เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:23:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆช่วยผมตัดสินใจหน่อยครับ เรื่องหมากัดไก่  (อ่าน 18041 ครั้ง)
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:08:27 PM »

Smileyหมากัดไก่ยังพอทน ที่บ้านผม หมารุมกัดลูกวัวเกิดใหม่
 กัดแล้วก็ไม่กินย่างยาย babara.ว่า ตาย 1-2 ตัวยังพอทน
 ไปบอกเจ้าของหมา ก็ทำท่ามีเคือง หาใส่ร้ายหมา

พอตัวที่ 3 แค่นั้นแหละ OO BUCK แจกไปตัวล่ะ 1 นัด
 ไปตามเจ้าของหมา มาเอากลับ บอกไม่ใช่หมาฉันสักหน่อย
  Grin

..ขออนุญาตลอกท่านMR.BEEN แต่ที่ผมอยู่มันกัดคนที่เดินผ่านถนนสาธารณะหน้าบ้านพัก บอกเจ้าของก็แล้วแถมยังด่าเราว่าไม่ต้องผ่านถนนเส้นนั้น ไล่กัดเราไม่พอยังไล่ทุกๆคนที่ผ่าน สุดท้ายมันก็ได้ไปเกิดใหม่ ด้วยวิธีไหนไม่ทราบ เพราะจับมือคนทำไม่ได้ไม่มีใครให้ความมือในการให้การ รู้แต่มีผู้หวังดีมาขอยืมปืน แต่ผมไม่ให้เพราะปืนทุกๆกระบอกของผมครูบาอาจารย์เจิมมา ท่านห้ามเอาไปยิงสิ่งนี้.. Grin

วิธีผมก็ได้นะครับ เรื่องหมาขับบอกเจ้าของแล้วทำเฉย แต่ว่ารถผมมันค่อนค้างใหญ่นิด nsr 150 pro

มันขับ ผม ทำทีเป็นขับหนี ด้วยความเร็วพอประมาณ แต่ก็เร็วสุดๆๆ ของมันละครับ เสร็จแล้ว ทำรถให้ตรงกับ

มัน แล้วเบรกล้อตาย มันชนเข้าเต็มแรง ที่ล้อ ร้องเหมือนหมาเลยครับ เจ้าของบ้านออกมามอง หมาบางตัวเข็ด

บางตัวไม่เข็ด ที่ไม่เข็ดนี่ ไม่เกิน 3-4 ครั้ง ได้ยินเสียงรถเราวิ่งเข้าบ้านเลย  เจ้าของเจอเราก็เงียบเพราะเตือนไปแล้ว
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:08:59 PM »

หน้าบ้านผมมีหมามาขี้ไว้ทุกเช้าเป็นเดือน ๆ แล้วครับ  ถามใครก็ไม่ใช่เจ้าของ  ไม่รู้ว่าวันไหนผมจดหมดความอดทน   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:25:38 PM »

ผมเอาเหล็กไปรูกรั้วบ้านครับ  เจ้าของหมามาถามว่ารูดทำไม  ผมตอบว่ามาหาเรื่องหมาให้หมาออกจากบ้าน  จะได้ตีถนัดๆ  จากนั้นก็ไม่เห็นหมาตัวนั้นออกมานอกรั้วอีกเลย  รั้วก็ไม่เคยเปิด... Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 01:09:54 PM »

เพิ่งเข้ามาอ่านครับ... ความเห็นไม่เหมือนคนอื่นอีกแหล่ว... แฮ่ๆ...

ในเขตบ้านนายสมชาย นายสมชายใหญ่สุดครับ(รองจากเมีย), ไม่ว่าหมู หมา กาไก่ หรือแม้แต่นกพิราบก็ตาม หากแสดงอาการเป็นปฎิปักษ์แก่นายสมชายหรือบริวาร นายสมชายจะจัดการให้หมดเสี้ยนหนามครับ... ถ้าเป็นหมาตามกระทู้เข้ามากินไก่ มันจะโดนยิงทิ้งตรงนั้นครับ ยิงให้ตายตรงนั้นไม่เอาไปรักษาที่ไหนด้วยครับ, ยิงแล้วถ่ายรูปเก็บเป็นหลักฐาน เอาหมาใส่ถุงดำ ทิ้งใส่ถังขยะเทศบาลครับ...

