เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:28:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กฏหมายมีไว้ทำไม...!!  (อ่าน 5589 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 11:03:49 PM »

ถ้าอย่างนั้นจะเล่าความข้างเดียวให้ฟังอย่างละเอียดอีกรอบ...

บ้านหลังนี้เกิดขึ้นจากการที่จะแต่งงานของคน 2 คน... เจ้าสาวเป็นฝั่งที่เป็นเจ้าของที่ดิน เจ้าบ่าวเป็นคนที่จ่ายค่าก่อสร้างเรือนหอบนพื้นที่ของฝ่ายเจ้าสาว...

พ่อฝั่งเจ้าสาวเป็นเจ้าของบริษัทก่อสร้างใหญ่โตมาก ร้บงานฮ็อตๆก็ประมาณปีละ 1,500 ล้านบาท ส่วนฝ่ายพ่อเจ้าบ่าวมียศ พล.อ.

ที่ผมจะปฏิเสธตั้งแต่ทีแรก เพราะทำไมไม่สร้างเองเพราะเงินก็มี ลูกน้องก็มี... พ่อฝ่ายเจ้าสาวก็สร้างภาพว่าสร้างแต่โครงการณ์ใหญ่ ที่คนมาใช้อาคารไม่ใช่คนซื้อหรือผู้อยู่อาศัย การสร้าง "บ้าน" รายละเอียดต่างกันเยอะกับการสร้างอพาร์ทเมนต์หรืออะไรที่ใหญ่โต ความหยาบของงานมันต่างกัน ไว้ค่อยอธิบายคราวหน้า...

ประเด็นคือ เจ้าของที่(เจ้าสาว) ไม่สามารถรับงานนี้เองได้ เลยหาตัวแทรก(ผู้รับเหมารายอื่น) เพราะถ้ามีปัญหาอะไรจะได้โยนขี้ไปได้ เพราะเจ้าของเงินเป็นฝ่ายเจ้าบ่าว ถ้าทะเลาะกันตั้งแต่การก่อสร้างเรือนหออาจไม่ได้แต่งกัน...

ผมเลยเป็นอีกตัวละคร ที่ถูกดึงเข้ามา...

พอทำงาน เจ้าของที่จะเอาคนงานของตัวเองมาทับงานผู้รับเหมาโดยตลอดหลังจากผู้รับเหมาทำงานถึกที่สุดไปแล้วของบ้านคือโครงสร้าง เพื่อบีบให้ผู้รับเหมาออกไปเพราะงานก่ออิฐทีละก้อนมันไม่เหนื่อยเท่าเทปูนทีละเป็น 10ๆ คิว และการที่รถปูนมิกซ์เข้าได้ทีละ 1 คิวมันจะต้องบวกค่าขนส่งทุกเที่ยวซึ่งหลุด Boq ไปแล้ว แต่ผู้รับเหมาต้องรับผิดชอบส่วนต่างเอง เพราะเซ็นต์สัญญาไปแล้ว...

และการเทปูนที่ซอยแคบ กลางกรุงซึ่งรถติดมหันต์ ปล่อยโหลดครึ่ง ชม. ละคัน บางที ชม.นึงยังมาไม่ถึงเลย เวลาทำงานกับปูน 10 คิวเลยต้องล่วงเลยไปถึง 2-3 ทุ่ม ซึ่งผู้รับเหมาก็ต้องจ่ายค่า O.T. ลูกน้องอีก ซึ่งก็หลุด Boq อีก

ถาม... ถ้าจะจ่ายตาม Boq แล้วไอ้ที่ผู้รับเหมาต้องจ่ายส่วนหลุด เจ้าของรับผิดชอบไหม..?  คำตอบรู้ๆกันอยู่...

ส่วนเรื่องการยึดงาน เพราะถ้าบ้านหลังนี้ผมทำจบจะมีกำไรพอสมควร ไหนๆเจ้าของที่(เจ้าสาว) เปลี่ยนหน้าชนไปแล้ว(ผู้รับเหมา) และเอากำไรเป็นค่าขนมตัวเองจากผู้ว่าจ้าง(เจ้าบ่าว) ไม่ดีกว่าหรือ ทำไมต้องเอากำไรไปให้ผู้รับเหมา...

