เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:26:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 21 22 23 [24] 25 26 27 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันประสาคนใช้ Computer  (อ่าน 97087 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #345 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 03:23:24 PM »

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ผมต้องการดึงสัญญานเน็ตที่บ้านไปใช้ที่โรงงานครับโรงงานห่างจากบ้านประมาณ๑๒๐เมตรมีต้นไม้เยอะด้วยครับต้องทำอย่างไรดีครับถ้าลากสายแลนไปก็ต้องใช้สายยาว๑๕๐เมตร(ลากไปตามเสาไฟที่ต่อจากบ้านผมไปโรงงานครับ)จะดีไหมครับคุณภาพสัญญานจะลดลงไหมครับแล้วสายแลนราคาเมตรละประมาณเท่าไหร่ครับ กับอีกอย่างนึงระยะขนาดนี้ไม่ทราบว่ามีเร้าเตอร์ที่ปล่อยสัญญานไวไฟได้ไกลขนาดนี้ไหมครับค่าใช้จ่ายและคุณภาพสัญญานแบบไหนถูกกว่าและดีกว่ากันครับไหมครับ

Smiley อย่าไปลากสายแลนเลยครับ ใช้ Wireless Access Point (อุปกรณ์รวมสัญญาณไร้สายแบบติดตั้งภายนอกอาคาร) จำนวน 2 ตัว เชื่อต่อกันดีกว่าครับ ระยะทางแค่นี้สบายๆ  

http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=37&t=13706&start=0&st=0&sk=t&sd=a

ปัจจัยในการเชื่อมต่อเครือข่ายไร้สายระยะไกล

อุปกรณ์ Wireless Access Point หรือ Wireless Router ที่ ทำหน้าที่ในการเชื่อมต่อระบบเครือข่ายไร้สายระยะไกล โดยจะต้องพิจารณาว่าอุปกรณ์ดังกล่าวสามารถรองรับการทำงานแบบ Wireless Repeater หรือ WDS (Wireless Distribution System) ได้หรือไม่ (ในกรณีที่ต้องการกระจายแบบไร้สาย) หรือ AP Client หรือ Client Bridge (ในกรณีที่ไม่ต้องการกระจายแบบไร้สาย)

กำลังส่ง หรือ Transmission Power ที่ อุปกรณ์ Wireless Access Point หรือ Wireless Router สามารถส่งออกมา เพียงพอกับคุณลักษณะ (Specification) ของเสาอากาศภายนอกที่มาเชื่อมต่อหรือไม่ เช่น เสาอากาศภายนอกรุ่น Taction LAXO-AN-PG09, 9 dBi Panel Type สามารถเชื่อมต่อได้ระยะทางสูงสุด 1.8 กม ที่กำลังส่ง 100 mW เป็นต้น

3.เสาอากาศภายนอก (Outdoor Antenna) ที่เหมาะสมกับการใช้งาน โดยศึกษาจากคุณลักษณะของเสาแต่ละประเภท ทิศทางการกระจายสัญญาณ เช่น เสาแบบรอบทิศทาง (Omni Antenna) จะเหมาะสำหรับกระจายสัญญาณจากส่วนกลาง เพื่อเชื่อมต่อไปยังจุดกระจายสัญญาณปลายทาง ได้หลายจุดพร้อมกัน เป็นต้น

หัวเชื่อมต่อ (Connector) ควรศึกษาจากเอกสารคุณลักษณะของเสาอากาศภายนอก, สายนำสัญญาณแบบสูญเสียต่ำ และอุปกรณ์ Wireless Access Point หรือ Wireless Router ที่ต้องการเชื่อมต่อ เพื่อให้เข้ากันได้ เช่น Outdoor Antenna ที่เป็นแบบ N-Female, สายนำสัญญาณที่ปลายข้างที่เชื่อมต่อกับเสาอากาศควรเป็นแบบ N-Male และอีกปลายสายนำสัญญาณควรจะเป็นหัวเชื่อมต่อที่เข้ากันกับอุปกรณ์ Wireless Access Point เช่น ถ้าเป็น Linksys WRT54GL จะเป็นแบบ RP-TNC Female ดังนั้น ปลายสายอีกข้างของสายนำสัญญาณก็ควรจะเป็น RP-TNC Male เป็นต้น

