เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:23:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 26 27 28 [29] 30 31 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันประสาคนใช้ Computer  (อ่าน 97035 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #420 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:41:25 AM »

อ้าวลืม คำถามที่อยากถามความเห็นสมาชิกหน่อยว่า ระหว่าง Windows7 กับ Windows8
ว่า Windows8 มันเกิดมาเพื่อทดแทน  Windows7  หรือว่าเพื่อคนละงานกันที่ Windows8
เหมาะกับทัชสกรีน ส่วน Windows7 ใช้กับงานอ็อฟฟิสทั่วไปที่มาแทน Windows XP
และ Windows7 จะมีอายุการใช้งานในตลาดไปอีกนานแค่ไหน
จะคู่ขนานกันไปกับ Windows8 หรือเปล่า

ผมมองว่า Win8 มันเป็นเป็ดครับ เพราะออกแบบมาใช้งานทั้ง PC ทั้ง Tablet โดยใช้พื้นฐานจาก Win7
และยังมีปัญหากับไดรว์เวอร์หลายๆตัว

ใช้งานทั่วไป Win7 64Bit เหมาะสมแล้วครับ อายุWin7ไม่น่าจะน้อยกว่า XP
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #421 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:45:16 AM »

ขอบคุณครับ... ฮาร์ดดิสก์ซีเกตนี่นายสมชายมีอคติจะไม่ซื้อมาใช้เป็นอันขาดครับ...

ไม่ใช่เสียงลือเล่าอ้าง แต่ประสบการณ์จริงเลยว่าเคลมบ่อยมาก บางลูกเคลม 3 - 4 ครั้งจนหมดประกัน 5 ปี แล้วเอามาใช้ใน Raid 1 ถึงจะไว้วางใจมันได้... ในขณะที่ WD ไม่เคยเคลมเลย ทั้งที่อยู่บนเมนบอร์ดเดียวกันและ PSU เดียวกัน(Silverstone วัตต์เต็ม)...
อ้าว กลับกันกับผมแฮะ ของWD แทบจะลูกไหนลูกนั้น ซื้อมาไม่เคยจบ ต้องได้กลับเที่ยวสองไปที่ร้านอีกครั้ง
ผมใช้ส่วนตัวหลายลูกครับ ใช้ดูหนังกับเครื่อง X-Treamer 4 ลูก คอมตั้งโต๊ะที่บ้านอีกสองสามลูก
ส่วนของซีเกท ไม่เคยมีปัญหาเลย ล่าสุดตอนนี้ WD ที่ผมเคลมมาแล้วสองลูกมารออยู่ที่ร้านแล้วยังไม่ได้ไปเอา
 และต่อไป  WD จะไม่ได้รับเกียรติจากผมในการนำเข้ามาประจำการบนคอมเครื่องใดๆอีก นอกจากใช้เพื่อความบันเทิง
เอามาดูหนัง เก็บเพลง เท่านั้น ผมจะไม่ใช้ WD ในการเก็บข้อมูลที่สำคัญใดๆอีกต่อไป ลาทีลาขาดในชาตินี้กับ WD  คิก คิก Grin

ลางเนื้อชอบลางยาครับ... เย้...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #422 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:48:36 AM »

อ้าวลืม คำถามที่อยากถามความเห็นสมาชิกหน่อยว่า ระหว่าง Windows7 กับ Windows8
ว่า Windows8 มันเกิดมาเพื่อทดแทน  Windows7  หรือว่าเพื่อคนละงานกันที่ Windows8
เหมาะกับทัชสกรีน ส่วน Windows7 ใช้กับงานอ็อฟฟิสทั่วไปที่มาแทน Windows XP
และ Windows7 จะมีอายุการใช้งานในตลาดไปอีกนานแค่ไหน
จะคู่ขนานกันไปกับ Windows8 หรือเปล่า

ผมมองว่า Win8 มันเป็นเป็ดครับ เพราะออกแบบมาใช้งานทั้ง PC ทั้ง Tablet โดยใช้พื้นฐานจาก Win7
และยังมีปัญหากับไดรว์เวอร์หลายๆตัว

ใช้งานทั่วไป Win7 64Bit เหมาะสมแล้วครับ อายุWin7ไม่น่าจะน้อยกว่า XP
เย้...ผมจะได้ลงทุนกับ  Windows7 ต่อไป แบบว่า ชอบแล้ว ใช้งานแล้วไม่ต้องปรับตัวมาก คล้ายๆกับ  Windows XP

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #423 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:50:31 AM »

ว่า Windows8 มันเกิดมาเพื่อทดแทน  Windows7  หรือว่าเพื่อคนละงานกันที่ Windows8

win8 มันลากเม้าส์ไปทั่วจอเลยครับ... เมื่อยแขนมาก ซึ่งนายสมชายยังนึกอยู่ว่าเขาคงออกแบบสำหรับจอสัมผัสครับ...

