เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 11:22:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มันคือปืนอะไรกันแน่  (อ่าน 12351 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2005, 01:26:22 PM »

Smiley..ถ้าใช่ มาคารอฟ ชุดลั้นไก จะต้องถอดได้ทั้งยวง ..ดึงขึ้นมาตรง ตรง กระสุน ใช้ 9 มารารอฟ
 แต่ยิง .380 APC ได้ในอาการ ขอรั้งต้องจับปลอกตลอดเวลา.. เหมือน ยิง 9 มม. ใน ปืน .38 SUPER.. Smiley

พี่ครับตัวที่ถอดชุดลั่นไกทั้งยวงได้ น่าจะเป็น โตกาเร็ฟ ครับ ถ้าจำไม่ผิด มาคาร๊อฟ ต้องถอดแยกออกต่างหากครับถอดออกเป็นชุดไม่ได้เพราะเคยถอดออกมาแต่งไกให้พื่อนอยู่กระบอกนึง ถ้าปืนยังไม่แปลง จะยิงกระสุน.380 ได้ทีละนัดเท่านั้นครับ เพราะปลอกสั้นกว่า9มาคาร๊อฟ พอสมควร ต้องป้อนเข้ารังเพลิงทีละนัด เพราะถ้าใส่แม๊กแล้วขึ้นลำ ขาเกี่ยวปลอก จะไม่สามารถ เกี่ยวปลอกได้เพราะ เพราะปลอกสั้นกว่า ขนาดของมันเอง และยิงไม่ลั่นเพราะเข็มไม่ถึงครับ

... Cheesy..ขอบคุณมากครับ คุณ at75 .. ที่ช่วยแก้ไขให้ เป็นผมคลาดเคลื่อน ครับ ..
          เคยจับถือของเพื่อนเมื่อปี ๒๕๓๒  เขาบอกขาย
          ๓,๐๐๐ บาท ผมติว่า กระสุนหายาก เลยไม่สนใจ ..

ประวัติปืนตัวนี้ ต้นแบบ ผลิตในรัฐเซีย  และ copy แบบไปผลิต ใน จีน บัลแกเรีย เยอรมันตะวันออก
          ในกลุ่มประเทศสังคมนิยม.. ด้าม จะมีรูปดาว แปะไว้ เว้นแต่ ของเยอรมันตะวันออก ประกับด้ามเรียบ เรียบ
          ในสมรภูมิ จะเป็นปืนสั้น สำหรับนายทหารเท่านั้น 

ในกองทัพปลดแอก ของ พคท. ก็ได้รับการช่วยเหลือ นำมาใช้ คู่กับ โตกาเรฟ... ครับ..

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2005, 01:45:14 PM »

กระผมเรียนขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับ ด้วยความเคารพ นะครับ
แล้วก็เรียนถามท่านผู้รู้ท่านอื่นด้วยนะครับ ขอทราบรายละเอียดความรู้ครับดังนี้ครับ
 "ที่ว่า เหมือน ยิง 9 มม. ใน ปืน .38 SUPER.. "
ผมก็เคยลองทำนะครับ แต่สามารถหยอดลูก9 มม.ลงในปืนออโตเมติก ขนาด .38 SUPERลงได้ และถ้าเรานำปืน โดยทำการยิงไปแล้วนั้นนะครับ
เรียนถามต่อ นะครับว่า ลำกล้องของปืน.38 SUPER ของเรานั้น จะเสียหายและมีผลกระทบกระเทือนกับปืนโดยรวมอย่างไรบ้างครับ มากน้องเพียงใดครับ

ขอขอบพระคุณมากครับ ที่ได้กรุณาตอบคำถามล่วงหน้าครับ

. Smiley. ผมเคยมี 38 SUPER ใช้อยู่ทั้ง Colt และ  LLama    และก็นำมายิง กับกระสุน  9 มม ยิงได้ดีเกินพันนัด ครับ..

.หลายท่านเคยบอกว่า ไม่ควรนำมายิง นั่นก็เป็นความจริง 
     .แต่สำหรับผม เป็นต้องทดลองเองเสียก่อน..

กระสุน 9 มม.จะใช้ยิง ใน .38 SUPER  ต้องบรรจุในแม๊กฯ ครับ จะใช้หยอดไม่ได้เด็ดขาด
      เพราะเข็มจะสับแตก ก็ต้องในอาการที่ ขอรั้งกระสุนมาจับที่ปลอกตอน โหลดกระสุนเข้ารังเพลิงเท่านั้น..
      แต่ก็ไม่ 100 % เหมือนยิงด้วย  .38 SUPER เพราะหากขอรั้งพลาดจากการจับปลอก เข็มอาจจะไปไม่ถึง Primer
      แต่นั่นต้องเกิดจากปากลิ้นแม๊ก ชำรุดด้วย..

