เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:21:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆช่วยผมตัดสินใจหน่อยครับ เรื่องหมากัดไก่  (อ่าน 18080 ครั้ง)
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 01:40:32 PM »

ขออนุญาติแจ้งความคืบหน้าครับ

เมื่อวานนี้ ก่อนผมจะออกไปทำงาน  ผมได้โยนกระดูกไก่ตัวที่ตายให้มันกิน ส่วนเนื้อผมให้ลูกน้องต้มยำกินหมด แล้วผมก็ออกไปทำงานโดยมัดคอหมาไว้กับต้นไม้อย่างนั้น

ผมกลับมาเวลาประมาญ 13.20 น. ผมก็มาดูมันกินกระดูกหมดเลย  

หลังจากนั้นผมก็สั่งงานลูกน้อง แล้วก็ออกไปตามหาเจ้าของหมา ไปถามใครเขาก็บอกว่าไม่มีหมาหาย  แล้วก็ขี่รถเครื่องเพลินๆไป รู้ตัวอีกทีก็มาอยู่ที่บ่อนไก่ อิอิ นั่งจนเย็น รู้สึกหิวข้าว

เลยกลับมาร้านอาหาร เห็นเซียนไก่นั่งกินเหล้าพอดีผมก็เลยไปนั่งด้วย คุยกันไปกันมา จนดึก แล้วผมก็เมากลับมานอนเลยไม่ได้ ออน

มาวันนี้ ผมรีบตื่นแต่เช้า ก่อนไปทำงาน ใช้ให้ลูกน้องลากคอหมาขึ้นรถไปด้วย แล้วผมก็พาไปหาหมอแต่เช้า  ผมบอกหมอว่าหมาโดนยิงมา ช่วยรักษาให้หน่อย เดี๋ยวผมไปทำงานก่อนเดี๋ยวจะแวะรับขากลับ    ตอนนี้ผมกลับมาบ้านแล้ว ผมได้ลอยแพหมาไว้ที่ร้านหมอ  เพราะไม่อยากรับผิดชอบมัน ผมให้ตังหมอ ไว้ 500 ไม่รู้ว่าจะพอหรือปล่าว ผมไม่สนใจมันแล้ว บ้านผมกับร้านหมอ อยู่ห่างกัน ประมาณ 25 กิโลเมตร  มันคงกลับมากัดไก่ผมไม่ได้แล้ว  

ผมว่าผมทำดีที่สุดแล้ว ไม่ฆ่า แต่มันก็กลับมากัดไก่ผมไม่ได้อีก  ที่ผ่านมาหมาของผมเอง ผมให้ลูกน้องจัดการไปหลายตัวเพราะมันกัดไก่  ทั้งแมวอีก ที่มันย่องมากินลูกไก่  ก็หลายเดือนเกือบปีก็พึ่งจะมาเจอหมาไอ้ตัวนี้นี่แหละ เป็นรอบที่2  สาธุขอให้มันอย่าไปกัดไก่ใครอีก  มันคงไม่โชคดี เป็นครั้งที่ 2 นะ ไหว้

ขอบคุณทุกคำแนะนำดีๆ ผมเกือบทำบาปก่อกรรมสร้างเวรโดยความโมโห   ถ้าผมไม่ได้คำแนะนำจากพี่ๆ ป่านี้มันคงโดนผมจับถ่วงน้ำไปแล้ว

การละเว้นชีวิตหมาตัวนี้ได้ก็เพราะพี่ๆทุกคนให้คำแนะนำ  ขออนุโมทนาบุญครับ  สาธุ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2011, 03:12:35 PM โดย น้องไข่ซิ่ง_รักแผ่นดินไทย » บันทึกการเข้า

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 01:53:02 PM »

เมื่อวานนี้ ก่อนผมจะออกไปทำงาน  ผมได้โยนกระดูกไก่ตัวที่ตายให้มันกิน ส่วนเนื้อผมต้มยำกินหมด แล้วผมก็ออกไปทำงานโดยมัดคอหมาไว้กับต้นไม้อย่างนั้น

ผมกลับมาเวลาประมาญ 13.20 น. ผมก็มาดูมันกินกระดูกหมดเลย 

หลังจากนั้นผมก็สั่งงานลูกน้อง แล้วก็ออกไปตามหาเจ้าของหมา ไปถามใครเขาก็บอกว่าไม่มีหมาหาย  แล้วก็ขี่รถเครื่องเพลินๆไป รู้ตัวอีกทีก็มาอยู่ที่บ่อนไก่ อิอิ นั่งจนเย็น รู้สึกหิวข้าว

