เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:33:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมมือใหม่ไม่เหมาะกับ 1911  (อ่าน 14401 ครั้ง)
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 08:13:20 PM »

ไมใช่ไม่เหมาะครับ ไม่เคยชินครับ ยกตัวอย่างตัวผมเองเพราะเป็นมือใหม่ ลดนกแล้วลืมง้าง เข้าเซฟแล้วลืมปลดเซฟ จนผมเซ็ง ถ้ามีเหตุการณ์คับขันคงโดนแล้ว ตอนนี้กำลังปรับตัวให้เข้ากับมันอยู่ครับ
อ้าว ก็เล่นลดนกบ้างเข้าเซพบ้างก็งงสิครับ ผมเคยใช้ 1911 ติดตัวอยู่ปีหนึ่ง
ไม่เคยพกลดนก ไม่เคยพกเข้าเซพ พกแบบไม่ขึ้นลำตลอดครับ ตอนไปยิงไอพียังไม่ขึ้นลำเลยครับ
เพราะไม่ถนัด กับเห็นคนยิงขาตัวเองมามากแล้วครับ เลยกลัว Grin

ปล. ปกติขึ้นลำลดนกผมใช้เวลาสะพายไรเฟิลครับ  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2011, 08:15:23 PM โดย mat031 » บันทึกการเข้า

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
youngboy
Full Member

คะแนน 12

เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 08:39:56 PM »

ใครบอกครับ มือเก่าก็เคยผ่านมือใหม่มาก่อน อยู่ที่ผู้ใช้มากกว่าครับ มือเก่าก็พลาดได้ ครับ

สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น
สิบตาเห็นไม่สู้มือคลำ
สิบมือเพื่อนคลำ 
สู้มือเราคลำเองไม่ได้
ake_007รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 12:03:01 AM »

มือใหม่ถ้าลดความประหม่าลงได้จะระมัดระวังมากกว่ามือเก่าที่ชอบโชว์ชอบคิดว่าตัวเองแน่นะครับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 01:47:45 PM »

ใครบอกครับ มือเก่าก็เคยผ่านมือใหม่มาก่อน อยู่ที่ผู้ใช้มากกว่าครับ มือเก่าก็พลาดได้ ครับ
แต่มือใหม่มักแก้ปัญหาติดขัดไม่ค่อยได้ครับ พอติดขัดก็ใบ้กิน

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ARTANY
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 02:08:26 PM »

แต่มือใหม่มักแก้ปัญหาติดขัดไม่ค่อยได้ครับ พอติดขัดก็ใบ้กิน

อันนี้เห็นด้วยครับ ผมไม่มีปืนเคยแต่เคยยิงมาบ้าง แค่อ่านจากกระทู้ในอาการติดขัดของปืนในขณะใช้งานแล้วงงมากครับ และถ้ามาลองคิดดูว่าเกิดเหตุขัดข้องในสถานการณ์จริงคงจะงงไปกันใหญ่ แค่อาการขัดลำก็มีหลายอย่างและมีวิธีแก้ไขก็ไม่เหมือนกันอีก(ยิ่งอ่านยิ่งงง)

"ผมจะเป็นคนดี"
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 05:10:23 PM »

รบกวนพี่ๆ และเพื่อน ๆทุกท่านครับ อ่านเจอแล้วก็สงสัยน่ะครับ ทำไม มือใหม่ถีงไม่เหมาะกับปืน ตระกูล 1911 เพราะอะไรครับ
ถ้าในกระทู้ของท่านที่ขึ้นว่าปืนประจำตัวคือ บาเร็ตต้า 92 จริงๆ ละก็ อยากจะบอกว่า 1911  คือรากเง่า ของ บาเร็ตต้า  รากเง่า ย่อมศึกษาได้ง่ายกว่าสิ่งที่เกิดตามมาทีหลังอยู่แล้ว

เอาง่ายๆ  กะอีแค่ ไอ้คันลดนก หรือเซฟ ที่ติดบนสไลด์ของ 92 ก็อธิบายกันนานแล้ว สำหรับมือใหม่
ไอ้ไกปืนดับเบิ้ลของ 92 ก็อธิบายให้มันสัมพันธ์กับนกปืน แทบตาย สำหรับอธิบายมือใหม่