ผมก็คงไม่โง่ถึงขนาดต้องลุยถั่วขนาดนี้เพราะอะไร... เพราะไม่ยอมจ่ายตามงวด จ่ายแค่กันตายเฉยๆ... พอสร้างเกมส์ว่าเพราะไม่จ่ายคนงานเลยหนี กลับกลายไปเข้าทางมัน มันเอาคนงานเข้ามายึดและไล่ให้ลูกน้องผมไปฉาบภายนอก...

ถ้าผมไม่หยุดก็คงควายเรียกพ่อ เพราะการฉาบปูนภายนอกแผงใหญ่และต้องตั้งนั่งร้านขนาดมหึมา แต่เอาคนตัวเองมายึดงานฉาบภายในซึ่งมีแค่ม้าตัวเดียวก็ทำได้...

ทีแรกว่าจะสู้... แต่ช่างมัน เงินที่เหลือ 140,000 ตามสัญญา แต่ต้องสู้กับนายพล และคนที่รับงานปีละ 1,000 ล้าน... บวก ลบ คูณ หาร ยังไงก็แพ้...

ผมตกลงยกเลิกสัญญาก่อสร้าง และเงิน 13,000 ก็ไม่เอา ขอให้ทุกท่านเจริญในหน้าที่การงาน ส่วนความข้างเดียวนี้อยู่ที่ท่านเลือกที่จะเชื่อครับ....

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 11:08:40 PM »

โดนแบบนี้ประจำนะคุณตั้ว น่าเห็นใจ

ไว้ผมเป็นลูกค้ารับรองตรงไปตรงมา ไม่เบี้ยว ตอนนี้ขอหาเงินก่อน

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 11:27:17 PM »

โดนแบบนี้ประจำนะคุณตั้ว น่าเห็นใจ

ไว้ผมเป็นลูกค้ารับรองตรงไปตรงมา ไม่เบี้ยว ตอนนี้ขอหาเงินก่อน

ผมกลัวว่าถึงวันนั้น ผมจะกลายเป็นอีกคนล่ะสิครับพี่ดุลย์... ไหว้

ประสบการณ์มันสั่งสอนให้คนต้องเลวไปเรื่อยๆน่ะครับ... ไหว้

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 11:52:53 PM »

มีเรื่องเล่าเล่นๆๆถือว่าแบ่งปันละกันครับ  เฝื่อคุณตั้วจะได้รู้สึกว่าไม่ได้โดนคนเดียว  สองวันนี้คอผมพัง พยายามเซฟเสียงไว้อัดเทปส่งบริษัท ปรากฎว่าสองวันนี้มีโทรศัพย์นรก ขนาดบอกไม่มีเสียงไอตลอดมีไข้ก็ยังจะคุยงานกับผมให้ได้แถมขอให้ทำให้ฟรีๆด้วย  ลากคุยยาวทั้งสองสายเพื่อให้ได้คำตอบอย่างที่ตัวเองต้องการโดยไม่แคร์ว่าผมจะเป็นไง(ทั้งๆที่ไอตลอด)คุยร่วมชั่วโมงทั้งสองสาย   สรุปคือ ผมต้องปิดมือถือหนี แล้วบล็อคทั้งสองเบอร์ทิ้งไป ด้วยความรู้สึกที่ขนาดผมไม่สบายยังจะเอาสิ่งที่ตัวเองต้องการกันให้ได้เลยนะแถมจะเอาฟรีๆด้วย  Grin Grin Grin Grin   

เอาใจช่วยนะครับคุณตั้วอย่าเพิ่งท้อ   คุณตั้วไม่ได้ซวยเจอคนพวกนี้คนเดียวหรอกครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 02:26:11 AM »

พอจะติดต่อฝ่ายเจ้าบ่าวได้ไหมล่ะครับ ถ้าเขายังไม่รู้เรื่องที่ฝ่ายเจ้าสาวจะแดร๊กส่วนต่างซะเอง ก็เล่าให้เขาฟังซะหน่อย ถึงจะไม่ถึงกับทะเลาะกันอย่างน้อยก็ต้องมีระแวงกันบ้างละครับ

