เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:21:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กฏหมายมีไว้ทำไม...!!  (อ่าน 5567 ครั้ง)
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 05:06:46 PM »

ผมรับแต่ราชการครับ  เอกชนใหญ่ขนาดไหนก็ไม่ต้องมาเรียกผม  ไม่ไปทำแน่นอนมีอะไรขึ้นมา  บอกให้ไปฟ้องเอาไม่ถูกใจไม่จ่าย

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 05:12:40 PM »

ขอถามเพิ่มครับว่า     ทนายเฉพาะด้านพวกนี้ส่วนใหญเป็นคนที่จบป.ตรีด้านนั้นๆมา    เเล้วมาเรียนนิติฯเป็นปริญญาที่2ใช้ไหมครับ    เพราะถ้าจบกฏหมายมาอย่างเดียวผมคิดว่าไม่น่าจะสามารถเข้าใจข้อมูลทางเทคนิคเฉพาะทางได้          อย่างผมเคยดุรายการทีวีที่ตำรวจไปจับคลีนิคทำเเท้งเถื่อน    สังเกตว่าการจับกุมนอกจากตำรวจเเล้วจะต้องมีนิติกรของกระสรวงสาธารณสุขไปด้วย         ซึ่งจะเป็นคนให้ข้อมูลในรายการว่าอุปกรณ์ทางการเเพทย์อะไรใช้เป็นหลักฐานว่ามีการทำเเท้ง     เเละคลีนิคนั้นๆทำผิดกฏหมายข้อไหนบ้าง     นิติกรพวกนี้คือคนที่จบเเพทย์มาเเล้วเรียนกฏหมายเพิ่มเพื่อเป็นนิติกรเฉพาะทางใช้ไหมครับ ไหว้

ประสบการ์ณเป็นสิ่งสำคัญครับ  ลองทำอะไรด้านเดียวเรื่องเดียวเยอะๆๆมันก็รู้ในเนื้องานเองละครับ

ตามนั้นครับ... ป.ตรี แต่ไม่มีประสบการณ์ อาจรู้น้อยกว่าคนมีประสบการณ์ครับ, เรียน ป.ตรีได้เปรียบที่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหน แต่ถ้าไม่หาประสบการณ์ต่อก็จะโดนแซงครับ...

จบนิติฯ มาแล้วต้องหาสำนักทนายฯ ที่สอนดีๆ เอาไว้ฝึกงานครับ, ช่วงเก็บคดีฯ เอาไปสอบตั๋วทนายนั่นแหละครับ จะไปทางไหน ก็แล้วแต่ได้อาจารย์ด้านไหนสอน... ถ้าหาอาจารย์ไม่ได้เลย ก็ต้องนั่งมุมานะอ่านหนังสือ แล้วเอาดีทางสอบเนฯ สอบผู้ช่วยฯ โน่นแหละครับ เอาสายสะพายไว้อวดลูกหลาน...
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 05:21:08 PM »

เห็นใจ จขกท ครับหัวอกเดียวกัน  คือผมก็ทำรับเหมาก่อสร้างเช่นกัน รับทั้งงานใหญ่งานเล็ก โดนโกงมาก็เยอะครับ  ประสบการณ์จะเป็นครูที่สอนเรา  เอาใจช่วยครับ

คิดก่อนเล็ง
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 07:31:10 PM »

จริงๆ เงินไม่เยอะเท่าไหร่หรอก... แต่ถึงปัจจุบัน เจ้าของบ้านค้างผมอยู่ 140,000 บาท..

แต่เจ้าของจะจ่ายผมที่ 13,000 ตัวเลขตาม Boq. ไม่มีค่าดำเนินการ ไม่มีค่าเสื่อม ไม่มีค่ากำไรอะไรทั้งสิ้น...

คำถาม... ผมเห็นเวป อวป. สู้มาเยอะเกี่ยวกับข้อกฏหมาย... ส่วนผม ส่วนมากจะปล่อยวาง...

