เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:26:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆช่วยผมตัดสินใจหน่อยครับ เรื่องหมากัดไก่  (อ่าน 18103 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 04:05:02 PM »

น้องไข่ยังอายุน้อยนะครับ เลยขาดสติง่ายๆๆ เป็นเรื่องปกติครับ ได้แต่คาดหวังว่าจะเติบโตเป็นผู้ใหญ่รุ่นต่อไปที่ดีนะครับ เยี่ยงพวกพี่ๆๆอันไหนดีก็ทำตาม อย่างอันไหนที่ไม่ดีก็อย่าทำตามนะครับ น้องไข่จะเป็นคนรุ่นต่อไปที่จะต่อจากรุ่นผมที่จะเป็นนายของคนอีกหลายคน เป็นนายคนต้องใจเย็นนะครับ Smiley Smiley Smiley

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 04:29:29 PM »

ซักครู่นะ งานเข้า ค่า ปลาทูแมว ยังไม่มีเลย  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 04:47:06 PM »

หมาบางตัวมันกัดหมดทั้งเล้านะครับ  20ปีก่อนผมต้องไปซุ่มยิงเหมือนกัน  เจ้าของไก่แค้นน่าดูล่อตัวละ5000ด้วย   หมาพวกนี้ฉลาดครับระวังตัวที่สุดผิดสังเกตุมันจะหลบดู  ไม่หนีพอเรากลับมันก็กัดอีก

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 04:49:09 PM »

สมองหมาสามารถฉลาดได้เท่ากับเด็ก4-5ขวบครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 04:52:44 PM »

เอ้....... วันก่อนอะไรนะ  อืม.....  ยังอยู่ใน พระธรรม อยู่เลยไม่ใช่ หรอ  อะไรนะ พอดง พอดี อะไร น่ะ  

คนละเรื่องแล้วมั้งครับ พี่สับสนอะไรหรือปล่าว? อิอิ
อันนั้นเรื่อง คนที่ยังไม่พอใจกับชีวิตตัวเอง
อั้นนี้เรื่องที่ผมไม่พอใจที่หมามากัดไก่

คนละเรื่องกันนะครับ
กระทู้โน้น นะ กลับไปทำความเข้าใจใหม่ อ่านซัก 10 รอบ แล้ว ค่อยตอบ จะบอกอะไรให้นะ ถ้า เจ้าของกระทู้อยู่ไกล้ๆ คุณป่านนี้ คงจะหยดน้ำข้าวไปแล้ว มั้ง  

ส่วนกระทู้นี้ นะ  ขอบอกว่า มันเป็น สันดาน ของคน      สิ่งที่ตัดสิน นั้น  คือคำว่า บาปบุญคุณโทษ  เดี๋ยวนี้เวรกรรมมันออนไลน์  เร็วยิ่งกว่าจรวดซะอีก  ขำก๊าก ขำก๊าก
ขอให้ สนุกกับชีวิตที่เป็นอยู่ แล้ว กัน นะ     ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 04:59:12 PM »

หมาบางตัวมันกัดหมดทั้งเล้านะครับ  20ปีก่อนผมต้องไปซุ่มยิงเหมือนกัน  เจ้าของไก่แค้นน่าดูล่อตัวละ5000ด้วย   หมาพวกนี้ฉลาดครับระวังตัวที่สุดผิดสังเกตุมันจะหลบดู  ไม่หนีพอเรากลับมันก็กัดอีก
ถ้าแบบพี่เล็กผมว่ายังดีกว่า เลย ครับ  ให้จบ ไปไม่ทรมาน  ครับ
นี้อะไร  ยิงเสร็จ  ล่ามไว้กับ ต้นไม้ ให้อดข้าว สุดท้ายเดือดร้อน หมอ   อ๋อย บู่
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 05:13:46 PM »

หมาตัวที่กัดไก่เดินทางมา2กม.ได้  ตอนกลางวันอยู่ร้านก๋วยเตี๋ยวไม่อดอยาก  นิสัยนักล่าครับที่ทำให้เป็นเช่นนี้   คืนเดียว8ตัวไม่มีรอยกินเลย

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #82 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 05:18:04 PM »