เลยกลับมาร้านอาหาร เห็นเซียนไก่นั่งกินเหล้าพอดีผมก็เลยไปนั่งด้วย คุยกันไปกันมา จนดึก แล้วผมก็เมากลับมานอนเลยไม่ได้ ออน

มาวันนี้ ผมรีบตื่นแต่เช้า ก่อนไปทำงาน ใช้ให้ลูกน้องลากคอหมาขึ้นรถไปด้วย แล้วผมก็พาไปหาหมอแต่เช้า  ผมบอกหมอว่าหมาโดนยิงมา ช่วยรักษาให้หน่อย เดี๋ยวผมไปทำงานก่อนเดี๋ยวจะแวะรับขากลับ    ตอนนี้ผมกลับมาบ้านแล้ว ผมได้ลอยแพหมาไว้ที่ร้านหมอ  เพราะไม่อยากรับผิดชอบมัน ผมให้ตังหมอ ไว้ 500 ไม่รู้ว่าจะพอหรือปล่าว ผมไม่สนใจมันแล้ว บ้านผมกับร้านหมอ อยู่ห่างกัน ประมาณ 25 กิโลเมตร  มันคงกลับมากัดไก่ผมไม่ได้แล้ว 

ผมว่าผมทำดีที่สุดแล้ว ไม่ฆ่า แต่มันก็กลับมากัดไก่ผมไม่ได้อีก  ที่ผ่านมาหมาของผมเอง ผมให้ลูกน้องจัดการไปหลายตัวเพราะมันกัดไก่  ทั้งแมวอีก ที่มันย่องมากินลูกไก่  ก็หลายเดือนเกือบปีก็พึ่งจะมาเจอหมาไอ้ตัวนี้นี่แหละ เป็นรอบที่2  สาธุขอให้มันอย่าไปกัดไก่ใครอีก  มันคงไม่โชคดี เป็นครั้งที่ 2 นะ ไหว้

ขอบคุณทุกคำแนะนำดีๆ ผมเกือบทำบาปก่อกรรมสร้างเวรโดยความโมโห   ถ้าผมไม่ได้คำแนะนำจากพี่ๆ ป่านี้มันคงโดนผมจับถ่วงน้ำไปแล้ว

การละเว้นชีวิตหมาตัวนี้ได้ก็เพราะพี่ๆทุกคนให้คำแนะนำ  ขออนุโมทนาบุญครับ  สาธุ ไหว้

สุดยอดครับ  ผลักภาระให้กับหมอ    เยี่ยม
หมาไม่ได้กินกระดูกเป็นอาหาร อย่างเดียว นะ  มัน กินข้าวกินเนื้อ ถึงจะอิ่ม เหมือนกับเรา 
ถ้าเป็นผมนะ จะเอาไปปล่อยวัดใกล้บ้านที่สุดโดยที่  ขอ อนุญาติ เจ้าอาวาส หรือพระลูกวัด โดย มีข้อแม้ว่า จะเอาอาหาร มาให้ทุกวัน ถ้าทำได้ แล้ว จะมาบริจาค ค่าอาหาร ทุกๆ วัน----- ระบุไปเลย
 1. ได้บุญ กับหมาตัวนั้น
2. ได้บุญกับหมาตัวอื่น
3. ส่วนต่างจาก ค่าอาหาร ก็คือการทำบุญให้วัด   20-50 บาท แล้ว แต่กำลัง ตัวเอง ไหนๆ ก็ทำมาหากินกับ สัตว์อยู่แล้วนิ  ขายไข่เป็ด  มีรถขับก็ไข่เป็ด  เลี้ยงหมาซักตัวจะเป็นไร ไป
ขนหน้าแข้งไม่ร่วงมั้ง

กฎหมายทางโลกคุ้มครองสัตว์บางจำพวกเท่านั้น  กฏแห่งกรรมทางธรรมคุ้มครองสัตว์ทุกจำพวก

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
cybernop -รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 02:02:14 PM »

