เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:30:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: BAER Concept VIII กับ KIMBER Stainless Pro TLE/RL เน้นใช้หลากหลาย ตัวไหนดีครับ  (อ่าน 4456 ครั้ง)
POOR
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 02:14:32 PM »

จากกระทู้เก่าที่เคยถามไว้ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=98407.0
มีพี่ๆ ใจดีมาช่วยตอบให้หลายท่าน แต่พอไปลองที่ร้านแล้ว STI แถวคู่จับไม่ถนัดครับ นิ้วโป้งเอื้อมปุ่มปลดแม๊กเกือบไม่ถึง

ตอนนี้เลยได้คู่ใหม่เฉพาะแถวเดี่ยว มารบกวนให้พี่ๆเพื่อนๆ ช่วยเปรียบเทียบแนะนำให้หน่อยครับ
1.   KIMBER Stainless Pro TLE/RL II
2.   Les Baer 1911 Concept VIII

เน้นใช้ฝึกยิงที่สนาม เอาไปลงเรียนหลักสูตรต่างๆ เอาติดรถติดบ้านเวลาไปต่างจังหวัด และอยากลองเอาไปยิง IPSC ครับ

จากที่สอบถามมา Baer จะแพงกว่าประมาณ 30k เลยคิดว่าถ้าดีกว่าแบบคุ้มค่าก็ไม่แพงครับ

แต่ยังมีประเด็นที่ไม่แน่ใจ ต้องรบกวนถามพี่ๆดังนี้ครับ
•   จากที่ลองหาข้อมูลจะมีคนบอกว่า Baer จะฟิตแน่นมากไม่ทราบว่าจะมีปัญหาต่อการใช้งานตามที่บอกหรือไม่ครับ
•   ความปลอดภัยของ Baer ที่ผมเข้าใจว่าไม่มีนิรภัยเข็มเหมือน Kimber ใช่ไหมครับ แล้วถ้าเราขึ้นลำลดนก จะอันตรายไหมครับ
•   แรง Recoil ตัวไหนนุ่มนวลกว่าครับ
•   ไกตัวไหนคมกว่าในกรณีไม่ได้แต่งเพิ่มครับ และไกของ Baer หนักประมาณกี่ปอนด์ครับ
•   เรื่องการดูแลรักษา ตัวไหนดูแลรักษาง่ายกว่า ทนกว่า และเป็นสนิมยากกว่าครับ
•   Baer ที่ฟิตแน่ถอดไม่ได้ แล้วเราจะล้างทำความสะอาดอย่างไรครับ
•   ราคาที่เหมาะสมของทั้งสองตัวนี้ ควรจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

จากที่เขียนมาทั้งหมดพี่ๆ เพื่อนๆ ว่าตัวไหนเหมาะสมกว่ากันครับ

รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยแนะนำอีกครั้งนะครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. Baer 1911 Concept VIII กับ Baer 1911 Stinger Model, Stainless Steel ต่างกันอย่างไรครับ
wchaium
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 02:58:33 PM »

Les Baerครับ ที่แพงเพราะใช้ช่างปืนปรับมาให้อย่างดี ถอดล้างไม่ยาก เวลาขึ้นลำเอาปืนกดลงกับพื้นให้สไลด์ถอยหลังมาเล็กน้อยค่อยดึง
สไลด์ถอยหลังขึ้นลำ ที่เป็นอย่างนี้เพราะความฟิตแน่นของสไลด์กับเฟรม  ลำกล้องกับบูช  บูชกับสไลด์ และที่สำคัญบ่าลำกล้องขึ้นไปขี่อยู่บนคันค้างสไลด์พอดี ทำให้
                                       เวลายิงจะได้กลุ่มกระสุนดีมาก และที่จะทำได้อย่างนี้ต้องอาศัยการปรับแต่งด้วยมือจากช่างปืนที่ชำนาญ ปืนLes Baer เป็นปืนที่ราคาถูกกว่าปืนที่อยู่ในประเภทคัสตอมยี่ห้ออื่น ที่ผมใช้อยู่เป็นรุ่นSRP แพงกว่าConcept หน่อย ผมซื้อเพราะชอบความ
ประณีตในการปรับแต่งที่ดีที่สุดยี่ห้อหนึ่ง ถ้าเป็นEd Brownแพงกว่าอีกหลายหมื่น   ส่วนKimberผมใช้Eclipse Pro ต่างจากPro TLE/RLตรงที่
ไม่มีรางตรงเฟรมซึ่งผมคิดว่าไมจำเป็นและทำให้ปืนเทอะทะและหนักเกินไป ศูนย์night +checker เอาไว้ยิงเล่นสนุกๆไม่ต้องเสีนดายมากนักครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2011, 03:06:43 PM โดย wchaium » บันทึกการเข้า
POOR
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 03:18:47 PM »

ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ

ผิวของ KIMBER Stainless Pro TLE/RL  นี่ไม่ได้เป็นผิว Stainless ขัดมันออกวาวๆ เหมือน BAER Concept VIII ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 03:44:34 PM »

แสดงความคิดเห็นตามเงื่อนไข "เน้นใช้ฝึกยิงที่สนาม เอาไปลงเรียนหลักสูตรต่างๆ เอาติดรถติดบ้านเวลาไปต่างจังหวัด และอยากลองเอาไปยิง IPSC ครับ"
1. ยิงที่สนาม ถ้าต้องการยิงเต็มร้อยร้อยรู เลือก Baer เพราะขึ้นชื่อในเรื่องความฟิตแน่น
2. ลงเรียน-ติดรถติดบ้าน เอา Kimber ปืนใช้งานฟิตแน่นมากไม่เหมาะ
3. ลองยิง IPSC ถ้าแค่ลองก็กลับไปพิจารณาข้อง 1-2 แต่ถ้าเอาจริง หันไปเล่น STI ดีกว่า
หากเป็นผม ผมเลือกประหยัดเงิน 30K  เอาไปซื้อกระสุนได้หลายกล่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2011, 03:47:14 PM โดย mchaivis » บันทึกการเข้า
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 03:52:25 PM »

ก่อนอื่นเลยผมขอบอกไว้เลยว่าปืนทั้ง 2 ตัวนั้นสร้างขึ้นมาโดยมีวัตถุประสงค์ที่ต่างกันโดยสิ้นเชิง

Les Baer สร้างมาเพื่อการแข่งขั้นยิงเป้านื่ง แต่ Kimber นั้นสร้างมาเพื่อการใช้งานโดยเฉพาะ

ดูจากวัตถุประสงค์แล้ว Kimber จะเหมาะกับวัตถุประสงค์ของเจ้าของกระทู้ที่สุดครับ

ข้อสำคัญเลยคือการแข่งขัน IPSC ต้องใช้ปืนที่มีความไว้ใจได้สูง ยิงไม่ค่อยติดขัด

ซึ่ง Les baer นั้นจะมีการฟิตติ้งที่แน่นมากๆซึ่งเหมาะกับการยิงเป้าในสนาม ไม่เหมาะกับการใช้งานจริงเป็นอย่างยิ่ง

แล้วอยากให้ลองนึกถึงว่า การเอาปืนพกติดตัวไปไหนมาไหนนั้นมีโอกาศมากที่ปืนจะเกิดรอยขีดข่วนได้ง่ายมาก ยิ่งฝึกหลักสูตรและแข่ง IPSC นั้นไม่ต้องพูดถึงครับ

เพราะปืนจะต้องเป็นรอยแน่ๆ 100% โดยมองตรงนี้ ผมว่า Kimber จะคุ้มกว่า Les Baer เพราะถึงจะเป็นรอย ก็เสียดาย Kimber ไม่เท่า Les Baer