1911 คือพื้นฐาน สำหรับปืนแนวนี้ครับ วิชา พื้นฐาน เรียนง่ายหรือยากกว่าวิชาเฉพาะ อันนี้ คิดเอาเองนะครับท่าน
น้องเต๋าคงเข้าใจผิดนะครับ ที่ผมพอทราบมา รากเงาของบาเร็ตต้า92 คือปืนWalther P-38ครับ
ระบบแทบจะลอกกันมาทั้งดุ่น ต่างกันที่เป็นแมกแถวเดียวกับแมก2แถวเท่านั้นเอง

หวัดดีครับ พี่บุญ..ดีใจที่พี่เข้ามาทักทายผม พอดีช่วงนี้งานเต็ม เลยไม่มีเวลามาขุดรากเง่า ...เดี๋ยวมีเวลาเมื่อไหร่ น้องเต่า จะมาชวนพี่คุยเรื่องรากเง่า..นะครับ
เพราะมันต้องเพ้อเจ้อ กันยาวเลยแหละครับพี่ ........
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 01:55:42 PM »

รบกวนพี่ๆ และเพื่อน ๆทุกท่านครับ อ่านเจอแล้วก็สงสัยน่ะครับ ทำไม มือใหม่ถีงไม่เหมาะกับปืน ตระกูล 1911 เพราะอะไรครับ
ถ้าในกระทู้ของท่านที่ขึ้นว่าปืนประจำตัวคือ บาเร็ตต้า 92 จริงๆ ละก็ อยากจะบอกว่า 1911  คือรากเง่า ของ บาเร็ตต้า  รากเง่า ย่อมศึกษาได้ง่ายกว่าสิ่งที่เกิดตามมาทีหลังอยู่แล้ว

เอาง่ายๆ  กะอีแค่ ไอ้คันลดนก หรือเซฟ ที่ติดบนสไลด์ของ 92 ก็อธิบายกันนานแล้ว สำหรับมือใหม่
ไอ้ไกปืนดับเบิ้ลของ 92 ก็อธิบายให้มันสัมพันธ์กับนกปืน แทบตาย สำหรับอธิบายมือใหม่

1911 คือพื้นฐาน สำหรับปืนแนวนี้ครับ วิชา พื้นฐาน เรียนง่ายหรือยากกว่าวิชาเฉพาะ อันนี้ คิดเอาเองนะครับท่าน
น้องเต๋าคงเข้าใจผิดนะครับ ที่ผมพอทราบมา รากเงาของบาเร็ตต้า92 คือปืนWalther P-38ครับ
ระบบแทบจะลอกกันมาทั้งดุ่น ต่างกันที่เป็นแมกแถวเดียวกับแมก2แถวเท่านั้นเอง

มาคุยกัน
ผมจะเล่าความเข้าใจของผมว่า ทำไม ผมจึงเชื่อว่า 1911  คือรากเง่า ของ บาเร็ตต้า 92 นะครับ
ถ้าเรามองในอดีต ปืนออโต้ โด่งดัง ประเภททีได้ชื่อว่า จักรพรรดิ์ มั่งละ เจ้าแห่งปืนออโต้มั่งละ.....
ในตอนเริ่มแรกของปืนออโต้ ที่ออกตัวแล้ว เป็นที่ดังๆ ของโลกใบนี้ ก็อยู่ช่วงประมาณ ก่อนสงครามโลกครั้งที่1 ก็คือ ช่วง ค.ศ.1886  จนถึง ค.ศ. 1911  ....
ผมจะขอพูดเฉพาะ ปืนออโต้ ที่โด่งดัง เห็นกันดาษดื่นก็พอนะครับ ลึกๆ กว่านั้น ไม่มีตัวอย่าง เพราะไม่มีเวลาค้นหา
ตัวดังตัวแรก ก็ เมาเซอร์ 1896  
ตัวดัง ตัวที่สอง ก็คือ พาราเบลลั่ม พี 08
ตัวดังตัวที่สาม ก็คือ พระเอกของเรา เอ็ม 1911  ปืนสามแบบนี้ เกิดขึ้นในห้วงเวลา ที่ไม่ห่างกันมากนัก
แต่มีปืนเพียงแบบเดียว ที่ยังยืนยง คงกระพัน เป็นแบบให้ปืนมาได้ถึงทุกวันนี้ ก็คือ เอ็ม 1911 นั่นเอง

ปืน 3 แบบนี้ สามารถแสดงให้เห็นถึงการออกแบบที่แตกต่างกันได้อย่างชัดเจน มากๆ เอาแค่เรื่องตำแหน่งของสปริง โยนลำเลื่อน ก็พอเห็นภาพดังนี้