เจ้าของหมามาว่ากล่าวอะไร ก็จะบอกดีๆว่ามันเข้ามากัดไก่ ไล่ไม่ไป จำเป็นต้องกำจัดครับ... แล้วคราวหลังควรจะควบคุมหมาของตัวเองให้ดีด้วยครับ...
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 01:15:12 PM »

หมาครูข้างบ้าน(ห่างกัน 200 ม.)มากัดไก่บ้านผมเกือบหมดเลย ไก่ 9 ตัวเหลือแค่ 2 ตัว ครั้งหลังมันลากโซ่มาเลย มาติดอวนที่ทำค้างผัก เลยวานคนช่วยตีสั่งสอนแล้วปล่อยตัวไป นึกว่าจะเข็ด ไก่ตัวสุดท้ายก็สูญหายจนได้ สงสัยจะเสร็จมันอีก..(โฮ)
เด่นพงษ์ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 01:49:55 PM »

ละได้ก็ควรละ..เว้นได้ก็ควรเว้น..ครับ..อย่าสร้างเวรสร้างกรรมเลยมันจะติดภพติดชาติครับ.. ไหว้

พูดถึงเรื่องน้องหมาสัปดาห์ที่ผ่านมา..แม่บ้านผมไปเจอะสุนัขไทยพันธุ์ทางอายุประมาณ 8 เดือนโดนรถชน..
ขาหลังหักทั้งสองข้างนอนอยู่ข้างถนน(ตัวผู้สีนำตาล)ต้องพาไปคลินิคสัตว์..สุดท้ายไปจบที่

รพ.สัตว์มหาลัยขอนแก่น...กระดูกขาหัก 3 จุดต้องผ่าตัดใส่เพลทเหล็ก..ค่าใช้จ่าย..9,000 บาทครับ..
วันอาทิตย์นี้ก็ต้องพาไปตัดไหมถอดเฝือกอ่อน..รวมๆค่าใช้จ่ายทั้งค่าน้ำมันรถโน่นนี่นั่น..คงหมื่นUP... เศร้า
ทั้งหลายทั้งปวงก็เพราะความเมตตา..สงสารสัตว์โลกครับ....ทีขอซื้อปืนแสนยาก
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 01:53:19 PM »

ตอนโมโหอารมณ์ชั่ววูป ทำไปเพราะแค้นที่มากัดไก่ ยิงแล้วไม่ตายในใจเพียงคิดว่าจะทำอย่างนั้นจะทำอย่างนี้ให้หายแค้น แต่ก็ไม่ได้ทำ ใจเย็นลงแล้วมาพิมพ์โพสข้อความได้  ดีแล้วครับที่ไม่ได้ทำอะไรอย่างที่คิดลงไป เมตตาธรรมค้ำจุนโลกครับ ทีนี้ใจเย็นลงแล้วลองมองตามันสิครับ แววตามันคงจะร้องขอชีวืตเจือไปด้วยความเจ็บปวดที่ถูกยิง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 01:58:03 PM »

นายสมชายเป็นคนรักหมา มีหมาเป็นเพื่อนก่อนรู้จักพูดภาษาคน หัดเดินก็เกาะหลังหมาตั้งไข่ หัดพูดก็หัดเรียกหมาเป็นก่อนรู้จักเรียกสิ่งของอย่างอื่น หัดวิ่งเล่นก็เล่นไล่จับกับหมา... จนโตเรียนหนังสือจบ ป. ตรี แล้วก็ยังมีหมาเป็นของตัวเอง, ไปเรียนหนังสือต่างแดน ก็เก็บเสื้อมีกลิ่นเหงื่อนายสมชายเอาไว้ให้หมามันดม หมามันดมได้สามเดือนกลิ่นเหงื่อแห้ง แล้วมันก็หอนหานายสมชายทุกเช้าตรู่ที่มันเคยรอนายสมชายที่เทอเรส ให้เล่นกับมันก่อนไปทำงาน...

หมาไทยพันธุ์ทางตัวนี้มันหอนจนเสียงหาย แล้วก็ล้มลงตายดื้อๆเลยครับ... หมาตรอมใจตายนั้นเป็นเรื่องจริง...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 03:33:28 PM »

ผมเคยเจอแต่หมาชาวบ้านรุมกัดหมาของผมที่จูงอยู่  ผมไม่ได้ทำอะไรหมาครับแค่ไล่  แต่ไปยืนด่าไอ้เจ้าของหมาว่าทำไมไม่หัดเลี้ยงหมาในเขตุบ้านตัวเองปล่อยมาระรานชาวบ้านเค้า หมามันจะรู้เรื่องอะไร ถ้าเล่นต้องเล่นคนนี้ละไร้ความรับผิดชอบ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 05:45:25 PM »

