เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 07:33:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมมือใหม่ไม่เหมาะกับ 1911  (อ่าน 14423 ครั้ง)
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 03:01:11 PM »

ไป สยป. ที่มีปืนให้เช่ามากรุ่น เช่าสัปดาห์ละรุ่น เดี๋ยวก็รู้เองว่าอันไหนเหมาะ อันไหนไม่เหมาะ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 03:20:40 PM »

จากประสพการณ์ตรงตอนหัดเล่นปืนใหม่ๆเมื่อ20กว่าปีที่ผ่านมา
กระบอกแรกเป็นปืนลูกโม่รูเกอร์.357แมกนั่ม หัดยิงได้ไม่มีปัญหาติดขัด
กระบอกที่2เป็นปืนทอมสันออโต1911(Auto Ordnance 1911) ใช้แล้วปวดหัว
ติดขัดตั้งแต่วันแรกที่ใช้  เลยต้องวางใว้เฉยๆหลายปี ใช้แต่ปืนลูกโม่

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 03:55:46 PM »

ruger 1911 กับ remington1911 ชอบอันไหนครับ
เอาความคุัมค่าเวลานี้ ไม่เอาตำนานครับ
ใจผมชอบรูเกอร์ แต่เรมิงตันก็สวยคลาสสิก
ถ้าภาวะทางเศรษฐกิจบีบให้เลือกได้แค่หนึ่ง เอาอันไหนดีครับ
เรมิงตัน ครับ ..... ดูคลาสสิค และดุดันดีครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 05:44:19 PM »

รบกวนพี่ๆ และเพื่อน ๆทุกท่านครับ อ่านเจอแล้วก็สงสัยน่ะครับ ทำไม มือใหม่ถีงไม่เหมาะกับปืน ตระกูล 1911 เพราะอะไรครับ
ถ้าในกระทู้ของท่านที่ขึ้นว่าปืนประจำตัวคือ บาเร็ตต้า 92 จริงๆ ละก็ อยากจะบอกว่า 1911  คือรากเง่า ของ บาเร็ตต้า  รากเง่า ย่อมศึกษาได้ง่ายกว่าสิ่งที่เกิดตามมาทีหลังอยู่แล้ว

เอาง่ายๆ  กะอีแค่ ไอ้คันลดนก หรือเซฟ ที่ติดบนสไลด์ของ 92 ก็อธิบายกันนานแล้ว สำหรับมือใหม่
ไอ้ไกปืนดับเบิ้ลของ 92 ก็อธิบายให้มันสัมพันธ์กับนกปืน แทบตาย สำหรับอธิบายมือใหม่

1911 คือพื้นฐาน สำหรับปืนแนวนี้ครับ วิชา พื้นฐาน เรียนง่ายหรือยากกว่าวิชาเฉพาะ อันนี้ คิดเอาเองนะครับท่าน
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 05:45:41 PM »

ruger 1911 กับ remington1911 ชอบอันไหนครับ
เอาความคุัมค่าเวลานี้ ไม่เอาตำนานครับ
ใจผมชอบรูเกอร์ แต่เรมิงตันก็สวยคลาสสิก
ถ้าภาวะทางเศรษฐกิจบีบให้เลือกได้แค่หนึ่ง เอาอันไหนดีครับ

ชอบขาวๆหรือดำๆละครับ  Grin ชอบอันไหนก็เลือกอันนั้นครับราคาไม่ต่างกันมาก  Cheesy

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 05:50:28 PM »

รบกวนพี่ๆ และเพื่อน ๆทุกท่านครับ อ่านเจอแล้วก็สงสัยน่ะครับ ทำไม มือใหม่ถีงไม่เหมาะกับปืน ตระกูล 1911 เพราะอะไรครับ
พอจะหาคำตอบให้ตรงใจท่านได้แล้ว เพิ่งนึกได้เลยของเติมอีกหน่อยแล้วกัน
คนมือใหม่ เกิดในยุคหลังๆ ที่ชอบเล่นปืนออโต้ พอกำเนิดเกิดมาชอบอาวุธปืนเข้าให้ตอนอายุ พอจะเล่นปืนได้ เห็นปืนออโต้บางชนิด ถอดประกอบเพื่อทำความสะอาด จะมีชิ้นส่วนดังนี้
1.สไลด์
2.ลำกล้อง
3.สปริงโยนลำใต้ลำกล้องที่ทำมาเป็นแพ็ค...(หมายความว่า สปริงมาเป็นชุด ปิดหัวท้าย ) หรือ สปริงโยนลำแบบมีไกด์หรอด
ส่วนใหญ่ หลักๆ ก็แค่นี้ (ไม่ต้องนับแม็กกาซีนนะ) เวลาประกอบกลับ ก็แค่ใส่ๆ มันก็เข้าง่ายๆ 

แต่พอ 1911 เนื่องจากเป็นปืนยุคเก่า ออกแบบไว้นาน การถอดประกอบ จึงออกจะ งง เสียหน่อย สำหรับมือใหม่ พอจะมีเหตุผลตามที่ท่านเจ้าของกระทู้ถามดังนี้
- ชิ้นส่วน ออกจะเยอะเสียหน่อย เวลาถอด ประกอบ  เช่น 1.บุชปลายลำกล้อง 2.ลำกล้อง มีโตงเตง เวลาจะใส่ ต้องร้อย 3 รู 3.ปลั๊กครอบสปริงโยนลำ เวลาจะถอด จะใส่ ต้องไปทะเลาะกับขาบูชปลายลำกล้่องอีกด้่วย ไม่ศึกษาให้ดี ระวัง  อาจตาบอดได้ เพราะดันไปมองด้านหน้าลำกล้อง มันก็เลยเด้งใส่ลูกกะตา  4. ไกด์รอด เล็กๆ สั้นๆ เวลาใส่ ต้องคว่ำต้องหงายให้ถูกต้อง ไม่งั้นใส่ไม่ได้ 5.เวลาใส่สลักล็อคลำกล้อง ถ้าไม่มีเทคนิค ก็ใส่ยากบรรลัยเลย .....นี่ละกระมัง เหตุผลที่มันไม่เหมาะสำหรับมือใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2011, 06:00:56 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 06:44:35 PM »

