เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 03:15:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมมือใหม่ไม่เหมาะกับ 1911  (อ่าน 14352 ครั้ง)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #90 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 11:26:57 PM »

ขอบพระคุณคุณเต๋าแทนสมาชิกใหม่และขาจร สำหรับความรู้  ไหว้

ในที่สุดคุณเต๋าก็ทำได้สำเร็จ

ที่มั่วจนท่านอื่นๆทนไม่ไหว ต้องกรุณามาช่วยตอบ  คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #91 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 11:37:56 PM »

สรุปแล้ว ต้นแบบของปืนต่างๆเขาวัดกันที่ระบบปฎิบัติการถูกต้องมั้ยครับ Grin

ก็ลองพิจารณาดูครับว่า .................สำหรับคำว่าเป็นต้นแบบ หรือ ลอกแบบ หรือ เป็นปืนตระกูลเดียวกัน แม้กระทั่งใช้คำว่ารากเหง้านั้น ควรหมายถึงระบบปฎิบัติการของปืนใช่หรือไม่.................

ตัวอย่าง ปืนไรเฟิลลูกเลื่อนระบบ Mauser .............ปืนที่เป็นแบบรุ่นแรกๆคือ Mauser 98 ต่อมาหลายๆบริษัท/ชาติอื่นๆเอาไปผลิต เช่น Arisaka Type 38 Type 99  หรือ M1903 หรือ CZ 527 CZ 550 หรือ Wincherter Model 70 ...............ต่างเรียกว่าเป็นปืนไรเฟิลลูกเลื่อนระบบ Mauser ทั้งนั้น  ..................... ปืนไรเฟิลลูกเลื่อนอื่นๆที่ไม่ใช่ระบบ Mauser เช่น CZ 452 หรือ Remington 700  ไม่มีใครเขาเรียกหรือเปรียบเทียบว่าเป็นพวกระบบ Mauser หรอกครับ .................. แต่เป็นปืนไรเฟิลที่ใช้ลูกเลื่อน Bolt Action เหมือนกัน แต่ระบบของตัวลูกเลื่อนไม่ใช่ระบบ Mauser .......................แต่ถ้าบอกว่า Mauser98 เป็นต้นแบบของ M1903 ในเรื่องระบบลูกเลื่อนล่ะก็ ใช่ เพราะซื้อแบบจาก Mauser มาผลิต และผลิตเป็นระบบ Mauser จริงๆ...............

แต่ถ้าจะมาเหมาว่าปืน Mauser 98 เป็นรากเหง้าของ Re700 .................... ตลกครับ เลอะเทอะต่างหาก

ยกตัวอย่างง่ายๆปืนที่ผมมีอยู่นี่แหละ ปืน Walther P38 ซึ่งมีสปริงรีคอยสองเส้น อยู่ที่ข้างโครงปืน ............... ตำแหน่งเดียวกับปืน Desert Eagle วางสปริงเหมือนกัน มีสองเส้นเหมือนกัน..................มองแค่นี้ จุดอื่นๆไม่ต้องมอง ปืน P38 เป็นต้นแบบ ปืน Desert Eagle หรือไม่

ปืน CZ 75 compact  ใช้น็อตฝาประกับด้าม ข้างละหนึ่งตัว เหมือนปืน HK P7M8 ...................... เปรียบเทียบแค่นี้ ปืน CZ 75 compact เป็นต้นแบบ/รากเหง้า หรือเหมือนกับ ปืน HK P7M8 หรือไม่

แล้วยกตัวอย่างว่า 1911 เป็นรากเหง้าของ 92FS เพราะมีสปริงอยู่ตำแหน่งเดียวกัน ใช้น็อตฝาประกับด้ามด้านละสองตัวเหมือนกัน .............มันมีหลักวิชาการด้านวิศวกรหรือเหตุผลสนับสนุนความถูกต้องแค่ไหน ทั้งๆที่1911 กับ 92FS มีกลไกระบบรีคอยหน่วงเวลาของปืนต่างกันเกือบทุกจุด .............คนออกแบบก็คนละชาติ คนละปี ค.ศ. ..................

