เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 11:34:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาว อวป คิดอย่างไรกับกิจกรรมรับน้อง(กิจกรรมเชียร์)  (อ่าน 6362 ครั้ง)
การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 03:09:52 AM »

ไร้สาระ (ความคิดส่วนตัว) แต่ก็ยอมๆผ่านมาได้
ชอบเข้าค่ายหรือออกค่ายมากกว่า มีเพื่อนหลายๆคณะ
ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ อยากตั้งใจเรียนให้มากๆได้เกรดดีๆ  คิก คิก คิก คิก
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 03:25:08 AM »

ถึงตอนนี้เข้าใจแล้วว่าทำไมต้องกิจกรรมรับน้อง
เพราะเราต้องอยู่ในสังคม การที่จะมีชีวิตอยู่ในสังคมได้อย่างมีความสุข ก็ต้องรู้จักกฏระเบียบที่สังคมนั้นๆกำหนดไว้
การรับน้องคือการ ฝึกการอยู่ร่วมกันในสังคม ทั้งยังเป็นการฝึกความเสียสละเพื่อสังคมยอมอดทนทำตามระเบียบเพื่อส่วนรวมเพื่อรักษาไว้ซึ่งประเพณีที่ดีสืบต่อไป

ถึงตอนนี้ผมไม่เสียใจเลยที่เรียนไม่จบ แต่ที่จะจะเสียใจมากกว่าก็คือการไม่ได้เข้าร่วมพีธีรับน้อง
ตอนผมเรียนผมไม่เคยหวังที่จะได้คะแนนดีๆ เกรดดีๆ เพราะที่ผมเข้ามาเรียนก็เพื่อจะเรียนให้รู้ ไม่ใช่เรียนให้จบ ถ้าจบไปแบบไม่มีความรู้มันก็ป่วยการถึงแม้จะมีเศษกระดาษเปือนหมึกกระรันตีก็ตาม
มีหลายคนที่จบไปแบบไม่มีความรู้ ทำงานจริงไม่ได้แต่เกรดดีมากๆ และที่สำคัญบางคนไม่มีพื้นฐานในการใช้ชีวิตในสังคมการทำงาน  มันมีผลร้ายถึงขนาดต้องย้ายที่ทำงานบ่อยๆเพราะเข้ากับเพื่อนร่วมงานไม่ได้
แต่การรับน้องคือการเติมเต็มในสิ่งที่ห้องเรียนไม่เคยสอน จากที่เราเป็นคนไม่ค่อยกล้าแสดงออก ไม่ค่อยกล้าพูดกับใคร กิจกรรมนี้ก็เปลี่ยนบุคลิกเราได้เหมือนกันไม่มากก็น้อยหากเราใส่ใจกับมัน

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 03:29:59 AM »

น้องไข่เขียนแบบนี้สงสัยกระทู้นี้อาจจะยาวกว่ากระทู้หมา รออ่านดีกว่า อิๆๆ  Tongue
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 03:30:43 AM »

ไม่มีความจำเป็น ไม่จำเป็นมีอยู่ในสารระบบ มนุษย์สามารถเรียนรู้การอยู่ร่วมกันด้วยตนเองได้ รุ่นพี่รุ่นน้องมันอยู่ที่ความรู้สึก อยู่ที่การกระทำ คนเราแยกแยะเองได้ คนเรารักกันได้โดยที่ไม่ต้องมีใครมาสั่งบงการ ผมมาเป็นเรื่องธรรมดาของเด็กที่เพิ่งจะโตเป็นผู้ใหญ่แล้วใช้กิจกรรมเหล่าสร้างความเป็นผู้ใหญ่ความเป็นรุ่นพี่ให้กับตนเองอาจมีคนสนใจอาจมีอำนาจ(เฉพาะบางคน) ขอด่าสักทีครับว่า ปัญญาอ่อนจริงๆ ดูคลิปแล้วเวทนาครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 03:34:32 AM »

สรุป ผมว่ากิจกรรมรับน้อง ไม่"จำเป็น"ต้องมีครับ แต่หากมีก็"ดี" แต่ต้อง"ไม่มีการบังคับ และดำเนินไปด้วยความเหมาะสม"ครับ  ไหว้

