เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 07:26:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กฏหมายมีไว้ทำไม...!!  (อ่าน 5614 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 12:27:30 PM »

ตอนเสนอราคาเจ้าของก็เลือกหลายผู้รับเหมาหลายเจ้า และราคาที่ผมเสนอเป็นราคาที่ถูกสุดเค้าเลยจ้างครับพี่สมชาย... ไหว้

จากนั้นการแบ่งงวดงาน ผมเอายอดเงินหาร 6 เลย และเจ้าของบ้านปรับตัวเลขผมอีกที จากนั้นก็เซ็นต์สัญญา..

ปัจจุบันงานอยู่งวด 4 เงินส่วนต่างคือค่าดำเนินการและกำไรที่ผู้รับเหมาควรได้ แต่ Boq คือเป็นค่าวัสดุกับค่าแรงงานอย่างเดียวครับ.. ค่าที่ผมหลับในเกือบตาย กับค่าน้ำมันที่ต้องขับรถวันละ 200 กว่ากิโล และค่าใช้จ่ายที่ครอบคลุมเวลาลูกน้องทำงานผิดพลาดต้องรื้อทุบทำใหม่ และอะไรที่มองไม่เห็นอีกตลอดเวลา 2 เดือน ไม่ได้อะไรเลยครับ... Embarrassed

นาย_หนุ่มรักในหลวง
Newbie
*

คะแนน 0

ซักวันจะดีให้ใด้กว่านี้

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 12:46:15 PM »

สู้ๆๆครับ
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 01:09:52 PM »

สู้ๆครับ จขกท เอาใจช่วย สงสัยว่ากฏหมายมีใว้ให้คนมีความรู้มากกว่าเอาเปรียบคนที่มีความรู้น้อยกว่า
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 01:22:29 PM »

เอาใจช่วยครับพี่ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 01:28:40 PM »

ตอนเสนอราคาเจ้าของก็เลือกหลายผู้รับเหมาหลายเจ้า และราคาที่ผมเสนอเป็นราคาที่ถูกสุดเค้าเลยจ้างครับพี่สมชาย... ไหว้

จากนั้นการแบ่งงวดงาน ผมเอายอดเงินหาร 6 เลย และเจ้าของบ้านปรับตัวเลขผมอีกที จากนั้นก็เซ็นต์สัญญา..

ปัจจุบันงานอยู่งวด 4 เงินส่วนต่างคือค่าดำเนินการและกำไรที่ผู้รับเหมาควรได้ แต่ Boq คือเป็นค่าวัสดุกับค่าแรงงานอย่างเดียวครับ.. ค่าที่ผมหลับในเกือบตาย กับค่าน้ำมันที่ต้องขับรถวันละ 200 กว่ากิโล และค่าใช้จ่ายที่ครอบคลุมเวลาลูกน้องทำงานผิดพลาดต้องรื้อทุบทำใหม่ และอะไรที่มองไม่เห็นอีกตลอดเวลา 2 เดือน ไม่ได้อะไรเลยครับ... Embarrassed

ถ้าอย่างนั้น... เขามีวิธีคิด 2 แบบครับ...

แบบที่ 1 ก็จะเริ่มต้นที่หน้าที่ตามสัญญา ถึงกำหนดจ่ายงวดไหนแล้วไม่จ่าย ก็จะต้องจ่าย, ยกเว้นจะสามารถอ้างได้งานที่ทำไปนั้นบกพร่องสำคัญถึงขั้นที่ถือว่างานไม่เสร็จ หากไม่เสร็จตามงวด งวดนั้นไม่ต้องจ่าย แต่จะดูเป็นความเสียหายของฝ่ายไหน... พอถึงขั้นนี้ก็จะมาเรื่องความเสียหาย ใครเสียหาย ใครเป็นฝ่ายบอกเลิกสัญญา มีสาเหตุพอเพียงหรือไม่ หากเสียหายทั้งสองฝ่ายก็เกลี่ยกัน เกลี่ยแล้วใครได้เงินใครรับเงินใครจ่ายเงินก็ว่ากันไป...

