เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 02:14:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง โปรเจ็คเตอร์  (อ่าน 2749 ครั้ง)
winthai ยาวแค่ไหน ก็ต้องมีปลายสุดเสมอ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

ไม่มีความคิด ใดๆ ในโลกนี้ ที่สมบูรณ์แบบ

« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 05:47:11 PM »

พี่ๆ ครับ ผมกำลังมองหาโปรเจ็คเตอร์ เอาไว้สำหรับดูหนัง ต่อเข้ากับคอมพิวเตอร์ และเครื่องเล่น DVD

ราคาไม่เกิน 1.5 หมื่นบาทครับ

พี่ๆ ท่านใดมีความรู้ ช่วยแนะนำรุ่นที่คุ้มค่าที่สุดให้น้องด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ ไหว้

ทุกสิ่งทุกอย่างปรับเปลี่ยนได้ด้วยความคิดของเราเอง

มองโลกให้เป็นอย่างที่เราเห็น อย่ามองโลกให้เป็นอย่างที่เราหวัง
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 07:20:40 PM »

ราคานี้จะได้ของไม่ค่อยดีคุณภาพแย่  ดูแล้วปวดตาปวดหัวครับ  เพิ่มขึ้นอีกสักหมื่นเถอะครับ  ยี่ห้อไหนคุณภาพไม่ต่างกันนัก

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 07:36:14 PM »

ดูกับโปเจคเตอร์ภาพไม่คมชัดหรอกครับ  แถมต้องเปลี่ยนหลอดอีก   หาเงินซื้อจอแบนดีกว่าครับ   หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 08:04:26 PM »

จอแบน มันนิดเดียว
โปรเจค ใหญ่เบิ้ม
ถือว่า ดูโรง
เครื่องเสียงแจ่ม ก็โอเค
ขี้หู ร่วงระนาว

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
winthai ยาวแค่ไหน ก็ต้องมีปลายสุดเสมอ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

ไม่มีความคิด ใดๆ ในโลกนี้ ที่สมบูรณ์แบบ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 08:57:24 AM »

ราคานี้จะได้ของไม่ค่อยดีคุณภาพแย่  ดูแล้วปวดตาปวดหัวครับ  เพิ่มขึ้นอีกสักหมื่นเถอะครับ  ยี่ห้อไหนคุณภาพไม่ต่างกันนัก

ถ้าเพิ่มเป็นประมาณ 2.0 หมื่นบาท พอจะได้ดีดีสักรุ่นหรือเปล่าครับ
รบกวนแนะนำรุ่นให้ด้วยนะครับ น้า aniki รักในหลวง ห่วงใยแผ่นดิน

ขอบคุณครับ

จอแบน มันนิดเดียว
โปรเจค ใหญ่เบิ้ม
ถือว่า ดูโรง
เครื่องเสียงแจ่ม ก็โอเค
ขี้หู ร่วงระนาว

เมื่อวานผมลอง test ดูที่ทำงานแล้วน้ายอด จอใหญ่มาก เล่นไฟล์ MP4 ดูชัดกว่าในจอโน๊ตบุ๊คอีกครับ ภาพก็แจ่ม เล่นจากโปรเจ็คเตอร์ ของ พานาโซนิค รุ่น อะไรไม่แน่ใจ แต่ภาพคมกริบ ขนาดยังไม่ได้ปิดไฟ ผมอยากได้นะแต่ติดตรงที่ว่างบประมาณน้อย

ขอบคุณครับ

ทุกสิ่งทุกอย่างปรับเปลี่ยนได้ด้วยความคิดของเราเอง

มองโลกให้เป็นอย่างที่เราเห็น อย่ามองโลกให้เป็นอย่างที่เราหวัง
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 09:45:00 AM »

สำหรับธรรมดาอย่างผม แค่นี้ก็เหลือแหล่  ใช้สมบุกสมบันมาสองปีกว่าแล้ว ยังเนี๊ยบอยู่เลย

ตอนนี้ ไม่ถึงสองหมื่นด้วยซ้ำ เป็นภาพระบบ DLP คมกริบ...  ผมเอามาใช้กับจอ I-Board ในห้องนำเสนอโปรเจ็ก.. แจ่ม

http://www.projector.co.th/spec.asp?ProductTypeID=85&ProductID=35693

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 09:50:16 AM »