กระสุน 9 มม.อยู่ในรังเพลิง แม้ปลอกจะสั้นกว่า .38 SUPER  แต่หัวกระสุนล้ำเข้าไปในร่องเกลียวแล้ว..
      อาการชำรุดเสียหาย ที่อาจจะมี ก็เกิดกับ ตัวรั้งปลอก ซึ่งเป็นเหล็กสปริง แต่หักยาก อะไหล่ ก็หาเปลี่ยนง่าย..

เป็นว่า ถ้ากระสุน .38 SUPER  หาไม่ได้จริง จริง ..  จำเป็นก็นำมายิงได้ ครับ   Smiley   

แรงดันในรังเพลิง 9 มม น้อยกว่า .38 SUPER  ไม่น่าจะมีผลเสียหาย.. อาการสะบัดน้อยกว่า นิ่มกว่า ด้วยซ้ำ   
      แต่ต้องเข้าใจว่า   เป็นการใช้กระสุน ที่ไม่ตรงกับตัวปืน อะไร มันก็อาจเกิดขึ้นได้ครับ..  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2005, 01:50:41 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2005, 04:48:08 PM »

Smiley..น่าจะเป็น มาคารอฟ ครับ ตัวปืน เจ้าของน่าจะไป เสริมแต่ง หลายอย่าง. ข้อเท็จจริงผิดไปมาก.
 แต่ทะเบียน ระบุ ขนาด .380 มันดูแปลกครับ ที่ถูกควรเป็น ระบุ 9 มม. Smiley

มองไม่ผิดครับ ในทะเบียนระบุ .380 จริงๆครับ  Huh Grin

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2005, 05:22:31 PM »

ในเมืองไทย ส่วนใหญ่จะเป็นไทป์ 59 ของจีน  ซึ่งก๊อปปี้มาจากมาการอฟ
ผมเคยใช้ตอนทำงานชายแดนเขมร   ซื้อมาสามพันบาท  ได้ไทป์ 59 หนึ่งตัว  +3 แม็ก   กับ AKM หนึ่งตัว + 7 แมก   ตอนย้ายกลับ ขายต่อให้เพื่อนที่มารับหน้าที่  ไปราคาเดิม  แต่กระสุนหายไปเกินครึ่ง
อ้อ   เหตุการณ์นี้เกิดปี 2527 ขาด "อายุฟาม" ไปนานแล้ว
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2005, 05:28:59 PM »

Grin Grin Grin Grin

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2005, 06:17:56 PM »

ในเมืองไทย ส่วนใหญ่จะเป็นไทป์ 59 ของจีน ซึ่งก๊อปปี้มาจากมาการอฟ
ผมเคยใช้ตอนทำงานชายแดนเขมร ซื้อมาสามพันบาท ได้ไทป์ 59 หนึ่งตัว +3 แม็ก กับ AKM หนึ่งตัว + 7 แมก ตอนย้ายกลับ ขายต่อให้เพื่อนที่มารับหน้าที่ ไปราคาเดิม แต่กระสุนหายไปเกินครึ่ง
อ้อ เหตุการณ์นี้เกิดปี 2527 ขาด "อายุฟาม" ไปนานแล้ว

ท่านผู้การครับ เราจะมีจุดสังเกตุอย่างไร ครับ ระหว่าง จีน กับรัสเซีย (ถ้ามาสภาพเดิมๆเหมือนๆกัน ครับ) ผมเองเคยดูในหนังสือต่างประเทศ เค้าบอกว่า ของรัซเซียดาวที่ด้ามมีดาวเดียว แต่ของจีน จะมีดาวเล็กหลายดวงเป็นกลุ่ม ครับ ของเยอร์มันเป็นด้ามสีดำไม่มีดาว ครับ ไม่ทราบเท็จจริงประการใดครับ เพราะผมเองดูมาจากหนังสือ ต่างประเทศครับ
muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2005, 06:20:48 PM »