สปริงโยนลำเลื่อน
1.เมาเซอร์ 1896 สปริงโยนลำเลื่อน ถูกฝังอยู่ในลูกเลื่อนเลยทีเดียว
2.พี 08 สปริงโยนลำเลื่อน มาอยู่ในด้ามปืน
3.1911  สปริง โยนลำเลื่อน มาอยู่ใต้ลำกล้อง

เมื่อวิเคราะห์มาถึงตรงนี้ สปริงโยนลำเลื่อนของ บาเร็ตต้า 92 ที่ผลิตให้หลัง 1911 มาหลายสิบปี สปริงโยนลำเลื่อน ก็ยังอยู่ใต้ลำกล้อง เหมือน 1911 นั่นแหละ ก็เชื่อว่า 1911 เป็นรากเง่าของ บาเร็ตต้า 92 ในส่วนนี้
ในส่วนสปริงโยนลำของ วอลเธ่อร์ พี 38 ที่เชื่อว่าเป็นรากของ 92 นั้น สปริงโยนลำกลับเข้าไปอยู่ในรางสไลด์ ซึ่งก็ไม่เหมือนกับ 92 ในส่วนนี้
ในส่วนของสปริงโยนลำที่ออกแบบโดย  จอน์ห เอ็ม บราวนิง นั้น จอน์ห เอง ก็เคย ออกแบบสปริงโยนลำให้อยู่เหนือลำกล้อง ก็เคยมีมาแล้ว แต่ไม่เป็นที่นิยม มันก็เลยจบลงแค่นั้น  
ดังนั้น ตำแหน่งสปริงโยนลำที่อยู่ใต้ลำกล้องในลักษณะนี้ มันมีต้นแบบมาจากปืนที่จอนห์ ฯ ออกแบบไว้ ในห้วง 1900-1911 โดยประมาณ
จริงๆแล้วสปริงใต้ลำกล้อง ไม่ได้มาจาก 1911 โดยแท้ เพราะมีปืนของจอห์น ฯ ให้ห้วงก่อน 1911 ก็มีหลายแบบ แต่ผมขอสรุป เอา 1911 เป็นตัวหลักแล้วกัน เพราะถือว่า โด่งดังที่สุด

เรื่องของการออกแบบลำกล้องปืน
1.เมาเซอร์ 1896 ลำกล้องติดตายกับชุดโครงปืนชุดบน ขณะปฏิบัติการยิง
2.พี 08 ก็เช่นกัน ลำกล้องถูกขันเกลียวติดกับโครงปืนชุดบน  ขณะปฏิบัติการยิง
3.1911 ลำกล้องถูกตัดขาด จากตัวโครงปืน และ สไลด์ ลำกล้องเป็นอิสระ

พอมาถึงตรงนี้ เมื่อดูจาก 3 ยี่ห้อ นี้แล้ว จะเห็นได้ว่า บาเร็ตต้า 92 ลำกล้องจะถูกตัดขาด จากโครงปืน และสไลด์ ลำกล้องปืนอิสระ  เหมือนกับ 1911 นั่นเอง จึงเชื่อได้ว่า ลำกล้องในลักษณะนี้ ล้วนมีรากเง่า มาจาก 1911 ทั้งสิ้น

พอดีงานเข้า ขอแว็ปก่อน เดี๋ยวมาคุยกันใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2011, 03:38:58 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 03:51:02 PM »