โอ...ข้าพเจ้าพลันทราบเหตุแห่งความไม่เจริญของสังคมไทยขึ้นมาโดยพลัน

บุคคลมีกรรมเป็นของตนเอง มีกรรมเป็นผู้ให้ผล
มีกรรมเป็นแดนเกิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย

บุคคลทำกรรมไว้ ชั่วก็ตาม ดีก็ตาม ย่อมเป็นผู้รับผลของกรรมนั้นๆสืบไป
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 02:09:00 PM »

เมื่อวานนี้ ก่อนผมจะออกไปทำงาน  ผมได้โยนกระดูกไก่ตัวที่ตายให้มันกิน ส่วนเนื้อผมต้มยำกินหมด แล้วผมก็ออกไปทำงานโดยมัดคอหมาไว้กับต้นไม้อย่างนั้น

หลังจากนั้นผมก็สั่งงานลูกน้อง แล้วก็ออกไปตามหาเจ้าของหมา ไปถามใครเขาก็บอกว่าไม่มีหมาหาย  แล้วก็ขี่รถเครื่องเพลินๆไป รู้ตัวอีกทีก็มาอยู่ที่บ่อนไก่ อิอิ นั่งจนเย็น รู้สึกหิวข้าว

มาวันนี้ ผมรีบตื่นแต่เช้า ก่อนไปทำงาน ใช้ให้ลูกน้องลากคอหมาขึ้นรถไปด้วย แล้วผมก็พาไปหาหมอแต่เช้า  ผมบอกหมอว่าหมาโดนยิงมา ช่วยรักษาให้หน่อย เดี๋ยวผมไปทำงานก่อนเดี๋ยวจะแวะรับขากลับ    ตอนนี้ผมกลับมาบ้านแล้ว ผมได้ลอยแพหมาไว้ที่ร้านหมอ  เพราะไม่อยากรับผิดชอบมัน ผมให้ตังหมอ ไว้ 500 ไม่รู้ว่าจะพอหรือปล่าว ผมไม่สนใจมันแล้ว บ้านผมกับร้านหมอ อยู่ห่างกัน ประมาณ 25 กิโลเมตร  มันคงกลับมากัดไก่ผมไม่ได้แล้ว  

ผมว่าผมทำดีที่สุดแล้ว ไม่ฆ่า แต่มันก็กลับมากัดไก่ผมไม่ได้อีก  ที่ผ่านมาหมาของผมเอง ผมให้ลูกน้องจัดการไปหลายตัวเพราะมันกัดไก่  ทั้งแมวอีก ที่มันย่องมากินลูกไก่  ก็หลายเดือนเกือบปีก็พึ่งจะมาเจอหมาไอ้ตัวนี้นี่แหละ เป็นรอบที่2  สาธุขอให้มันอย่าไปกัดไก่ใครอีก  มันคงไม่โชคดี เป็นครั้งที่ 2 นะ ไหว้

ขอบคุณทุกคำแนะนำดีๆ ผมเกือบทำบาปก่อกรรมสร้างเวรโดยความโมโห   ถ้าผมไม่ได้คำแนะนำจากพี่ๆ ป่านี้มันคงโดนผมจับถ่วงน้ำไปแล้ว

การละเว้นชีวิตหมาตัวนี้ได้ก็เพราะพี่ๆทุกคนให้คำแนะนำ  ขออนุโมทนาบุญครับ  สาธุ ไหว้

สุดยอดครับ  ผลักภาระให้กับหมอ    เยี่ยม
หมาไม่ได้กินกระดูกเป็นอาหาร อย่างเดียว นะ  มัน กินข้าวกินเนื้อ ถึงจะอิ่ม เหมือนกับเรา  
ถ้าเป็นผมนะ จะเอาไปปล่อยวัดใกล้บ้านที่สุดโดยที่  ขอ อนุญาติ เจ้าอาวาส หรือพระลูกวัด โดย มีข้อแม้ว่า จะเอาอาหาร มาให้ทุกวัน ถ้าทำได้ แล้ว จะมาบริจาค ค่าอาหาร ทุกๆ วัน----- ระบุไปเลย
 1. ได้บุญ กับหมาตัวนั้น
2. ได้บุญกับหมาตัวอื่น
3. ส่วนต่างจาก ค่าอาหาร ก็คือการทำบุญให้วัด   20-50 บาท แล้ว แต่กำลัง ตัวเอง ไหนๆ ก็ทำมาหากินกับ สัตว์อยู่แล้วนิ  ขายไข่เป็ด  มีรถขับก็ไข่เป็ด  เลี้ยงหมาซักตัวจะเป็นไร ไป
ขนหน้าแข้งไม่ร่วงมั้ง

