เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 05:36:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนเก่า  (อ่าน 2820 ครั้ง)
Rath72 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 04:42:56 AM »

ถ้าจะทิ้ง อย่าทิ้งลงในลำน้ำสาธารณะเลยครับ โลหะหนักอย่างตะกั่วจะปนเปื้อนคลองหรือแม่น้ำได้ครับ (อันที่จริงไม่ว่าขยะชนิดไหนก็ไม่ควรทิ้งลงในลำน้ำสาธารณะอยู่แล้ว)

นำไปฝังดิน หรือทำอย่างที่ท่าน Thanapong แนะนำน่าจะดีที่สุดครับ
jaideeman
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 09:41:19 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ
ในความเห็น
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 10:04:02 AM »

ผมได้มาแต่ไม่กล้าใช้ครับ กลัวว่าหากยิงนัดแรกไม่ดัง  จะขึ้นนกยิงซ้ำต้องสไลด์เพื่อขึ้นนกนัดต่อไป ปืนก็จะดีดกระสุนที่ยิงไม่ลั่นออกจากลำกล้อง  สมมุติว่าลูกกระสุนลั่นช้าเมื่อหลุดจากลำกล้องปืนแล้วกระสุนมาลั่นข้างนอก ไม่อยากคิดต่อเสียวครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 10:15:46 AM »

ถ้าจะทิ้ง อย่าทิ้งลงในลำน้ำสาธารณะเลยครับ โลหะหนักอย่างตะกั่วจะปนเปื้อนคลองหรือแม่น้ำได้ครับ (อันที่จริงไม่ว่าขยะชนิดไหนก็ไม่ควรทิ้งลงในลำน้ำสาธารณะอยู่แล้ว)

นำไปฝังดิน หรือทำอย่างที่ท่าน Thanapong แนะนำน่าจะดีที่สุดครับ

อีกวิธี แยกชิ้นส่วนกระสุน
ใช้หัวกระสุนแหย่สวนเข้าปากลำกล้องพอแน่นๆ แล้วโยกปลอกงัดมาด้านข้าง จนปลอกหลุดออกจากหัว
ไม่ต้องกลัวลำกล้องพัง เพราะลำกล้องแข็งกว่าหัวกระสุนอยู่แล้วครับ
จะได้ลองเอาดินปืนมาจุดไฟดูด้วยว่า ดินส่งยังติดไฟไหม  ส่วนปลอกที่มีแก๊ปอยู่อยากลองยิงก็เอา
ปลอกใส่รังเพลิงยิงดูครับ แบบนี้ หัวกระสุนไม่คาลำแน่ๆ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 10:27:04 AM »

ใช้หัวกระสุนแหย่สวนเข้าปากลำกล้องพอแน่นๆ แล้วโยกปลอกงัดมาด้านข้าง จนปลอกหลุดออกจากหัว
ไม่ต้องกลัวลำกล้องพัง เพราะลำกล้องแข็งกว่าหัวกระสุนอยู่แล้วครับ
จะได้ลองเอาดินปืนมาจุดไฟดูด้วยว่า ดินส่งยังติดไฟไหม  ส่วนปลอกที่มีแก๊ปอยู่อยากลองยิงก็เอา
ปลอกใส่รังเพลิงยิงดูครับ แบบนี้ หัวกระสุนไม่คาลำแน่ๆ

....................... เยี่ยม  + ๑ ให้เลย ครับ  Cheesy

Rath72 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 12:44:15 PM »

ไอเดียนี้เยี่ยมมากเลยครับน้าซับ เยี่ยม  ไหว้
rx300
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

รักพ่อหลวงและครอบครัวยิ่งกว่าชีวิต..

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 04:41:47 PM »

ผมก็มีกระสุนเก่าเก็บเพียบเลยครับ...
ตอนพ่อโอน M19-3 ซึ่งเป็น 357 Combat Magnum มาให้พร้อมกระสุนซึ่งเป็น .38 Spl เกือบหกสิบนัด 357 อีกประมาณ 50 นัด
ลูกทั้งหมดเก็บตู้เซฟพ่อมาตกสามสิบปีได้ครับ..ผมรับต่อมาก็เก็บใส่กล่องกันชื้นแล้วโยนเข้าเซฟผมต่อเลย...