สายนำสัญญาณแบบสูญเสียต่ำ (Low-Loss Cable) โดยควรจะเลือกใช้ความยาวของสายนำสัญญาณให้เหมาะสมกับการใช้งาน เช่น สายนำสัญญาณ Tactio LAXO-CB-NM2NM-1M แบบ HDF-200 ความยาว 1 เมตร จะมีอัตราลดทอนของสัญญาณประมาณ 0.8 dB/เมตร เป็นต้น ดังนั้นถ้าเรานำสายสัญญาณชุดนี้มาเชื่อมต่อกับเสาอากาศภายนอก จะทำให้กำลังส่งถูกลดทอนลงไปในอัตรา 0.8 dB/เมตร ก่อนที่จะส่งผ่านไปยังเสาอากาศเพื่อขยายสัญญาณ ซึ่งจะมีผลโดยตรงกับระยะทางในการเชื่อมต่อที่ได้

* ในการคำนวณอัตราการสูญเสียของสายนำสัญญาณดังกล่าว เป็นการคำนวณเบื้องต้นอย่างง่ายจากการใช้งานจริง ไม่ได้คำนวณอยู่บนหลักทฤษฎีในการออกแบบเสาอากาศตามหลักวิศวกรรมโทรคมนาคม ซึ่งมีปัจจัยที่จะต้องนำมาพิจารณามากกว่านี้

บริเวณที่เชื่อมต่อสัญญาณแบบไร้สายระยะไกล ในการเชื่อมต่อแบบไร้สายระยะไกล จะเป็นการเชื่อมต่อแบบระดับสายตามองเห็น (Line-Of-Sight) นั่นคือ ในระหว่างเส้นทางที่เชื่อมต่อแบบไร้สายนั้น ควรจะต้องไม่มีสิ่งกีดขวาง เปรียบได้กับสายตาที่สามารถมองเห็นจากฝั่งหนึ่งไปยังอีกฝั่งหนึ่ง อย่างไรก็ดีในการเชื่อมต่อที่อยู่ในสภาพแวดล้อมที่มีอุปสรรคบ้างเล็กน้อย เช่น ต้นไม้ขึ้นแบบหลวมๆ หรือ มีมุมอับบางส่วน การเชื่อมต่อแบบไร้สายภายนอก จะสามารถเชื่อมต่อได้แต่ทว่าประสิทธิภาพจะถูกลดทอนไปตามอุปสรรคที่เกิดขึ้น จริง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2013, 03:26:12 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #346 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 03:57:55 PM »

รบกวนสอบถามครับ บ้านผมเป็นทาวน์โฮม 3 ชัั้นใช้เน็ทของ tot สัญญาน wifi อยู่แค่ชั้นล่าง ทำอย่างไรที่จะสามารถขยายสัญญานให้ครอบคุมถึงชั้น3 โดยที่ประสิทธิภาพลดลงน้อยที่สุด โดยไม่ต้องเดินสายlan
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #347 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 05:14:49 PM »

รบกวนสอบถามครับ บ้านผมเป็นทาวน์โฮม 3 ชัั้นใช้เน็ทของ tot สัญญาน wifi อยู่แค่ชั้นล่าง ทำอย่างไรที่จะสามารถขยายสัญญานให้ครอบคุมถึงชั้น3 โดยที่ประสิทธิภาพลดลงน้อยที่สุด โดยไม่ต้องเดินสายlan

Smiley เลือกตัว AccessPoint  ที่มีกำลังส่งดีๆ ติดตั้งไว้ที่ชั้นสองครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #348 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 06:05:15 PM »

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ผมต้องการดึงสัญญานเน็ตที่บ้านไปใช้ที่โรงงานครับโรงงานห่างจากบ้านประมาณ๑๒๐เมตรมีต้นไม้เยอะด้วยครับต้องทำอย่างไรดีครับถ้าลากสายแลนไปก็ต้องใช้สายยาว๑๕๐เมตร(ลากไปตามเสาไฟที่ต่อจากบ้านผมไปโรงงานครับ)จะดีไหมครับคุณภาพสัญญานจะลดลงไหมครับแล้วสายแลนราคาเมตรละประมาณเท่าไหร่ครับ กับอีกอย่างนึงระยะขนาดนี้ไม่ทราบว่ามีเร้าเตอร์ที่ปล่อยสัญญานไวไฟได้ไกลขนาดนี้ไหมครับค่าใช้จ่ายและคุณภาพสัญญานแบบไหนถูกกว่าและดีกว่ากันครับไหมครับ

Smiley อย่าไปลากสายแลนเลยครับ ใช้ Wireless Access Point (อุปกรณ์รวมสัญญาณไร้สายแบบติดตั้งภายนอกอาคาร) จำนวน 2 ตัว เชื่อต่อกันดีกว่าครับ ระยะทางแค่นี้สบายๆ 

http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=37&t=13706&start=0&st=0&sk=t&sd=a