กฎหมายทางโลกคุ้มครองสัตว์บางจำพวกเท่านั้น  กฏแห่งกรรมทางธรรมคุ้มครองสัตว์ทุกจำพวก

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆนะครับ
พี่ต้องเข้าใจนะครับ ว่าหมาตัวนั้นมันมากัดไก่ผม ผมไม่ฆ่ามันก็บุญแค่ไหน  พี่จะให้ผมรับผิดชอบอะไรมันอีก  500 บาทก็ถือว่าสุดๆแล้ว 500ผมเติมน้ำมันวิ่งเก็บไข่ได้ทั้งวัน   ใช่ครับผมหากินกับสัตว์ ผมก็ทำบุญกับสัตว์ครับ  แต่ไม่ใช่หมากับแมว  เพราะผมไม่ชอบมัน
การที่เราเอาหมาไปปล่อยวัด  ผมว่าเป็นการสร้างกรรมมากกว่า  ผมลองคิด หมาบาดเจ็บเอาไปปล่อยวัด คงเป็นกระสอบทรายให้หมาวัดเจ้าถิ่นรุมกัดจนสะใจเลย ข้อหาแย่งข้าวมันกิน และอีกอย่างผมไม่สามารถนำอาหารไปให้มันกินได้ 3 มื้อหรอกครับ เพราะผมเป็นคนไม่ค่อยมีความรับผิดชอบเรื่องนี้สักเท่าไรเดี๋ยวเมา เดี๋ยวไปดูมวย เดี๋ยวไปตีไก่ บางวันไปส่งไข่ต่างจังหวัด 2-3 วันกว่าจะกลับไม่มีใครดูแลมัน ผมก็เลยไปปล่อยในเมืองดีกว่า อยู่ใกล้ๆตลาดคนเยอะ เพื่อเจอคนใจบุญเอามันไปเลี้ยง ต่อจากนี้ก็แล้วแต่บุญแต่กรรมมันแล้ว เจอคนใจดีก็ดีไป เจอคนใจร้ายก็ซวย หรือไม่รถเหยียบตายก็หมดเวรหมดกรรมไป  

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 02:27:22 PM »

พี่ต้องเข้าใจนะครับ ว่าหมาตัวนั้นมันมากัดไก่ผม ผมไม่ฆ่ามันก็บุญแค่ไหน  พี่จะให้ผมรับผิดชอบอะไรมันอีก  500 บาทก็ถือว่าสุดๆแล้ว 500ผมเติมน้ำมันวิ่งเก็บไข่ได้ทั้งวัน   ใช่ครับผมหากินกับสัตว์ ผมก็ทำบุญกับสัตว์ครับ  แต่ไม่ใช่หมากับแมว  เพราะผมไม่ชอบมัน
การที่เราเอาหมาไปปล่อยวัด  ผมว่าเป็นการสร้างกรรมมากกว่า  ผมลองคิด หมาบาดเจ็บเอาไปปล่อยวัด คงเป็นกระสอบทรายให้หมาวัดเจ้าถิ่นรุมกัดจนสะใจเลย ข้อหาแย่งข้าวมันกิน และอีกอย่างผมไม่สามารถนำอาหารไปให้มันกินได้ 3 มื้อหรอกครับ เพราะผมเป็นคนไม่ค่อยมีความรับผิดชอบเรื่องนี้สักเท่าไรเดี๋ยวเมา เดี๋ยวไปดูมวย เดี๋ยวไปตีไก่ บางวันไปส่งไข่ต่างจังหวัด 2-3 วันกว่าจะกลับไม่มีใครดูแลมัน ผมก็เลยไปปล่อยในเมืองดีกว่า อยู่ใกล้ๆตลาดคนเยอะ เพื่อเจอคนใจบุญเอามันไปเลี้ยง ต่อจากนี้ก็แล้วแต่บุญแต่กรรมมันแล้ว เจอคนใจดีก็ดีไป เจอคนใจร้ายก็ซวย หรือไม่รถเหยียบตายก็หมดเวรหมดกรรมไป 