แบบที่ 2 กรณีนายจ้างทำต่อเองจนงานแล้วเสร็จ เขาก็จะให้นายจ้างรับผิดชอบจ่ายเงินให้เท่ากับสัญญาฯ(หากได้ผลงานแล้วเสร็จ) แล้วผู้รับเหมารับผิดชอบส่วนที่เกิน(หรือขาด), ตรงนี้ใครได้เงินใครจ่ายเงินก็จะต้องนำสืบ และแล้วแต่ว่าศาลจะเชื่อใคร... นายจ้างอาจไปจ้างคนอื่นให้ทำให้ต่อจนแล้วเสร็จก็ได้ แล้วเงินที่จ่ายเกินสัญญาเพื่อให้งานแล้วเสร็จนั้น ก็เรียกฟ้องศาลเรียกเก็บจากผู้รับเหมา, ผู้รับเหมาก็ต้องนำสืบว่าที่นายจ้างจ่ายไปนั้นแพงเกินราคามาตรฐาน ถ้าให้ฉันทำงานตามสัญญาจนเสร็จก็จะจ่ายถูกตังค์กว่า อย่างนี้นายจ้างต้องจ่ายเงินฉันเพิ่มให้ครบตามสัญญาดั้งเดิม...

มีข้อควรระวังคือขั้นตอนการดำเนินการ อาจมีลูกเล่นล่อหลอกให้เผยไต๋หงายไพ่ก่อนเวลาอันควร... โดยเฉพาะก่อนขึ้นศาล ศาลจะตั้งผู้ไกล่เกลี่ย ถ้าไกล่เกลี่ยแล้วไม่จบ ข้อมูลก็รั่วหงายไพ่ไปแล้ว อาจโดนแก้ทางปืนในศาลเมื่อนำสืบจริงๆ ครับ...

ลูกเล่นก่อนขึ้นศาลและในศาลมีแยะมาก ทนายเก่งๆจึงค่าตัวแพงครับ... ดังนั้นนายสมชายว่าคุณตั้วต้องหาทนายเก่งๆ ปรึกษาก่อน และเก็บรวบรวมข้อมูลเข้าแฟ้มชั้นความลับขั้นสูงสุดครับ(บนเว็บนี้อาจมีสปายของฝ่ายตรงข้ามก็เป็นได้)...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 01:35:35 PM »

เรื่องใครเป็นฝ่ายบอกเลิกสัญญา...

มีหลักอยู่ว่าเมื่อไม่บอกเลิก ทุกฝ่ายจะต้องรับผิดชอบตามสัญญา คนสร้างก็จะสร้างต่อจนเสร็จแล้วรับเงิน นายจ้างก็จะจ่ายเงินแล้วรอรับผลงาน... หากบอกเลิกโดยไม่มีสาเหตุ จะถือว่าอีกฝ่ายที่โดนบอกเลิกคือผู้เสียหาย ก็ต้องระบุว่าความเสียหายเท่าใด แค่ไหน ฯลฯ...

อย่างไรบอกเลิกได้ อย่างไรบอกเลิกไม่ได้... ชักลึกเกินครับ, ทนายเก่งเรื่องสัญญาก่อสร้างจะทราบดีครับ...
eazycompany
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 03:18:48 PM »

ผมเรียนนิติศาสตร์อยู่ขอถามท่านสมชายหน่อยครับ    คดีพวกนี้ต้องใช้ทนายเฉพาะทางใช่รึเปล่าครับ     คนที่เรียนจบไปเป็นทนายถึงเวลาทำงานจะต้องเลือกความเชี่ยวชาญไปทางใดทางหนึ่งโดยเฉพาะถึงจะดีใช่ไหมครับ    เเบบรับว่าความเเต่เฉพาะคดีอาญาไปเลย   หรือรับทำเฉพาะคดีเเพ่งไปเลย      เพื่อที่จะเป็นทนายที่เชี่ยวชาญเฉพาะทาง  คล้ายๆหมอใช่ไหมครับ ไหว้
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 03:24:24 PM »

ถ้าอย่างนั้น... เขามีวิธีคิด 2 แบบครับ...

แบบที่ 1 ก็จะเริ่มต้นที่หน้าที่ตามสัญญา ถึงกำหนดจ่ายงวดไหนแล้วไม่จ่าย ก็จะต้องจ่าย, ยกเว้นจะสามารถอ้างได้งานที่ทำไปนั้นบกพร่องสำคัญถึงขั้นที่ถือว่างานไม่เสร็จ หากไม่เสร็จตามงวด งวดนั้นไม่ต้องจ่าย แต่จะดูเป็นความเสียหายของฝ่ายไหน... พอถึงขั้นนี้ก็จะมาเรื่องความเสียหาย ใครเสียหาย ใครเป็นฝ่ายบอกเลิกสัญญา มีสาเหตุพอเพียงหรือไม่ หากเสียหายทั้งสองฝ่ายก็เกลี่ยกัน เกลี่ยแล้วใครได้เงินใครรับเงินใครจ่ายเงินก็ว่ากันไป...