เรื่องหมานี่ก็ทำให้คนทะเลาะกันมาเยอะแล้วครับ........ผมก็เป็น 1 คนที่เคยลั่นวาจาไว้เลยว่า เดี๋ยวถ้าไอ้สีดำข้างบ้านวิ่งเข้ามาขี้ในบ้านผมอีกผมไม่เอาไว้

แล้วมันก็มาจริงๆ............ผมอยู่ในบ้านพอดี ปืนอยู่ใกล้มือด้วย..........แต่พอประทับปืนจะยิงผมกลับยิงไม่ลงครับ ไม่ทราบด้วยเหตุผลใด รู้แต่ว่าโทษของมันไม่ควรตายเท่า

นั้น และผมคงพูดไปด้วยความโมโหในเวลานั้น พอจะยิงก็สงสารมัน......................

แต่ลองมองต่างมุมนะครับ บางครั้งสิ่งที่มารบกวนสัตว์เลี้ยงของเรามันก็ต้องได้รับการสั่งสอนบ้าง (จะด้วยชีวิตต่อชีวิตอะไรก็แล้วแต่ความปราณีของเจ้าของกิจการนั้นๆ)

ผมไม่ได้เลี้ยงไก่แต่ญาติผมเลี้ยงปลา........ศัตรูของบ่อเลี้ยงปลาคือ จระเข้น้อย............ลงบ่อทีไม่ต้องห่วงครับ บรรลัยกันไปข้าง แล้วไม่ได้ลงตัวเดียวครับ

มากันเป็นหมู่คณะ ถามว่าผมเจอมันผมยิงมันมั๊ย.............ผมตอบแบบไม่กลัวบาปกรรมเลยครับว่า "ไม่ตายผมจะซ้ำให้ลิ้นห้อยเลย"

ขออภัยท่านที่รักสัตว์ด้วยครับ................. ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

« ตอบ #83 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 05:33:05 PM »

เรื่องสัตว์รบกวนนี่ฝรั่งเขาก็จัดการครับ  ถ้าไม่ยิงเขาก็คงใช้ยาเบื่อเอง  อยู่ที่ใครจะคิดยังไง  ที่สวนผมก็ใช้ปืนอัดลมยิงบ้างเหมือนกัน  เอาปืนจริงยิงเดี๋ยวทะเลาะกันอีก 

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #84 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 05:49:42 PM »

ครั้งสมัยที่เป็นเด็กเสริฟ   มีพวกหมาจรจัด มากครับเข้ามา ที่ร้านอาหาร มันชอบ มาแย่งเศษอาหาร ใต้โต๊ะของแขก และทุกครั้งมันก็กัดกัน
เจ้าของร้าน เลยให้ ปืนลูกกรด  1กระบอกและกระสุน   1 กล่อง หมาประมาณ 8-10 ตัว  สมัยนั้นผม ยังวัยรุ่นอยู่   หน้าที่ผมคือ ช่วยถือลูกปืน   คิก คิก คิก คิก อยากมีส่วนร่วม
แต่ คนที่ยิง มี 2คน เค้าบอกว่า "ถ้าจะยิงหมา ให้ นัดเดียว จอด ถ้าไม่ตาย ให้รีบซ้ำ ทันที  สุดท้าย ตายนัดเดียวทั้งหมด  เศร้า   เหลือไว้ 1 ตัว
 มันเป็นหมาขนฟูๆ ตัวขาวๆ เจ้าหมาตัวนี้เป็นขี้เรื่อนนิดๆ เหม็นมากๆ ผมกับ เพื่อนๆ จึงจับมันโยน คลอง ทุกๆวัน วิ่งเข้ามาหาผมเมื่อไหร่โยน คลองเมื่อ นั้น เพราะว่า  
อยากให้มันโดนน้ำ แล้ว ใช้ น้ำมันเครื่อง ราด ใช้แฟ๊บ ถู  แล้วเอาไปโยนคลองอีก  ขำก๊าก ขำก๊าก
มัน ชื่อเจ้า แด๊ก (มาจากแด๊กคูล่า)  เพราะมันชอบออกมาเวลากลางคืน  คิก คิก คิก คิก
เจ้าหมาตัวนี้ คุ้นเร็วมาก ครับ เนื่องจากผมกับเพื่อนเลี้ยงดี ผมเคยนั่งกินข้าว กับ มัน  ผมเอาจานข้าวผมตั้งไกล้ จานข้าวมัน แล้วบอกว่า "กินข้าวของกรู มรึงโดน เตะ"
เหมือนมันรู้ ครับ มันไม่กล้าแม้แต่ดมจานข้าวผมเลย  เจ้าแด๊ก นิสัยของมันก็คือ ถ้าใครมาตะคอกหรือ ส่งเสียงดัง ใส่ผมหรือเพื่อน มันจะขู่  ถ้าตะคอกอีกมันจะเห่า แล้ว กัด
ต้องห้าม มัน  ครั้งเดียวเท่านั้น มันจะ หยุด  

