เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:24:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กฏหมายมีไว้ทำไม...!!  (อ่าน 5575 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 09:38:38 PM »

ผมขอเกริ่นก่อนนะครับ...

รับงานบ้านหลังนึง เสนอราคา โดนต่อรอง และตั้งใจจะไม่ไปทำ...

เนื่องจากเจ้าของบ้านเป็นบริษัทก่อสร้างอยู่แล้ว แต่การปฏิเสธไม่อยากกระทำทางโทรศัพท์ เลยขับรถ 200 กว่ากิโลไปคุย...

สุดท้ายกลัวเจ้าของเงินเสียหน้า เพราะบ้านหลังนี้จะเป็นของขวัญให้ลูกสาวตัวเอง โดยเอาเงินจากฝ่ายเจ้าบ่าวซึ่งเป็นลูกนายพลอยู่ทางเหนือมาสร้างบนพื้นที่บ้านตัวเอง...

ผมเลยใจอ่อน... ทำให้...โดยสร้างเงื่อนไขเนื่องจากทุนไม่ค่อยมี และเวลาก็ไม่ค่อยมี...

พี่(เจ้าของบ้าน).. ผมมาดูให้ 3 วันครั้งนะ (แต่จริงๆมาทุกวัน)..

พี่... พี่ต้องทำแบ็งค์ การันตี ร้านวัสดุกับแพลนปูนนะ เพราะผมจะทำงานทางโทรศัพท์... (แต่จริงๆไม่มีทุน..)

งานงวด 1 ฉลุย... งวด 2 เริ่มดึง (บ้าน 2 ชั้น ทำโครงสร้างเสร็จ..)

พอเราเริ่มดึง เจ้าของบ้านเริ่มเอาคนมาก่ออิฐทับงานเรา... ผมก็เบ่งซะเจ้าของบ้านถอนคนงานที่ก่ออิฐอยู่ออก แต่ไปต่อเติมบ้านตัวเองที่อยู่...(ในรั้วเดียวกัน..)

ก็พยามเป็นคนดีอยู่... ก่ออิฐเสร็จก็แล้ว... เจ้าของบ้านก็ไม่จ่าย... ข้ามงวดมาฉาบปูนภายในให้ก็แล้ว... เจ้าของบ้านก็ไม่จ่าย... แถมยังเอาช่างปูกระเบื้องเข้ามาทับงานเราอีก... ผมก็ต้องเอาช่างกระเบื้องผมเข้ามาเพื่อไล่ช่างกระเบื้องของมันออกไป...

ล่าสุดผมสร้างเกมส์ โดยการถอนคนงานฉาบปูนออก เพื่อแสดงว่าถ้าไม่จ่าย งานก็ไม่เดิน... แต่ไม่เป็นไร คนงานหนีไป เดี๋ยวมีชุดใหม่เข้าวันจันทร์...

เมื่อวาน... เจ้าของบ้านเลยเอาคนงานตัวเองเข้ามาฉาบปูน(ภายใน) และไล่ให้ลูกน้องผมไปฉาบภายนอก...

ลูกน้องโทรมาบอก และถ้าผมปล่อยให้ทำก็โง่จริงๆ เพราะการฉาบปูนภายนอกต้องตั้งนั่งร้าน แล้วเจ้าของบ้านจะกินงานง่ายโดยจะฉาบแต่ภายใน... ผมเลยสั่งให้ลูกน้องหยุด...

ผมไปหน้างานบ่ายโมง(เมื่อวาน) เพื่อจะคุยและจะขอเบิกเงินในส่วนที่ผมควรจะได้... แมร่งมา 5 โมงเย็น ไม่จ่ายและให้ไปเคลียร์กับโฟร์แมน...

จริงๆ เงินไม่เยอะเท่าไหร่หรอก... แต่ถึงปัจจุบัน เจ้าของบ้านค้างผมอยู่ 140,000 บาท..

แต่เจ้าของจะจ่ายผมที่ 13,000 ตัวเลขตาม Boq. ไม่มีค่าดำเนินการ ไม่มีค่าเสื่อม ไม่มีค่ากำไรอะไรทั้งสิ้น...

คำถาม... ผมเห็นเวป อวป. สู้มาเยอะเกี่ยวกับข้อกฏหมาย... ส่วนผม ส่วนมากจะปล่อยวาง...

พอดีวันนี้แม่มาหา (เที่ยว) บอกให้ยอมมันไป... แต่พ่อ ฟ้องมันไป..!! ให้มันเสียชื่อเสียง..