หน้าบ้านผมน่าหมั่นใส้มากเลี้ยงโกลเด้นตัวโตมาก ขี้มันก้อนใหญ่มาก เช้าๆเจ้าของมันเปิดรั้วแล้วยืนดูมันไปขี้ทิ้งเรี่ยราด
ตามหน้าบ้านคนอื่น

ค่ำวันหนึ่งกลับจากทำงานเจอเต็มๆสดๆ กองเบ่อเริ่มล้อรถหน้าคร่อมไปแล้ว ผมเข้าเกียร์ถอย เข้าบ้านหาเศษกระดาษ
โกยใส่แล้วเอาไปวางคืนหน้าบ้านเจ้าของมัน  เห็นวันต่อมาเจ้าของมันมาตามกวาดหลักฐานอยู่

ถ้าขืนมีอีกผมจะเอาไปคืนอีก แต่จะไม่เอาไปวางกองให้ จะขว้างให้มันแปะรั้วไปเลย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 07:04:25 PM »

Smileyหมากัดไก่ยังพอทน ที่บ้านผม หมารุมกัดลูกวัวเกิดใหม่
 กัดแล้วก็ไม่กินย่างยาย babara.ว่า ตาย 1-2 ตัวยังพอทน
 ไปบอกเจ้าของหมา ก็ทำท่ามีเคือง หาใส่ร้ายหมา

พอตัวที่ 3 แค่นั้นแหละ OO BUCK แจกไปตัวล่ะ 1 นัด
 ไปตามเจ้าของหมา มาเอากลับ บอกไม่ใช่หมาฉันสักหน่อย
  Grin

น่าจะจัดเอาลูกโดด  525  เกรน  ไปตัวล่ะนัดแทนน่ะครับ     OO BUCK  มันไม่ใช่ คิก คิก คิก คิก
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 07:33:52 PM »

เพิ่งเข้ามาอ่านครับ... ความเห็นไม่เหมือนคนอื่นอีกแหล่ว... แฮ่ๆ...

ในเขตบ้านนายสมชาย นายสมชายใหญ่สุดครับ(รองจากเมีย), ไม่ว่าหมู หมา กาไก่ หรือแม้แต่นกพิราบก็ตาม หากแสดงอาการเป็นปฎิปักษ์แก่นายสมชายหรือบริวาร นายสมชายจะจัดการให้หมดเสี้ยนหนามครับ... ถ้าเป็นหมาตามกระทู้เข้ามากินไก่ มันจะโดนยิงทิ้งตรงนั้นครับ ยิงให้ตายตรงนั้นไม่เอาไปรักษาที่ไหนด้วยครับ, ยิงแล้วถ่ายรูปเก็บเป็นหลักฐาน เอาหมาใส่ถุงดำ ทิ้งใส่ถังขยะเทศบาลครับ...

เจ้าของหมามาว่ากล่าวอะไร ก็จะบอกดีๆว่ามันเข้ามากัดไก่ ไล่ไม่ไป จำเป็นต้องกำจัดครับ... แล้วคราวหลังควรจะควบคุมหมาของตัวเองให้ดีด้วยครับ...

แต่คำตอบนี้โดนใจเด็ดขาดที่สุด
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 07:37:57 PM »

สรุปยังไม่เห็นเจ้าของกระทู้มารายงานชตากรรมของหมาเลย
lekdusit
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 07:55:11 PM »

ขออนุญาต  แทรกหน่อยครับ  
เรื่องหมาแมว  นี่แหละคนโบราณเค้าว่าหาหมาแมวให้คู่บ่าวสาวที่ออกเรือนใหม่ๆ
เลี้ยงไว้  แล้วห้ามไปทำอะไรกับมันเด็ดขาด  หากรู้ว่าไปตีหรือทำร้ายมันให้เกิดบาดแผลหรือชอกช้ำเมื่อใด  
ฝ่ายผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่ายจะตำหนิทั้งคู่ถึงขั้นเอาเป็นเอาตายเชียวละครับ

นั่นก็เพราะคนโบราณ(ผู้หรับผู้ใหญ่) รู้ว่าหมาแมว  หากเลี้ยงพวกมันไม่อิ่ม  
มันก็จะหิวแล้วก็จะหาของกินตามประสา(มนุษย์เรียก"ขโมยกิน") เพื่อความอยู่รอดครับ  
ตรงจุดนี้หละครับหากเราเก็บข้าวของเครื่องใช้  เมื่อกินข้าวเสร็จแล้ววางจานช้อน
กับข้าวที่เหลือวางแบกระจาดเต็มโต๊ะไม่เก็บกวาดเป็นที่ทาง  มันหิวมันก็กินครับ  