กร้ากกกกกกก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แหมะไอ้เมีย เรานี้ก็น้่่่่่าาาาาาา ดันเสือกเก็บ แมวข้างทางมา  พี่น้องมัน  5 ตัว กลายเป็น แมวบด ติดถนน ไปแล้ว ไอ้เรานิก็ โครต เกลี้ยด เกลียด  ไอ้แมว บ้า นี้ วันๆไม่ทำอหิวาอะไร เล้ยย   แอ้งงง  ขี้ก็เหม็น ยิง มัน ฉี่ ก็ เหม็น มากกกกก  เก็บมาตั้งแต่ ตัวเล็กๆ  หนำซ้ำโดน เด็ก อนุบาล รุมกระทืบ  3คน 6 ตีน   แม้แต่ร้องเหมี้ยวๆยังไม่มีแรง  ภาระกรูอีก  แบร่
  นึกในใจ เมื่อไหร่ จะตายซ้ากกกกะที ว่ะ    แบร่ แบร่    สุดท้าย  จับกรอก อาหารเสริม เม็ด ล่ะ 30 บาท วันละ 2 เม็ด กินดีกว่าตูอีก  ตูยังข้าวไข่เจียวอยู่เล้ย แบร่ แบร่
 ผ่านไป 15 วัน ดีขึ้นยังกะอภินิหาร   ดวงมันแข็งหรือ อาหารเสริม ดี ฟ่ะ  ยี๊
     ทุกวันนี้ปัญหา หนูกัด สายโน้นสาย นี้  ไม่มี ผ้า ในตู้ ที่หนูเคย ทำรัง  เยี่ยวใส่ก็หมดไป  แมวบ้าอะไร ตูไม่เคยสอนมันจับหนูซักกะหน่อย  ดัน จับได้ วัน ละ 2 ตัว
กัดตาย ดัน เจือกไม่กินอีก  เจือกคาบมาให้ตูซะงั้น  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก  เพิ่งรู้มันเกิดมาเพื่อ จับหนูในบ้าน ตูเอง  ขำก๊าก ขำก๊าก

ทุกวันนี้มันติดสาว ไอ้ตัวเมีย นี้ก็ เข้ามาบ้านตูทุ้กกกวัน ข้าวปลาบ้านมันก็มีกิน ดันมากินบ้าน เราซะ ค่า อาหารแมวเลยเพิ่ม ซวยอะไร ป่านฉะนี้  ยี๊
แต่นะ  ไอ้แมวตัวผู้ก็ บ้านเรา  ไอ้แมวตัวเมียก็มาหาถึงบ้าน ไร้ยางอายสิ้นดี  ไอ้เรา ทำงานเหนื่อยๆ   ก็นั้งดูมันพรอด รักกัน ตามประสาแมวๆ ขำก๊าก ขำก๊าก ดีนะที่เป็นแมว ถ้าเป็น ล่ะก็
 สินสอดเท่าไหร่ ว้า  ขำก๊าก ขำก๊าก

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 02:42:20 PM »

ใจเย็นบัง ใจเย็น Cheesy
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 02:46:46 PM »

ใจเย็นบัง ใจเย็น Cheesy
ปล่าว ครับ   ไหว้  ผมสบายๆครับ  ฝนกำลังตก อากาศเย็นๆ ผมชอบครับ  อามรณ์กำลังดีครับ  Grin Grin  หลงรัก ไหว้
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 03:02:28 PM »

เมื่อวานนี้ ก่อนผมจะออกไปทำงาน  ผมได้โยนกระดูกไก่ตัวที่ตายให้มันกิน ส่วนเนื้อผมต้มยำกินหมด แล้วผมก็ออกไปทำงานโดยมัดคอหมาไว้กับต้นไม้อย่างนั้น