สำหรับธรรมดาอย่างผม แค่นี้ก็เหลือแหล่  ใช้สมบุกสมบันมาสองปีกว่าแล้ว ยังเนี๊ยบอยู่เลย

ตอนนี้ ไม่ถึงสองหมื่นด้วยซ้ำ เป็นภาพระบบ DLP คมกริบ...  ผมเอามาใช้กับจอ I-Board ในห้องนำเสนอโปรเจ็ก.. แจ่ม

http://www.projector.co.th/spec.asp?ProductTypeID=85&ProductID=35693

น้าฉ็อง รู้ทุกเรืี่องจริงๆ  เยี่ยม

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 10:16:32 AM »

สำหรับธรรมดาอย่างผม แค่นี้ก็เหลือแหล่  ใช้สมบุกสมบันมาสองปีกว่าแล้ว ยังเนี๊ยบอยู่เลย

ตอนนี้ ไม่ถึงสองหมื่นด้วยซ้ำ เป็นภาพระบบ DLP คมกริบ...  ผมเอามาใช้กับจอ I-Board ในห้องนำเสนอโปรเจ็ก.. แจ่ม

น้าฉ็อง รู้ทุกเรืี่องจริงๆ  เยี่ยม

อ้าว ....

งั้นอ่านนี่ เปรียบเทียบ LCD กะ DLP จะเห็นว่า ที่ผมบอกว่า คมกริบน่ะ มันเป็นยังไง

http://www.avmaster.com/LCD%20VS%20DLP.htm
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 10:58:55 AM »

ไปเอาจอแบนขนาด 50 นิ้วขึ้นไปดีกว่าครับ... เลือกเอาความละเอียดแค่ 720p ก็พอราคาประมาณ 2 หมื่นนิดๆ สนุกและชัดเจนกว่าโปรเจคเตอร์แยะเลยครับ...

ที่ให้เลือกเอาความละเอียดไม่สูงมาก ก็เพราะจะได้จอโตๆ ในราคาไม่แพง... นายสมชายใช้ขนาด 46 นิ้วความละเอียด Full-HD มาสองปีแล้ว เวลาดูหนัง 1080P กับ 720P ต้องนั่งห่างจอหน่อย เลยแยกไม่ออกว่ามันฟูลฯ หรือไม่ฟูลฯครับ...

ตอนหลังเลยดาวน์โหลดหนัก 720P ก็พอแล้ว ไฟล์ก็เล็กดาวน์โหลดไว นั่งเลือกหนังชนโรงจากเว็บบิต แล้วสั่งดาวน์โหลดตอนกินข้าว, พอกินอิ่มปุ๊บก็นั่งดูหนังกับเมียสบายใจเฉิบครับ... ก็เลยรู้สึกว่าเสียตังค์ซื้อจอแบนความละเอียด 1080P เสียเปล่า, หากเป็นจอ 720P ถูกลงตั้งครึ่ง(ไม่ได้ใส่แว่นนั่งจ้องชิดๆจอประมาณ 1 ฟุต ก็แยกไม่ค่อยออกแล้วครับ)...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 11:01:43 AM »

ส่วนเรื่องระบบเสียง ต้องให้ความสนใจหน่อยครับ... เพราะดูหนังจอโต แล้วเสียงต้องรอบทิศ 5.1 เป็นอย่างต่ำถึงจะสนุก, แล้วเวลาไม่ได้เปิดหนัง จะได้ดาวน์โหลดเพลงมาเปิดฟังได้อีกต่างหาก...

เรื่องระบบเสียง ดูกระทู้ Hi-Def ของคุณวัฒน์ได้เลยครับ...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 04:12:36 PM »

น้าฉ็อง รู้ทุกเรืี่องจริงๆ  เยี่ยม

อ้าว ....

งั้นอ่านนี่ เปรียบเทียบ LCD กะ DLP จะเห็นว่า ที่ผมบอกว่า คมกริบน่ะ มันเป็นยังไง

http://www.avmaster.com/LCD%20VS%20DLP.htm

อ่านไป งงไป ครับ น้าPandanus แล้วไอ้เจ้าเครื่องที่น้าแนะนำผม สามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับ
อยากไปลองดูว่ามันเป็นอย่างไร เพราะว่ามาตราฐานของความคมชัดมีอยู่ในใจแล้วครับ ผมพอใจกับความคมชัดของตัว พานาโซนิคครับ
จะได้เปรียบเทียบและตัดสินใจถูกครับ

ขอบคุณทุกคอมเม้นท์ครับ

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 04:30:56 PM »

ส่วนเรื่องระบบเสียง ต้องให้ความสนใจหน่อยครับ... เพราะดูหนังจอโต แล้วเสียงต้องรอบทิศ 5.1 เป็นอย่างต่ำถึงจะสนุก, แล้วเวลาไม่ได้เปิดหนัง จะได้ดาวน์โหลดเพลงมาเปิดฟังได้อีกต่างหาก...