พอดีวันนี้แม่มาหา (เที่ยว) บอกให้ยอมมันไป... แต่พ่อ ฟ้องมันไป..!! ให้มันเสียชื่อเสียง..

เพื่อนฝูงบอก... สู้ไปก็เสียเวลา... ยอมๆ มันเถอะ...

แต่ผมคิดเหมือนพ่อ... ลองสู้กับไอ้พวกมีเงินระดับร้อยล้าน ดูซะที

สัญญาก่อสร้าง รูปถ่าย ลายเซ็นต์การเบิกจ่ายมีหมด... เหลือแต่คำชี้แนะด้านกฏหมาย และช่องทางที่จะทำอย่างไรถึงจะกำจัดพวกชั่วออกพ้นสังคมไทยซะที..!! ไหว้

ปัจจุบันงานอยู่งวด 4 เงินส่วนต่างคือค่าดำเนินการและกำไรที่ผู้รับเหมาควรได้ แต่ Boq คือเป็นค่าวัสดุกับค่าแรงงานอย่างเดียวครับ.. ค่าที่ผมหลับในเกือบตาย กับค่าน้ำมันที่ต้องขับรถวันละ 200 กว่ากิโล และค่าใช้จ่ายที่ครอบคลุมเวลาลูกน้องทำงานผิดพลาดต้องรื้อทุบทำใหม่ และอะไรที่มองไม่เห็นอีกตลอดเวลา 2 เดือน ไม่ได้อะไรเลยครับ... Embarrassed

ลูกเล่นก่อนขึ้นศาลและในศาลมีแยะมาก ทนายเก่งๆจึงค่าตัวแพงครับ...
ดังนั้นนายสมชายว่าคุณตั้วต้องหาทนายเก่งๆ ปรึกษาก่อน
และเก็บรวบรวมข้อมูลเข้าแฟ้มชั้นความลับขั้นสูงสุดครับ
(บนเว็บนี้อาจมีสปายของฝ่ายตรงข้ามก็เป็นได้)...

Ha Ha  ฮา  คร๊า    พี่ตั้ว  “คนโชคร้าย”  ขร๊า ฮา

สร้างบ้านหลังละ  สี่แสนสอง  แล้วมีปัญหา   ฮา
เก็บงวดที่สอง – สาม ไม่ได้   รวมเป็นเงิน  แสนสี่  ฮา

เงินแสนสี่  ถ้าฟ้องศาล  คิดว่าจะได้เท่าไหร่คร๊า    สามหมื่น  สี่หมื่น  ห้าหมื่น  ฮา
สู้กัน  “น้ำบาน”  เชียวคร๊า     สามศาล   ห้าปี   หกปี   ฮา

ต้องขับรถไปศาล     “สืบพยาน”    ปีละ  สี่ครั้ง  ฮา
สืบที ละปาก  สองปาก  สองปี  เจ็ด แปดนัด    แล้วรอคำตัดสิน  ฮา
ตัดสินแล้ว  ไม่เรา  ก็เขา   “อุทธรณ์”  ต่อ    ฮา

ก็ค่าธรรมเนียม ศาล  มันนิ๊ดเดียว  อ่ะคร๊า   ฮา

แต่เรื่อง   “ค่าวิชาชีพ”  ทนาย   ล่ะคร๊า  ฮา
ถ้าจะเลือก  แบบ  “เก๋า”  ยายคิดว่า  เงินแสนสี่  ไม่พอหรอกคร๊า  ฮา

นาทีสุดท้าย   “เจ๊ง”  เท่าไหร่    คร๊า  ฮา

ถ้าเป็นยาย  จะเดินไปบอก   เอาแค่  “เจ็ดหมื่น”  พอ  อ่ะคร๊า  ฮา

แหมมมมม.............ก็เงิน มัน  “ตกน้ำ”  ไปแล้วคร๊า  ฮา 

ปู๊น  ปู้น  ปู้นนนนนนนนนนนนนนน  คิก  คิ๊ก 

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 08:08:01 PM »

