เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:31:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อิตาลีตั้งข้อหานักวิทยาศาสตร์ทำนายแผ่นดินไหวผิด  (อ่าน 1138 ครั้ง)
OO BUCK
Sr. Member

คะแนน 146

« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 11:47:17 AM »

ตั้งข้อหานักวิทยาศาสตร์ทำนายแผ่นดินไหวผิด
วันที่ 2011-05-27 05:00:00 โดย ไทยรัฐ - ต่างประเทศ

tags :
นักวิทยาศาสตร์ แผ่นดินไหว วิทยาศาสตร์ ธรณีวิทยา อิตาลี แผ่นดิน ทำนาย ผิดพลาด

ศาลอิตาลี ตั้งข้อหาฆ่าคนตายแก่นักวิทยาศาสตร์ 7 คน ทำนายผิดผิดพลาดช่วงเกิดแผ่นดินไหวครั้งใหญ่ ...

เมื่อ 26 พ.ค. ผู้พิพากษาจูเซปเป โรมาโน การ์กาเรลลา ประจำศาลในเมืองลากิลา ทางตอนกลางของอิตาลี มีคำตัดสินให้ตั้งข้อหาฆ่าคนตายแก่นักวิทยาศาสตร์และผู้เชี่ยวชาญด้านธรณีวิทยา 7 คน ในฐานะที่เคยดำรงตำแหน่งคณะกรรมาธิการความเสี่ยงร้ายแรงแห่งชาติ และเป็นผู้ประเมินสถานการณ์ผิดพลาดช่วงเกิดแผ่นดินไหวครั้งใหญ่ วัดแรงสั่นสะเทือนได้ 6.3 ริกเตอร์ เมื่อวันที่ 3 เม.ย. 2552 ซึ่งสร้างความเสียหายอย่างรุนแรงแก่เมืองลากิลา และทำให้มีผู้เสียชีวิต 308 ศพ รวมถึงผู้บาดเจ็บและพลัดถิ่นที่อยู่อีกนับพันราย

ทั้งนี้ ศาลได้อ้างอิงข้อมูลของอัยการซึ่งระบุว่า นายเบอร์นาโด เดอ เบอร์นาดิส 1 ใน 7 ผู้ถูกกล่าวหา ซึ่งดำรงตำแหน่งผู้อำนวยการสำนักงานความปลอดภัยพลเรือนแห่งชาติในขณะนั้น เป็นผู้ยืนยันกับผู้สื่อข่าวสถานีโทรทัศน์ว่า ประชาชนสามารถจิบไวน์ชั้นดีขณะนั่งดูโทรทัศน์อยู่ที่บ้านได้โดยไม่ต้องกังวลกับแผ่นดินไหว ซึ่งศาลวินิจฉัยว่าเป็นการให้ข้อมูลที่ส่งผลต่อการตัดสินใจของประชาชน ทำให้สาธารณชนไม่เตรียมความพร้อมในการรับมือภัยพิบัติ และนัดวันพิจารณาคดีอีกครั้งในวันที่ 20 ก.ย. ขณะที่ทนายของผู้ถูกกล่าวหาแย้งว่าเป็นการตั้งข้อหารุนแรงเกินกว่าเหตุ เพราะการทำนายการเกิดแผ่นดินไหวเป็นเรื่องที่ไม่อาจทำได้อย่างถูกต้องร้อยเปอร์เซ็นต์ เพราะมีข้อจำกัดทางเทคโนโลยี

ด้านสำนักงานธรณีวิทยาแห่งชาติสหรัฐฯ (ยูเอสจีเอส) ยอมรับว่าการทำนายการเกิดแผ่นดินไหวเป็นเรื่องยาก แต่เทคโนโลยีปัจจุบันสามารถคำนวณอัตราเสี่ยงและความเป็นไปได้ที่จะเกิดแผ่นดินไหวได้ค่อนข้างแม่นยำ.