แบบที่ 2 กรณีนายจ้างทำต่อเองจนงานแล้วเสร็จ เขาก็จะให้นายจ้างรับผิดชอบจ่ายเงินให้เท่ากับสัญญาฯ(หากได้ผลงานแล้วเสร็จ) แล้วผู้รับเหมารับผิดชอบส่วนที่เกิน(หรือขาด), ตรงนี้ใครได้เงินใครจ่ายเงินก็จะต้องนำสืบ และแล้วแต่ว่าศาลจะเชื่อใคร... นายจ้างอาจไปจ้างคนอื่นให้ทำให้ต่อจนแล้วเสร็จก็ได้ แล้วเงินที่จ่ายเกินสัญญาเพื่อให้งานแล้วเสร็จนั้น ก็เรียกฟ้องศาลเรียกเก็บจากผู้รับเหมา, ผู้รับเหมาก็ต้องนำสืบว่าที่นายจ้างจ่ายไปนั้นแพงเกินราคามาตรฐาน ถ้าให้ฉันทำงานตามสัญญาจนเสร็จก็จะจ่ายถูกตังค์กว่า อย่างนี้นายจ้างต้องจ่ายเงินฉันเพิ่มให้ครบตามสัญญาดั้งเดิม...

มีข้อควรระวังคือขั้นตอนการดำเนินการ อาจมีลูกเล่นล่อหลอกให้เผยไต๋หงายไพ่ก่อนเวลาอันควร... โดยเฉพาะก่อนขึ้นศาล ศาลจะตั้งผู้ไกล่เกลี่ย ถ้าไกล่เกลี่ยแล้วไม่จบ ข้อมูลก็รั่วหงายไพ่ไปแล้ว อาจโดนแก้ทางปืนในศาลเมื่อนำสืบจริงๆ ครับ...

ลูกเล่นก่อนขึ้นศาลและในศาลมีแยะมาก ทนายเก่งๆจึงค่าตัวแพงครับ... ดังนั้นนายสมชายว่าคุณตั้วต้องหาทนายเก่งๆ ปรึกษาก่อน และเก็บรวบรวมข้อมูลเข้าแฟ้มชั้นความลับขั้นสูงสุดครับ(บนเว็บนี้อาจมีสปายของฝ่ายตรงข้ามก็เป็นได้)...

ไหว้ ไหว้ ไหว้โดนมากับตัวแล้วครับ แสบมากทำกันเป็นทีมเลย

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 03:25:39 PM »

เอาใจช่วยนะครับใจเย็นๆๆ อย่าบู่มบ่าม

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 03:27:27 PM »

ผมเรียนนิติศาสตร์อยู่ขอถามท่านสมชายหน่อยครับ    คดีพวกนี้ต้องใช้ทนายเฉพาะทางใช่รึเปล่าครับ     คนที่เรียนจบไปเป็นทนายถึงเวลาทำงานจะต้องเลือกความเชี่ยวชาญไปทางใดทางหนึ่งโดยเฉพาะถึงจะดีใช่ไหมครับ    เเบบรับว่าความเเต่เฉพาะคดีอาญาไปเลย   หรือรับทำเฉพาะคดีเเพ่งไปเลย      เพื่อที่จะเป็นทนายที่เชี่ยวชาญเฉพาะทาง  คล้ายๆหมอใช่ไหมครับ ไหว้

แฮ่ๆ... นายสมชายตอบเฉพาะเท่าที่ทราบนะครับ ถ้าจะให้ดีต้องเรียนถามท่านอื่น ในเว็บนี้มีทั้งทนายมือเก๋า, อัยการฯ, ผู้พิพากษาฯ ครับ...

คือในคดีที่มีลักษณะเฉพาะ อย่างเช่นคดีก่อสร้าง มันจะมีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยเป็นความรู้ทางเทคนิคเฉพาะด้านน่ะครับ... ตัวอย่างเช่นสืบพยานหลอกให้งับเหยื่อวันที่ฯ แล้วไปเฉลยทีหลังว่าอายุปูนซีเม็นต์ยังแกะแบบไม่ได้, หลอกให้งับเหยื่อเรื่องไม้แบบรั่ว แล้วไปเฉลยทีหลังว่าปูนใต้ท้องคานโหว่เห็นเหล็กเสริมฯ ฯลฯ ครับ...