ยกตัวอย่างนิ่มๆแบบนี้ มันไม่มีความรู้หรือความถูกต้องเลย แถมเพ้อเจ้อพาคนไม่รู้ออกทะเลไปกันใหญ่..............

อาศัยพิมพ์เยอะ โม้เยอะ ..................เลยดูน่าเชื่อถือ แต่แก่นหลักวิชาการจริงๆกลับไม่มีและไม่ถูกต้องเลย

เลอะเทอะจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2011, 07:45:20 AM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #92 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 03:01:12 AM »

อ่าวมีศึกภูมิปัญญาซะแล้ว  จขกท คงจะรู้สึกแปลกแล้วมั้ง ??  เศร้า เศร้า ไหว้ ไหว้
ไม่มีศึกอะไรครับ สมาชิกที่เข้ามาตอบก็คุ้นเคยกันทั้งนั้น
 บางครั้งความเข้าใจและข้อมูลอาจผิดพลาด ก็คุยกันด้วยข้อมูลและเหตุผล
ประโยชน์ก็ตกแก่คนที่เข้ามาอ่าน  ท่านเต๋าก็รู้จักกันในเว๊ปนานแล้ว เรียกพี่เรียกน้องกันได้สบายๆ  ไหว้

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #93 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 07:09:21 AM »

ไหนๆกระทู้นี้ก็พาไปถึงปืนอื่นที่ไม่ใช่ 1911 แล้ว ขอความรู้พี่ๆหน่อยนะครับ
พาราเบลลั่ม พี08 เยอรมันรับเข้าประจำการในปี 1908 ใช่ไหมครับ หรือว่าก่อนหน้านั้น
วอลเธอร์ พี38 เยอรมันรับเข้าประจำการในปี 1938 ใช่ไหมครับ หรือว่าก่อนหน้านั้น

ส่วนเบเรตตา 92 นี่คงไม่ต้องพูดถึงนะครับ เพราะว่ารุ่นหลังมาก แถมยังออกแบบและผลิตกันคนละทวีปกับ 1911 เลย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #94 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 07:56:47 AM »

ไหนๆกระทู้นี้ก็พาไปถึงปืนอื่นที่ไม่ใช่ 1911 แล้ว ขอความรู้พี่ๆหน่อยนะครับ
พาราเบลลั่ม พี08 เยอรมันรับเข้าประจำการในปี 1908 ใช่ไหมครับ หรือว่าก่อนหน้านั้น
วอลเธอร์ พี38 เยอรมันรับเข้าประจำการในปี 1938 ใช่ไหมครับ หรือว่าก่อนหน้านั้น

ส่วนเบเรตตา 92 นี่คงไม่ต้องพูดถึงนะครับ เพราะว่ารุ่นหลังมาก แถมยังออกแบบและผลิตกันคนละทวีปกับ 1911 เลย

รู้มานิดๆหน่อยๆครับ ............... แต่ไม่ได้ยกเมฆแน่ๆ Cheesy

Parabellum หรือ Luger P08 ออกแบบครั้งแรกในปี 1898 โดยGeoige Luger (จอร์จ ลูเกอร์) วิศวกรปืน ชาวออสเตรีย  ใช้กระสุน 7.65 Luger(.30 Luger)........... รับการทดสอบโดยกองทัพบกสวิส และเข้าประจำการในกองทัพสวิสในปี 1900 มีชื่อเรียกอย่างเป็นทางการว่า Ordonanz Pistole 1900 ซึ่งมีระบบห้ามไกหลังอ่อนเหมือนกับ 1911 และต่อมาได้ตัดออก ......................

