งว่า หากไม่มีสายไฟชุดดังกล่าวนั้นแล้ว PSU ตัวนี้จะทำงานได้ไหม ?

เมื่อหงาย PCB มาดูวงจรด้านล่างก็ต้องผงะอีกครั้ง เพราะขั้วทั้งสอง(ตามลูกษรสีแดงทั้งสอง)ของหัวต่อนั้นมันก็อยู่บนลายปริ๊นชุดเดียวกัน
หรือว่าอยู่บนขั้วเดียวกันไม่มีการตัดขาดจากกัน สรุปแล้วก็ใส่มาเทห์ๆเท่านั้นเอง เอาออกไปก็ยังเปิดใช้งานได้เหมือนเดิม

Final Words

อืม... หลังจากติดตามชมมาตั้งแต่ต้นถึงตรงนี้เริ่มพอจะเข้าใจในสิ่งที่เราพยายามนำเสนอให้ได้ชมกันไหมครับ ?
หากไม่เข้าใจก็มาต่อกันอีกสักหน่อยหละกัน... สำหรับเรื่องราวที่เรานำเสนอในวันนี้นั้นก็เป็นการตีแผ่ความจริงที่เกิดขึ้นในสังคม

ซึ่ง ณ ปัจจุบันนี้ไม่ว่าธุรกิจใดๆล้วนแล้วก็มีการแข่งขันสูง และนั่นก็นำมาซึ่งช่องทางในการหลอกลวงผู้บริโภคเพื่อให้ได้มาซึ่งผลกำไรที่มากที่สุด
ซึ่งจากเหตุการณ์ในวันนี้เราก็คงจะได้เห็นกันไปแล้วว่ามีอะไรเกิดขึ้น นั่นก็คือการหลอกลวงในแบบง่ายๆด้วยการนำอุปกรณ์ที่เป็นของปลอม
ขอย้ำว่าของปลอมไม่ใช่ของก๊อป มาติดตั้งลงไปเพื่อหลอกสายตาผู้บริโภคเพื่อดึงดูดความน่าสนใจในการเลือกใช้

เพราะด้วยเป็นสินค้าที่อยู่ในกลุ่มราคาประหยัดซึ่งมักจะเป็นหนึ่งในทางเลือกสำหรับกลุ่มที่มีงบประมาณน้อย ดังนั้นผู้บริโภคกลุ่มนี้ก็ย่อมต้องการอุปกรณ์ที่มีความครบครันที่สุดเท่าที่สามารถหาได้จากงบประมาณที่ตนมี แต่แล้วเมื่อพบว่าสิ่งที่ซื้อมาแล้วเป็นการหลอกลวง เป็นของปลอมก็คงจะทำอะไรไม่ได้มาก
สิ่งที่ทำได้ก็คงเป็นเพียงป้องกันด้วยการบอกต่อให้ผู้อื่นได้ทราบ ดังที่เรากำลังกระทำอยู่นี้ก็เพื่อให้ทุกๆท่านได้รับทราบกันว่า

จากนี้ไปควรมีความระมัดระวังในการเลือกซื้อสินค้าให้มากขึ้น และโดยเฉพาะอย่างยิ่งกับ PSU ดังตัวอย่างที่เราได้รับมา
ซึ่งเป็นที่ชัดเจนมากเลยว่าเป็นการตั้งใจอย่างแท้จริงเพื่อหลวกลวง แล้วไหนยังจะรวมไปถึงสเป็คที่ระบุมาบนตัวลาเบลเองก็ยังเป็นการโกหกแบบหน้าด้านๆ
ที่ระบุมาใหญ่โตเลยว่า 680W แต่เมื่อดูจากกำลังการจ่ายได้จากในแต่ละจุดรวมกันแล้วได้มากสุดเพียง 400W+ เท่านั้นเอง