•   จากที่ลองหาข้อมูลจะมีคนบอกว่า Baer จะฟิตแน่นมากไม่ทราบว่าจะมีปัญหาต่อการใช้งานตามที่บอกหรือไม่ครับ
ช่วงแรกต้องมีแน่นอนครับในช่วง Run in แต่พอใช้ไปสักพักปัญหานี้ก็จะค่อยๆหายไป
•   ความปลอดภัยของ Baer ที่ผมเข้าใจว่าไม่มีนิรภัยเข็มเหมือน Kimber ใช่ไหมครับ แล้วถ้าเราขึ้นลำลดนก จะอันตรายไหมครับ
ขึ้นลำ แล้วนกแล้ว ถ้าไม่ง้างนกออกมาให้สุดก่อนปืนก็ทำงานไม่ได้ครับ ฉนั้นข้อนี้ไม่ต่างกันครับ
•   แรง Recoil ตัวไหนนุ่มนวลกว่าครับ
แล้วแต่ว่าเรา set ปืนเรายังไงครับ
•   ไกตัวไหนคมกว่าในกรณีไม่ได้แต่งเพิ่มครับ และไกของ Baer หนักประมาณกี่ปอนด์ครับ
แล้วแต่ปืนต้องลองเปรียบดูเองครับ ว่าชอบแบบไหน ถ้ายิ่งจะเอาไปลงแจ่ง IPSC ด้วยแล้วควรปรับแต่งให้เข้ากับตัวเราครับ
•   เรื่องการดูแลรักษา ตัวไหนดูแลรักษาง่ายกว่า ทนกว่า และเป็นสนิมยากกว่าครับ
ผิวของ Kimber ถ้าไม่ดูแลรักษาให้ดีก็จะเป็นสนิมได้ง่ายกว่า แต่ถ้าดูแลให้ดีตัวนี้ไม่ใช่ปัญหาครับ
•   Baer ที่ฟิตแน่ถอดไม่ได้ แล้วเราจะล้างทำความสะอาดอย่างไรครับ
ก็ต้องพยามถอดให้ได้ครับ ถ้าไม่ถอดให้ได้ก็ทำความสะอาดไม่ได้ ทีนี้ก็จะมีปัญหาเกี่ยวกับการดูแลรักษาครับ
•   ราคาที่เหมาะสมของทั้งสองตัวนี้ ควรจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ
Kimber น่าจะอยู่ที่เกือบแสนถึงแสนต้นๆครับ  Les baer ก็จะอยู่ที่แสนต้นๆถึงแสนกลางๆ

ผิวของ KIMBER Stainless Pro TLE/RL  นี่ไม่ได้เป็นผิว Stainless ขัดมันออกวาวๆ เหมือน BAER Concept VIII ใช่ไหมครับ
ใช่ครับ ผิวของ Kimber จะไม่ขัดมันให้วาววับเหมือน Les Baer ครับ เน้นด้านการใช้งาน มากกว่าความสวยงามครับ
ตรงนี้ก็จะได้ในเรื่องที่ว่าพอปืนเป็นรอยขึ้นมาก็จะมองเห็นได้ยากกว่าผิวปืนที่เป็นมันเงา ครับ

จริงๆแล้ว STI จะเหมาะเข้ากับวัตถุประสงค์ของท่านมากที่สุดครับ (Best All Around) เข้าได้ทุกวัตถุประสงค์

เรื่องที่ว่าด้ามไม่เข้ามือนั้น เกือบเอิ้มปุ่มปลดแม็กไม่ถึงนั้น มันมีเท็คนิคในการปลดแม็กอยู่ครับ

การปลดแม็กนั้นไม่จำเป็นว่าต้องกริปปืนแล้วเอานิ้วโป้งเอื้อมมากดให้ได้ครับ

การปลดแม็กนั้นเราสามารถคลายกริปแล้วบิดปืนเพื่อให้นิ้วเราเอื้อมถึงปุ่มปลดแม็กได้ครับ ต้องฝึกฝนให้ชินครับ