ต่อไป ก็มาดูในส่วนของสปริงนกปืน
1.เมาเซอร์ 1896 มีสปริงนกปืน อยู่ในชุดเครืองในของปืนที่เกาะเกี่ยว พัวพัน กันจนปวดหัวไปหมด  ชุดลั่นไก ทั้งหมดนี้ (นกจากไกปืน) จะติดกันทั้งยวง  ดึงออกทางด้านหลังของปืน อยากจะอธิบายได้
ถอด 1896 แต่ละที ปวดศีรษะไปนานครับ
ถึงแม้จะเป็นปืนออโต้ที่ใช้นกฟาด  แต่สปริงนกฟาด เข้าไปอยู่ในตัวปืนเลย   อันนี้ ก็ไม่เหมือนแบบของ 92
2.พี 08  ไม่มีนกปืน ใช้สปริงอัดเข็ม แล้วเหนี่ยวไกปลดให้สปริง วิ่งพุ่งมาชน จานท้าย อันนี้ก็ไม่ใช่แบบของ 92 
3. 1911  ใช้นกปืน มีสปริงดันนกปืน อยู่ในด้ามปืน บริเวณส่วนหลังสุด ในเหล็กปิดท้ายโครงปืน หรือ เมนสปริง เฮ้าส์ซิ่ง นั่นเอง
....จุดนี้ ทำให้เป็นว่า สปริงนกปืนของ 92  ก็อยู่ในตำแหน่งเดียวกัน กับ 1911  เพียงแต่รูปแบบการสอดใส่สปริง อาจแตกต่างกันเนื่องจากแบบของปืน   แต่หลักการ การส่งกำลังไปสู่นกปืนนั้น ก็ยังคงใช้หลักการของ 1911 อยู่ดี
ดังนั้น จึงเชื่อว่า สปริงนกปืนในลักษณะของ 1911 ในจุดนี้ เป็นรากของ บาเร็ตต้า 92
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 04:01:40 PM »

มาต่อในเรื่องของนกปืน อีกหน่อย
1911 นั้น การส่งกำลังสปริง มาที่นกปืน จะมีสปริงอยู่ด้านล่าง มีแกนเหล็กอยู่เหนือสปริง แกนเหล็กมาร้อยสลักไว้หลังนกปืน สปริงจะส่งกำลังผ่านแกน มายังหลังนกปืน ทำให้นกปืนฟาด ได้
บาเร็ตต้า 92  ก็ใช้หลักการเดียวกันนี้ อยู่ ทั้งๆ ที่ผลิตให้หลังหลายสิบปี
ที่เขียนเช่นนี้ เพราะทางเลือกในการส่งกำลังให้นกปืน ในการฟาดจานท้ายกระสุนนั้น
ก่อนที่จะเกิด 92  การวางตำแหน่งส่งกำลังสู่นกปืน มีทั้งแบบการวางไว้หน้านก กับการวางไว้หลังนกปืน
ซึ่งบาเร็ตต้า ก็มีโอกาสเลือกได้ว่าจะส่งกำลังไว้หน้านกปืน หรือหนังนกปืน ซึ่งในที่สุด บาเร็ตต้า ก็เลือกที่จะส่งกำลังเข้าด้านหลังนกปืน ให้ฟาดไปข้างหน้า เหมือน 1911

การออกแบบที่ให้สปริง ส่งกำลังไปที่หน้านกปืน ก็ใช่ว่าจะเป็นขี้เหร่ เสียเมื่อไหร่  ก็เจ้า เอฟเอ็นไงครับ สปริง เป็นสปริงดูด แล้ววางตำแหน่งแกนสปริงไว้เอียงไปทางด้านหน้า เวลานกปืนง้าง จะดึงให้สปริงหดตัวลง  แต่ 92 ก็เลือกที่จะวางตำแหน่งของด้านหลังนกเหมือน 1911 
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 04:08:12 PM »

History
The Beretta 92 pistol evolved from earlier Beretta designs, most notably the M1922 and M1951. From the M1922 comes the open slide design, while the alloy frame and locking block barrel (originally from Walther P38) were first used in the M1951

ลองดูจุดไหนที่เหมือนกันบ้างครับ ตั้งแต่ระบบดับเบิล ตำแหน่งเซฟ ไกปืน......

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 04:11:58 PM »

ไมใช่ไม่เหมาะครับ ไม่เคยชินครับ ยกตัวอย่างตัวผมเองเพราะเป็นมือใหม่ ลดนกแล้วลืมง้าง เข้าเซฟแล้วลืมปลดเซฟ จนผมเซ็ง ถ้ามีเหตุการณ์คับขันคงโดนแล้ว ตอนนี้กำลังปรับตัวให้เข้ากับมันอยู่ครับ
อ้าว ก็เล่นลดนกบ้างเข้าเซพบ้างก็งงสิครับ ผมเคยใช้ 1911 ติดตัวอยู่ปีหนึ่ง
ไม่เคยพกลดนก ไม่เคยพกเข้าเซพ พกแบบไม่ขึ้นลำตลอดครับ ตอนไปยิงไอพียังไม่ขึ้นลำเลยครับ
เพราะไม่ถนัด กับเห็นคนยิงขาตัวเองมามากแล้วครับ เลยกลัว Grin