อ่านคำตอบป้าแล้ว  แสดงว่าที่ผมเข้าใจมาตลอดว่า คนแพ้ต้องจ่ายค่าทนาย และอื่นๆให้คนชนะด้วย  เข้าใจผิดมาตลอดซิเนี่ยครับ  Cry

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 09:35:59 PM »

อ่านคำตอบป้าแล้ว  แสดงว่าที่ผมเข้าใจมาตลอดว่า คนแพ้ต้องจ่ายค่าทนาย และอื่นๆให้คนชนะด้วย  เข้าใจผิดมาตลอดซิเนี่ยครับ  Cry

ผมชนะความ ได้ค่าฤชา อากรและค่าทนาย 8000 บาท  ขำก๊าก
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 09:55:37 PM »

ป้าบราก็... ผมคงไม่โชคร้ายตลอดหรอก.. แลบลิ้น

ปัญหาคือเจ้าของไม่ยอมจ่ายตามงวด ส่วนผมก็เล่นบทยื้อ รู้ว่าเบิกก้อนใหญ่ไม่ได้เลยตะล่อมเบิกทีละ 2-5 หมื่นไปเรื่อยๆ เพียงแต่ยื้อไปยื้อมาไปเข้าทางเจ้าของ Tongue

ผมคำนวณอะไรล่วงหน้าออกว่าสุดท้ายต้องเป็นอย่างนี้... งานฉาบปูน พอลูกน้องฉาบภายในชั้นล่างเสร็จ ผมขอเบิกเลยเพื่อ(อ้าง)จ่ายค่าแรง แต่เจ้าของไปนอกบอกจะให้ลูกโอน ผมเลยควักเนื้อจ่ายลูกน้องไปก่อน จากนั้นโทรไปเจ้าของก็บอกเดี๋ยววันจันทร์มาเคลียร์ ผมเลยย้ายลูกน้องไประยอง เพื่อจะส่งข้อความไปว่าเพราะไม่ให้เบิกลูกน้องเลยหนี...

จากนั้น(ผม)ยังสร้างภาพว่า ไม่เป็นไร ถึงแม้ชุดนี้จะหนีไป เดี๋ยววันจันทร์เอาชุดใหม่เข้ามา(ที่กรุงเทพ ผมจะมีลูกน้องอยู่ 3 ชุด เอาไว้ลับลวงพราง โยกไปโยกมาให้เจ้าของงานที่ผมทำในแต่ละงานเข้าใจว่าคนผมเยอะ.. Grin )

แต่เที่ยวนี้ผิดแผน เพราะความละอายไม่เท่ากันและบวกกับทางเจ้าของดันไปคิดอีกอย่างว่าเราไม่มีคน เลยเอาคนงานตัวเองเข้ามาฉาบยึดงานผมซะเลย... ตกใจหน้าซีด

จริงๆไม่ต้องถึง 7 หมื่นหรอก 5 หมื่นผมก็เลิกทำแล้ว ไม่เคยเจอจริงๆ ที่เจ้าของบ้านคิดจะยึดงานผู้รับเหมา และเพื่อนสมาชิกไม่ควรเอาแบบอย่างโดยเด็ดขาด.. Wink

ยังคงต้องเก็บเกี่ยวประสบการณ์ต่อไป ชีวิตมันก็เป็นอย่างนี้แหละ... ผมเคยล้มมาแล้ว เรื่องแค่นี้จิ๊บๆ แต่เมื่อวานเมาไปหน่อย เริ่มดริ๊งตั้งแต่เที่ยงที่หาดบางแสน เสร็จแล้วมาต่อที่ห้องพักที่ระยอง เลยพิมพ์ผิดพิมพ์ถูกไปเลย เมื่อคืน อ๋อย

กราบขอบคุณทุกความรู้และกำลังใจครับ... ไหว้

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:13:09 PM »

คราวหน้าเอาไม้ไผ่แทนโครงเหล็กเลยครับ Grin Grin Grin

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 11:11:37 PM »