ไหนยังไม่คำนึงถึงอีกว่าจาก Amp ในจุดต่างๆที่ระบุมานั้นจริงแท้แค่ไหนรวมถึงความสามารถของอุปกรณ์ที่อยู่ภายใน
ซึ่งถ้ามองจากสายตาด้วยอุปกรณ์และวงจรที่ปรากฏนั้น PSU ตัวนี้น่าจะจ่ายกำลังไฟได้มากสุดไม่น่าจะเกิน 300W ด้วยซ้ำไป

อนึ่งนอกจากลักษณะการหลอกลวงในลักษณะดังกล่าวนี้แล้วนั้นยังมีลักษณะการหลอกลวงในอีกรูปแบบ
ที่เริ่มพบเห็นมาบ้างแล้วในตลาดบ้านเราในเวลานี้ ก็คือการที่มีผู้ค้าบางรายนั้นได้มีการไปเหมาซื้อ PSU มือสองราคาถูกจากประเทศจีน
จากนั้นก็นำมาประกอบเข้ากับบอดี้ใหม่ ติดลาเบลใหม่และแพ็กลงแพ็กเกจใหม่ แต่อุปกรณ์ภายในนั้นล้วนแล้วเป็นของเก่า

เรื่องนี้ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ผู้บริโภคต้องระมัดระวัง และโดยเฉพาะอย่างยิ่งกับผู้ที่นิยมของราคาประหยัด อย่างไรแล้วก็อย่าประหยัดจนมากเกินไป
เพราะสุดท้ายแล้วความเสียหายที่เกิดขึ้นในภายหลังนั้น มันอาจจะไม่คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปในครั้งแรกเพียงเล็กน้อย
ดังคำกล่าวที่ว่า " เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียได้ " ที่ยังสามารถนำมาใช้ได้ในทุกวันนี้

สุดท้ายในวันนี้ก็อยากจะขอกล่าไว้ว่า " เรื่องราวทั้งหมดที่เราได้นำเสนอผ่านสู่สายตาไปนั้น เป็นเรื่องจริงทั้งหมดที่เกิดขึ้น
ทางเราไม่ได้มีการต้องการจะลดความน่าเชื่อถือหรือโจมตีใครทั้งสิ้น ไม่ได้มีการกุเรื่องหรือแต่งเรื่องเพื่อความบันเทิงแต่อย่างใด
เพียงแค่ต้องการให้ผู้บริโภคทั้งหลายนั้นได้ระวังตัวให้มากขึ้น " และในวันนี้หน้าที่ของผมก็คงจะหมดลงแต่เพียงเท่านี้ แล้วพบกันใหม่ในครั้งต่อไป วันนี้สวัสดีครับ....

ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2011, 08:32:48 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #151 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:55:19 PM »

สคบ. ไปมุดหัวอยู่ที่ไหนครับ   Angry

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #152 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:03:37 PM »

สคบ. ไปมุดหัวอยู่ที่ไหนครับ   Angry

ผมเข้าใจว่า สคบ.จะทำงานเมื่อมีเจ้าทุกข์เข้าร้องเรียนครับ

จริงๆมีอีกหลายเรื่องครับ PSU เอาตรา80+ปลอมๆมาติดเองเข้าข่ายหลอกลวงผู้บริโภคก็มี
ผู้แทนจำหน่ายอุปกรณ์คอมเอาเปรียนผู้บริโภคเรื่องการประกันสินค้าก็มี
โฆษณาโอ้อวดสรรพคุณเกินจริงหรือถึงขนาดปล่อยข่าวโจมตีสินค้าคู่แข่งก็มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2011, 09:05:43 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #153 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:16:06 PM »