ส่วนปืนเอาไปใช้ยิงอยู่บ้าง...แต่ก็ซื้อลูกวิน 38spl ที่สนามใช้ตลอด..357 ไม่เคยยิงเลยกับตัวนี้...
ทั้งๆที่พ่อบอกว่าตอนพ่อซื้อมาใหม่ๆ ก็เอา 357 ยิงประจำ..แต่ผมเห็นเป็นปืนรุ่นลายครามและพ่อเก็บมาสภาพดีมากๆ...อย่างกับปืนใหม่..
เลยไม่กล้าเอา 357 ไปใส่..กลัวช้ำ...แค่เอาไปลงรบหลักก็กระหน่ำ 38spl กับกระบอกนี้ไปเยอะแล้ว..  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปัจจุบันลูกติดปืนเฝ้าบ้านกับตัวนี้ก็เป็น 38spl ลูกจริงของวินซึ่งซื้อใหม่..
ลูกเก่าไม่กล้าเอามาติดปืนเลยครับ..

และพ่อยังให้ลูก .45 และลูก 22 lr มาอีกกระบุงนึง...เก่าเก็บเหมือนกัน..
และปืนที่บ้านก็ไม่มีขนาดสองตัวนี้เลย เมื่อก่อนพ่อเป็นนายทหาร ก็เลยเคยได้ใช้กระสุนพวกนี้บ้าง แล้วมันเหลือ...
ส่วนผม ไม่รู้จะทำอะไรก็ เก็บเข้าเซฟเรียบ..

ปัจจุบันเปิดเซฟมา อย่างกับคลังกระสุนย่อมๆอยู่...  ตกใจ

Guns don't kill people...People kill people...
KKnD
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 12:08:55 PM »

เก็บ25ปีระวังนะ ถ้าเอาไปยิงกระสุนลั่น แต่หัวกระสุนพุ่งไปคาลำกล้อง
ผมเคยโดน เขาเอากระสุน.22มาให้ฟรี เราดีใจ
ยิงไปดังแปะ เบากว่าปกติ เอะใจ ถามว่าใครเห็นกระสุนตกตรงไหนบ้าง
เพราะอยู่หลายคน ไม่มีใครเห็น ผมเลยถอดลูกเลื่อน ส่องดูลำกล้อง มองไม่เห็นรูแสงสว่างปากลำ
ชักเอะใจ เอาก้านมะพร้าวแยงๆ ย้อนมาดู เจอหัวกระสุนเฉย
เลยต้องเอากลับมา ใช้ไม้แขวนเสื้ออลูมิเนียมอันขาวๆ ดัดตรง แยงปากลำกล้องลงมา
เอาออกครับ

กระสุน.22 ไม่แพงมาก แต่อายุ25ปีมันก็ไม่โบราณพอที่จะเก็บไว้คุยกับใครเขา
ราคามันก็ไม่ขึ้นไม่เหมือนพระเก่าๆหรอก
ทิ้งไปเถอะครับ อย่าเอาไปให้คนอื่นอีกล่ะ เดี๋ยวกลายเป็น คาลำกล้องชาวบ้านเขา
เกิดไม่รู้ ยิงซ้ำไปอีกนัด ลำกล้องบวมพอดี

เห็นด้วยครับ +1 ครับ
หนุ่มภูไท+รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 288

ซ่ำเมีย เซาย้านแล้วเด้อ

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 02:18:17 PM »

ได้  686  2.5 นิ้วมาใหม่ๆ  ด้วยความอยากทดสอบ  ไปขอกระสุน .38 จากเพื่อน ตำรวจมา 6 นัด  ขับรถไปเกือบ 20 กม. ถึงสนาม ตชด.  ขอซื้อกระสุนซ้อม 1 กล่อง  แต่เอา กระสุนที่ขอมาจากเพื่อน ยิงก่อน  สภาพแต่ละลูก ดูแทบไม่ได้ สงสัยได้มาตั้งแต่บรรจุตำรวจใหม่ๆ  นัดแรกปกติดี  นัดสองไม่เป็นไร  นัดที่ 3 ครูฝึกในสนามบอก หัวกระสุนตกห่างจากที่ยิง ประมาณ 15 เมตร นัดที่ 4 ด้าน เหลือ 2 นัดไปกล้ายิง  เอามาคืนเพื่อน คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

จากหนองห้าง บัวขาวเมืองเกิด เตลิดมาหากิน ถิ่นนครพนม
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 02:54:53 PM »

ถ้าว่างพอ มีเวลางัดแงะหัวกระสุนคาลำกล้องก็น่าลองยิงเล่น แต่ถ้าไม่ว่างพอก็กำจัดมันซะ  ทำลายให้สิ้นซากในที่ๆปลอดภัย
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์