คราวหน้าเอาไม้ไผ่แทนโครงเหล็กเลยครับ Grin Grin Grin

ไว้ผมจะส่งแบบเหล็กให้พี่ดู... คานใช้เหล็ก 20 mm. เหล็กปลอก 9,12 mm.  พื้นใช้เหล็ก 12 mm. 2 ชั้น ตะเฆ่สันใช้เหล็กรางน้ำหนา 1 cm. กว้าง 10 cm. สูง 20 cm. ต้องใช้คน 7 คนแบก... โดนชก

เป็นงานที่ถึกที่สุดที่เคยทำมาเกี่ยวกับโครงสร้างบ้านครับ... ตกใจ

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 11:18:51 PM »

ผมขอเกริ่นก่อนนะครับ...

รับงานบ้านหลังนึง เสนอราคา โดนต่อรอง และตั้งใจจะไม่ไปทำ...

เนื่องจากเจ้าของบ้านเป็นบริษัทก่อสร้างอยู่แล้ว แต่การปฏิเสธไม่อยากกระทำทางโทรศัพท์ เลยขับรถ 200 กว่ากิโลไปคุย...

สุดท้ายกลัวเจ้าของเงินเสียหน้า เพราะบ้านหลังนี้จะเป็นของขวัญให้ลูกสาวตัวเอง โดยเอาเงินจากฝ่ายเจ้าบ่าวซึ่งเป็นลูกนายพลอยู่ทางเหนือมาสร้างบนพื้นที่บ้านตัวเอง...

ผมเลยใจอ่อน... ทำให้...โดยสร้างเงื่อนไขเนื่องจากทุนไม่ค่อยมี และเวลาก็ไม่ค่อยมี...

พี่(เจ้าของบ้าน).. ผมมาดูให้ 3 วันครั้งนะ (แต่จริงๆมาทุกวัน)..

พี่... พี่ต้องทำแบ็งค์ การันตี ร้านวัสดุกับแพลนปูนนะ เพราะผมจะทำงานทางโทรศัพท์... (แต่จริงๆไม่มีทุน..)

งานงวด 1 ฉลุย... งวด 2 เริ่มดึง (บ้าน 2 ชั้น ทำโครงสร้างเสร็จ..)

พอเราเริ่มดึง เจ้าของบ้านเริ่มเอาคนมาก่ออิฐทับงานเรา... ผมก็เบ่งซะเจ้าของบ้านถอนคนงานที่ก่ออิฐอยู่ออก แต่ไปต่อเติมบ้านตัวเองที่อยู่...(ในรั้วเดียวกัน..)

ก็พยามเป็นคนดีอยู่... ก่ออิฐเสร็จก็แล้ว... เจ้าของบ้านก็ไม่จ่าย... ข้ามงวดมาฉาบปูนภายในให้ก็แล้ว... เจ้าของบ้านก็ไม่จ่าย... แถมยังเอาช่างปูกระเบื้องเข้ามาทับงานเราอีก... ผมก็ต้องเอาช่างกระเบื้องผมเข้ามาเพื่อไล่ช่างกระเบื้องของมันออกไป...

ล่าสุดผมสร้างเกมส์ โดยการถอนคนงานฉาบปูนออก เพื่อแสดงว่าถ้าไม่จ่าย งานก็ไม่เดิน... แต่ไม่เป็นไร คนงานหนีไป เดี๋ยวมีชุดใหม่เข้าวันจันทร์...

เมื่อวาน... เจ้าของบ้านเลยเอาคนงานตัวเองเข้ามาฉาบปูน(ภายใน) และไล่ให้ลูกน้องผมไปฉาบภายนอก...

ลูกน้องโทรมาบอก และถ้าผมปล่อยให้ทำก็โง่จริงๆ เพราะการฉาบปูนภายนอกต้องตั้งนั่งร้าน แล้วเจ้าของบ้านจะกินงานง่ายโดยจะฉาบแต่ภายใน... ผมเลยสั่งให้ลูกน้องหยุด...