ส่วน win7 กับ XP นี่นายสมชายยังชอบ XP อยู่เพราะมีโปรแกรมเก่าที่รันบน Win7 ไม่ได้อีกหลายตัว ซึ่งต้องเอามารันบน Virtual Machine ... แต่ที่ใช้ win7-64 ก็เพราะ 2 สาเหตุคือ 1) ต้องการใช้ Raid ที่เมนบอร์ดรุ่นใหม่ๆมันไม่ค่อยมีให้อีกแล้ว กับ 2) ต้องการใช้เมมเกินกว่า 3 กิ๊กครับ, คือเวลารัน Oracle VirtualBox แล้วมันกินเม็มแยะ เพราะต้องแบ่งให้เครื่องจำลองมันไปเลย 1 กิ๊ก ไม่งั้นมันใช้ Swap file จนช้าอืดไปหมดทั้งระบบครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #424 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:52:01 AM »

ว่า Windows8 มันเกิดมาเพื่อทดแทน  Windows7  หรือว่าเพื่อคนละงานกันที่ Windows8

เย้...ผมจะได้ลงทุนกับ  Windows7 ต่อไป แบบว่า ชอบแล้ว ใช้งานแล้วไม่ต้องปรับตัวมาก คล้ายๆกับ  Windows XP

ใช้ Win7 ไปเลยครับ... มีฮาร์ดดิสก์เก่าๆหลายลูกที่ไม่ค่อยไว้ใจมัน ก็จับทำ Raid ซะเลย จะได้เพิ่มความน่าเชื่อถือของ Harddisk ไปอีก...
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #425 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:26:54 AM »

Hard disk pc  เก่าที่ เมนบอร์ดเสีย จะทำอย่างไร  ให้ใช้ notebook ดึงข้อมูลมาได้บ้างครับ  ไหว้
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #426 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:46:15 AM »

ใช้ Win7 ไปเลยครับ... มีฮาร์ดดิสก์เก่าๆหลายลูกที่ไม่ค่อยไว้ใจมัน ก็จับทำ Raid ซะเลย จะได้เพิ่มความน่าเชื่อถือของ Harddisk ไปอีก...
ผมก็ชอบ  Windows7 ครับ แต่ดันมีเวอร์ชั่น 32บิท กับ 64บิท อีก
เคยลง Windows7 64บิท แบบเถื่อนๆ มาใช้ดู ก็ชอบนะ แต่ต้องเอาออกกลับมาลงตัว 32 บิทแทน(เถื่อนอีกนั่นแหละ)
เพราะซ็อฟท์แวร์ลายๆตัวยังไม่ซับพอร์ท 64บิท
ทีนี้ถ้าสั่งประกอบตัวใหม่คิดว่าจะเอาตัวแท้บ้าง 32 หรือ 64 บิท ยังลังเลคิดไม่ตก

แหม๋ โลกนี้มันต้องมีอะไรแบบรักพี่เสียดายน้องอยู่เรื่อย ลำบากใจจริงๆ
มี Intel ไม่พอยังมี AMD อีก
มี Win7 32 Bit ไม่พอ ยังมี Win7 64 Bit อีก
เมนบอร์ดก็เหมือนกัน มีทั้ง ASUS GIGABYTE ASROCK MSI ลานตาไปหมด......คร่อกกกก ๆๆๆ  เปนโลม
อยากรู้จริงๆ นอกจากคอมพิวเตอร์ขององค์กรแล้ว จะมีคอมกี่เครื่องในโลกนี้ที่อุปกรณ์เหมือนกันทุกประการบ้าง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #427 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:07:03 AM »

Hard disk pc  เก่าที่ เมนบอร์ดเสีย จะทำอย่างไร  ให้ใช้ notebook ดึงข้อมูลมาได้บ้างครับ  ไหว้

ถอด HDD ไปเสียบเครื่องอื่นครับ มันจะเห็นเป็นไดรว์หนึ่งค่อยดึงข้อมูลออกครับ

ผมก็ชอบ  Windows7 ครับ แต่ดันมีเวอร์ชั่น 32บิท กับ 64บิท อีก
เคยลง Windows7 64บิท แบบเถื่อนๆ มาใช้ดู ก็ชอบนะ แต่ต้องเอาออกกลับมาลงตัว 32 บิทแทน(เถื่อนอีกนั่นแหละ)
เพราะซ็อฟท์แวร์ลายๆตัวยังไม่ซับพอร์ท 64บิท
ทีนี้ถ้าสั่งประกอบตัวใหม่คิดว่าจะเอาตัวแท้บ้าง 32 หรือ 64 บิท ยังลังเลคิดไม่ตก

