เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:22:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แมวกับหมา  (อ่าน 5127 ครั้ง)
cybernop -รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 10:39:26 PM »

นายสมชายเกลียดแมวแถวบ้าน ร่ำๆอยากจะเอาลูก 230 เกรนอัดใส่หน้าแงมันหลายรอบ โดยเฉพาะเวลาต้องเดินร่อนจมูกมองหาขี้มัน... ขี้แมวเหม็นบรมเลย เหม็น เหม็นค้างหลายวันหากฝนไม่ตกจนคราบหายไป และที่สำคัญคือแมวมันขี้ไม่ค่อยเป็นก้อน แซะยาก...

นายสมชายไม่ได้เลี้ยงหมา เพราะไม่อยากเก็บขี้หมา และไม่อยากมีภาระ... แต่ไอ้แมวของข้างบ้านสามสี่ตัวนี่มันมารุมขี้ใส่สนามหญ้าบ้านนายสมชายประจำ ขี้ไม่เป็นหลักแหล่ง ขี้เรี่ยราด ขี้ไม่กลบ สะเปะสะปะไม่เป็นเวร่ำเวลา เก็บตอนเช้า พอสายๆก็เหม็น เก็บตอนเย็นก็เหม็นตอนเช้า เก็บตอนสายไปแล้ว พอเดินไปหลังบ้านกลับมาหน้าบ้านเหม็นขี้แมวกองใหม่... จ๊ากซ์...

เขาบอกว่าฆ่าแมวเหมือนฆ่าเณร ม่ายงั้นมันโดนยิงตายไปนานแล้ว โดยเฉพาะเวลามันเดินอ้อยอิ่งมองหน้าเราเวลาเราวิ่งไล่... ไล่มันสามก้าว มันก็ถอยสามก้าว เราถอยสามก้าวมันก็เดินหน้าสามก้าว, พอเราหยุดจ้องหน้ามัน มันก็เลียทำความสะอาดตัวมัน+ชมนกชมไม้เหมือนเราไร้น้ำยา... โหย...

เรียนพี่สมชาย(ฮา)
ปัญหาของพี่ แก้ไม่ยากครับ
ซื้อทรายแมวจะท้องตลาดมา เอาแบบถูกที่สุดครับ ไม่ควรเกิน 100 บาท / 5 ลิตร เจอถูกกว่านั้นยิ่งดีครับ
กับกาละมัง 1 ใบ เอาขนาดซัก 45 ซม. เป็นที่ใส่ทรายครับ
ที่ตักอึแมวอีก 1 อันครับ

เก็บอึในสนาม เก็บยาก แถมอาจเผลอเหยียบ
เก็บอึในกาละมังง่ายกว่าครับ

เอากาละมังไปไว้ใกล้ๆ ที่ๆมันเคยอึ
เอาอึเดิมมาใส่ไว้ ให้มันคุ้นกลิ่น
พอมันอึในกาละมังได้ซัก 7 วันจนชิน
ย้ายกาละมังไปที่ไหน มันจะตามไปอึที่นั่นครับ

ไม่แน่ใจว่าจะพอช่วยแก้ปัญหาให้พี่ได้ถูกจุดหรือไม่นะครับ
เพียงเสนอแนะเท่าที่พอมีประสบการณ์กับแมวครับ

บุคคลมีกรรมเป็นของตนเอง มีกรรมเป็นผู้ให้ผล
มีกรรมเป็นแดนเกิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย

บุคคลทำกรรมไว้ ชั่วก็ตาม ดีก็ตาม ย่อมเป็นผู้รับผลของกรรมนั้นๆสืบไป
Pter
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

ธมฺโม หเว รกฺขติ ธมฺจาริํ

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 11:54:36 PM »

...

ซื้อทรายแมวจะท้องตลาดมา เอาแบบถูกที่สุดครับ ไม่ควรเกิน 100 บาท / 5 ลิตร เจอถูกกว่านั้นยิ่งดีครับ
กับกาละมัง 1 ใบ เอาขนาดซัก 45 ซม. เป็นที่ใส่ทรายครับ

เก็บอึในสนาม เก็บยาก แถมอาจเผลอเหยียบ

เอากาละมังไปไว้ใกล้ๆ ที่ๆมันเคยอึ
เอาอึเดิมมาใส่ไว้ ให้มันคุ้นกลิ่น
พอมันอึในกาละมังได้ซัก 7 วันจนชิน
ย้ายกาละมังไปที่ไหน มันจะตามไปอึที่นั่นครับ

ไม่แน่ใจว่าจะพอช่วยแก้ปัญหาให้พี่ได้ถูกจุดหรือไม่นะครับ
เพียงเสนอแนะเท่าที่พอมีประสบการณ์กับแมวครับ

ไหว้ เรียนถามคุณ cybernop -รักในหลวง  ครับ
พอแมวชินกับกะละมังเสียแล้ว สามารถเปลี่ยนเป็นทรายธรรมดาได้มั้ยครับ
ผมกำลังอยากจะย้ายที่แมวอึอยู่พอดีครับ
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 12:25:59 AM »

cybernop -รักในหลวง+1จ้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 09:20:03 AM »

นายสมชายเกลียดแมวแถวบ้าน ร่ำๆอยากจะเอาลูก 230 เกรนอัดใส่หน้าแงมันหลายรอบ โดยเฉพาะเวลาต้องเดินร่อนจมูกมองหาขี้มัน... ขี้แมวเหม็นบรมเลย เหม็น เหม็นค้างหลายวันหากฝนไม่ตกจนคราบหายไป และที่สำคัญคือแมวมันขี้ไม่ค่อยเป็นก้อน แซะยาก...