นอกจากนี้ก็บางทีระหว่างสืบพยาน เกิดข้อเท็จจริงบางอย่างโผล่ออกมาแบบที่ไม่ได้รู้มาก่อนในช่วงเวลาวางรูปคดีฯ... ทนายที่รู้เรื่องจะรีบเจาะไชให้พยานเสียความน่าเชื่อถือน่ะครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 03:30:56 PM »

ผมเรียนนิติศาสตร์อยู่ขอถามท่านสมชายหน่อยครับ    คดีพวกนี้ต้องใช้ทนายเฉพาะทางใช่รึเปล่าครับ     คนที่เรียนจบไปเป็นทนายถึงเวลาทำงานจะต้องเลือกความเชี่ยวชาญไปทางใดทางหนึ่งโดยเฉพาะถึงจะดีใช่ไหมครับ    เเบบรับว่าความเเต่เฉพาะคดีอาญาไปเลย   หรือรับทำเฉพาะคดีเเพ่งไปเลย      เพื่อที่จะเป็นทนายที่เชี่ยวชาญเฉพาะทาง  คล้ายๆหมอใช่ไหมครับ ไหว้

ลืมตอบบางประเด็นครับ... ทนายอาญา กับทนายแพ่งรายได้แตกต่างกันมาก, แต่ทนายอาญาจะได้บารมีแล้วไปได้ดิบได้ดีด้านอื่นครับ เพราะคนเกรงใจ และบุญคุณค้ำคอผู้คนครับ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 03:46:39 PM »

คดีที่ผมไปเกี่ยวข้องเจอเคสพวกปล่อยให้เช่าบ้านแล้วฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายเกินจริงครับพี่  มันทำกันเป็นทีมมีทนายแบบประจำเลยละ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 03:52:03 PM »

คดีที่ผมไปเกี่ยวข้องเจอเคสพวกปล่อยให้เช่าบ้านแล้วฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายเกินจริงครับพี่  มันทำกันเป็นทีมมีทนายแบบประจำเลยละ

อย่างนี้ต้องตามให้รู้บ้านครับ... แล้วเอาสายยูคล้องหน้าบ้านมันเอาไว้ เวลาลูกมันจะไปสอบตอนเช้าที่โรงเรียนน่ะครับ...

เล่นตัวมันไม่ได้ ต้องเล่นลูกมันให้สอบตกเรียนซ้ำชั้นครับ... ฮา...
eazycompany
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 04:55:41 PM »

ลืมตอบบางประเด็นครับ... ทนายอาญา กับทนายแพ่งรายได้แตกต่างกันมาก, แต่ทนายอาญาจะได้บารมีแล้วไปได้ดิบได้ดีด้านอื่นครับ เพราะคนเกรงใจ และบุญคุณค้ำคอผู้คนครับ...

ขอถามเพิ่มครับว่า     ทนายเฉพาะด้านพวกนี้ส่วนใหญเป็นคนที่จบป.ตรีด้านนั้นๆมา    เเล้วมาเรียนนิติฯเป็นปริญญาที่2ใช้ไหมครับ    เพราะถ้าจบกฏหมายมาอย่างเดียวผมคิดว่าไม่น่าจะสามารถเข้าใจข้อมูลทางเทคนิคเฉพาะทางได้          อย่างผมเคยดุรายการทีวีที่ตำรวจไปจับคลีนิคทำเเท้งเถื่อน    สังเกตว่าการจับกุมนอกจากตำรวจเเล้วจะต้องมีนิติกรของกระสรวงสาธารณสุขไปด้วย         ซึ่งจะเป็นคนให้ข้อมูลในรายการว่าอุปกรณ์ทางการเเพทย์อะไรใช้เป็นหลักฐานว่ามีการทำเเท้ง     เเละคลีนิคนั้นๆทำผิดกฏหมายข้อไหนบ้าง     นิติกรพวกนี้คือคนที่จบเเพทย์มาเเล้วเรียนกฏหมายเพิ่มเพื่อเป็นนิติกรเฉพาะทางใช้ไหมครับ ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 05:01:24 PM »

ประสบการ์ณเป็นสิ่งสำคัญครับ  ลองทำอะไรด้านเดียวเรื่องเดียวเยอะๆๆมันก็รู้ในเนื้องานเองละครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์