เคยมีพวกขี้ขโมย ปีนห้องผม โดน เจ้าแด๊กกัดซะ  ดีนะที่มันตัวเล็กถ้ามันตัวใหญ่ๆล่ะก็  อ๋อย อ๋อย อ๋อย

หลังจากที่ยิงหมาพวกนั้นแล้ว ก็ขุดหลุมฝัง  เรียบร้อย  แล้ว รุ่งเช้าก็ไป ทำบุญ ทั้งทีม    เศร้า ขนาดผม ไม่ได้ยิงเองนะผมยังรู้สึก ไม่ดีเลย
หรือว่าผม ใจเสาะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #85 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 06:30:16 PM »

ใจเย็นๆ กันครับ

ผม ก็เลี่้้ยงมาเยอะ จะฆ๋าตำรวจก็เพราะหมา เรื่องจับน้ำตาลเมาปู่ หาไม่เจอ พาลจะเอาไม้

จะฆ่าหมาผม ชักปืนแล้ว ขึ้นนกแล้ว แต่ทำไมไม่ยิง ผมตามหาเขาจนเจอ ตำแหน่งสุดท้ายคือ รองผู้การ

แต่ผลกรรมใครก็ผลกรรมมัน เขา ก็ต้องนอนให้คนอื่น ดูแลไปจนตาย ช่วยตัวเองไม่ได้

ฆ่าหมามาก็เยอะ

กินหมามาก็เยอะ

ทรมานมันก็เยอะ

ช่วยชีวิตมันก็เยอะ

พามันไปหาหมอก็เยอะ

มันขึ้นอยู่กับโอกาศและเวลาครับ
OO BUCK
Sr. Member

คะแนน 146

« ตอบ #86 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 07:45:45 PM »

บทสรุปคือ...หมอต้องเข้ามารับภาระที่ไม่ได้กระทำ เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #87 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 08:20:05 PM »

ขออนุญาติแจ้งความคืบหน้าครับ

เมื่อวานนี้ ก่อนผมจะออกไปทำงาน  ผมได้โยนกระดูกไก่ตัวที่ตายให้มันกิน ส่วนเนื้อผมให้ลูกน้องต้มยำกินหมด แล้วผมก็ออกไปทำงานโดยมัดคอหมาไว้กับต้นไม้อย่างนั้น

ผมกลับมาเวลาประมาญ 13.20 น. ผมก็มาดูมันกินกระดูกหมดเลย  

หลังจากนั้นผมก็สั่งงานลูกน้อง แล้วก็ออกไปตามหาเจ้าของหมา ไปถามใครเขาก็บอกว่าไม่มีหมาหาย  แล้วก็ขี่รถเครื่องเพลินๆไป รู้ตัวอีกทีก็มาอยู่ที่บ่อนไก่ อิอิ นั่งจนเย็น รู้สึกหิวข้าว

เลยกลับมาร้านอาหาร เห็นเซียนไก่นั่งกินเหล้าพอดีผมก็เลยไปนั่งด้วย คุยกันไปกันมา จนดึก แล้วผมก็เมากลับมานอนเลยไม่ได้ ออน

