เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:31:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันประสาคนใช้ Computer  (อ่าน 97495 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #240 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 04:05:55 PM »

มาอัพเดทครับ
เห็นช่วงนี้อากาศร้อนๆเลยเบิร์นCPUเล่นซักหน่อย ลองของกับซิงค์ถูกๆ DeepCool IceEdge 300E

อุณหภูมินอกเคส30องศา

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #241 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 04:26:31 PM »

คอมผมตัวที่เคยพูดถึงตอนสั่งประกอบมาใหม่ๆ ผมก็หวังดีไม่เอาพัดลมแตนๆ ที่แถมมากะซีพียู
ให้ที่ร้านเปลี่ยนใหม่ได้ยี่ห้อ Thermaltake มาหน้าตาแบบนี้

ก็ใช้ดีมาสักปีกว่าๆได้มั๊ง วันหนึ่งเปิดเครื่องแล้วสักแป๊บมัน ชัทดาวน์เองตลอด งงอยู่หลายวันพาลคิดว่า
วินโดว์มีปัญหาอะไรไปนู่น เปิดเคสดูหลายรอบไม่เจออะไร แต่วันหนึ่งก็เจอจนได้ จับไอ้ตัวนี้ดูเห็นมันโยกๆ พิกล
เช็คดูเอ้า หลวมจริงๆความร้อนขึ้นกระฉูด สาเหตุการออกแบบน็อตที่ยึดเกาะไม่ดีครับหลวมได้เพราะเคสแนวตั้ง
ไอ้ตัวนี้หนักติดแล้วมันแนวมันขนานกับพื้นถ่วงหนักเข้าไปอีกเลยถอดออกทิ้ง

ไปหาเจอตัว Cooler Master เข้าสุดยอดการออกแบบยึดติดตั้งครับ คือมันจะร้อยน็อตผ่านเมนบอร์ดเลย
ต้องรื้อเมนบอร์ดออกแล้วสอดขา น็อตแน่นหนาอย่างดีชาตินี้ไม่มีหลุดเพราะร้อยผ่านรูเมนบอร์ดไปเลย

แต่เหนื่อยตอนติดตั้งนิดเพราะต้องรื้อเมนบอร์ดออกมายึดใหม่เลย แต่ติดแล้วสบายใจ คอยดูแต่พัดลมไม่ให้เสียอย่างเดียว
พัดลมกะซิงค์แยกส่วนกันด้วยเสียก็เปลี่ยนแต่พัดลมเท่านั้น

Cooler Master รุ่นที่ผมใช้หน้าตาแบบนี้ครับไม่พิสดารอะไรมาก...แต่ดีประทับใจในความแข็งแรงสุดๆครับ

ขายึดแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 04:34:29 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #242 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 04:34:48 PM »

ไปหาเจอตัว Cooler Master เข้าสุดยอดการออกแบบยึดติดตั้งครับ คือมันจะร้อยน็อตผ่านเมนบอร์ดเลย
ต้องรื้อเมนบอร์ดออกแล้วสอดขา น็อตแน่นหนาอย่างดีชาตินี้ไม่มีหลุดเพราะร้อยผ่านรูเมนบอร์ดไปเลย

แต่เหนื่อยตอนติดตั้งนิดเพราะต้องรื้อเมนบอร์ดออกมายึดใหม่เลย แต่ติดแล้วสบายใจ คอยดูแต่พัดลมไม่ให้เสียอย่างเดียว
พัดลมกะซิงค์แยกส่วนกันด้วยเสียก็เปลี่ยนแต่พัดลมเท่านั้น

Cooler Master รุ่นที่ผมใช้หน้าตาแบบนี้ครับไม่พิสดารอะไรมาก...แต่ดีประทับใจในความแข็งแรงสุดๆครับ

จริงๆ  Thermaltake spin Q Vertical ตัวเก่าของพี่ก็ถือว่าดีพอสมควรนะครับ ถ้าได้ขาล๊อคเมนบอร์ดดีๆเหมือนตัวใหม่ก็ใช้ได้นาน

