เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:32:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนเก่า  (อ่าน 2803 ครั้ง)
jaideeman
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 10:19:27 AM »

กระสุนเก่าเก็บ อายุ 25 ปี
จุด 22 แอล อาร์
ยังใช้การได้หรือเปล่าครับ
ถ้าใช้ไม่ได้
ควรทำอย่างไรดีครับ
ทิ้งไปในแม่น้ำ หรือ ไงดีครับ

ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 10:57:23 AM »

...โหน่าจะด้านแล้วนะครับนานขนาดนั้น   ถ้าจะทำลายก็ขุดดินฝังหรือโยนทิ้งแม่น้ำอย่างที่ว่าก็ได้  หรือลองเอาไปยิงดูก่อนก็ได้นะครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 11:11:29 AM »

ยิงลองปืน ดูครับ
ถ้าไม่มั่นใจ

ขุดหลุมลึกหน่อย
ก่อไฟ โยนลงไป
เดี๋ยว ก็ ปุ ป่ะ เป้ง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 11:14:31 AM »

ดูสภาพปลอกถ้ายังดีเอายิงเล่นหรือซ้อมมือจะดีกว่าทิ้งครับ Grin

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 11:20:40 AM »

กระสุนนัดไหนไม่แน่ใจ เรื่องด้าน ไม่ด้าน ก็คัดออกมา แล้วนำไปซ้อมยิง ซิครับ จะไปทิ้งทำไม   คิก คิก

นัดไหนถ้าด้านก็สับไม่แตก นัดไหนดังผิดปรกติ ก็หยุด เคลียร์ปืน อย่าเพิ่งยิงซ้ำ  

กระสุนที่ทิ้ง ต้องออกไปทางอันตราย เช่น บุบ หัวยุบ..  แต่ถ้าไม่สบายใจ จริง ๆ จะทิ้งก็ได้นะครับ   Grin

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 11:40:31 AM »

ผมเคยเจอกระสุนเปียกน้ำครับ........เป็นสิบนัดอยู่เหมือนกัน..........จะทิ้งก็เสียดาย

แต่พอเอามายิง.......ยิงไปเสียวไปเลยครับ เพราะบางนัดก็ลั่นทุ่ง บางนัดก็..........แชะ

แต่ถ้าเป็นการเก็บไว้ในที่แห้ง ต้องลองดูครับ ว่าจะสับแล้วลั่นหรือเปล่า......ถ้ายังสับแล้วลั่น

ก็ไม่ต้องไปทิ้งหรอกครับ.......เสียดาย ........ เยี่ยม

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 11:42:59 AM »

กระสุนเก่าเก็บ อายุ 25 ปี
จุด 22 แอล อาร์
ยังใช้การได้หรือเปล่าครับ
ถ้าใช้ไม่ได้
ควรทำอย่างไรดีครับ
ทิ้งไปในแม่น้ำ หรือ ไงดีครับ

........... คิก คิก เก็บดีๆ 25 ปียังใช่ได้ครับ .. .. ลองเอาไปลองยิงดูก่อน ทิ้งไปเสียดายของครับ  คิก คิก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 11:45:43 AM »

นานขนาดนั้นไม่ควรมีติดไว้กับปืนครับ ควรหากระสุนใหม่ๆมาติดปืนไว้แทน ส่วนลูกเก่าๆก็เอาไปยิงเล่นให้หมดเถอะครับ ยิ่งถ้าเก็บไว้นานกว่านี้อาจจะใช้งานไม่ได้ซักนัดเลย
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 02:24:18 PM »

ถ้าจำนวนไม่เยอะทิ้งดีกว่า ลูกไม่ชัวร์ยิงไปอารมณ์เสียไป ลูก.22 ราคาไม่กี่ตังค์ครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 02:27:34 PM »

ไม่มั่นใจ ขุดหลุมลึก ๆ ก่อไฟ แล้ว โยนลงกลองไฟครับ

ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 02:46:07 PM »

ผมเคยเจอกระสุน .22 สั้น ของพ่อตาอายุ 20 ปี ประมาณ 50กว่านัด ไม่ลั่นแค่ 1 นัดครับ Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 02:57:18 PM »