เป็นอุบายคนสมัยก่อน  หลงรัก สอนให้รู้จักกินแล้วล้างและเก็บให้เป็นที่เป็นทาง  มันก็ไม่สามารถขโมยได้ครับ หลงรัก

หากหมาแมวขี้ไปทั่วไม่เป็นที่เป็นทาง   ก็แสดงว่าบริเวณบ้านเราอาจจะรก  สกปรก  
ไม่ได้ดูแลปัดกวาดทำความสะอาด  พวกมันเห็นก็แอบขี้ใส่  เยี่ยวใสเป็นธรรมดาครับ  

เป็นอุบายคนสมัยก่อน   หลงรัก สอนให้ควรหมั่นปัดกวาดทำความสะอาดบ้านเรือนเสมอครับ หลงรัก

ญาติผู้ใหญ่ผมเคยเล่าให้ฟังเรื่องการบริหารลูกน้องให้มีความสุข   แกบอกว่าเลี้ยงคนเลี้ยงให้อิ่ม  
ให้ดูอย่าง  หมาแมว สิ  หากเลี้ยงมันอิ่ม  มันก็จะนอนหมอบราบ  นอนผึ่งพุงอยู่ในบริเวณบ้านเรานั่นแหละครับ
แล้วมันก็ไม่ขโมยกินครับ    ถ้ามันหิวมันก็ขโมยครับ

"คน"เรานั้น  ขอโทษนะครับขนาดใช้ภาษาพูดกันยังรู้เรื่อง  ดีชั่วรู้หมดครับ  แต่ทำไมเมื่อคนไม่อิ่มยังสามารถขโมยของได้(ในที่นี้หมายถึงลูกจ้างขโมยข้าวของนายจ้างที่เลี้ยงลูกน้องไม่อิ่ม)    แบร่ แบร่ แบร่

ต่างกับ "หมาแมว" มันแค่มองแววตาเรากับมันคุยกับมันไม่รู้ว่ามันเข้าใจหรือเปล่า  แต่มันก็จงรักภักดีกับเจ้าของครับ  

ขออภัยหากไม่ตรงประเด็น ไหว้ ไหว้
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 10:33:59 AM »

เรื่องหมาแมวของเพื่อนบ้าน...ผมว่ามันเป็นปัญหาที่แปลก   คนเลี้ยงก็ไม่ดูแล  คนไม่ได้เลี้ยงต้องรับกรรม....จนทำให้คนทะเลาะกันมานักต่อนัก  ผมเคยมองหน้ากับเพื่อนบ้านไม่ติดหลายปี ก็เพราะเรื่องปล่อยหมามาขี้หน้าบ้านนี่แหละ   .... ผมเป็นคนรักหมาคนนึง  แต่เวลาเลี้ยงไม่เคยสร้างความเดือดร้อนให้ใคร  เนื่องจากพันธ์ที่เลี้ยงมันเป็นหมาที่ดุและแรงมากเลยต้องดูแลเป็นพิเศษ (พิตบลู)    เพื่อนบ้านเคยปล่อยหมาให้ออกมาขี้นอกรั้ว   ทั้งๆที่บ้านตัวเองก็มีสนามหญ้า  แต่จะเปิดประตูรั้วให้ออกมาทุกวันแล้วไม่ดูแล .... หลายๆคนก็เคยเตือน  เนื่องจากชอบวิ่งไล่รถจักรยานหรือมอเตอร์ไซค์   

.....แต่เจ้าของหมาก็จะลอยหน้าลอยตาแล้วพูดว่า  เรื่องของหมา...เค้าไม่เกี่ยว      หลังๆมาขี้หน้าประตูรั้วบ้านผม   แรกๆก็ไม่บ่อย   หลังๆทุกวัน.....ผมไปบอกเจ้าของแล้วก็ทำตัวเหมือนเดิม...บอกว่าเรื่องของหมา     สงสัยหมาของผมหมดความอดทนแทนเจ้าของ...ปีนรั้วบ้านออกไปฟัดเอง   สรุปหมาของข้างบ้านตาย เพราะผมไม่ออกไปจับแยก  เนื่องจากทนมาเป็นปี...แล้วผมไม่รู้จะแก้ปัญหาอย่างไร
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์