เพื่อนฝูงบอก... สู้ไปก็เสียเวลา... ยอมๆ มันเถอะ...

แต่ผมคิดเหมือนพ่อ... ลองสู้กับไอ้พวกมีเงินระดับร้อยล้าน ดูซะที... พวกเชี่ย... แม้แต่เรือนหอลูกสาวตัวเองยังจะโกง...

ปลดปล่อยตัวเองจากความกลัว... ไม่งั้นไม่มีวันเจริญ เพราะไอ้พวกคนรวยที่แมร่งจ้องจะโกง และคิดว่าเราไม่กล้าทำอะไรมัน...

สัญญาก่อสร้าง รูปถ่าย ลายเซ็นต์การเบิกจ่ายมีหมด... เหลือแต่คำชี้แนะด้านกฏหมาย และช่องทางที่จะทำอย่างไรถึงจะกำจัดพวกชั่วออกพ้นสังคมไทยซะที..!! ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 09:43:34 PM »

ขออภัย เรียบเรียงคำพูดไม่ค่อยถูกครับ... ไหว้ เมานิดๆ.. ไหว้

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 09:43:52 PM »

ท่าจะไม่เชื่อแล้ว ที่ว่าคนรวยแล้วไม่โกง

อืม เอาใจช่วยครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
winthai ยาวแค่ไหน ก็ต้องมีปลายสุดเสมอ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

ไม่มีความคิด ใดๆ ในโลกนี้ ที่สมบูรณ์แบบ

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 09:51:28 PM »

พี่ตั้วจะทำอะไรก็อย่าผลีผลามนะครับ อะไรที่มันแข็งเกิน มันจะหักเอานะครับ
ผมเชื่อว่าพี่ๆ ในเว็บนี้ต้องช่วยเหลืออย่างแน่นอน ขอเพียงแค่พี่ใจเย็นๆ รอดูสถานะการณ์ก่อน เอาใจช่วยครับ ไหว้

ทุกสิ่งทุกอย่างปรับเปลี่ยนได้ด้วยความคิดของเราเอง

มองโลกให้เป็นอย่างที่เราเห็น อย่ามองโลกให้เป็นอย่างที่เราหวัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 10:05:12 PM »

พี่ตั้วจะทำอะไรก็อย่าผลีผลามนะครับ อะไรที่มันแข็งเกิน มันจะหักเอานะครับ
ผมเชื่อว่าพี่ๆ ในเว็บนี้ต้องช่วยเหลืออย่างแน่นอน ขอเพียงแค่พี่ใจเย็นๆ รอดูสถานะการณ์ก่อน เอาใจช่วยครับ ไหว้

คือสัญญาก่อสร้างส่วนมากเจ้าของบ้าน หรือเจ้าของโครงการณ์จะได้เปรียบมาโดยตลอด...  และผู้รับเหมาส่วนมากจะไม่ค่อยมีความรู้ในด้านคดีความ เลยจะปล่อยวางเพราะเกรงกลัวต่อนายทุน หรือเกรงกลัวต่อผู้ว่าจ้างซึ่งมีอิทธิพล...

ผลคือผู้รับเหมาส่วนมากจะโดนโกง และไม่กล้าตอแยเพราะฐานไม่เหมือนกันครับ...

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 10:06:21 PM »

เขาจะเอาบ้านเป็นของขวัญให้ลูกสาวทั้งที ตั้งใจมาโกงเอา แล้วคนอยู่คงมีความสุขหรอกนะครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 10:07:59 PM »

เอาใจช่วยครับ... แต่หนักใจอีตรง BOQ นั่นแหละครับ เพราะเวลาศาลจะประมาณจำนวนเงิน กลัวว่าจะเอายอดในนั้นเป็นตัวตั้งน่ะซิครับ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 10:20:18 PM »

เขาจะเอาบ้านเป็นของขวัญให้ลูกสาวทั้งที ตั้งใจมาโกงเอา แล้วคนอยู่คงมีความสุขหรอกนะครับ
เอาใจช่วยครับ... แต่หนักใจอีตรง BOQ นั่นแหละครับ เพราะเวลาศาลจะประมาณจำนวนเงิน กลัวว่าจะเอายอดในนั้นเป็นตัวตั้งน่ะซิครับ...