ปัจจัยในการเชื่อมต่อเครือข่ายไร้สายระยะไกล

อุปกรณ์ Wireless Access Point หรือ Wireless Router ที่ ทำหน้าที่ในการเชื่อมต่อระบบเครือข่ายไร้สายระยะไกล โดยจะต้องพิจารณาว่าอุปกรณ์ดังกล่าวสามารถรองรับการทำงานแบบ Wireless Repeater หรือ WDS (Wireless Distribution System) ได้หรือไม่ (ในกรณีที่ต้องการกระจายแบบไร้สาย) หรือ AP Client หรือ Client Bridge (ในกรณีที่ไม่ต้องการกระจายแบบไร้สาย)

กำลังส่ง หรือ Transmission Power ที่ อุปกรณ์ Wireless Access Point หรือ Wireless Router สามารถส่งออกมา เพียงพอกับคุณลักษณะ (Specification) ของเสาอากาศภายนอกที่มาเชื่อมต่อหรือไม่ เช่น เสาอากาศภายนอกรุ่น Taction LAXO-AN-PG09, 9 dBi Panel Type สามารถเชื่อมต่อได้ระยะทางสูงสุด 1.8 กม ที่กำลังส่ง 100 mW เป็นต้น

3.เสาอากาศภายนอก (Outdoor Antenna) ที่เหมาะสมกับการใช้งาน โดยศึกษาจากคุณลักษณะของเสาแต่ละประเภท ทิศทางการกระจายสัญญาณ เช่น เสาแบบรอบทิศทาง (Omni Antenna) จะเหมาะสำหรับกระจายสัญญาณจากส่วนกลาง เพื่อเชื่อมต่อไปยังจุดกระจายสัญญาณปลายทาง ได้หลายจุดพร้อมกัน เป็นต้น

หัวเชื่อมต่อ (Connector) ควรศึกษาจากเอกสารคุณลักษณะของเสาอากาศภายนอก, สายนำสัญญาณแบบสูญเสียต่ำ และอุปกรณ์ Wireless Access Point หรือ Wireless Router ที่ต้องการเชื่อมต่อ เพื่อให้เข้ากันได้ เช่น Outdoor Antenna ที่เป็นแบบ N-Female, สายนำสัญญาณที่ปลายข้างที่เชื่อมต่อกับเสาอากาศควรเป็นแบบ N-Male และอีกปลายสายนำสัญญาณควรจะเป็นหัวเชื่อมต่อที่เข้ากันกับอุปกรณ์ Wireless Access Point เช่น ถ้าเป็น Linksys WRT54GL จะเป็นแบบ RP-TNC Female ดังนั้น ปลายสายอีกข้างของสายนำสัญญาณก็ควรจะเป็น RP-TNC Male เป็นต้น

สายนำสัญญาณแบบสูญเสียต่ำ (Low-Loss Cable) โดยควรจะเลือกใช้ความยาวของสายนำสัญญาณให้เหมาะสมกับการใช้งาน เช่น สายนำสัญญาณ Tactio LAXO-CB-NM2NM-1M แบบ HDF-200 ความยาว 1 เมตร จะมีอัตราลดทอนของสัญญาณประมาณ 0.8 dB/เมตร เป็นต้น ดังนั้นถ้าเรานำสายสัญญาณชุดนี้มาเชื่อมต่อกับเสาอากาศภายนอก จะทำให้กำลังส่งถูกลดทอนลงไปในอัตรา 0.8 dB/เมตร ก่อนที่จะส่งผ่านไปยังเสาอากาศเพื่อขยายสัญญาณ ซึ่งจะมีผลโดยตรงกับระยะทางในการเชื่อมต่อที่ได้

* ในการคำนวณอัตราการสูญเสียของสายนำสัญญาณดังกล่าว เป็นการคำนวณเบื้องต้นอย่างง่ายจากการใช้งานจริง ไม่ได้คำนวณอยู่บนหลักทฤษฎีในการออกแบบเสาอากาศตามหลักวิศวกรรมโทรคมนาคม ซึ่งมีปัจจัยที่จะต้องนำมาพิจารณามากกว่านี้