เก็บ25ปีระวังนะ ถ้าเอาไปยิงกระสุนลั่น แต่หัวกระสุนพุ่งไปคาลำกล้อง
ผมเคยโดน เขาเอากระสุน.22มาให้ฟรี เราดีใจ
ยิงไปดังแปะ เบากว่าปกติ เอะใจ ถามว่าใครเห็นกระสุนตกตรงไหนบ้าง
เพราะอยู่หลายคน ไม่มีใครเห็น ผมเลยถอดลูกเลื่อน ส่องดูลำกล้อง มองไม่เห็นรูแสงสว่างปากลำ
ชักเอะใจ เอาก้านมะพร้าวแยงๆ ย้อนมาดู เจอหัวกระสุนเฉย
เลยต้องเอากลับมา ใช้ไม้แขวนเสื้ออลูมิเนียมอันขาวๆ ดัดตรง แยงปากลำกล้องลงมา
เอาออกครับ

กระสุน.22 ไม่แพงมาก แต่อายุ25ปีมันก็ไม่โบราณพอที่จะเก็บไว้คุยกับใครเขา
ราคามันก็ไม่ขึ้นไม่เหมือนพระเก่าๆหรอก
ทิ้งไปเถอะครับ อย่าเอาไปให้คนอื่นอีกล่ะ เดี๋ยวกลายเป็น คาลำกล้องชาวบ้านเขา
เกิดไม่รู้ ยิงซ้ำไปอีกนัด ลำกล้องบวมพอดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2011, 02:59:28 PM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

DEMON - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 03:36:54 PM »

เก็บ25ปีระวังนะ ถ้าเอาไปยิงกระสุนลั่น แต่หัวกระสุนพุ่งไปคาลำกล้อง
ผมเคยโดน เขาเอากระสุน.22มาให้ฟรี เราดีใจ
ยิงไปดังแปะ เบากว่าปกติ เอะใจ ถามว่าใครเห็นกระสุนตกตรงไหนบ้าง
เพราะอยู่หลายคน ไม่มีใครเห็น ผมเลยถอดลูกเลื่อน ส่องดูลำกล้อง มองไม่เห็นรูแสงสว่างปากลำ
ชักเอะใจ เอาก้านมะพร้าวแยงๆ ย้อนมาดู เจอหัวกระสุนเฉย
เลยต้องเอากลับมา ใช้ไม้แขวนเสื้ออลูมิเนียมอันขาวๆ ดัดตรง แยงปากลำกล้องลงมา
เอาออกครับ

กระสุน.22 ไม่แพงมาก แต่อายุ25ปีมันก็ไม่โบราณพอที่จะเก็บไว้คุยกับใครเขา
ราคามันก็ไม่ขึ้นไม่เหมือนพระเก่าๆหรอก
ทิ้งไปเถอะครับ อย่าเอาไปให้คนอื่นอีกล่ะ เดี๋ยวกลายเป็น คาลำกล้องชาวบ้านเขา
เกิดไม่รู้ ยิงซ้ำไปอีกนัด ลำกล้องบวมพอดี

เห็นด้วยครับ   ผมมี.๒๒ อยู่๑๐๐กว่านัด ขนาดว่าเก็บไว้เกือบ๗ปีแล้ว   
ว่าจะเอามายิง พอคิดไปคิดมา  เกิดมันด้าน ยิงไม่ดังยังพอว่า แต่ถ้ามันเกิดคาลำกล้องเนี่ย ได้ไม่คุ้มเสียครับ

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 03:40:16 PM »

เอาไปยิงเล่นครับ
Manus รักในหลวง
Full Member

คะแนน 36

^^ไอยะะละกะ^^

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 03:59:34 PM »

เอาไปทดลองยิงเลยครับ....ถือว่าซ้อมยิงไปในตัว.....

ผมเคยมีกระสุนลูกซองของพ่อครับ....เป็นกระสุนเก่าเก็บนานมาก....

จานท้านดำมากแล้วครับ....

ผมลองเอาไปยิง..บางนัดก็ใช้ได้อยู่....

แต่บางนัดก็ยิงได้ครับ...แต่ดินปืนด้านดัง ซุ่ยย เลยครับ....ผมเห็นลูกปลายหล่นต่อหน้าชัดๆเลย...

วันนั้นหัวเราะกันท้องแข็งเลยครับ....

ยังอำกันว่าถ้าเอาไปยิงโจรแล้วเป็นแบบนี้....โจรคงจะดีใจว่าใส่พระดีครับ..
หน้า: [1] 2
  พิมพ์