เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:22:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขนุนระเบิด (แตกคาต้น)  (อ่าน 15998 ครั้ง)
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 09:09:15 PM »

รบกวนพี่ๆด้วยครับ คือว่าเพื่อนผมมีปัญหาลูกขนุนที่ปลูกใว้พันธุ์อะไรไม่รู้ ออกลูกดก สุกแล้วเนื้อออกสีส้ม รสหวานกรอบ ถ้าลูกใดแก่แล้วแต่ยงไม่สุกแล้วเกิดฝนตก ผลขนุนจะระเบิดตามรูป พี่ๆท่านใดพอจะรู้วิธีแก้ไขบ้างครับ เคยลองตัดก่อนที่จะแตกมันก็จะบ่มไม่สุก พอแตกลักษณะนี้แล้วตัดลงมาวางใว้มันก็ไม่สุก สงสัยว่ายังไม่พอแก่แต่แตกซะก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2011, 08:33:49 AM โดย ลุมพินี08 » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 09:19:30 PM »

ใช้ถุงพลาสติกใบใหญ่ห่อลูกขนุนตั้งแต่ลูกยังเล็กดูครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 09:27:25 PM »

เนื้อสีส้มหวานกรอบ... น่าจะเป็นจำปาดะครับ... Grin Grin Grin

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 11:28:38 PM »

เห็นหัวข้อกระทู้ ผมก็นึกซะลักษณะคงเหมือนระเบิดที่3จังหวัดชายแดนใต้ไปโน้น Grin คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 11:45:03 PM »

เนื้อสีส้มหวานกรอบ... น่าจะเป็นจำปาดะครับ... Grin Grin Grin

จำปาดะลูกจะยาว ๆ เล็ก ๆ เนื้อจะนิ่มครับ   รูปด้านบนเป็นจำปาดะ  ด้านล่างเป็นขนุน   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 11:50:45 PM »

จำปาดะลูกจะยาว ๆ เล็ก ๆ เนื้อจะนิ่มครับ   รูปด้านบนเป็นจำปาดะ  ด้านล่างเป็นขนุน   ไหว้

ความรู้ใหม่... ขอบคุณครับ... ไหว้ ผมก็นึกว่าสีส้มๆ เป็นจำปาดะหมดครับ... Grin Grin Grin

Pter
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

ธมฺโม หเว รกฺขติ ธมฺจาริํ

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 11:55:05 PM »

ถ้าดิบๆ เอามาทอด  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 12:10:24 AM »

จำปาดะทอดอร่อยนะครูต้น   พรุ่งนี้ไปซื้อมากินดีกว่า  น้ำลายหก

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 12:15:38 AM »

ของผมใช้กระสอบข้าวสาร  ห่อ  แล้วมัดที่ขั้วให้แน่น  ครับ

ส่วนจำปาดะขนุน  เป็นพันธ์ผสมระหว่าง  จำปาดะ กับ ขนุน

Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 12:56:40 AM »

เห็นหัวข้อกระทู้ ผมก็นึกซะลักษณะคงเหมือนระเบิดที่3จังหวัดชายแดนใต้ไปโน้น Grin คิก คิก

เช่นเดียวกันเลย  ผมนึกถึงระเบิดชนิดใหม่ ที่ลูกใหญ่กว่า ระเบิดน้อยหน่า อิอิ  พอมาเปิดดูหิวเลย ขอตัวไปตัดขนุนหลังบ้านก่อนสุกพอดี กลัวแตกครับ

น่าจะตั้งกระทู้ว่า ขนุ่นแตกนะครับ  เอาสะน่ากลัวเลย  "ขนุนระเบิด"

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 01:44:16 AM »

เห็นแล้วอยาก ไม่ได้กินจำดะนานแล้ว กลับบ้านไปไม่ตรงกับฤดูมันซักที

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 08:37:28 AM »

ขอบคุณครับสำหรับทุกๆความเห็น ออกลูกรุ่นใหม่จะลองห่อด้วยวัสดุหลายๆอย่างเพื่อดูความแตกต่าง

จำปาดะทอดสุกยอดความอร่อยจริงๆครับ มีอีกอย่างที่ลูกเหมือนมะม่วงแต่กลิ่นจะแรงกว่ามากเขาเรียกว่าอะไรครับ ทางภาคตะวันออกไม่เคยเจอเห็นมีแต่ที่ใต้
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 08:49:40 AM »

ขอบคุณครับสำหรับทุกๆความเห็น ออกลูกรุ่นใหม่จะลองห่อด้วยวัสดุหลายๆอย่างเพื่อดูความแตกต่าง

จำปาดะทอดสุกยอดความอร่อยจริงๆครับ มีอีกอย่างที่ลูกเหมือนมะม่วงแต่กลิ่นจะแรงกว่ามากเขาเรียกว่าอะไรครับ ทางภาคตะวันออกไม่เคยเจอเห็นมีแต่ที่ใต้
ละมุด ครับ เยี่ยม น้ำลายหก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 09:25:35 AM »

ละมุด ครับ เยี่ยม น้ำลายหก

ขออภัยพี่จอยครับ

"มะมุด" ครับ ส่วน ละมุด คนใต้เรียก "มุดหรั่ง"

ภาพบน มะมุด  ภาพล่าง ละมุด
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 09:33:20 AM »

ส่วนขนุนระเบิดนี่ ทองมาเลย์บ้านผม ก็เป็นบ่อย แต่ไม่สนใจมัน เพราะลูกโตซะเปล่า แต่เนื้อจืดชืด

สาเหตุน่าจะมาจาก ตกใจน้ำ พอเจอน้ำมาก ๆ รีบสูบเข้าไปเก็บในผล จนผลเบ่ง เปลือกขยายไม่ทันก็ ....โพละ!!

วิธีแก้ นอกจากจะรดน้ำสม่ำเสมอแล้ว  อีกวิธีที่"อาจจะ"ได้ผล คือ เอาถุงพลาสติกใส ห่อผลมิดชิดเลย เพื่อรักษาน้ำที่ขนุนคายออกมา

ลองดูนะครับ ไม่น่าเสียหลาย..
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์