เอ่ยถึงคนยิงขาตัวเองแล้วนึกไปถึงคน คนหนึ่ง แถวบ้านผม
แกชอบปืน เจอปืนใครเป็นจับลอง แล้วจะชี้ปากกระบอกลงดิน นัยว่าปลอดภัย
แต่ชี้ลงทีไร นิ้วไม่เคยออกจากไกปืน บางทีก็ไปชี้หัวเข่าเพื่อน ที่ยืนข้างๆ เล่นเอาวิ่งกันวุ่น

มีอยู่วัน ทำเหมือนเดิม หันปากกระบอกลงล่างแต่ชี้ใส่หัวเข่าเพื่อน เพื่อนเลยดันกลับมาปืนก้มงุดเข้าหาเท้าแกเอง
เเล้วโป้ง...  ดีที่ไม่โดนอะไร  
แต่เลิกซ่าส์กับปืนไปพักใหญ่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 04:12:29 PM »

ดูรูปเปรียบเทียบทั้ง3กระบอกครับ

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 04:19:30 PM »

ต่อมา ก็เอาแค่เรื่องเล็กๆ น้อยๆ
น๊อตด้ามประกับปืน
1911  ใช้ด้ามประกับ 2 ชิ้น มาประกับด้าม มีน๊อตด้าม 4 ตัว
บาเร็ตต้า 92  ก็เหมือนกันทุกอย่าง คือมีด้าม 2 ชิ้น น๊อตด้าม 4 ตัว  ทั้งๆที่ ปืนออโต้ ยุค หลัง 1911 เช่น เอฟเอ็น ใช้ด้าม 2 ชิ้น ใช้น๊อตด้าม 2 ตัวเท่านั้น ขนาดวอลเธอร์ ยังใช้น๊อต 2 ตัวเลย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 04:32:12 PM »

ทรงด้ามบาเร็ตต้า92 เหมือน1911หรือเปล่า ลองดูดีๆครับ ว่าทรงเหมือนปืนอะไร  Grin

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 04:35:21 PM »

ถ้าในกระทู้ของท่านที่ขึ้นว่าปืนประจำตัวคือ บาเร็ตต้า 92 จริงๆ ละก็ อยากจะบอกว่า 1911  คือรากเง่า ของ บาเร็ตต้า  รากเง่า ย่อมศึกษาได้ง่ายกว่าสิ่งที่เกิดตามมาทีหลังอยู่แล้ว

เอาง่ายๆ  กะอีแค่ ไอ้คันลดนก หรือเซฟ ที่ติดบนสไลด์ของ 92 ก็อธิบายกันนานแล้ว สำหรับมือใหม่

มาคุยกัน
ผมจะเล่าความเข้าใจของผมว่า ทำไม ผมจึงเชื่อว่า 1911  คือรากเง่า ของ บาเร็ตต้า 92 นะครับ
ถ้าเรามองในอดีต ปืนออโต้ โด่งดัง ประเภททีได้ชื่อว่า จักรพรรดิ์ มั่งละ เจ้าแห่งปืนออโต้มั่งละ.....
ในตอนเริ่มแรกของปืนออโต้ ที่ออกตัวแล้ว เป็นที่ดังๆ ของโลกใบนี้ ก็อยู่ช่วงประมาณ ก่อนสงครามโลกครั้งที่1 ก็คือ ช่วง ค.ศ.1886  จนถึง ค.ศ. 1911  ....
ผมจะขอพูดเฉพาะ ปืนออโต้ ที่โด่งดัง เห็นกันดาษดื่นก็พอนะครับ ลึกๆ กว่านั้น ไม่มีตัวอย่าง เพราะไม่มีเวลาค้นหา
ตัวดังตัวแรก ก็ เมาเซอร์ 1896  
ตัวดัง ตัวที่สอง ก็คือ พาราเบลลั่ม พี 08
ตัวดังตัวที่สาม ก็คือ พระเอกของเรา เอ็ม 1911  ปืนสามแบบนี้ เกิดขึ้นในห้วงเวลา ที่ไม่ห่างกันมากนัก
แต่มีปืนเพียงแบบเดียว ที่ยังยืนยง คงกระพัน เป็นแบบให้ปืนมาได้ถึงทุกวันนี้ ก็คือ เอ็ม 1911 นั่นเอง