พี่ต้องเข้าใจนะครับ ว่าหมาตัวนั้นมันมากัดไก่ผม ผมไม่ฆ่ามันก็บุญแค่ไหน  พี่จะให้ผมรับผิดชอบอะไรมันอีก  500 บาทก็ถือว่าสุดๆแล้ว 500ผมเติมน้ำมันวิ่งเก็บไข่ได้ทั้งวัน   ใช่ครับผมหากินกับสัตว์ ผมก็ทำบุญกับสัตว์ครับ  แต่ไม่ใช่หมากับแมว  เพราะผมไม่ชอบมัน
การที่เราเอาหมาไปปล่อยวัด  ผมว่าเป็นการสร้างกรรมมากกว่า  ผมลองคิด หมาบาดเจ็บเอาไปปล่อยวัด คงเป็นกระสอบทรายให้หมาวัดเจ้าถิ่นรุมกัดจนสะใจเลย ข้อหาแย่งข้าวมันกิน และอีกอย่างผมไม่สามารถนำอาหารไปให้มันกินได้ 3 มื้อหรอกครับ เพราะผมเป็นคนไม่ค่อยมีความรับผิดชอบเรื่องนี้สักเท่าไรเดี๋ยวเมา เดี๋ยวไปดูมวย เดี๋ยวไปตีไก่ บางวันไปส่งไข่ต่างจังหวัด 2-3 วันกว่าจะกลับไม่มีใครดูแลมัน ผมก็เลยไปปล่อยในเมืองดีกว่า อยู่ใกล้ๆตลาดคนเยอะ เพื่อเจอคนใจบุญเอามันไปเลี้ยง ต่อจากนี้ก็แล้วแต่บุญแต่กรรมมันแล้ว เจอคนใจดีก็ดีไป เจอคนใจร้ายก็ซวย หรือไม่รถเหยียบตายก็หมดเวรหมดกรรมไป  

กำลังอ่านโพส และคิดภาพตาม เพื่อหาข้อดีให้อยู่ครับ....
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 03:09:49 PM »

กร้ากกกกกกก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แหมะไอ้เมีย เรานี้ก็น้่่่่่าาาาาาา ดันเสือกเก็บ แมวข้างทางมา  พี่น้องมัน  5 ตัว กลายเป็น แมวบด ติดถนน ไปแล้ว ไอ้เรานิก็ โครต เกลี้ยด เกลียด  ไอ้แมว บ้า นี้ วันๆไม่ทำอหิวาอะไร เล้ยย   แอ้งงง  ขี้ก็เหม็น ยิง มัน ฉี่ ก็ เหม็น มากกกกก  เก็บมาตั้งแต่ ตัวเล็กๆ  หนำซ้ำโดน เด็ก อนุบาล รุมกระทืบ  3คน 6 ตีน   แม้แต่ร้องเหมี้ยวๆยังไม่มีแรง  ภาระกรูอีก  แบร่
  นึกในใจ เมื่อไหร่ จะตายซ้ากกกกะที ว่ะ    แบร่ แบร่    สุดท้าย  จับกรอก อาหารเสริม เม็ด ล่ะ 30 บาท วันละ 2 เม็ด กินดีกว่าตูอีก  ตูยังข้าวไข่เจียวอยู่เล้ย แบร่ แบร่
 ผ่านไป 15 วัน ดีขึ้นยังกะอภินิหาร   ดวงมันแข็งหรือ อาหารเสริม ดี ฟ่ะ  ยี๊
     ทุกวันนี้ปัญหา หนูกัด สายโน้นสาย นี้  ไม่มี ผ้า ในตู้ ที่หนูเคย ทำรัง  เยี่ยวใส่ก็หมดไป  แมวบ้าอะไร ตูไม่เคยสอนมันจับหนูซักกะหน่อย  ดัน จับได้ วัน ละ 2 ตัว
กัดตาย ดัน เจือกไม่กินอีก  เจือกคาบมาให้ตูซะงั้น  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก  เพิ่งรู้มันเกิดมาเพื่อ จับหนูในบ้าน ตูเอง  ขำก๊าก ขำก๊าก

ทุกวันนี้มันติดสาว ไอ้ตัวเมีย นี้ก็ เข้ามาบ้านตูทุ้กกกวัน ข้าวปลาบ้านมันก็มีกิน ดันมากินบ้าน เราซะ ค่า อาหารแมวเลยเพิ่ม ซวยอะไร ป่านฉะนี้  ยี๊
แต่นะ  ไอ้แมวตัวผู้ก็ บ้านเรา  ไอ้แมวตัวเมียก็มาหาถึงบ้าน ไร้ยางอายสิ้นดี  ไอ้เรา ทำงานเหนื่อยๆ   ก็นั้งดูมันพรอด รักกัน ตามประสาแมวๆ ขำก๊าก ขำก๊าก ดีนะที่เป็นแมว ถ้าเป็น ล่ะก็
 สินสอดเท่าไหร่ ว้า  ขำก๊าก ขำก๊าก