แต่ผมดูแล้วพี่ดุลย์มีรสนิยมการแต่งคอมดีมากเลยครับ   เยี่ยม เยี่ยม

ว่าแต่  Thermaltake spin Q Vertical ตัวเก่าขายมั้ยครับพี่  คิก คิก คิก คิก
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #243 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 04:41:35 PM »

จริงๆ  Thermaltake spin Q Vertical ตัวเก่าของพี่ก็ถือว่าดีพอสมควรนะครับ ถ้าได้ขาล๊อคเมนบอร์ดดีๆเหมือนตัวใหม่ก็ใช้ได้นาน

แต่ผมดูแล้วพี่ดุลย์มีรสนิยมการแต่งคอมดีมากเลยครับ   เยี่ยม เยี่ยม

ว่าแต่  Thermaltake spin Q Vertical ตัวเก่าขายมั้ยครับพี่  คิก คิก คิก คิก

ยังอยู่ถ้าอยากได้จะส่งให้...แต่ไปหาขายึดเอาเองนะ เพระไม่แน่ใจว่าของจะอยู่ครบหรือเปล่า
อย่าขายเลยหาของเล็กๆถูกๆมาแลกเปลี่ยนใช้กันดีกว่า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #244 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 04:57:26 PM »

ยังอยู่ถ้าอยากได้จะส่งให้...แต่ไปหาขายึดเอาเองนะ เพระไม่แน่ใจว่าของจะอยู่ครบหรือเปล่า
อย่าขายเลยหาของเล็กๆถูกๆมาแลกเปลี่ยนใช้กันดีกว่า

ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่ ผมอยากจะเอามาลองเทียบกับหลายๆตัวที่เคยลองไว้ครับ
ส่วนอุปกรณ์เอาเท่าที่ยังอยู่ครับพี่ ขายึดของ AMD หาไม่ยากครับ  ไหว้ ไหว้
ARTANY
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #245 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 06:10:40 PM »

ช่วยเปรียบเทียบซีพียูระหว่างของอินเทลกับของเอเอ็มดีให้หน่อยครับ ว่ารหัสไหนร่นไหนเทียบกันได้ เพราะผมไม่ค่อยทราบของเอเอ็มดีเท่าไรรู้จักแต่ของอินเทลอย่างเดียวแล้วมีคนรู้จักเค้าบอกขายยกเครื่องยกจอของเอเอ็มดีให้เลยไม่ทราบว่าจะเปรียบเทียบได้ประมาณไหนครับ..

"ผมจะเป็นคนดี"
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #246 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 06:16:16 PM »

ช่วยเปรียบเทียบซีพียูระหว่างของอินเทลกับของเอเอ็มดีให้หน่อยครับ ว่ารหัสไหนร่นไหนเทียบกันได้ เพราะผมไม่ค่อยทราบของเอเอ็มดีเท่าไรรู้จักแต่ของอินเทลอย่างเดียวแล้วมีคนรู้จักเค้าบอกขายยกเครื่องยกจอของเอเอ็มดีให้เลยไม่ทราบว่าจะเปรียบเทียบได้ประมาณไหนครับ..

ขอสเป็คเครื่องที่กำลังจะซื้อ+ราคาเครื่องที่มีคนจะขายให้ดีกว่าครับ
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

to make a friend, be a friend...

« ตอบ #247 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 06:17:19 PM »

ไม่รู้ว่าจะนอกแถวไปหรือเปล่า ช่วยตอบเอาบุญหน่อยนะครับ

อีเมล์แอคเคาท์ hotmail.com  ของผมมันมีไวรัสเข้าไปฝังอยู่นานแล้ว น่าจะมาจากบรรดา junk แล้วเผลอไปคลิกเข้าไป ทำให้มีรายชื่อแปลก แนวอีโรติค อยู่ใน contact list
ลบไม่ได้เลย แถมยังเพิ่มขึ้นมาตลอด  ทำอย่างไรดีครับ  ตอนนี้มันเริ่มทำให้ผมเข้า contact list เวลาจะส่งเมล์ไม่ได้แล้วครับ เดือดร้อนมากมาย  

จะใช้อะไรสแกน หรือ ป้องกันและกำจัดได้บ้างครับ

กราบขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ  ไหว้

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #248 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 08:20:08 PM »