ผมไปหน้างานบ่ายโมง(เมื่อวาน) เพื่อจะคุยและจะขอเบิกเงินในส่วนที่ผมควรจะได้... แมร่งมา 5 โมงเย็น ไม่จ่ายและให้ไปเคลียร์กับโฟร์แมน...

จริงๆ เงินไม่เยอะเท่าไหร่หรอก... แต่ถึงปัจจุบัน เจ้าของบ้านค้างผมอยู่ 140,000 บาท..

แต่เจ้าของจะจ่ายผมที่ 13,000 ตัวเลขตาม Boq. ไม่มีค่าดำเนินการ ไม่มีค่าเสื่อม ไม่มีค่ากำไรอะไรทั้งสิ้น...

คำถาม... ผมเห็นเวป อวป. สู้มาเยอะเกี่ยวกับข้อกฏหมาย... ส่วนผม ส่วนมากจะปล่อยวาง...

พอดีวันนี้แม่มาหา (เที่ยว) บอกให้ยอมมันไป... แต่พ่อ ฟ้องมันไป..!! ให้มันเสียชื่อเสียง..

เพื่อนฝูงบอก... สู้ไปก็เสียเวลา... ยอมๆ มันเถอะ...

แต่ผมคิดเหมือนพ่อ... ลองสู้กับไอ้พวกมีเงินระดับร้อยล้าน ดูซะที... พวกเชี่ย... แม้แต่เรือนหอลูกสาวตัวเองยังจะโกง...

ปลดปล่อยตัวเองจากความกลัว... ไม่งั้นไม่มีวันเจริญ เพราะไอ้พวกคนรวยที่แมร่งจ้องจะโกง และคิดว่าเราไม่กล้าทำอะไรมัน...

สัญญาก่อสร้าง รูปถ่าย ลายเซ็นต์การเบิกจ่ายมีหมด... เหลือแต่คำชี้แนะด้านกฏหมาย และช่องทางที่จะทำอย่างไรถึงจะกำจัดพวกชั่วออกพ้นสังคมไทยซะที..!! ไหว้

ว่าจะไม่ขอพูดแล้ว แต่ขอเอ่ยสักหน่อยเพื่อเตือนใจให้ย้อนมอง ตรงประเด็นที่ว่า เอ็นดูเขาเอ็นเราขาด และ ความเกรงใจเป็นสิ่งที่ดีแต่หากเกรงใจจนเกินไปก็ทำให้เราไม่เป็นตัวของตัวเอง ตรงตัวอักษรสีน้ำเงินลองอ่านแล้วทบทวนดู เพราะปัญหาและคำตอบอยู่ในนั้นแล้ว

ขออภัยที่พูดตรงไม่ปลอบใจ แต่เพื่อให้เห็นมุมอีกมุมหนึ่ง Smiley
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 11:36:37 PM »

ไว้ผมจะส่งแบบเหล็กให้พี่ดู... คานใช้เหล็ก 20 mm. เหล็กปลอก 9,12 mm.  พื้นใช้เหล็ก 12 mm. 2 ชั้น ตะเฆ่สันใช้เหล็กรางน้ำหนา 1 cm. กว้าง 10 cm. สูง 20 cm. ต้องใช้คน 7 คนแบก... โดนชก

เป็นงานที่ถึกที่สุดที่เคยทำมาเกี่ยวกับโครงสร้างบ้านครับ... ตกใจ

เหอะๆเท่าไหร่ละนั้น   

ก็จริงอย่างที่คุณbabor พูดนะครับ สมัยนี้นะเป็นคนดีๆๆลำบากมาก คนดีๆๆส่วนใหญ่มักจนครับ ผมใช้คำว่าส่วนใหญ่นะ เพราะเวลาจะทำอะไรก็กลัวผิดกลัวบาปสงสารเค้า กลัวเค้าจะลำบาก ขายของแพงก็สงสารคนซื้อเอากำไรแค่นิดๆหน่อยๆพอ  เรื่องแบบนี้มีลงบันทึกไว้ในตำราที่ผมเรียนเลย รวยได้ไหมรวยได้แต่ลำบากมากกว่าจะรวย   ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 11:38:40 PM »

ขอบคุณครับพี่ babor.. ไหว้

จุดอ่อนผมเลยครับ รู้ตัว แต่ไม่รู้ทำไมทำไม่ได้ซักที...