ลองสังเกตุในคลิปให้ดีครับ ในจังหว่ะที่ Mx Michel เปลี่ยนแม็ก เค้าคลายกริปแล้วบิดปืนเล็กน้อย เผื่อเอื้อมไปที่ปุ่มปลดแม็ก

Max Michel Shooting Tips - Drawing From a Holster & Speed Reloads With a Pistol

ส่วนเรื่องกริปนั้น อย่างที่ผมเคยบอกไปแล้วว่ากริปของ STI เป็น Polymer ซึ่งเราสามารถทำการปรับแต่งได้ ซึ่งถ้าต้องการจะปรับให้เข้ามือเรา ก็ทำได้ไม่ยากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2011, 04:14:34 PM โดย MJTactical » บันทึกการเข้า

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
POOR
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 12:40:37 PM »

ขอบคุณทุกคำตอบมากๆ นะครับ

มีเรื่องรบกวนถามเพิ่มเติมอีกครับ
ถ้าเปรียบเทียบ LES BAER Concept 8 กับ Concept 7 ผิว Hard Chrome อย่างไหนดีกว่า ทนทานกว่า ครับ

ขอบคุณมากๆครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
wchaium
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 02:40:41 PM »

ขอบคุณทุกคำตอบมากๆ นะครับ

มีเรื่องรบกวนถามเพิ่มเติมอีกครับ
ถ้าเปรียบเทียบ LES BAER Concept 8 กับ Concept 7 ผิว Hard Chrome อย่างไหนดีกว่า ทนทานกว่า ครับ

ขอบคุณมากๆครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
ชอบวัสดุแบบไหนครับ  SSเป็นรอยแล้วปัดให้หายได้  ถ้าไม่ใช่พวกประกันกลุ่มเอาSSก็ดี ยังอยากได้PremierII SSครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2011, 07:33:56 PM โดย wchaium » บันทึกการเข้า
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 07:26:26 PM »

ก่อนอื่นเลยผมขอบอกไว้เลยว่าปืนทั้ง 2 ตัวนั้นสร้างขึ้นมาโดยมีวัตถุประสงค์ที่ต่างกันโดยสิ้นเชิง

Les Baer สร้างมาเพื่อการแข่งขั้นยิงเป้านื่ง แต่ Kimber นั้นสร้างมาเพื่อการใช้งานโดยเฉพาะ

ดูจากวัตถุประสงค์แล้ว Kimber จะเหมาะกับวัตถุประสงค์ของเจ้าของกระทู้ที่สุดครับ

ข้อสำคัญเลยคือการแข่งขัน IPSC ต้องใช้ปืนที่มีความไว้ใจได้สูง ยิงไม่ค่อยติดขัด

ซึ่ง Les baer นั้นจะมีการฟิตติ้งที่แน่นมากๆซึ่งเหมาะกับการยิงเป้าในสนาม ไม่เหมาะกับการใช้งานจริงเป็นอย่างยิ่ง

แล้วอยากให้ลองนึกถึงว่า การเอาปืนพกติดตัวไปไหนมาไหนนั้นมีโอกาศมากที่ปืนจะเกิดรอยขีดข่วนได้ง่ายมาก ยิ่งฝึกหลักสูตรและแข่ง IPSC นั้นไม่ต้องพูดถึงครับ

เพราะปืนจะต้องเป็นรอยแน่ๆ 100% โดยมองตรงนี้ ผมว่า Kimber จะคุ้มกว่า Les Baer เพราะถึงจะเป็นรอย ก็เสียดาย Kimber ไม่เท่า Les Baer