ในเมืองไทย ส่วนใหญ่จะเป็นไทป์ 59 ของจีน ซึ่งก๊อปปี้มาจากมาการอฟ
ผมเคยใช้ตอนทำงานชายแดนเขมร ซื้อมาสามพันบาท ได้ไทป์ 59 หนึ่งตัว +3 แม็ก กับ AKM หนึ่งตัว + 7 แมก ตอนย้ายกลับ ขายต่อให้เพื่อนที่มารับหน้าที่ ไปราคาเดิม แต่กระสุนหายไปเกินครึ่ง
อ้อ เหตุการณ์นี้เกิดปี 2527 ขาด "อายุฟาม" ไปนานแล้ว

Grin Grin Grin Grin Grin Grin

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2005, 07:07:02 PM »

9x18 mm  Makarov  ที่นี่มีลำกล้อง 9x17 mm(.380) ขายราคาประมาณ $60 สำหรับไว้เปลี่ยน
kruwit
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2005, 07:31:48 PM »

กระทู้นี้อ่านแล้วประเทืองปัญญาจริงๆ เอาอีก ๆๆๆๆ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2005, 08:23:19 PM »

9x18 mm Makarov ที่นี่มีลำกล้อง 9x17 mm(.380) ขายราคาประมาณ $60 สำหรับไว้เปลี่ยน
ผมซื้อที่เวอร์จิเนีย $29  ปลายลำกล้องมีเกลียวด้วย   แต่ Made in Korea

ท่านผู้การครับ เราจะมีจุดสังเกตุอย่างไร ครับ ระหว่าง จีน กับรัสเซีย (ถ้ามาสภาพเดิมๆเหมือนๆกัน ครับ) ผมเองเคยดูในหนังสือต่างประเทศ เค้าบอกว่า ของรัซเซียดาวที่ด้ามมีดาวเดียว แต่ของจีน จะมีดาวเล็กหลายดวงเป็นกลุ่ม ครับ ของเยอร์มันเป็นด้ามสีดำไม่มีดาว ครับ ไม่ทราบเท็จจริงประการใดครับ เพราะผมเองดูมาจากหนังสือ ต่างประเทศครับ
ที่เจอมา  ของจีนมีดาวเดียวครับ    ส่วนของฝรั่ง ไม่เคยจับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2005, 10:07:16 PM »

อ้างถึง
ผมซื้อที่เวอร์จิเนีย $29  ปลายลำกล้องมีเกลียวด้วย   แต่ Made in Korea
นานหรือยังครับพี่  Grin
ปืน Makarov ที่นี่เล่นของทำใน เยอรมันนี คุณภาพดีที่สุด
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2005, 10:18:27 PM »

อ้างถึง
ผมซื้อที่เวอร์จิเนีย $29 ปลายลำกล้องมีเกลียวด้วย แต่ Made in Korea
นานหรือยังครับพี่ Grin
ปืน Makarov ที่นี่เล่นของทำใน เยอรมันนี คุณภาพดีที่สุด
ปี 1999  ใส่แผงกระดาษซีลพลาสติคใสคู่กับรีคอยล์สปริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2005, 10:36:08 PM »

Smiley.. ใน Gun Digest 2002 ลงบทความเกี่ยวกับ MAKAROV ไว้ 12 หน้า..
       ขออนุญาตให้รายละเอียด .. เกี่ยวกับประกับด้าม..
       ผลิต จาก รัสเซีย กับบัลแกเรีย  ประกับด้ามเหมือนกัน  มีดาว ข้างละ 1 ดวง ด้ามออกสีน้ำตาลเข้ม
       บัลแกเรีย จะมีเลข "10" อยู่บนด้านซ้ายของเฟรม
       ผลิต จากจีน ประกับด้าม มี ดาวดวงเล็ก 4 ดวง ล้อมเป็นครึ่งวงกลม มีดวงใหญ่ 1 ดวงอยู่ตรงกลาง  ด้ามออกสีน้ำตาลแดง
       มีสัญญลักษณ์ "66" อยู่ในรูปสามเหลี่ยม บนเฟรมด้านซ้ายใต้เซฟ.และมี อักษร "59SHI"  ถัดไปทางปลายเฟรมด้านซ้ายด้วย
       ผลิตจาก เยอรมันตะวันออก เป็นแบบเรียบไม่มีดาว ครับ..ด้ามออกสีดำ .. Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2005, 10:42:12 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2005, 11:33:41 PM »

Cheesy
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2005, 12:59:30 AM »

อ้างถึง
ผมซื้อที่เวอร์จิเนีย $29 ปลายลำกล้องมีเกลียวด้วย แต่ Made in Korea
นานหรือยังครับพี่ Grin
ปี 1999 ใส่แผงกระดาษซีลพลาสติคใสคู่กับรีคอยล์สปริง
ครับมิน่าถึงราคาถูก
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์