วันนั้นผมเสนอราคาไปแล้ว และเค้าเลือกเรา ผมจะปฏิเสธคนที่เลือกเราว่าจะไม่ทำให้ทางโทรศัพท์ก็กระไรอยู่ เพราะเค้าอายุมากกว่า เลยตั้งใจจะไปปฏิเสธต่อหน้า แต่เค้าพูดมาอย่างนั้น ผมเลยปฏิเสธไม่ลงเลยครับ... Embarrassed

จะพยายามเด็ดขาดให้มากกว่านี้ครับ... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 12:06:46 AM »

เหอะๆเท่าไหร่ละนั้น   

ก็จริงอย่างที่คุณbabor พูดนะครับ สมัยนี้นะเป็นคนดีๆๆลำบากมาก คนดีๆๆส่วนใหญ่มักจนครับ ผมใช้คำว่าส่วนใหญ่นะ เพราะเวลาจะทำอะไรก็กลัวผิดกลัวบาปสงสารเค้า กลัวเค้าจะลำบาก ขายของแพงก็สงสารคนซื้อเอากำไรแค่นิดๆหน่อยๆพอ  เรื่องแบบนี้มีลงบันทึกไว้ในตำราที่ผมเรียนเลย รวยได้ไหมรวยได้แต่ลำบากมากกว่าจะรวย   ไหว้ ไหว้ ไหว้

แต่ผมเคยเปลี่ยนพฤติกรรมมนุษย์นะพี่ขุนช้าง.. ไหว้

สมัยเรียนสถาปัตย์ รุ่นพี่รับน้องรุนแรงมากจนรุ่นผมต้องทะเลาะกับรุ่นพี่ทั้งคณะและเป็นรุ่นที่รุ่นพี่ลอยแพไปเลย.. แต่พวกผมรับน้องแบบเฮฮา ไม่ถ่ายทอดพฤติกรรมทรามๆต่อ หลังจากนั้นคณะสถาปัตย์มหาลัยผม ไม่มีความรุนแรงในการรับน้องอีกเลย ผมเรียนจบมา 10 กว่าปี รุ่นน้องยังไปมาหาสู่กันโดยตลอด... เจอหน้าตามห้างหรือที่ไหนก็ยกมือไหว้ผม จนแฟนยังงงเลยว่าทำไมรุ่นน้องถึงเคารพรุ่นพี่ขนาดนี้...

อีกครั้งนึงเพื่อนอยู่การเคหะพัฒนาการ ข้างโชว์รูมโตโยต้า... เตะบอลโกลหนู 5 คน ตอนนั้นเล่นบอลกันแรงมาก ขนาดระยะ 1 เมตรหน้าประตู ยังเตะกันแบบตาข่ายแทบขาด... ตอนนั้นผมอายุ 26 แล้ว แรงไม่ค่อยมี เลยอาศัยความเก๋า ยกบอลหลบ คลึง เลี้ยง ส่ง... พอโดนเตะอัด ผมก็บอกว่าไม่เป็นไรๆ ทำไปซักพักคนที่มาเตะบอลประมาณ 20-30 คน เปลี่ยนจากเล่นบอลเพื่อเอากล้าม กลายเป็นเล่นแบบมีทักษะ และบรรยากาศการเล่นบอลดีมาก รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย...

และการทำดี พอล้มจะมีคนมาช่วยตลอด... เพื่อนบางคนไม่เจอมาเกือบ 20 ปี ยังมาช่วยอุ้มผมอยู่เลย...