ยินดีด้วยนะครับ ที่ชอบแมวและรับมันไว้ในบ้านได้
บ้านผมเลี้ยงไก่ครับ หลายครั้งที่ผมต้องฆ่า หมากับแมว ที่ผมเลี้ยงมากับมือทำให้ผมไม่อยากนำมาเลี้ยงอีกแล้ว เพราะไม่อยากสร้างเวรกรรมอีก ตอนเล็กๆมันก็ดี พอโตมาลายมันก็ออกชอบกัดไก่  พี่ลองคิดดู เรารักอะไรสักอย่างแล้วมีใครมาทำให้สิ่งที่รักเสียไป ความรู้สึกจะเป็นอย่างไร
ผมไม่มีลูกผมไม่รู้ว่าพี่รักลูกอย่างไร พี่คงรักลูกคล้ายๆกับที่ผมรักไก่  ผมอาบน้ำให้มันเช้าเย็น ออกกำลังกายให้มัน เงินที่ผมหามาได้ส่วนหนึ่งก็เอามาทำบ้านให้มันอยู่ ซื้อมุ้งให้มันเพราะไม่อยากให้ยุงกัด หาอาหารดีๆให้มันกินเพราะอยากให้มันร่างกายแข็งแรงสมบูรณ์ แล้ววันหนึ่ง มีหมาจากไหนไม่รู้ มาพลากชีวิตมันไป
ลองเปรียบเทียบ ถ้าวันหนึ่งมีหมามากัดลูกของพี่ คือสิ่งที่พี่รัก จนลูกของพี่บาดเจ็บหรือเสียชีวิต แล้วพี่ก็ยิงมันจนขาลาก  พี่จะทำยังไงกับมันต่อ
พี่จะเอามันไปรักษาอย่างดีแล้วพาไปปล่อยวัด แล้วไปเลี้ยงอาหารมันอีกไหม ผมไม่ได้บอกว่าสิ่งที่ทำมันเป็นสิ่งที่ผิดนะ   แต่ผมกำลังจะบอกว่าสิ่งที่พี่บอกให้ผมทำ ผมทำไม่ได้ เพราะผมทำใจไม่ได้ ที่จะเห็นหน้ามันทุกวัน
ผมทำดีที่สุดแล้ววันนี้
สองวันมานี้ ผมรู้สึกเหงา จากที่เคยอาบน้ำให้ไก่ตัวนั้นก็ไม่มีอีกแล้ว อาบน้ำให้ไก่ตัวอื่นก็ไม่เหมือนตัวนั้น มันเป็นความผูกพันที่ไม่สามารถตีค่าเป็นเงินได้
มีเพื่อนสมาชิกหลายท่านบอกว่า จะชดใช้ค่าเสียหายให้   ผมไม่กล้ารับเลย เพราะผมไม่รู้จะเรียกยังไง ถึงแม้ผมจะเจอเจ้าของหมาผมก็ไม่สามารถเรียกเงินเขาได้ เพราะความรักความผูกพันมันไม่สามารถตีค่าเป็นเงินได้  ผมเลี้ยงมันมาตั้งแต่เป็นไก่เด็กขนยังดำอยู่เลย จนถ่ายขนเป็นไก่หนุ่มขนสวย เป็นเวลาปีกว่าๆ ผมดูแลมันอย่างดี ยิ่งกว่าพ่อแม่บางคนเลี้ยงลูกอีก  
ส่วนไก่ตัวที่ตายผม ก็ยกให้ลูกน้องไป มันก็เอาไปทำกิน ส่วนผมไม่กล้ากินมันเพราะรักมากๆ ตั้งใจไว้จะเอาไว้เป็นพ่อพันธุ์เพราะลักษณะมันสวยดี
วันนี้ไม่มีอารมณ์จะทำอะไรเลย เมื่อวานก็เมาเพราะเสียใจ ก็ไปบ่นกับคนเลี้ยงไก่เหมือนกัน เขาก็บอกจะขายไก่พ่อพันธุ์ให้ใหม่ถูกๆ ก็ดี ด้วยความเมาเมื่อวานกลับมาก็เตะหมาไป 1 ทีเพราะความแค้น
เช้ามาก็มานึกปลง ไก่ตายไปแล้วทำยังไงก็ไม่พื้น เลยเอามันไปรักษา แล้วก็ปลอยมันไปเลย ผมคิดว่าทำดีที่สุดแล้ว