เหมาะอยู่หรอกครับ ...ถ้าศึกษา และทำความเข้าใจกับมัน

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 07:09:36 PM »

ใครบอกท่าน ครับ

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 08:22:01 PM »

ถ้าในกระทู้ของท่านที่ขึ้นว่าปืนประจำตัวคือ บาเร็ตต้า 92 จริงๆ ละก็ อยากจะบอกว่า 1911  คือรากเง่า ของ บาเร็ตต้า  รากเง่า ย่อมศึกษาได้ง่ายกว่าสิ่งที่เกิดตามมาทีหลังอยู่แล้ว

เอาง่ายๆ  กะอีแค่ ไอ้คันลดนก หรือเซฟ ที่ติดบนสไลด์ของ 92 ก็อธิบายกันนานแล้ว สำหรับมือใหม่
ไอ้ไกปืนดับเบิ้ลของ 92 ก็อธิบายให้มันสัมพันธ์กับนกปืน แทบตาย สำหรับอธิบายมือใหม่

1911 คือพื้นฐาน สำหรับปืนแนวนี้ครับ วิชา พื้นฐาน เรียนง่ายหรือยากกว่าวิชาเฉพาะ อันนี้ คิดเอาเองนะครับท่าน
น้องเต๋าคงเข้าใจผิดนะครับ ที่ผมพอทราบมา รากเงาของบาเร็ตต้า92 คือปืนWalther P-38ครับ
ระบบแทบจะลอกกันมาทั้งดุ่น ต่างกันที่เป็นแมกแถวเดียวกับแมก2แถวเท่านั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2011, 08:55:03 PM โดย boon(เสือไบ) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
WHITETIGER
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 08:47:36 AM »

ขอบคุณพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทุกท่านที่ให้ความรู้นะครับ พอดีอ่านเจอเฉยๆ  เลยสงสัยน่ะครับ เลยสอบถามดูน่ะครับ พอดีได้มาอีกกระบอก เป็น 3 นิ้วน่ะครับเลยสงสัยเห็นอ่านเจอในกระทู้ใดกระทู้หนี่งเลยลองถามดู น่ะครับย
jupjip
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 09:34:31 AM »

ไมใช่ไม่เหมาะครับ ไม่เคยชินครับ ยกตัวอย่างตัวผมเองเพราะเป็นมือใหม่ ลดนกแล้วลืมง้าง เข้าเซฟแล้วลืมปลดเซฟ จนผมเซ็ง ถ้ามีเหตุการณ์คับขันคงโดนแล้ว ตอนนี้กำลังปรับตัวให้เข้ากับมันอยู่ครับ
Builderman-รักในหลวง
บางอย่างเอากลับคืนมาได้ แต่บางอย่างเอากลับคืนมาไม่ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 142

แมวจะสีขาวหรือสีดำไม่สำคัญ ตราบใดที่มันยังจับหนู

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 11:16:22 AM »

เรียนรู้จากสิ่งที่ยาก เมื่อเข้าใจแล้ว ทุกอย่างจะง่ายเองครับ
ไม่มีอะไรยากเกินกว่ามนุษย์จะทำได้ครับ  เยี่ยม

แผ่นดินนี้ ได้มีวีรชนคนรุ่นก่อน ได้ปกป้องรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังดังเช่นพวกเราในวันนี้ แล้วเราคนในรุ่นนี้ ที่กำลังจะเป็นคนรุ่นก่อนต่อไป จะทำสิ่งใดไว้ให้คนรุ่นหลัง ตักตวง เห็นแก่ตัว คิดเห็นเพียงผลประโยชน์ของตนเป็นที่ตั้งอย่างนั้นหรือ คำว่า " ไท " เราไม่เคยเป็นทาส ไม่เคยขาดซึ้งความสามัคคี
jomcz
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 01:51:16 PM »

ไหว้ สำหรับผม ผมคิดว่าไม่ใช่ปืนที่ใช้งานยากนะครับ แต่ควรจะฝึกฝนให้ชำนาญ
แต่ที่ผมคิดว่ายากคือ ถอดออกมาล้างครับ แกะยากสำหรับมือใหม่..
ake_007รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 02:45:39 PM »

เข้ามาดูครับกำลังจะได้1911กระบอกแรกในชีวิตตื่นเต้นมากครับkimber ultra cdpIIครับผม
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 02:46:21 PM »

บางคนซื้อปืนมาเก็บเพื่อใว้ใช้เมื่อจำเป็น คนส่วนใหญ่จะเป็นแบบนี้ คือยิงบ้างครั้ง2ครั้งแล้วก็เก็บยาว
โอกาสเรียนรู้ระบบการทำงานของปืนน้อยมาก  ปืนออโตระบบซับซ้อมกว่าปืนลูกโม่ โอกาสติดขัดผิดพลาดมีมาก
เช่นป้อนกระสุนไม่เข้า ปืนขัดลำ ใส่แมกไม่สุด สิ่งเหล่านี้ไม่ค่อยเหมาะกับมือใหม่
แต่ถ้ามือใหม่เป็นผู้สนใจเรียนรู้ และเข้าสนามฝึกซ้อมบ่อยๆ ปืน1911หรือปืนออโตก็ไม่ใช่ปัญหา

เห็นด้วยครับผม.. Cheesy เยี่ยม ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์