สคบ. ไปมุดหัวอยู่ที่ไหนครับ   Angry

ผมเข้าใจว่า สคบ.จะทำงานเมื่อมีเจ้าทุกข์เข้าร้องเรียนครับ

จริงๆมีอีกหลายเรื่องครับ PSU เอาตรา80+ปลอมๆมาติดเองเข้าข่ายหลอกลวงผู้บริโภคก็มี
ผู้แทนจำหน่ายอุปกรณ์คอมเอาเปรียนผู้บริโภคเรื่องการประกันสินค้าก็มี
โฆษณาโอ้อวดสรรพคุณเกินจริงหรือถึงขนาดปล่อยข่าวโจมตีสินค้าคู่แข่งก็มี

การเอาสินค้าเข้ามาขายในประเทศไม่มีการผ่านการตรวจสอบมาตรฐานเลยหรือครับ.   Huh

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #154 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:26:20 PM »

สคบ. ไปมุดหัวอยู่ที่ไหนครับ   Angry

การเอาสินค้าเข้ามาขายในประเทศไม่มีการผ่านการตรวจสอบมาตรฐานเลยหรือครับ.   Huh

สินค้าที่นำเข้ามาโดยตัวสินค้าเองไม่ค่อยมีปัญหา ส่วนนี้จะมีปัญหาเรื่องประกันมากกว่าครับ

อุปกรณ์อย่างอื่นที่ผมกล่าวถึงมักจะเป็นอุปกรณ์แบรนด์ไทย(บางยี่ห้อ)ที่ผลิตภายในประเทศ
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #155 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:56:25 PM »

วิธีแก้ปัญหาสาย น้ำหมึกติดเมื่อใช้ไปได้สักระยะ เพราะสายยางจะแข็งตัว ไม่ยืดหยุ่นเหมือนเดิม

วิธีนี้แก้ปัญหาได้ 100 % แต่หลายคนบอกไม่หมดประกันหรือ ที่ ทำแทงค์ ก็หมดไปแล้ว

มันไม่ได้ยุ่งยากอะไรเลย แต่ การที่ไม่ทำตรงจุดนี้เพราะต้องการคำว่า service หรือวางยาด้วย

ธรรมชาติ ของโครงปริ้นเตอร์เอง

ยังไม่เข้าใจครับช่วยอธิบายอีกหน่อย......
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #156 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:12:58 PM »

วิธีแก้ปัญหาสาย น้ำหมึกติดเมื่อใช้ไปได้สักระยะ เพราะสายยางจะแข็งตัว ไม่ยืดหยุ่นเหมือนเดิม

วิธีนี้แก้ปัญหาได้ 100 % แต่หลายคนบอกไม่หมดประกันหรือ ที่ ทำแทงค์ ก็หมดไปแล้ว

มันไม่ได้ยุ่งยากอะไรเลย แต่ การที่ไม่ทำตรงจุดนี้เพราะต้องการคำว่า service หรือวางยาด้วย

ธรรมชาติ ของโครงปริ้นเตอร์เอง

ยังไม่เข้าใจครับช่วยอธิบายอีกหน่อย......

ลดปัญหา E22 ครับ ลูกค้าเจอกันบ่อย เพราะเกิดการพับของ สายยาง แล้วทำให้หัวหมึกเดินไม่สะดวก

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #157 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:37:22 PM »

แต่เรือผมหนักนะ  ใส่เข้าไปเครื่องหนักทันตาเลยครับ  Grin Grin Grin Grin

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
vitsanuroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #158 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:55:37 AM »

ประมาณ 4 ปีครับ หมดประกันมาปีกว่าๆแล้วครับ

ลองส่งให้ร้านซ่อมตีราคาครับถ้าเกิน800ก็ไม่คุ้มที่จะซ่อมมาใช้

ลองดูจอLED รุ่นใหม่ๆ 19นิ้วราคาอยู่ที่สามพันกลางๆ 20นิ้วก็สามพันปลายๆ

บ้านอยู่แถวไหนล่ะครับถ้าอยู่แถวนนท์ผมจะแนะนำร้านซ่อมให้
ขอบคุณมากครับ ไหว้ ผมจะลองนำไปให้ร้านในเมืองลองประเมินราคาดูครับถ้าแพงเกินงป.ที่ท่านแนะนำคงต้องซื้อใหม่ครับ Wink บ้านผมอยู่เชียงใหม่ครับ ห่างจากตัวเมือง41กิโลฯครับ (+668ครับ)