เหมือนโดนหลอกให้ไปทำครับพี่... ซอยแคบ วัสดุก่อสร้างมาได้ทีละรถ 4 ล้อเล็ก... ปูนเข้ามาได้ทีละ 1 คิว... ไม่สามารถนำเครื่องจักรมาช่วยได้ แม้แต่แผ่นพื้นที่ต้องสาวขึ้นไปวางชั้น 2 ผมใช้เวลาสาวทีละแผ่น ค่าแรงกระจาย... แต่เค้าเลือกจะจ่ายผมตาม BOQ หน้างานทั่วไปครับ... ไหว้

และจริงๆการต่อรองราคาต้องจบตั้งแต่ขั้นตอนนั้นแล้ว...

day<รักในหลวง>
อดีตคือบทเรียน ปัจจุบันคือข้อสอบ
Full Member

คะแนน 25

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 10:22:57 PM »

เอาใจช่วยครับ เกียจจริงๆพวกชอบเอาเปรียบ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 10:23:16 PM »

ผมว่าต่อไปเจ้าของบ้าน (ลูกสาวคนจ้าง) อยู่ไม่เป็นสุขหรอกครับ  กรรมมันตามสนองแน่   Sad

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 11:02:24 PM »

วันไหนผมสร้างบ้านผมจะเรียกท่านเจ้าของกระทู้ครับ ขอเบอร์หลังไมค์ด้วยครับ ด้วยความเคารพ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 11:13:10 PM »

เอาใจช่วยครับ..คนอาชีพเดียวกัน..นิ่งก็เสียไม่นิ่งก็เสีย..ใส่เกียร์ลุยครับ Wink

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 08:33:24 AM »

ไอ้คนประเภท "ขี้โกง" ผมโคตรเกลียดเลยครับ

ก่อนผมเกิดแม่เล่าให้ผมฟังว่า ตอนตาผมอยู่บ้านคนเดียว ( จ.แพร่ อ. เมือง บ้านใกล้จวนผู้ว่าฯ )

มีลูกพี่ลูกน้องมาบังคับให้ตาผมแบ่งที่ดินให้  ตาผมกลัวเลยเซ็นแบ่งไปให้

หลังจากนั้นมากี่ปี่ไม่ทราบ ไอ้เวรนั่นเป็นเบาหวาน ต้องตัดขา ครั้งแรกตัดหัวเขาลงมา

ครั้งสองตัดถึงต้นขา  ตัดไปเรื่อยๆ ( เท่าที่ตัดได้ ) ตายอย่างทรมาณ

เรื่องของกรรมมีจริงๆครับ

เอาใจช่วยพี่dignitua-รักในหลวง  ให้ผ่านพ้นไปด้วยดีครับ

ความดีย่อมชนะความเลวเสมอ 

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 08:42:33 AM »

เอาใจช่วยครับ  ขอนำคำพระ มาครับ "ตั้งสติแก้ปัญหา"  ไหว้

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:47:32 AM »

เหมือนโดนหลอกให้ไปทำครับพี่... ซอยแคบ วัสดุก่อสร้างมาได้ทีละรถ 4 ล้อเล็ก... ปูนเข้ามาได้ทีละ 1 คิว... ไม่สามารถนำเครื่องจักรมาช่วยได้ แม้แต่แผ่นพื้นที่ต้องสาวขึ้นไปวางชั้น 2 ผมใช้เวลาสาวทีละแผ่น ค่าแรงกระจาย... แต่เค้าเลือกจะจ่ายผมตาม BOQ หน้างานทั่วไปครับ... ไหว้

และจริงๆการต่อรองราคาต้องจบตั้งแต่ขั้นตอนนั้นแล้ว...

ต้องมีอะไรผิดพลาดแน่เลยครับ หากตามเนื้อกระทู้พิมพ์ไม่ผิด BOQ แค่หมื่นสามพันบาท แต่ท่างฝ่ายโน้นติดเงินคุณตั้วอยู่หนึ่งแสนสี่หมื่นบาท... 13000 บาท กับ 140000 บาทแตกต่างกันเกิน 10 เท่าเชียวครับ...

ถ้าจะฟ้องศาล ศาลเขาจะเอาสัญญามาเป็นตัวตั้งว่าใครมีหน้าที่ต้องทำอะไรตามสัญญาในขณะเมื่อจะเลิกสัญญา แล้วหลังจากนั้นจะพิจารณาความเสียหายของแต่ละฝ่ายเอามาเกลี่ยกันตามข้อเท็จจริงที่จะนำสืบในศาล... ดังนั้นต้องหาวิธีอธิบายความแตกต่างยอดเงินตรงนั้นครับ...
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์