ในปี 1908 G.Luger นำปืนพกกระบอกนี้ไปเสนอต่อกองทัพเยอรมัน ..........และได้รับการพิจารณาคัดเลือกเข้าประจำการในกองทัพเยอรมัน โดยตั้งชื่อปืนกระบอกนี้ว่า Parabellum ซึ่งเป็นชื่อโรงงานแห่งแรกที่ผลิตปืนรุ่นนี้ และใช้ชื่อรุ่นว่า P 08 ................... และใช้กระสุนขนาด 7.65 Luger(.30 Luger) ........................

ต่อมากองทัพเยอรมันได้ให้ G.Luger ออกแบบกระสุนชนิดใหม่เพื่อให้สามารถใช้กับปืนกลมือรุ่นใหม่และสามารถใช้ร่วมกับปืนพกได้ในขนาดเดียวกัน .............ซึ่งกระสุนที่ Luger ออกแบบขึ้นใหม่ มีขนาดหน้าตัด 9 มม. (.355 นิ้ว) มีความยาวปลอกกระสุน 19 มม. ............... เป็นกระสุนขนาด 9 มม. เข้าประจำการไขกองทัพเยอรมัน โดยปรับ ปืน P 08 จากขนาดกระสุน7.65 Luger เป็น 9มม. ซึ่งใช้ร่วมกับปืนกลมือ MP 40 ซึ่งเป็นกลมือหลักในกองทัพเยอรมัน ................และกระสุนขนาด 9 มม. ใหม่นี้ ได้ถูกเรียกชื่อว่า 9 มม. พาราเบลลั่ม เพราะใช้กับปืน P 08 และผลิตที่โรงงานนี้ และมีชื่อเรียกอีกชื่อหนึ่งว่า 9 มม. ลูเกอร์ เพื่อเป็นเกียรติแก่ G.Luger  ผู้ออกแบบกระสุนขนาดนี้........

ส่วนWalther P 38 ............... ขนาด 9 มม. พาราฯ ออกแบบโดย คาร์ล วอลเธอร์ แห่งเยอรมัน .........เริ่มผลิตในปี 1938 แต่กว่าจะเริ่มผลิตออกมาอย่างเป็นทางการ ก็ล่วงมาในปี 1939 ซึ่งเป็นปีที่เริ่มสงครามโลกครั้งที่สอง ที่เยอรมันเปิดฉากบุกโปแลนด์ ..............

เป็นปืนพกที่ใช้ระบบไก ดับเบิล/ซิงเกิล กระบอกแรกของโลก............ทำงานด้วยระบบรีคอยหน่วงเวลาแบบ Bolck-Action ซึ่งพัฒนาเริ่มต้นจากระบบ   Locked Breech หรือ ที่เรียกว่า Wather Block Action ของ Walther ............. โดยใช้การขัดกลอนด้วยแท่งขัดกลอนที่เป็นปีกทั้งสองข้าง กับร่องบากด้านในของสไลด์................

ซึ่งระบบนี้ Beretta 92 FS ลอกมาใช้ ...............

ก็เออนะ แล้ว1911 มันไปเกี่ยวอะไรกับ 92FS  Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
WHITETIGER
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #95 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 08:19:44 AM »

นี่แหละครับทีมือใหม่สงสัยไม่เหมาะสมกับ 1911 เพราะอย่างนี้เอง ขอบคุณพี่ทั้งสองมากนะครับอย่างน้อยก็เป็นความรู้แก่ผมและเพื่อน ๆ และรุ่นน้องๆ ในเวปครับ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #96 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 08:32:37 AM »

คนแก่ๆ แถวบ้านผม ที่เล่นปืน
ถ้าไปถามว่า "จะซื้อปืนซักกระบอก แบบออโต้จะซื้ออะไรดี" คำตอบ ถ้าถาม10 คนจะตอบทั้ง10 คนว่า "ออโต้ตราม้า ดีที่สุด"
ถ้าถามความเห็นว่า ปืน อื่นๆเช่น ซีแซด บราวนิงค์ เอชเค หรืออื่นๆ ดีมั้ย"คำตอบก็คือ ปืนบ้าๆซื้อทำไม ต้องตราม้าอย่างเดียว หัวเราะร่าน้ำตาริน
 อาจจะเพราะว่า " โคลท์1911 เป็นที่รู้จักมานานกว่ายื้ห้ออื่นๆ " ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ ไหว้
ส่วนลูกโม่
ถ้า ไม่ใช่ สมิท เค้าจะบอกประมาณดียวกัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน มีกำนัน ท่านนึง ซื้อลูกโม่เทารัสมา โดน คนเล่นปืนแถวนั้น สวดซะต้องขายทิ้ง เลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #97 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 08:34:12 AM »