^
                               ^
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 03:36:14 PM »

สรุปแมวนอนในบ้าน อิบังนอนในรถ55555555555555 

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 03:43:03 PM »

บังครับอะไรที่ได้มาจากแมวนะเก็บดีๆๆนะ คนเค้าตามหากันเยอะมากเลยละ แพงมากกกก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 03:43:57 PM »

นิสัยหมา เมื่อเวลาโซ่หลุดก็มักจะเตลิด เพราะมันได้อิสระ  และ วันจะ ไปที่ๆมันชอบ ไม่ว่าที่นั้นเป็นที่ไหน  อันตรายหรือไม่ อย่างไร
หมา ไม่รู้ว่าไหน ไก่ บ้าน ไก่พันธุ์ ไก่ ชน หมา แต่ถ้าเป็นไก่เคเอฟซี มันรู้เพราะว่า มัน กรอบๆ  ไม่รู้ว่าอะไรควรทำหรือไม่ สิ่งที่ หมารู้แค่  เจ้าของคือใคร  และทำตามคำสั่ง ของเจ้าชีวิตมันคือเจ้าของ ของมัน  
สัตว์ บางประเภท สามารถทดแทนคุณได้ เฉกเช่นกับ การซ้อมปืน ซ้อมทุกวันๆๆๆ ใช่ว่าจะไปยิงกับใคร แต่เมื่อ ซักวันนึง  วันที่ เกิดบางอย่างขึ้น  ประโยชน์ของปืน อาจจะใช้เวลาเพียง แค่ เสี้ยววินาที  เหมือนกับ สุนัข  มีหลายครั้งที่เป็นข่าว ว่า มัน สละชีวิตตัวเองเพื่อ ปกป้อง เจ้านายของ มัน  สิ่งที่มันคิดคือ  ใครทำร้าย นายกูข้ามศพกูไปก่อน
เลี้ยงมันมาทั้งชีวิต   มัน สละชีวิตเพื่อ ปกป้อง เรา หรือ เอา ง่ายๆ  ใครแปลกหน้าผ่านมา  มันก็เปรียบเสมือน  กริ่ง  เซเว่น ติ๊งน๊องๆๆ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แล้วถ้าหมาตัวนั้น  เป็นหมาที่เจ้าของเค้ารักเหมือนกัน และวันนี้ มันหายออกไปจากบ้าน  ป่านนี้ เจ้าของมันคง กังวล  หรือเป็นห่วงมันแค่ไหน  
ถ้าเห็นหมา ตัวเองมาอยู่ใน สภาพ นี้   เค้าคง บ่นซิเน๊าะ  โถ่  ตายๆได้ก็ดี    ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

"ชีวิตต้องชดใช้ด้วยชีวิต "   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
เอ้....... วันก่อนอะไรนะ  อืม.....  ยังอยู่ใน พระธรรม อยู่เลยไม่ใช่ หรอ  อะไรนะ พอดง พอดี อะไร น่ะ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 03:45:53 PM »

บังครับอะไรที่ได้มาจากแมวนะเก็บดีๆๆนะ คนเค้าตามหากันเยอะมากเลยละ แพงมากกกก
ครับ  เยี่ยม มีคนมาเสนอ  5พันแล้ว ครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
อี๋ๆๆๆยะแหยง สุดๆ  ยี๊ ยี๊ ยี๊ แต่ 5พัน  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 03:53:14 PM »

กรุงเทพนะหลักแสนครับถ้าเอาใส่บาตรพระตอนเค้าวนรอบโบถส์ เหอะๆ (มีคนเสียตังซื้อมาแล้ว)

Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 03:57:43 PM »

เอ้....... วันก่อนอะไรนะ  อืม.....  ยังอยู่ใน พระธรรม อยู่เลยไม่ใช่ หรอ  อะไรนะ พอดง พอดี อะไร น่ะ 

คนละเรื่องแล้วมั้งครับ พี่สับสนอะไรหรือปล่าว? อิอิ
อันนั้นเรื่อง คนที่ยังไม่พอใจกับชีวิตตัวเอง
อั้นนี้เรื่องที่ผมไม่พอใจที่หมามากัดไก่

คนละเรื่องกันนะครับ

^
                               ^
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9
  พิมพ์