บริเวณที่เชื่อมต่อสัญญาณแบบไร้สายระยะไกล ในการเชื่อมต่อแบบไร้สายระยะไกล จะเป็นการเชื่อมต่อแบบระดับสายตามองเห็น (Line-Of-Sight) นั่นคือ ในระหว่างเส้นทางที่เชื่อมต่อแบบไร้สายนั้น ควรจะต้องไม่มีสิ่งกีดขวาง เปรียบได้กับสายตาที่สามารถมองเห็นจากฝั่งหนึ่งไปยังอีกฝั่งหนึ่ง อย่างไรก็ดีในการเชื่อมต่อที่อยู่ในสภาพแวดล้อมที่มีอุปสรรคบ้างเล็กน้อย เช่น ต้นไม้ขึ้นแบบหลวมๆ หรือ มีมุมอับบางส่วน การเชื่อมต่อแบบไร้สายภายนอก จะสามารถเชื่อมต่อได้แต่ทว่าประสิทธิภาพจะถูกลดทอนไปตามอุปสรรคที่เกิดขึ้น จริง

แล้วตัวนี้ล่ะครับมันเป็นตัวรับใช่ไหมครับถ้าจะเอามาติดตั้งที่โรงงานจะรับสัญญาณที่ปล่อยจากเราเต้อร์ที่บ้านได้เลยไหมครับหรือว่าต้องติดตั้งอะไรเพิ่มอีกครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #349 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 06:54:31 PM »

แล้วตัวนี้ล่ะครับมันเป็นตัวรับใช่ไหมครับถ้าจะเอามาติดตั้งที่โรงงานจะรับสัญญาณที่ปล่อยจากเราเต้อร์ที่บ้านได้เลยไหมครับหรือว่าต้องติดตั้งอะไรเพิ่มอีกครับ

Smiley ติดสองตัวครับ... (สัญญานจาก Modem Router ไม่มีความแรงเพียงพอจะส่งไปถึงครับ)

- ตัวที่หนึ่งตั้งเป็น Access Point รับสัญญานจาก Modem Router ที่บ้านด้วยสายแลน (ใช้สายแลนเส้นเดียว ทั้งรับข้อมูลและจ่ายไฟให้อุปกรณ์ ผ่านอุปกรณ์ POE)

- ตัวที่สองตั้งเป็น Station รับสัญญานมาทางสัญญานไวไฟมาที่ Router เพื่อกระจายสัญญานออกทั้งไวไฟ และพร๊อตแลน

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #350 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 09:47:51 PM »

Smiley ติดสองตัวครับ... (สัญญานจาก Modem Router ไม่มีความแรงเพียงพอจะส่งไปถึงครับ)

- ตัวที่หนึ่งตั้งเป็น Access Point รับสัญญานจาก Modem Router ที่บ้านด้วยสายแลน (ใช้สายแลนเส้นเดียว ทั้งรับข้อมูลและจ่ายไฟให้อุปกรณ์ ผ่านอุปกรณ์ POE)

- ตัวที่สองตั้งเป็น Station รับสัญญานมาทางสัญญานไวไฟมาที่ Router เพื่อกระจายสัญญานออกทั้งไวไฟ และพร๊อตแลน
ขอบคุณมากครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #351 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 12:10:44 AM »

Smiley เลือกตัว AccessPoint  ที่มีกำลังส่งดีๆ ติดตั้งไว้ที่ชั้นสองครับ

รบกวนคุณวัฒน์แนะนำยี่ห้อและรุ่นได้มั๊ยครับ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ขอบคุณครับ ไหว้
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #352 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 01:12:27 PM »

รบกวนคุณวัฒน์แนะนำยี่ห้อและรุ่นได้มั๊ยครับ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ขอบคุณครับ ไหว้

Smiley หลายยี่ห้อเลยครับ เช่น Linksys WRT-54GL หรือ Airlive N.Power หรือ Tenda W309R หรือ ASUS RT-N12HP

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #353 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 05:07:37 PM »

+พี่วัฒน์แทบไม่ทัน  ไหว้ ไหว้  เยี่ยม เยี่ยม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #354 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 02:14:11 PM »

Smiley หลายยี่ห้อเลยครับ เช่น Linksys WRT-54GL หรือ Airlive N.Power หรือ Tenda W309R หรือ ASUS RT-N12HP

ขอบคุณคุณวัฒน์ครับ +
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #355 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 07:28:47 PM »

เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา...เพื่อนข้าพเจ้าไปเที่ยวเมืองจีน...เดินดูของฝากเห็นพ่อค้าขาย External Harddisk ของ Notebook
 ขนาด 2 TB เป็นเมื่อคิดเป็นเงินไทยราคาประมาณ 500 บาท จึงตัดสินใจซื้อมาใช้และเป็นของฝากมา 4 ตัว ก่อนซื้อพ่อค้า
ได้ทำการทดสอบให้ดู Properties ว่า "ไม่ได้โม้นะเฟ้ย...2 TB จริงๆ...ขายถูกขนาดนี้ไม่มีที่ไหนกล้าขายอีกแล้ว...
แถมยังเสนอเงื่อนไขอีกว่าถ้าซื้อ 10 ตัวจะแถมให้อีก 1 ตัว" แต่เพื่อนข้าพเจ้าเงินเกือบหมดแล้วจึงซื้อมาแค่ 4 ตัว....
พอกลับมาถึงบ้านก็ลอง Copy เพลง 1 อัลบั๊มขนาดไฟล์ 550 MB ลง Harddisk แต่ Copy ยังไงก็ไม่ได้ จึงเอาไปให้ช่างช่วยดู...
ช่างก็ลอง Copy ไฟล์บ้างก็ไม่ได้เช่นเดียวกัน Format ก็แล้วก็ยังไม่ได้อีก เลยตัดสินใจถอดดูข้างใน...
ผลปรากฏอย่างที่เห็น...ช่างทั้งร้าน "ฮากระจาย" แต่เพื่อนข้าพเจ้าขำไม่ออก...ก็พี่จีนแกจินตนาการในการโกงล้ำเลิศเหลือหลาย
 เอา Flash Drive ขนาด 128 MB มาต่อพ่วงแล้วเอาเหล็กมาเชื่อมให้มีน้ำหนักใกล้เคียงกับ Harddisk ของ Notebook
แล้วหลอกขายนักท่องเที่ยวที่มีความโลภครอบงำจนลืมไม่ได้ตรวจสอบให้ชัดเจน...เป็นอุทาหรณ์ให้ทุกท่านเป็นวิทยาทาน....

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=10151554237302745&set=a.10151167251187745.470131.607032744&type=1&theater

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #356 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 08:05:37 PM »

กำลังสนใจเมนบอร์ดในขนาด Mini ITX อยู่ จะประกอบเอาไปใช้งานตามไซท์
เบื่อโน๊ตบุ๊ค ที่ เบา สะดวก แต่ประสิทธิภาพ ไม่ได้ดั่งใจ

อยากได้ของแรงๆ แบบเดสท็อป แต่เล็กๆ หิ้วไปมาได้ แบบนี้มานานแล้ว

http://www.gigabyte.com/products/product-page.aspx?pid=4338#ov

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #357 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 08:25:34 PM »

สอบถามเครื่องปริ้นหน่อยครับ  คือว่าผมอยากจะซื้อเครื่องใหม่  แล้วอยากได้แบบที่น้ำหมึกราคาไม่แพงนัก

เห็นในเว็บว่า Epson มีรุ่นที่ต่อ Ink Tank มาจากโรงงานเลย  เลยสนใจ  ไม่ทราบว่าเป็นยังไงบ้าง  ใช้ดีหรือไม่

มียี่ห้ออื่นอีกหรือมั้ยครับที่ต่อ Ink Tank มาจากโรงงาน ?   ไหว้

ลืมบอกไป  Epson รุ่น L100  ,L200  ,L300  ครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2013, 08:49:47 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #358 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 09:07:10 PM »

ขออนุญาตสอบถามครับ

ผมเล่นเฟสบุ๊คไปสักพัก หน้าจอจะกะพริบแบบเหมือนว่าในรูปจะติดๆดับๆ ยิ่งเวลาเราเลื่นเมาส์ขึ้นลงจะเป็นมากขึ้น ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร และจะแก้ไขอย่างไรได้ครับ บางครั้งล๊อคเอ๊าทืไม่ได้ด้วยครับ ต้องปิดหน้าต่างนั้นแล้วเปิดใหม่ครับ

ผมใช้อินเตอร์เน็ต เอ๊กซ์พลอเรอร์ ครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #359 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 09:09:03 PM »

Smiley Ink Tank มาจากโรงงานเลยก็มีแต่ Epson เท่านั้นครับ หมึกต้องใช้ของแท้ขวดละ 250 บาืท/ 70 ซีซี  ดีตรงหมึกไม่เลอะออกมาข้างนอก และไม่ต้องเจอปัญหากดล้างหัวหมึกบ่อย เพราะ Tank ถ้าทำตะหากจะเจอปัญหาหมึกไหลย้อน ผมพึ่งซื้อมาใช้เหมือนกันแต่เป็น รุ่น L210 พิมพ์ไม่ช้า เสียงไม่ดังเหมือนรุ่นเก่า เรื่องความทนทานจากเท่าที่เคยใช้มาผมว่า Epson ดีกว่าทุกยี่ห้อ

หน้า: 1 ... 21 22 23 [24] 25 26 27 ... 32
  พิมพ์