คลิกเลยครับ
http://webmonster.sapaan.net/virus-spyware-removal-tools/combofix-%E0%B9%82%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%9F%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B8%B3%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B9%84%E0%B8%A7%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%AA.html
ARTANY
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #249 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:12:07 PM »

ขอสเป็คเครื่องที่กำลังจะซื้อ+ราคาเครื่องที่มีคนจะขายให้ดีกว่าครับ

ครับเดี๋ยวจะไปสอบถามดูนะครับ ขอบคุณครับ

"ผมจะเป็นคนดี"
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #250 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 09:21:32 PM »

ได้รับซิงค์ไฮโซ  TT SpinQ VT ด้วยความอนุเคราะห์จากพี่ดุลย์ ผมมีผลเทสเล็กๆมาให้ชมกัน

เงื่อนไขการทดสอบ
ล้างทำความสะอาดซิงค์ทุกตัวก่อนทดสอบ
เช็ดทำความสะอาดและทาซิลิโคนใหม่ทุกครั้ง
ใช้ซิลิโคนแถมซิงค์ CM TX3 ตลอดการทดสอบ
ปิดฝาข้างเคส และไม่ใช้พัดลมข้างดูดช่วยตลอดการทดสอบ
ดูผลอุณหภูมิที่รอบเดินเบาและฟูลโหลด
ฟูลโหลดด้วยการแปลงไฟล์VDO โดยโปรแกรม AnyDVD ไฟล์เดียวกัน เช็คอุณหภูมิเมื่อแปลงไฟล์ไป 90%

เริ่มกันด้วย StockSink Athlon II

รอบเดินเบา อุณหภูมิ 41เซลเซียส  รอบพัดลมสูงสุด 3139rpm

ฟูลโหลด อุณหภูมิ 62เซลเซียส  รอบพัดลมสูงสุด 4500rpm

ตามมาด้วยซิงค์ตัวประหยัดยอดนิยม CoolerMaster Hyper TX3

รอบเดินเบา อุณหภูมิ 40เซลเซียส  รอบพัดลมสูงสุด 2368rpm

ฟูลโหลด อุณหภูมิ 54เซลเซียส  รอบพัดลมสูงสุด 2368rpm

ตามติดๆด้วยซิงค์ตัวที่ผมใช้อยู่ DeepCool Ice Edge 300E ซิงค์ราคาประหยัดตลาดเดียวกับ Hyper TX3

รอบเดินเบา อุณหภูมิ 41เซลเซียส  รอบพัดลมสูงสุด 1800rpm

ฟูลโหลด อุณหภูมิ 55เซลเซียส  รอบพัดลมสูงสุด 1800rpm

ปิดท้ายด้วยพระเอกของงาน ThermalTake SpinQ VT

รอบเดินเบา อุณหภูมิ 40เซลเซียส  รอบพัดลมสูงสุด 1227rpm

ฟูลโหลด อุณหภูมิ 56เซลเซียส  รอบพัดลมสูงสุด 1238rpm

จากผลการทดสอบจะเห็นได้ว่ารอบเดินเบาแทบจะไม่ต่างกัน ฟูลโหลดซิงค์แต่งทั้ง3ตัวดีกว่าซิงค์โรงงานอย่างเห็นได้ชัด
แต่ที่น่าแปลกใจคือซิงค์สวยๆและราคาค่อนข้างสูงอย่าง SpinQ VT กลับหนีซงิค์ราคาประหยัดทั้ง2ตัวไม่ออก
อาจจะด้วยรอบของพัดลมด้วยส่วนหนึ่ง หรืออุณหภูมิของCPUไม่สูงพอที่ซิงค์ตัวนี้จะสำแดงเดชเหนือกว่าซิงค์ประหยัดทั้ง2ตัว
ถ้าผมได้ซิงค์ตัวใหม่มาผมจะจัดทดสอบเพิ่มเติมด้วยเงื่อนไขเดียวกันเพื่อการเปรียบเทียบ
ว่าในระดับใช้งานทั่วไปซิงค์ตัวไหนดีตัวไหนด้อย เหมาะสมกับราคาที่เสียไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 06:58:53 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #251 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 09:32:15 PM »