มาวันนี้ ผมรีบตื่นแต่เช้า ก่อนไปทำงาน ใช้ให้ลูกน้องลากคอหมาขึ้นรถไปด้วย แล้วผมก็พาไปหาหมอแต่เช้า  ผมบอกหมอว่าหมาโดนยิงมา ช่วยรักษาให้หน่อย เดี๋ยวผมไปทำงานก่อนเดี๋ยวจะแวะรับขากลับ    ตอนนี้ผมกลับมาบ้านแล้ว ผมได้ลอยแพหมาไว้ที่ร้านหมอ  เพราะไม่อยากรับผิดชอบมัน ผมให้ตังหมอ ไว้ 500 ไม่รู้ว่าจะพอหรือปล่าว ผมไม่สนใจมันแล้ว บ้านผมกับร้านหมอ อยู่ห่างกัน ประมาณ 25 กิโลเมตร  มันคงกลับมากัดไก่ผมไม่ได้แล้ว  

ผมว่าผมทำดีที่สุดแล้ว ไม่ฆ่า แต่มันก็กลับมากัดไก่ผมไม่ได้อีก  ที่ผ่านมาหมาของผมเอง ผมให้ลูกน้องจัดการไปหลายตัวเพราะมันกัดไก่  ทั้งแมวอีก ที่มันย่องมากินลูกไก่  ก็หลายเดือนเกือบปีก็พึ่งจะมาเจอหมาไอ้ตัวนี้นี่แหละ เป็นรอบที่2  สาธุขอให้มันอย่าไปกัดไก่ใครอีก  มันคงไม่โชคดี เป็นครั้งที่ 2 นะ ไหว้

ขอบคุณทุกคำแนะนำดีๆ ผมเกือบทำบาปก่อกรรมสร้างเวรโดยความโมโห   ถ้าผมไม่ได้คำแนะนำจากพี่ๆ ป่านี้มันคงโดนผมจับถ่วงน้ำไปแล้ว

การละเว้นชีวิตหมาตัวนี้ได้ก็เพราะพี่ๆทุกคนให้คำแนะนำ  ขออนุโมทนาบุญครับ  สาธุ ไหว้

ต้องขอปรบมือให้ ไอ้น้ิองไข่ และ + ให้หลายแต้มแล้ว ครับ..  เยี่ยม
อดีต ผ่านมาแค่นาทีเดียว ก็แก้ไขให้กลับสู่สภาพเดิมไม่ได้แล้ว การยอมรับคำแนะนำจาก คนดี ที่มีปัญญา.. ละเว้นชีวิต ที่ได้แก้ไขไปนี้ ใช้ได้แล้ว

สัตว์แพทย์.. ย่อมมีวิธี ที่จะรับช่้่วง ต่อได้ดีกว่้า แน่นอน

การละเว้นชีวิต ด้วยการให้ชีวิต กับสัตว์ที่ไม่มีทางสู้ เป็นบุญกุศล ติดตัว รู้ถึงไหน ย่อมได้รับการชื่นชม จาก คนรอบข้าง
ความเห็นใดที่เป็นด้านลบ ก็ควรฟังไว้เป็นบทเรียน แล้วเืลือกเก็บแต่สิ่งที่ดีไว้ ปรับปรุงตัว..  พี่เห็นการพัฒนาในทางที่ดี แล้วชื่นชม  ด้วยใจจริง  เยี่ยม
เมื่อใดเมื่ออยู่ในแวดวง ของ บัณฑิต ย่อมต้องพบแต่สิ่งที่ดีงาม เสมอ จำเอาไว้ครับ   เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2011, 08:28:13 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #88 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 08:57:15 PM »

กระทู้นี้นับถือใจพี่Ro@d - รักในหลวง จริงๆครับ ใจกว้างมาก ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #89 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 09:50:44 PM »

บทสรุปคือ...หมอต้องเข้ามารับภาระที่ไม่ได้กระทำ เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

แล้วคุณจะให้ใครรับภาระละครับ ผมตามหาเจ้าของแล้วไม่เจอ ผมนี่อยากเจอเจ้าของหมาจะตาย  สุดท้ายมันคือหมาจรจัดที่ไม่มีเจ้าของ ผมคิดว่าสุดท้ายถ้ามันหาย หมอก็เอาไปปล่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2011, 09:52:16 PM โดย น้องไข่ซิ่ง_รักแผ่นดินไทย » บันทึกการเข้า

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์