ชาติไทยของเรามีการวิวัฒนาการมาตั้งแต่เริ่มรวมชาติรวมแผ่นดิน ก่อร่างสร้างเมืองตั้งแต่ อดีต จนมาเป็นประเทศชาติทุกวันนี้ก็เพราะสถาบันพระมหากษัตริย์ สถาบันพระมหากษัตริย์ยังเป็นสถาบันที่อยู่ในหัวใจของประชาชน เป็นสถาบันที่เคารพ สักการะเหนือเกล้าเหนือกระหม่อมของปวงชนชาวไทย ผู้ใดหรือใครจะมาล่วงเกินมิได้...
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #159 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 03:44:07 PM »

เรียนถามท่านสมาชิกว่า ตอนนี้ผมไม่สามารดเปิดอ่าน mail ใน hotmail ได้ ขอวีธีแกใขด้วยครับ ไหว้

รักเธอ....ประเทศไทย
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #160 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 04:56:20 PM »

เรียนถามท่านสมาชิกว่า ตอนนี้ผมไม่สามารดเปิดอ่าน mail ใน hotmail ได้ ขอวีธีแกใขด้วยครับ ไหว้

ลองอ่านดูครับ
http://support.microsoft.com/kb/2430967/th

วิธีแก้ไขเมื่อ hotmail login เข้าใช้ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2011, 04:59:21 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ARTANY
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #161 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 08:41:24 PM »

http://support.microsoft.com/kb/2430967/th

วิธีแก้ไขเมื่อ hotmail login เข้าใช้ไม่ได้

ของผมก็เป็นครับ งงเลย ถอดใจไม่ใช้เลยส่วนเพื่อนๆให้ติดต่อในเฟสบุ๊คเอา

"ผมจะเป็นคนดี"
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #162 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:14:40 PM »

ของผมก็เป็นครับ งงเลย ถอดใจไม่ใช้เลยส่วนเพื่อนๆให้ติดต่อในเฟสบุ๊คเอา

คาดว่าจะเป็นกันเกือบทุกคนนั่นแหละครับ รวมถึงผมด้วย
ช่วงก่อนหน้านี้ Hotmail โดนสแปมเมลกับหนอนรบกวน
แก้และป้องกันได้ด้วยการเปลี่ยน Password ใหม่ครับ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #163 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:05:05 PM »

วันนี้ผมซื้อ external hard disk ของ Seagate ใหม่มาตัวนึงเจาะจงเอาที่ความจุไม่มากเกินไปแค่ 500 กิ๊ก พอแล้ว
ผมเจาะจงยี่ห้อนี้เลย เพราะยี่ห้ออื่นทำผมเสียงานเสียการต้องเคลมของใหม่มาหลายรอบแล้ว แต่ของ Seagate ยังไม่เคยเกเรกับผมเลย
 และมีฟังก์ชั่น Sync data แบบแสนง่ายมาให้ใช้สะดวกด้วยแค่ กำหนด Folder ต้นทาง (เช่น จากคอมพิวเตอร์ของเรา) และ Folder ปลายทาง
เมื่อเราแค่เสียบ external hard disk เข้าไปมันก็ทำการคัดลอกข้อมูลให้โดยอัตโนมัติเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2011, 10:31:52 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #164 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 03:20:27 PM »

เพิ่งไปสอยมา asus k53s สองหมื่นต้นๆ ช่วยวิจาร์ณทีครับ
ASUS K53SV (GT 540M) HD Video-Preview
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2011, 03:41:38 PM โดย pimdown » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 32
  พิมพ์