อืม ได้อุณภูมิ 40 ที่รอบต่ำกว่าใคร...ไม่เลวๆ จริง เยี่ยม

แล้วหาขายึด mounting แบบไหนครับ เพราะของเดิมมันแบบขาพลาสติคหมุนคลิก..แล้วล็อค...ไม่แน่นเลยพอนานๆ พินพลาสติคหัก
พัดลมร่วงเลยครับ

ถ้าได้ขายึดแบบเหล็กและร้อยน็อตผ่านได้..พัดลมนี้จะสำแดงประสิทธิภาพได้ผลจริงครับ คิก คิก

sin666 #รักในหลวง
กรุ๊ปเลือด O
Hero Member

คะแนน 520

« ตอบ #252 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 11:02:26 PM »

+พี่อั้ม....

ชอบๆๆการทดสอบ เยี่ยม...บอกราคาด้วยจะดีมากเลยครับ....ของผมยังไม่ได้เปลี่ยนสักที....และเสียดายไม่ได้พัดลมแบบเดียวกัน..    Grin เยี่ยม
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #253 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 11:46:39 PM »

อืม ได้อุณภูมิ 40 ที่รอบต่ำกว่าใคร...ไม่เลวๆ จริง เยี่ยม

แล้วหาขายึด mounting แบบไหนครับ เพราะของเดิมมันแบบขาพลาสติคหมุนคลิก..แล้วล็อค...ไม่แน่นเลยพอนานๆ พินพลาสติคหัก
พัดลมร่วงเลยครับ

ถ้าได้ขายึดแบบเหล็กและร้อยน็อตผ่านได้..พัดลมนี้จะสำแดงประสิทธิภาพได้ผลจริงครับ คิก คิก

ของผมเป็น AMD หาขาล๊อคไม่ยากครับ แปลงเอาจากซิงค์ตัวอื่นได้ เกี่ยวแล้วล๊อคง่ายๆแต่แข็งแรงมากครับ

ส่วนเรื่องอุณหภูมิรอบเดินเบา40เซลเซียส ใกล้เคียงกันครับ แต่พอฟูลโหลดแล้วหนีซิงค์ที่ราคาถูกกว่าไม่ออกคงมีสาเหตุล่ะครับ

+พี่อั้ม....

ชอบๆๆการทดสอบ เยี่ยม...บอกราคาด้วยจะดีมากเลยครับ....ของผมยังไม่ได้เปลี่ยนสักที....และเสียดายไม่ได้พัดลมแบบเดียวกัน..    Grin เยี่ยม

ราคาครับ
StockSink ฟรีแถมมาในชุด CPU
CoolerMaster Hyper TX3 530บาท
DeepCool Ice Edge 300E 530บาท
TT SpinQ VT 1,790บาท
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #254 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 11:57:32 AM »

อัพเดทครับ
ทดสอบด้วยเงื่อนไขเดิม

ซิงค์ราคาถูก(มาก) DeepCool B200  ราคา 360บาท

รอบเดินเบา อุณหภูมิ 41เซลเซียส รอบพัดลมสูงสุด 2280rpm เช็คที่Bios

ฟูลโหลด อุณหภูมิ 59เซลเซียส รอบพัดลมสูงสุด 2280rpm เช็คที่Bios

มีท๊อปปิกที่รับปากในบอร์ด Overclock ไว้ สลับพัดลมจากเป่าอัดเป็นดูดออก
ซิงค์ทดสอบ IceEdge 300

รอบเดินเบา อุณหภูมิ 41เซลเซียส รอบพัดลมสูงสุด 1824rpm

ฟูลโหลด อุณหภูมิ 55เซลเซียส รอบพัดลมสูงสุด 1824rpm

สรุปท๊อปปิกที่ทดสอบด้วยซิงค์ DeepCool IceEdge 300E
พัดลมเป่าอัดกับดูดออก ผลที่ออกมาไม่แตกต่างกัน อาจจะด้วยรูปร่างของซี่ฟินที่มีผนังที่ขอบซิงค์
ทำให้กระจายออกด้านข้างน้อยกว่าซี่ฟินแบบเปิดโล่ง ถ้าเป็นซิงค์ที่ซี่ฟินแบบเปิดโล่งอาจจะได้ผลที่ต่างไปจากนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 07:02:30 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 32
  พิมพ์