ปืน 3 แบบนี้ สามารถแสดงให้เห็นถึงการออกแบบที่แตกต่างกันได้อย่างชัดเจน มากๆ เอาแค่เรื่องตำแหน่งของสปริง โยนลำเลื่อน ก็พอเห็นภาพดังนี้

สปริงโยนลำเลื่อน
1.เมาเซอร์ 1896 สปริงโยนลำเลื่อน ถูกฝังอยู่ในลูกเลื่อนเลยทีเดียว
2.พี 08 สปริงโยนลำเลื่อน มาอยู่ในด้ามปืน
3.1911  สปริง โยนลำเลื่อน มาอยู่ใต้ลำกล้อง

เมื่อวิเคราะห์มาถึงตรงนี้ สปริงโยนลำเลื่อนของ บาเร็ตต้า 92 ที่ผลิตให้หลัง 1911 มาหลายสิบปี สปริงโยนลำเลื่อน ก็ยังอยู่ใต้ลำกล้อง เหมือน 1911 นั่นแหละ ก็เชื่อว่า 1911 เป็นรากเง่าของ บาเร็ตต้า 92 ในส่วนนี้
ในส่วนสปริงโยนลำของ วอลเธ่อร์ พี 38 ที่เชื่อว่าเป็นรากของ 92 นั้น สปริงโยนลำกลับเข้าไปอยู่ในรางสไลด์ ซึ่งก็ไม่เหมือนกับ 92 ในส่วนนี้
ในส่วนของสปริงโยนลำที่ออกแบบโดย  จอน์ห เอ็ม บราวนิง นั้น จอน์ห เอง ก็เคย ออกแบบสปริงโยนลำให้อยู่เหนือลำกล้อง ก็เคยมีมาแล้ว แต่ไม่เป็นที่นิยม มันก็เลยจบลงแค่นั้น  
ดังนั้น ตำแหน่งสปริงโยนลำที่อยู่ใต้ลำกล้องในลักษณะนี้ มันมีต้นแบบมาจากปืนที่จอนห์ ฯ ออกแบบไว้ ในห้วง 1900-1911 โดยประมาณ
จริงๆแล้วสปริงใต้ลำกล้อง ไม่ได้มาจาก 1911 โดยแท้ เพราะมีปืนของจอห์น ฯ ให้ห้วงก่อน 1911 ก็มีหลายแบบ แต่ผมขอสรุป เอา 1911 เป็นตัวหลักแล้วกัน เพราะถือว่า โด่งดังที่สุด

เรื่องของการออกแบบลำกล้องปืน
1.เมาเซอร์ 1896 ลำกล้องติดตายกับชุดโครงปืนชุดบน ขณะปฏิบัติการยิง
2.พี 08 ก็เช่นกัน ลำกล้องถูกขันเกลียวติดกับโครงปืนชุดบน  ขณะปฏิบัติการยิง
3.1911 ลำกล้องถูกตัดขาด จากตัวโครงปืน และ สไลด์ ลำกล้องเป็นอิสระ

พอมาถึงตรงนี้ เมื่อดูจาก 3 ยี่ห้อ นี้แล้ว จะเห็นได้ว่า บาเร็ตต้า 92 ลำกล้องจะถูกตัดขาด จากโครงปืน และสไลด์ ลำกล้องปืนอิสระ  เหมือนกับ 1911 นั่นเอง จึงเชื่อได้ว่า ลำกล้องในลักษณะนี้ ล้วนมีรากเง่า มาจาก 1911 ทั้งสิ้น