ไหนๆ เขาก็โกงเราแล้ว เราก็สร้างความร้าวฉานซะหน่อยจะเป็นไร
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 02:45:48 AM »

อ่านคำตอบป้าแล้ว  แสดงว่าที่ผมเข้าใจมาตลอดว่า คนแพ้ต้องจ่ายค่าทนาย และอื่นๆให้คนชนะด้วย  เข้าใจผิดมาตลอดซิเนี่ยครับ  Cry

ผมชนะความ ได้ค่าฤชา อากรและค่าทนาย 8000 บาท  ขำก๊าก
ไหว้ Grin

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 01:01:48 AM »

วันนี้ได้เจอทนายความที่ดีครับ... ผมตัดสินใจสู้ ที่เหลืออยู่ที่ศาล...

ผมไม่ผิดตามสัญญาจ้าง แล้วผมจะเอาประสบการณ์ครั้งนี้มาถ่ายทอดอีกที...

แพ้เป็นแพ้ครับ...

ขอบคุณทุกความรู้ครับ... ไหว้

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 02:49:09 AM »

เอาใจช่วยนะครับขอให้ชนะคดี ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 03:34:26 AM »

เอาใจช่วยนะครับเพื่อความถูกต้องในสังคม

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 10:51:06 AM »

วันนี้ได้เจอทนายความที่ดีครับ... ผมตัดสินใจสู้ ที่เหลืออยู่ที่ศาล...

ผมไม่ผิดตามสัญญาจ้าง แล้วผมจะเอาประสบการณ์ครั้งนี้มาถ่ายทอดอีกที...

Ha Ha  ฮา   พี่ตั้วขร๊า   “นับหนึ่ง  ถึงร้อย”  หรือยังคร๊า   ฮา

ถ้ายายเป็น “ผู้ว่าจ้าง”  ยายก็จะรอ  ให้พี่ตั้ว “ฟ้อง”   อ่ะคร๊า  ฮา
เรื่องของการ “รับจ้าง”  ทำงาน  แล้วงานยังไม่เสร็จ  เก็บเงินงวดบางส่วน  “ยัง” ไม่ได้
ไม่สามารถ  ยกเป็นเหตุของการ  “หยุดงาน  หรือ  ย้ายคนงานออก”  อ่ะคร๊า  ฮา

กรณีนี้  พี่ตั้ว  “หยุดงาน และ ย้ายคนงานออก”  โดยพละการคร๊า  ฮา

การ  “บอกเลิกสัญญาจ้าง”  ต้องทำเป็นหนังสือ  ให้อีกฝ่ายทราบ  อ่ะคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 11:14:13 AM »

เป็นกำลังใจให้คุณตั๊วครับ    หลงรัก

ส่วนคุณยายข้างบนนี่แสบได้ใจจริงๆ อิอิ 
อ่ออ....คุณยายครับ ผมมีลูกหนี้หลายรายอยู่คุณยายมีคนไปตามเก็บหนี้ให้ผมมั้ยครับ  จริงๆนะ   จูบบบบ  จูบบบบ

็Ha Ha  ฮา  ยาย "ขอบคุณ"  สำหรับคำชม  น๊ะคร๊า  ฮา

เรื่องจ้างยายไปทวง "หนี้"  จริง อ่ะเปล่าคร๊า  ฮา
ก่อนอื่นยายขอเบิก  "ค่าใช้จ่าย"  ค่าออกแรง ในการตามซัก แสน  ก่อนน๊ะคร๊า  ฮา
พอเก็บหนี้ได้  ยายหัก "ห้าสิบเปอร์เซ็นต์"  คร๊า   ฮา
อันนี้เป็นราคาตลาด  น๊ะคร๊า  ฮา

ยอดหนี้เท่าไหร่คร๊า  ฮา  สามบาท ห้าบาท  ไม่ต้องติดต่อยายน๊ะคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 01:09:26 PM »