ขอ+ให้ท่านพี่มะขิ่น กับ ลูกพี่บุญ ครับ  ไหว้ ที่ทำให้ผมเข้าใจ 1911มากขึ้น  ไหว้
มะขิ่น-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 1110

อาวุธประจำตัว: Ruger SP 101

คะแนนสวยจังครับ  หลงรัก ไหว้

Hero Member

คะแนน 417

ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2011, 08:36:24 AM โดย Feen.. » บันทึกการเข้า
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #98 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 08:42:55 AM »

ขอถาม ต่อซักนิดครับ
ความคิดผม คิดว่า การที่เล่นปืนออโต้ ตัวแรก ให้เล่น 1911 เพราะ เป็นปืน ที่ ระบบไม่ซับซ้อนมากนัก  ง่ายสุด
ไม่ว่าจะเป็น เซฟหรือระบบกลไก การถอดประกอบ  อุปกรณ์ภายในน้อยชิ้น ในกรณีถอดล้างเอง (ชุดบน)  มี คันล็อคสไลค์ ไกด์ร็อด ลำกล้อง อื่นๆ
เป็นก้าวแรกของบรรดาออโต้ ทั้งหลายได้หรือไม่ครับ คือให้เริ่มจาก โคลท์1911 ครับ ไหว้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #99 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 08:54:47 AM »

นี่แหละครับทีมือใหม่สงสัยไม่เหมาะสมกับ 1911 เพราะอย่างนี้เอง ขอบคุณพี่ทั้งสองมากนะครับอย่างน้อยก็เป็นความรู้แก่ผมและเพื่อน ๆ และรุ่นน้องๆ ในเวปครับ

ผมอ่านมายังสรุปไม่ได้เลยว่า1911 ไม่เหมาะกับมือใหม่ตรงไหน

ปืน1911 เป็นปืนที่ทำความคุ้นเคยง่ายครับ
ถ้ากลััวว่าเวลาฉุกเฉินจะทำไม่ถูกจะทำไม่เป็น ก็ฝึกสิครับ  ไม่ยาก
ฝึกให้เป็นความเคยชิน สักพักจะได้ จะรู้เอง
ไม่ใช่เรื่องยาก ใช้เวลาน้อยกว่าเก็บเงินซื้อปืนเยอะครับ ผมไม่มี1911 แต่เวลาเจอเพื่อน
ในสนามยิงปืน ขอจับ ให้เขาสอน  เจอเพื่อน2-3ครั้ง ก็คล่องครับ

ถ้าติดว่า เอาใช้ง่าย กลัวสับสน ผมว่ามันตื้นเขินไปหน่อย

เคยเจอคนค่อนแคะคนอื่นว่าพกปืนสองกระบอกเวลาใช้จะใช้กระบอกไหนก่อน คงงงน่าดู
ผมเลยถามกลับ แล้วคุณมีให้พกสักกระบอกไหน เดินหน้าม้านไปเลย

คนพกปืนสองกระบอกไม่คิดหรอกว่าจะสับสนไหม เพราะเขาเตรียมตัวไว้ วางแผนไว้แล้ว
คนไม่เคยพกปืนสองกระบอกพร้อมกันต่างหาก ที่ไม่มีประสบการณ์ตรงนี้ เลยไม่เข้าใจ

ถึงตอนนี้ อยากบอกว่า ในทรรศนะผม นอกจากลูกโม่แล้ว 1911นี่แหละ ที่เหมาะกับมือใหม่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #100 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 09:10:11 AM »