พอดีงานเข้า ขอแว็ปก่อน เดี๋ยวมาคุยกันใหม่

ต่อไป ก็มาดูในส่วนของสปริงนกปืน
1.เมาเซอร์ 1896 มีสปริงนกปืน อยู่ในชุดเครืองในของปืนที่เกาะเกี่ยว พัวพัน กันจนปวดหัวไปหมด  ชุดลั่นไก ทั้งหมดนี้ (นกจากไกปืน) จะติดกันทั้งยวง  ดึงออกทางด้านหลังของปืน อยากจะอธิบายได้
ถอด 1896 แต่ละที ปวดศีรษะไปนานครับ
ถึงแม้จะเป็นปืนออโต้ที่ใช้นกฟาด  แต่สปริงนกฟาด เข้าไปอยู่ในตัวปืนเลย   อันนี้ ก็ไม่เหมือนแบบของ 92
2.พี 08  ไม่มีนกปืน ใช้สปริงอัดเข็ม แล้วเหนี่ยวไกปลดให้สปริง วิ่งพุ่งมาชน จานท้าย อันนี้ก็ไม่ใช่แบบของ 92  
3. 1911  ใช้นกปืน มีสปริงดันนกปืน อยู่ในด้ามปืน บริเวณส่วนหลังสุด ในเหล็กปิดท้ายโครงปืน หรือ เมนสปริง เฮ้าส์ซิ่ง นั่นเอง
....จุดนี้ ทำให้เป็นว่า สปริงนกปืนของ 92  ก็อยู่ในตำแหน่งเดียวกัน กับ 1911  เพียงแต่รูปแบบการสอดใส่สปริง อาจแตกต่างกันเนื่องจากแบบของปืน   แต่หลักการ การส่งกำลังไปสู่นกปืนนั้น ก็ยังคงใช้หลักการของ 1911 อยู่ดี
ดังนั้น จึงเชื่อว่า สปริงนกปืนในลักษณะของ 1911 ในจุดนี้ เป็นรากของ บาเร็ตต้า 92

มาต่อในเรื่องของนกปืน อีกหน่อย
1911 นั้น การส่งกำลังสปริง มาที่นกปืน จะมีสปริงอยู่ด้านล่าง มีแกนเหล็กอยู่เหนือสปริง แกนเหล็กมาร้อยสลักไว้หลังนกปืน สปริงจะส่งกำลังผ่านแกน มายังหลังนกปืน ทำให้นกปืนฟาด ได้
บาเร็ตต้า 92  ก็ใช้หลักการเดียวกันนี้ อยู่ ทั้งๆ ที่ผลิตให้หลังหลายสิบปี
ที่เขียนเช่นนี้ เพราะทางเลือกในการส่งกำลังให้นกปืน ในการฟาดจานท้ายกระสุนนั้น
ก่อนที่จะเกิด 92  การวางตำแหน่งส่งกำลังสู่นกปืน มีทั้งแบบการวางไว้หน้านก กับการวางไว้หลังนกปืน
ซึ่งบาเร็ตต้า ก็มีโอกาสเลือกได้ว่าจะส่งกำลังไว้หน้านกปืน หรือหนังนกปืน ซึ่งในที่สุด บาเร็ตต้า ก็เลือกที่จะส่งกำลังเข้าด้านหลังนกปืน ให้ฟาดไปข้างหน้า เหมือน 1911

การออกแบบที่ให้สปริง ส่งกำลังไปที่หน้านกปืน ก็ใช่ว่าจะเป็นขี้เหร่ เสียเมื่อไหร่  ก็เจ้า เอฟเอ็นไงครับ สปริง เป็นสปริงดูด แล้ววางตำแหน่งแกนสปริงไว้เอียงไปทางด้านหน้า เวลานกปืนง้าง จะดึงให้สปริงหดตัวลง  แต่ 92 ก็เลือกที่จะวางตำแหน่งของด้านหลังนกเหมือน 1911  

ผมว่าจะเลอะเทอะไปสักหน่อยนะครับ ...................ผมมี P38 อยู่กระบอกหนึ่ง

แค่สปริงรีคอยของ 1911 อยู่ในตำแหน่งเดียวกับ 92FS แล้วมาบอกว่า 1911 เป็นรากเหง้าของ 92FS

ถ้าจะนับว่าระบบปืนรุ่นไหนเป็นต้นแบบรุ่นไหน เขาดูที่ระบบปฏิบัติการมากกว่า ...............จะเป็นโบวแบ็ค รีคอยลำกล้องถอย หรือ แท่งล็อค ...................

P38 ใช้ระบบแท่งกระดกขัดกลอน โดยลำกล้องไม่ได้ลดตัวลงเหมือน 1911 ................ลำกล้องถอยตามระดับแล้วปลดกลอน ...............ซึ่ง 92FS ใช้ระบบแบบนี้

เอาการวางสปริงรีคอยที่วางในตำแหน่งเหมือนกัน แล้วเอามาเปรียบว่าเป็นแบบเดียวกัน เป็นรากเหง้าเดียวกัน ..............

ถ้าอย่างงั้นปืน P38 ก้เป็นรากเหง้าหรือต้นแบบของปืนเดสเสิร์ท อิเกิล สิครับ เพราะวางสปริงรีคอยคู่ในโครงปืนเหมือนกัน

เลอะเทอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2011, 05:05:29 PM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9
  พิมพ์