Ha Ha  ฮา   พี่ตั้วขร๊า   “นับหนึ่ง  ถึงร้อย”  หรือยังคร๊า   ฮา

ถ้ายายเป็น “ผู้ว่าจ้าง”  ยายก็จะรอ  ให้พี่ตั้ว “ฟ้อง”   อ่ะคร๊า  ฮา
เรื่องของการ “รับจ้าง”  ทำงาน  แล้วงานยังไม่เสร็จ  เก็บเงินงวดบางส่วน  “ยัง” ไม่ได้
ไม่สามารถ  ยกเป็นเหตุของการ  “หยุดงาน  หรือ  ย้ายคนงานออก”  อ่ะคร๊า  ฮา

กรณีนี้  พี่ตั้ว  “หยุดงาน และ ย้ายคนงานออก”  โดยพละการคร๊า  ฮา

การ  “บอกเลิกสัญญาจ้าง”  ต้องทำเป็นหนังสือ  ให้อีกฝ่ายทราบ  อ่ะคร๊า  ฮา

หากทางฝ่ายโน้น"ฟ้องแย้ง"ย้อนกลับมา... คนฟ้องก่อนจะนำสืบพยานก่อน ฝ่ายที่นำสืบพยานทีหลังจะได้เปรียบที่มีโอกาส"เห็นไต๋"ของฝ่ายที่นำสืบก่อน, ครั้นจะไม่หงายไพ่ตั้งแต่แรก ก็กลัวออกหมัดไม่ได้ เพราะโดนประเด็นอื่นมาบัง หากเพิ่งมาโผล่เอาทีหลังก็อาจโดนตีเรื่องความน่าเชื่อถือครับ...

ชั้นเชิงทนายเก่งหรือไม่ ก็ต้องดูตรงนี้ด้วย...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 06:02:57 PM »

อืมม์... เป็นไปตามที่ป้าบรากล่าวจริงๆด้วย... Undecided

KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 06:40:24 PM »

เคยเจอกับตัวเองครับ แต่เป็นบทนายจ้างเจอพวกก่อสร้างเลวๆสร้างขยะทิ้งเอาไว้ยาวเป็นหางว่าว

ถ้าอยากจบบนศาล ทุกอย่างต้องมีหลักฐานครับ มีหนังสือลงทะเบียนแจ้งพร้อมถ่ายรูปและ VDO
เก็บความเลวเอาไว้ทุกอย่าง ตรงไหนทำไว้อย่างไรไม่ถูกอย่างไร หาคนกลางเข้ามาช่วยดู
ทำหลักฐานไห้มั่นคง ถึงขนาดที่ว่าเรามั่นใจได้ว่าถ้าอีกฝ่ายเห็นหลักฐาน ก็เถียงไม่ออกครับ 
ถ้าหวังว่าเราเป็นฝ่ายถูกแต่หลักฐานอ่อน ขึ้นศาลอย่างไรก็ไม่คุ้มครับ

งานก่อสร้างเป็นงานที่มีรายละเอียดสูง ว่าตาม BOQ ไม่จบครับเพราะต้องดูหน้างานด้วยครับ
ทำให้การฟ้องร้องเป็นไปด้วยความลำบากสำหรับทั้งสองฝ่ายครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 06:01:20 PM »

เข้ามารายงานว่า "จบ" แล้วครับ...

ทำหนังสือยกเลิกสัญญาจ้าง ให้ตัวแทนเจ้าของสัญญา(พ่อฝ่ายเจ้าสาว) เซ็นต์รับรู้เรียบร้อย... ขนไม้แบบก่อสร้างออก เงินไม่ได้แต่จากกันด้วยดี ยกมือไหว้ร่ำลา...

แต่กลับมีความรู้สึกดี เพราะทั้งคนงานของพ่อฝ่ายเจ้าสาว และพ่อฝ่ายเจ้าสาวไม่ค่อยกล้าสบตาเราเท่าไหร่... เดินอย่างทรนงไปมาในบ้านเค้าขณะที่ลูกน้องกำลังขนไม้แบบขึ้นรถ...

ดีได้แค่นี้ครับ.. เมียด่านิดหน่อย... Undecided

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์