เรื่องระบบเสียง ดูกระทู้ Hi-Def ของคุณวัฒน์ได้เลยครับ...

ชุดโฮมเทียเตอร์คือสิ่งที่ใฝ่ฝันรองจากปืนเลยครับ น้าสมชาย
เครื่องเสียงพอมีครับ ไม่ได้ดีมาก แต่พอฟังได้ครับน้า ขาดก็แต่ว่า จะซื้อ โปรเจ็ค หรือ พาสม่าดี
ตอนนี้ชั่งใจอยู่ครับ เพราะว่าที่ เซ็นทรัลปิ่นเกล้า ขายพาสม่า LG 50" ที่ 1.7 หมื่นกว่าๆเองครับ

ขอบคุณครับ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 11:55:18 PM »

ชุดโฮมเทียเตอร์คือสิ่งที่ใฝ่ฝันรองจากปืนเลยครับ น้าสมชาย
เครื่องเสียงพอมีครับ ไม่ได้ดีมาก แต่พอฟังได้ครับน้า ขาดก็แต่ว่า จะซื้อ โปรเจ็ค หรือ พาสม่าดี
ตอนนี้ชั่งใจอยู่ครับ เพราะว่าที่ เซ็นทรัลปิ่นเกล้า ขายพาสม่า LG 50" ที่ 1.7 หมื่นกว่าๆเองครับ

ขอบคุณครับ

เชียร์ให้สอยพลาสม่าเลยครับ... ใช้โปรเจคเตอร์มันมีข้อจำกัดในเรื่องสภาพแสงในห้อง... จริงอยู่ที่โปรเจคเตอร์รุ่นใหม่ๆ ไม่จำเป็นต้องฉายในห้องมืด... แต่ภาพที่ได้ก็ไม่เต็มร้อยครับ... เรื่องหลอดก็สำคัญนะครับ... ส่วนใหญ่จะโฆษณาเอาไว้ที่ ๒,๐๐๐ ชั่วโมง... ซึ่งเป็นการทำงานในโหมด eco แต่ในโหมดปกติ... อายุหลอดภาพจะลดลงราวๆ ครึ่งนึงครับ... ราคาหลอดบางยี่ห้อพอๆ กับซื้อเครื่องใหม่ครับ... ไหว้

...ในขณะที่พลาสม่านั้น... ไม่ต้องดูแลเรื่องอายุของหลอดกำเนิดแสง... แถมฉายกลางสนามบอลตอนเที่ยงวันก็ยังพอดูได้ครับ... ไหว้

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 11:42:37 AM »

ขอบคุณครับ

เชียร์ให้สอยพลาสม่าเลยครับ... ใช้โปรเจคเตอร์มันมีข้อจำกัดในเรื่องสภาพแสงในห้อง... จริงอยู่ที่โปรเจคเตอร์รุ่นใหม่ๆ ไม่จำเป็นต้องฉายในห้องมืด... แต่ภาพที่ได้ก็ไม่เต็มร้อยครับ... เรื่องหลอดก็สำคัญนะครับ... ส่วนใหญ่จะโฆษณาเอาไว้ที่ ๒,๐๐๐ ชั่วโมง... ซึ่งเป็นการทำงานในโหมด eco แต่ในโหมดปกติ... อายุหลอดภาพจะลดลงราวๆ ครึ่งนึงครับ... ราคาหลอดบางยี่ห้อพอๆ กับซื้อเครื่องใหม่ครับ... ไหว้

...ในขณะที่พลาสม่านั้น... ไม่ต้องดูแลเรื่องอายุของหลอดกำเนิดแสง... แถมฉายกลางสนามบอลตอนเที่ยงวันก็ยังพอดูได้ครับ... ไหว้

จะซื้ออะไรตอนนี้ยังตัดสินใจไม่ได้ ต้องรอบัตรก่อนครับ คิก คิก คิก คิก

ขอบคุณครับน้า ไหว้

หน้า: [1]
  พิมพ์