ขอ+ให้ท่านพี่มะขิ่น กับ ลูกพี่บุญ ครับ  ไหว้ ที่ทำให้ผมเข้าใจ 1911มากขึ้น  ไหว้
มะขิ่น-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 1110

อาวุธประจำตัว: Ruger SP 101

คะแนนสวยจังครับ  หลงรัก ไหว้

Hero Member

คะแนน 417

ไหว้ ไหว้ ไหว้

น่าเล่น อันนี้น่าเล่น 1111สวยๆไปเลย  Grin

What man is a man , who does not make the world better?
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #101 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 09:23:22 AM »

น่าเล่น อันนี้น่าเล่น 1111สวยๆไปเลย  Grin
ล๊อคตั้งไว้เลยครับ   คิก คิก คิก คิก ไหว้
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #102 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 09:34:30 AM »

ถ้าหาคำตอบแบบจิตวิทยา.....มือใหม่...ปืนอะไรก็ไม่เหมาะ  จนกว่าจะใช้และเข้าใจในปืนกระบอกที่ตนคิดว่าใช่  ฝึกให้คล่อง  ตรองก่อนใช้  ใจประสานกับอาวุธ  เท่านี้..ก็จะทำให้มืออะไรๆ  ก็เหมาะกับอาวุธปืนกระบอกนั้นๆ  555

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #103 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 09:56:55 AM »

ผมอ่านมายังสรุปไม่ได้เลยว่า1911 ไม่เหมาะกับมือใหม่ตรงไหน

ปืน1911 เป็นปืนที่ทำความคุ้นเคยง่ายครับ
ถ้ากลััวว่าเวลาฉุกเฉินจะทำไม่ถูกจะทำไม่เป็น ก็ฝึกสิครับ  ไม่ยาก
ฝึกให้เป็นความเคยชิน สักพักจะได้ จะรู้เอง
ไม่ใช่เรื่องยาก ใช้เวลาน้อยกว่าเก็บเงินซื้อปืนเยอะครับ ผมไม่มี1911 แต่เวลาเจอเพื่อน
ในสนามยิงปืน ขอจับ ให้เขาสอน  เจอเพื่อน2-3ครั้ง ก็คล่องครับ

ถ้าติดว่า เอาใช้ง่าย กลัวสับสน ผมว่ามันตื้นเขินไปหน่อย

เคยเจอคนค่อนแคะคนอื่นว่าพกปืนสองกระบอกเวลาใช้จะใช้กระบอกไหนก่อน คงงงน่าดู
ผมเลยถามกลับ แล้วคุณมีให้พกสักกระบอกไหน เดินหน้าม้านไปเลย

คนพกปืนสองกระบอกไม่คิดหรอกว่าจะสับสนไหม เพราะเขาเตรียมตัวไว้ วางแผนไว้แล้ว
คนไม่เคยพกปืนสองกระบอกพร้อมกันต่างหาก ที่ไม่มีประสบการณ์ตรงนี้ เลยไม่เข้าใจ

ถึงตอนนี้ อยากบอกว่า ในทรรศนะผม นอกจากลูกโม่แล้ว 1911นี่แหละ ที่เหมาะกับมือใหม่

ขอบคุณครับน้าซับ +1 ครับ  ไหว้
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #104 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 10:32:31 AM »

ตามความเห็นผม ปืนรุ่นไหนระบบไหนก็คงไม่เหมาะกับมือใหม่คนไหน ถ้ามือใหม่คนนั้นไม่ฝึกฝนเรียนรู้
การใช้งานของมันอย่างถูกต้องและปลอดภัย

ถ้าไม่ปฏิบัติดังที่กล่าวข้างต้น มือใหม่คนนั้นอาจจะมีความรู้สึกกับปืน 1911 คล้ายๆแบบนี้ก็เป็นได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2011, 03:27:39 PM โดย Jackle.. » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์