อ่านข่าวทำนองนี้รู้สึกยังไงกันบ้างครับ อยากทราบความรู้สึกเพื่อนสมาชิกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2011, 11:49:23 AM โดย OO BUCK รักในหลวง » บันทึกการเข้า

your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 11:59:09 AM »

ตัวเองก็ไม่ชัวร์ ยังไปให้ความเห็นแบบฟันธง คนทั่วไปก็วางใจเห็นเป็นผู้เชี่ยวชาญชำนาญการ สุดท้ายตายเป็นร้อย อย่างนี้ก็สมควรแล้วครับ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 12:32:08 PM »

ตาเฒ่าปิงน่าอยู่เมืองนี้ด้วยนะ    คิก คิก

รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 02:14:23 PM »

เมืองไทยก้น่าจะโดนบ้างก็จะดีไม่น้อยนะครับ เห็น  ดร อะไรสมุอ สมัด กับเพื่อนของแก  เป็นถึง  ดร  แต่คิดยังกับเด็ก  บอกว่าคุยกับมนุนย์ต่างดาวได้

มนุยน์ต่างดาวมาบีบสิวไห้ ว่าไปนั้น  องค์การนาซ่ากำลังจะเปิดรับคนฝึกพูดภาษาต่างดาว  บ้าไปกันใหญ่ คิก คิก คิก คิก ถ้านั่งไกล้ๆจะแกล้งทำปืยลั่นใส่สักหน่อย ขำก๊าก ขำก๊าก
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 02:56:12 PM »

พวกทำนายวันสิ้นโลกก็น่าจะโดนมั่งนะครับ ทำนายเป็นตุเป็นตะ ทั้งที่ใต้หวัน อเมริกา พอไม่มีอะไรก็แถไปเรื่อย
ถ้าไม่ปรามเสียมั่งก็จะมีพวกรู้มากทำนายไปเรื่อยเปื่อยเกิดมาอีกเยอะ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 05:44:00 PM »

ว่าถึงเรื่องทำนายวันนี้เพื่อนผมซวยสุดๆ   แค่สบตาเมียๆแย่งโทรศัพท์ไปดูเจอเบอร์กิ๊กที่เพิ่งโทร   ผมเลยซวยด้วยเพราะนัดไปด้วยกันพรุ่งนี้  โดนจนได้ผมเซ็งเลย

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 06:45:04 PM »

ว่าถึงเรื่องทำนายวันนี้เพื่อนผมซวยสุดๆ   แค่สบตาเมียๆแย่งโทรศัพท์ไปดูเจอเบอร์กิ๊กที่เพิ่งโทร   ผมเลยซวยด้วยเพราะนัดไปด้วยกันพรุ่งนี้  โดนจนได้ผมเซ็งเลย

โอว์ บร๊ะ จ้าวววว.....วันสิ้นโลก ของใครบางคนเป็นจริงขึ้นมาแล้ว คิก คิก คิก คิก คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 09:32:08 PM »

วันพิพากษาของจริง... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไหว้

OO BUCK
Sr. Member

คะแนน 146

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 01:00:03 PM »

น่าจะเอากฎหมายแบบนี้มาใช้กับหมอดูดังๆในบ้านเรานะครับ... Cheesy Cheesy Cheesy

keng2516 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 03:01:33 PM »

เมืองไทยก้น่าจะโดนบ้างก็จะดีไม่น้อยนะครับ เห็น  ดร อะไรสมุอ สมัด กับเพื่อนของแก  เป็นถึง  ดร  แต่คิดยังกับเด็ก  บอกว่าคุยกับมนุนย์ต่างดาวได้

มนุยน์ต่างดาวมาบีบสิวไห้ ว่าไปนั้น  องค์การนาซ่ากำลังจะเปิดรับคนฝึกพูดภาษาต่างดาว  บ้าไปกันใหญ่ คิก คิก คิก คิก ถ้านั่งไกล้ๆจะแกล้งทำปืยลั่นใส่สักหน่อย ขำก๊าก ขำก๊าก

+1 ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์