อาจจะไม่รวยครับพี่ มีความสุขก็พอประมาณ... แต่ "เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน.." ก็พอแล้วครับพี่.. Grin (ไม่มีใครชม ชมตัวเองซะงั้น... Grin Grin ) แหะๆๆ Cheesy

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 12:22:56 AM »

ผมรับแต่ราชการครับ  เอกชนใหญ่ขนาดไหนก็ไม่ต้องมาเรียกผม  ไม่ไปทำแน่นอนมีอะไรขึ้นมา  บอกให้ไปฟ้องเอาไม่ถูกใจไม่จ่าย

งานหลวงที่ทำโดย อปท. ก็น่ากลัวนะครับ... ผมเคยเจอเองเลย... ปลัด อบต. ตำบลที่ผมอยู่นี่แหละ... คิดจะเชิดเงินผม... ไม่มากหรอกแค่สองหมื่นปลายๆ แต่ค้างผมมาเกือบสองปี... สืบไปสืบมาเลยรู้ว่าเจ้าปลัดขิกมันเบิกมาแล้ว... ใบเสร็จรับเงินมาจากไหนก็ไม่รู้... ทวงหลายรอบดูท่าทางจะได้กินแห้ว... ถึงขั้นแตกหักผมเลยแบก ๖๘๖ ไปนั่งเฝ้าถึงห้องทำงาน... ไม่คิดยิงหรอกแค่จะเอาฟาดหัวปลัดขิกเล่นๆ สุดท้ายนายกฯ มาบอกว่าเดี๋ยวเคลียร์ให้... ผมเกรงใจนายกฯ เลยยอมกลับ...

...วันต่อมาผมก็ได้รับเงินสดสามหมื่นบาทแต่เช้า... ถามพนักงานได้ความว่า... หลังจากผมออกมา... นายกฯ เรียกปลัดไปด่า... บอกว่าถ้าพรุ่งนี้เขาไม่ได้เงิน... ก็ให้พิจารณาตนเอง...

...อ้อ... เกือบลืมแจ้งครับ... ตัวปลัดฯ เคยสนิทกัน... แต่หลังๆ มาติดกิ๊กเลยเปี๋ยนไป๋... ส่วนนายกฯ ก็เป็นผู้หลักผู้ใหญ่ที่ผมนับถือครับ... งานที่ค้าง... ค้างมาจากนายกคนก่อน(เสียชีวิตก่อนที่งานผมจะแล้วเสร็จ)

...ไม่มีคนแจ้งเรื่องที่ผมแบกปืนไปนั่งเฝ้าปลัด... เพราะแทบทุกคนล้วนเหม็นขี้หน้ามันครับ...

ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 12:30:52 AM »

Grin Grin Grin คิดถูกแล้วละครับ   Grin Grin Grin
ผมเองก็โดนสอนมาแบบนี้ตลอด ยอมที่จะทำมาหากินสุจริตดีกว่าไปหลอกกินตังชาวบ้านเค้า  ไม่ต้องใส่หน้ากากไม่ต้องมาคอยพรีเซ็นตัวเอง

การเป็นคนดีนะดีแล้วละครับ แต่บางเรื่องก็ต้องเด็ดขาดนิดนึงเพราะมันเป็นอาชีพของเรา  (ผมก็เคยโดนหลอกโดนให้ทำงานฟรีประจำเมื่อก่อน)  สุดท้ายชักไม่ไหวละ เล่นมาถึงจะเอาท่าเดียวพอดีกว่าไหม หลังๆๆเลยใจแข็งขึ้นครับ แค่เลือกดีกับคนที่ดีกับผมพอและเลือกที่จะให้โอกาศคนครั้งสองครั้งในการที่จะหยิบยื่นให้ก่อน    หรือแล้วแต่เคส    แต่ถ้าทำตัวเหมือนเด็กที่ขอไม่รู้จักพอ อันนี้ก็ไม่ไหวละ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ยิ่ง อิตอนผมไม่มีจะกินนี้เห็นน้ำใจคนได้เยอะเลย หรือเวลาที่ชีวิตมันดีๆๆนี้ผมแทบเป็นอากาศธาตุ  เจอมันยังไม่ทักเนี้ย  เหอะๆๆ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์