•   จากที่ลองหาข้อมูลจะมีคนบอกว่า Baer จะฟิตแน่นมากไม่ทราบว่าจะมีปัญหาต่อการใช้งานตามที่บอกหรือไม่ครับ
ช่วงแรกต้องมีแน่นอนครับในช่วง Run in แต่พอใช้ไปสักพักปัญหานี้ก็จะค่อยๆหายไป
•   ความปลอดภัยของ Baer ที่ผมเข้าใจว่าไม่มีนิรภัยเข็มเหมือน Kimber ใช่ไหมครับ แล้วถ้าเราขึ้นลำลดนก จะอันตรายไหมครับ
ขึ้นลำ แล้วนกแล้ว ถ้าไม่ง้างนกออกมาให้สุดก่อนปืนก็ทำงานไม่ได้ครับ ฉนั้นข้อนี้ไม่ต่างกันครับ
•   แรง Recoil ตัวไหนนุ่มนวลกว่าครับ
แล้วแต่ว่าเรา set ปืนเรายังไงครับ
•   ไกตัวไหนคมกว่าในกรณีไม่ได้แต่งเพิ่มครับ และไกของ Baer หนักประมาณกี่ปอนด์ครับ
แล้วแต่ปืนต้องลองเปรียบดูเองครับ ว่าชอบแบบไหน ถ้ายิ่งจะเอาไปลงแจ่ง IPSC ด้วยแล้วควรปรับแต่งให้เข้ากับตัวเราครับ
•   เรื่องการดูแลรักษา ตัวไหนดูแลรักษาง่ายกว่า ทนกว่า และเป็นสนิมยากกว่าครับ
ผิวของ Kimber ถ้าไม่ดูแลรักษาให้ดีก็จะเป็นสนิมได้ง่ายกว่า แต่ถ้าดูแลให้ดีตัวนี้ไม่ใช่ปัญหาครับ
•   Baer ที่ฟิตแน่ถอดไม่ได้ แล้วเราจะล้างทำความสะอาดอย่างไรครับ
ก็ต้องพยามถอดให้ได้ครับ ถ้าไม่ถอดให้ได้ก็ทำความสะอาดไม่ได้ ทีนี้ก็จะมีปัญหาเกี่ยวกับการดูแลรักษาครับ
•   ราคาที่เหมาะสมของทั้งสองตัวนี้ ควรจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ
Kimber น่าจะอยู่ที่เกือบแสนถึงแสนต้นๆครับ  Les baer ก็จะอยู่ที่แสนต้นๆถึงแสนกลางๆ

ผิวของ KIMBER Stainless Pro TLE/RL  นี่ไม่ได้เป็นผิว Stainless ขัดมันออกวาวๆ เหมือน BAER Concept VIII ใช่ไหมครับ
ใช่ครับ ผิวของ Kimber จะไม่ขัดมันให้วาววับเหมือน Les Baer ครับ เน้นด้านการใช้งาน มากกว่าความสวยงามครับ
ตรงนี้ก็จะได้ในเรื่องที่ว่าพอปืนเป็นรอยขึ้นมาก็จะมองเห็นได้ยากกว่าผิวปืนที่เป็นมันเงา ครับ

จริงๆแล้ว STI จะเหมาะเข้ากับวัตถุประสงค์ของท่านมากที่สุดครับ (Best All Around) เข้าได้ทุกวัตถุประสงค์

เรื่องที่ว่าด้ามไม่เข้ามือนั้น เกือบเอิ้มปุ่มปลดแม็กไม่ถึงนั้น มันมีเท็คนิคในการปลดแม็กอยู่ครับ

การปลดแม็กนั้นไม่จำเป็นว่าต้องกริปปืนแล้วเอานิ้วโป้งเอื้อมมากดให้ได้ครับ

การปลดแม็กนั้นเราสามารถคลายกริปแล้วบิดปืนเพื่อให้นิ้วเราเอื้อมถึงปุ่มปลดแม็กได้ครับ ต้องฝึกฝนให้ชินครับ

ลองสังเกตุในคลิปให้ดีครับ ในจังหว่ะที่ Mx Michel เปลี่ยนแม็ก เค้าคลายกริปแล้วบิดปืนเล็กน้อย เผื่อเอื้อมไปที่ปุ่มปลดแม็ก