นายสมชายไม่ได้เลี้ยงหมา เพราะไม่อยากเก็บขี้หมา และไม่อยากมีภาระ... แต่ไอ้แมวของข้างบ้านสามสี่ตัวนี่มันมารุมขี้ใส่สนามหญ้าบ้านนายสมชายประจำ ขี้ไม่เป็นหลักแหล่ง ขี้เรี่ยราด ขี้ไม่กลบ สะเปะสะปะไม่เป็นเวร่ำเวลา เก็บตอนเช้า พอสายๆก็เหม็น เก็บตอนเย็นก็เหม็นตอนเช้า เก็บตอนสายไปแล้ว พอเดินไปหลังบ้านกลับมาหน้าบ้านเหม็นขี้แมวกองใหม่... จ๊ากซ์...

เขาบอกว่าฆ่าแมวเหมือนฆ่าเณร ม่ายงั้นมันโดนยิงตายไปนานแล้ว โดยเฉพาะเวลามันเดินอ้อยอิ่งมองหน้าเราเวลาเราวิ่งไล่... ไล่มันสามก้าว มันก็ถอยสามก้าว เราถอยสามก้าวมันก็เดินหน้าสามก้าว, พอเราหยุดจ้องหน้ามัน มันก็เลียทำความสะอาดตัวมัน+ชมนกชมไม้เหมือนเราไร้น้ำยา... โหย...

ผมก็เจอปัญหาเหมือนกัน คือว่าหน้าบ้านผมจะเหลือมุมเล็กๆขนาดประมาณ 2x2 เมตรเป็นลานทรายให้เด็กๆเล่น ไม่นานเท่าไรแมวแถวๆนั้นก็พากันมาใช้ลานทรายที่บ้านผมเป็นส้วมสาธารณะ ในที่สุดผมต้องเอาหญ้ามาปลูกแทน
cybernop -รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 10:53:18 PM »

...

ไหว้ เรียนถามคุณ cybernop -รักในหลวง  ครับ
พอแมวชินกับกะละมังเสียแล้ว สามารถเปลี่ยนเป็นทรายธรรมดาได้มั้ยครับ
ผมกำลังอยากจะย้ายที่แมวอึอยู่พอดีครับ

เปลี่ยนได้ครับ แต่มันจะไม่สะดวกเท่าทรายแมวนะครับ
อย่างน้อยทรายธรรมดามันก็ไม่จับฉี่แมวเป็นก้อน
และที่สำคัญ มันไม่เก็บกลิ่นครับ อึแมวไม่ค่อยเหม็น แต่ฉี่แมวเหม็นสุดยอดดดดดด หัวเราะร่าน้ำตาริน

บุคคลมีกรรมเป็นของตนเอง มีกรรมเป็นผู้ให้ผล
มีกรรมเป็นแดนเกิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย

บุคคลทำกรรมไว้ ชั่วก็ตาม ดีก็ตาม ย่อมเป็นผู้รับผลของกรรมนั้นๆสืบไป
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 08:56:07 AM »

ขอบคุณมากครับ...

วิธีนี้จะทำให้หงุดหงิดน้อยหน่อยครับ ที่ยังหงุดหงิดอยู่ดีก็เป็นเพราะว่าถ้าเจ้าของแมวทำอย่างนี้เสียเองตั้งแต่แรก แมวก็คงไม่ข้ามมาอึบ้านนายสมชายครับ... สงสัยว่าพอแมวมันอึใส่กาละมังจนชินแล้ว นายสมชายจะย้ายที่เอาไปวางที่ประตูบ้านเจ้าของแมวดีกว่าครับ... เย้...
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 09:08:26 AM »

ขอบคุณมากครับ...

วิธีนี้จะทำให้หงุดหงิดน้อยหน่อยครับ ที่ยังหงุดหงิดอยู่ดีก็เป็นเพราะว่าถ้าเจ้าของแมวทำอย่างนี้เสียเองตั้งแต่แรก แมวก็คงไม่ข้ามมาอึบ้านนายสมชายครับ... สงสัยว่าพอแมวมันอึใส่กาละมังจนชินแล้ว นายสมชายจะย้ายที่เอาไปวางที่ประตูบ้านเจ้าของแมวดีกว่าครับ... เย้...

พี่สมชายครับ
ลองหามา 2 ชุด ชุดแรกวางบ้านเราอีกชุดขอให้เพื่อนบ้านเอาไปวางบ้านเขา พอแมวเริ่มเคยชินเราก็เก็บของเราออก แบบนี้บัวจะไม่ช้ำน้ำจะไม่ขุ่น
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 09:11:19 AM »

พี่สมชายครับ
ลองหามา 2 ชุด ชุดแรกวางบ้านเราอีกชุดขอให้เพื่อนบ้านเอาไปวางบ้านเขา พอแมวเริ่มเคยชินเราก็เก็บของเราออก แบบนี้บัวจะไม่ช้ำน้ำจะไม่ขุ่น

ขอบคุณครับ... เข้าท่าครับ... เย้...
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 01:06:42 PM »

เป็นปัญหาอมตะที่เจอกันทุกหนทุกแห่ง คนเลี้ยงหมาแมวแล้วไม่รับผิดชอบความเดือดร้อนก็บังเกิดกับคนที่อยู่บ้านใกล้เรือนเคียง ที่หมู่บ้านผมอยู่มีอยู่บ้านนึงลูกสาวหายไปจากบ้านหลายวันไม่ตาม แต่แมวหายไปจากกรงนาทีเดียวจะออกเคาะประตูถามหาทั้งหมู่บ้าน
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์