แหม๋ โลกนี้มันต้องมีอะไรแบบรักพี่เสียดายน้องอยู่เรื่อย ลำบากใจจริงๆ
มี Win7 32 Bit ไม่พอ ยังมี Win7 64 Bit อีก
เมนบอร์ดก็เหมือนกัน มีทั้ง ASUS GIGABYTE ASROCK MSI ลานตาไปหมด......คร่อกกกก ๆๆๆ  เปนโลม
อยากรู้จริงๆ นอกจากคอมพิวเตอร์ขององค์กรแล้ว จะมีคอมกี่เครื่องในโลกนี้ที่อุปกรณ์เหมือนกันทุกประการบ้าง

64บิทลงโปรแกรม32บิทได้ครับ มันจะไปสร้างโฟลเดอร์แยกไว้ต่างหาก เรียกใช้งานได้เป็นปกติ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #428 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:07:48 AM »

แล้ว HDD Samsung ล่ะครับ  คุณภาพเป็นยังไง  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #429 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:11:12 AM »

แล้ว HDD Samsung ล่ะครับ  คุณภาพเป็นยังไง  ไหว้

HDD Sumsung คุณภาพดีครับ อย่างรุ่น 103SJ ขนาด 1TB เป็นรุ่นมาตรฐานแต่ประสิทธิภาพดีกว่า WD Black ครับ
เร็วพอกัน แต่เงียบกว่า และทนมาก  แต่สงสัยจะดีเกินไปเลยโดน Seagate เทคโอเวอร์ไปแล้วครับ
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #430 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:19:55 AM »

Hard disk pc  เก่าที่ เมนบอร์ดเสีย จะทำอย่างไร  ให้ใช้ notebook ดึงข้อมูลมาได้บ้างครับ  ไหว้

ถอด HDD ไปเสียบเครื่องอื่นครับ มันจะเห็นเป็นไดรว์หนึ่งค่อยดึงข้อมูลออกครับ

ขอบคุณมากครับ  ไหว้ ที่บ้านเลิกซื้อ pc   มีแต่ tablet กับ notebook  Grin

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #431 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:32:56 AM »

ขอบคุณมากครับ  ไหว้ ที่บ้านเลิกซื้อ pc   มีแต่ tablet กับ notebook  Grin

งั้นลองหาซื้อ External Box มาใส่เป็น External HDD แล้วค่อยใช้Notebookดึงข้อมูลออกครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #432 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:33:09 AM »

HDD Seagate ผมเคยมีประสบการณ์ส่งเคลม ๒ ครั้ง   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #433 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:43:28 AM »

งั้นลองหาซื้อ External Box มาใส่เป็น External HDD แล้วค่อยใช้Notebookดึงข้อมูลออกครับ

ใช้แบบสายพ่วงก็สะดวกดีครับ ต่อสะดวก แต่ไม่เหมาะเอาไว้ใช้ประจำ เพราะไม่ปกป้อง HDD และไม่ช่วยระบายความร้อนจากตัว HDD ครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #434 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:54:42 AM »

ผมก็ชอบ  Windows7 ครับ แต่ดันมีเวอร์ชั่น 32บิท กับ 64บิท อีก

เมนบอร์ดก็เหมือนกัน มีทั้ง ASUS GIGABYTE ASROCK MSI ลานตาไปหมด......คร่อกกกก ๆๆๆ  เปนโลม

ใช้ 64 บิตไปเลยครับ... แรม 3 กิ๊กกว่าๆเดี๋ยวนี้ชักไม่ค่อยพอ เพราะ CPU รุ่นใหม่ๆ มันแรงเกินที่เราจะเอามาใช้งานเดียวในเวลาเดียวครับ เวลาเพิ่มงานเข้าไปมันก็กินแรมเพิ่ม แค่แผล็บเดียวมันก็หมดแล้ว...

ส่วน AMD กับ Intel ถ้าซื้อหลายเครื่องใช้ AMD ประหยัดเงินได้แยะกว่าในประสิทธิภาพเท่ากัน... นอกจากนี้ยังมีเรื่องลักษณะการใช้งานครับ เพราะ AND ชอบเน้นหลายหัวเช่น 8 หัวในประสิทธิภาพเท่ากับ Intel 4 หัวดังนั้นหากต้องการแยกทำงานหลายหัว หัวละงานไปแรงๆ Intel ได้เปรียบ, แต่ถ้าเน้นมีหลายหัวเข้าว่าไม่จำเป็นต้องแรง อย่างนั้นจัด AMD แล้วรัน Virtual Machine ก็ได้เปรียบครับ(เช่นรัน 8 เครื่องพร้อมกัน แล้ว Remote Desktop มาทางสายแลน)...
หน้า: 1 ... 26 27 28 [29] 30 31 32
  พิมพ์