Max Michel Shooting Tips - Drawing From a Holster & Speed Reloads With a Pistol

ส่วนเรื่องกริปนั้น อย่างที่ผมเคยบอกไปแล้วว่ากริปของ STI เป็น Polymer ซึ่งเราสามารถทำการปรับแต่งได้ ซึ่งถ้าต้องการจะปรับให้เข้ามือเรา ก็ทำได้ไม่ยากครับ

ตอบละเอียดเชียว  ผมเลยได้ด้วย ไหว้
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 07:48:55 PM »

Concept VIII เป็นปืนชั้น Commanche = CommanderของColt...ลํากล้องสั้นกว่าKimber .25 นิ้ว .75 ด้ามเท่ากัน....

Concept VIII หรือ VII....ไม่ใช่ปืนยิงเป้าปั้นเอ็กซ์ครับ...จุดประสงค์เป็นปืนพกใช้งาน ป้องกันตัว...

ที่กลัวว่าฟิต....ไม่ได้ฟิตมากมาย เพราะไม่ใช่พวกปืนประกันกลุ่ม....ยิงไปสักพักก็ลื่นปรื๊ด.....

รีคอยล์....ก็ตามสภาพครับ.....ปืนเล็กกว่า เบากว่า ก็เตะมากกว่ารุ่นที่ใหญ่กว่า....แต่ทั้งนี้ ก็ไม่ได้มากมายอะไรจนต้องวิตกตั้งแต่แรก.....

ความเห็นของผม...เน้นยิงเป้าเป็นหลักก็เลือกKimberครับ....

ใช้งานป้องกันตัว พกบ้าง ยิงเล่นสนุกๆ....Baer

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2011, 10:13:39 PM โดย Daimyo<ผมรักในหลวง> » บันทึกการเข้า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
---น้ำตาเสือดำ---
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 10:02:39 PM »

concept VIII ลำกล้อง 4 1/4นิ้ว เหมาะพกพา 

ตัวผมเอง ยิงที่15เมตร  กลุ่มไม่แตกต่าง จาก government xse ของผมเองอีกเช่นกัน  (ไม่อยากบอกว่า ดีกว่าด้วย)

พอดีไม่มี kimber  เป็นของตนเอง  แต่เคยวัดกับ  raptor ของเพื่อน สมช. ที่ 15เมตร ขอยืนยัน ว่าไม่ต่างครับ 

แต่ที่ 25เมตร กลุ่มบานกว่า  แต่  ไม่น่าอาย

concept VIII  ฟิตมั๊ย  แรกๆฟิตเล็กน้อย  แต่ไม่เท่าไรหรอกครับ  ไม่ใช่  พวกประกันกลุ่ม  ผมยิงรันอิน สามร้อยนัด  ถอดได้ไม่ยากนัก

และมีเทคนิคถอดง่ายๆ

แบร์  ทำปืนตั้งแต่ ยิงเป้า  จนป้องกันตัว  แล้วแต่เลือกใช้   

ส่วนรีคอยล์   เทียบกัน  แม้กระโดดไปจับกับ government xse , raptor  ซึ่งเป็นห้านิ้วตัวเต็ม  ตามความรู้สึกผม  จะบอกว่า แบร์ คอนเซปแปด นุ่มกว่าครับ

เรื่องไก  baer ไม่มี เซฟ เข็ม    ไม่รู้นะ  ผมว่าทำให้คมกว่า  ความรู้สึกส่วนตัว

ส่วนเรื่องเซฟตี้  ผมว่าไม่ต่าง

งานของแบร์ ละเอียดกว่าเยอะ 

ที่สำคัญ   ราคาแบร์ ก็ลงมาเยอะแล้วครับ

ตัวผม  เชียร์ baer ครับ   

...จูบเย้ยจันทร์...     นโปเลียนกล่าวไว้ว่า..."พระเจ้าจะอยู่ข้างผู้ที่มีปืนใหญ่ที่สุด"...
หน้า: [1]
  พิมพ์