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 03:37:21 AM »

ธรรมดาครับ มองกันคนละมุม ทุกอย่างมีข้อดีในข้อเสีย มีข้อเสียในข้อดี
น้องไข่เขียนแบบนี้สงสัยกระทู้นี้อาจจะยาวกว่ากระทู้หมา รออ่านดีกว่า อิๆๆ  Tongue
ไม่ยาวหรอกครับ เพราะผมเพียงแค่แสดงความคิดเห็นของผมเฉยๆ ไม่ต้องการเอาชนะใคร ต้องการเสนอมุมมองอีก 1 มุมมองเพียงเท่านี้ไม่คิดอะไรเกินเลยจริงๆ
หากขัดหูขัดตาก็ขออภัยด้วยนะครับ รักและเคารพทุกท่านครับ

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 03:38:51 AM »

ถึงตอนนี้เข้าใจแล้วว่าทำไมต้องกิจกรรมรับน้อง
เพราะเราต้องอยู่ในสังคม การที่จะมีชีวิตอยู่ในสังคมได้อย่างมีความสุข ก็ต้องรู้จักกฏระเบียบที่สังคมนั้นๆกำหนดไว้
การรับน้องคือการ ฝึกการอยู่ร่วมกันในสังคม ทั้งยังเป็นการฝึกความเสียสละเพื่อสังคมยอมอดทนทำตามระเบียบเพื่อส่วนรวมเพื่อรักษาไว้ซึ่งประเพณีที่ดีสืบต่อไป

ถึงตอนนี้ผมไม่เสียใจเลยที่เรียนไม่จบ แต่ที่จะจะเสียใจมากกว่าก็คือการไม่ได้เข้าร่วมพีธีรับน้อง
ตอนผมเรียนผมไม่เคยหวังที่จะได้คะแนนดีๆ เกรดดีๆ เพราะที่ผมเข้ามาเรียนก็เพื่อจะเรียนให้รู้ ไม่ใช่เรียนให้จบ ถ้าจบไปแบบไม่มีความรู้มันก็ป่วยการถึงแม้จะมีเศษกระดาษเปือนหมึกกระรันตีก็ตาม
มีหลายคนที่จบไปแบบไม่มีความรู้ ทำงานจริงไม่ได้แต่เกรดดีมากๆ และที่สำคัญบางคนไม่มีพื้นฐานในการใช้ชีวิตในสังคมการทำงาน  มันมีผลร้ายถึงขนาดต้องย้ายที่ทำงานบ่อยๆเพราะเข้ากับเพื่อนร่วมงานไม่ได้
แต่การรับน้องคือการเติมเต็มในสิ่งที่ห้องเรียนไม่เคยสอน จากที่เราเป็นคนไม่ค่อยกล้าแสดงออก ไม่ค่อยกล้าพูดกับใคร กิจกรรมนี้ก็เปลี่ยนบุคลิกเราได้เหมือนกันไม่มากก็น้อยหากเราใส่ใจกับมัน

คนเราเรียนรู้การใช้ชีวิตเองได้ครับท่าน มันไม่จำเป็นหรอก แต่ถ้าถามว่ามีได้ไหม ขอตอบว่ามีได้ แต่ทำได้พอสมควรแก่เหตุผล อย่าตั้งเป็นกฎเกณฑ์ คนนะกินข้าวไม่ได้กินหญ้า หาทางเอาตัวรอดเองได้ บุคลิกเราสร้างเองได้ ชีวิตเราทุกคนเป็นคนกำหนดเส้นทางเดินเอง จะดีเลวอยู่ที่ตัวเราครับ ขอบพระคุณและขออภัยที่แสดงความคิดเห็นแรงๆครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 03:41:18 AM »

ธรรมดาครับ มองกันคนละมุม ทุกอย่างมีข้อดีในข้อเสีย มีข้อเสียในข้อดี
น้องไข่เขียนแบบนี้สงสัยกระทู้นี้อาจจะยาวกว่ากระทู้หมา รออ่านดีกว่า อิๆๆ  Tongue
ไม่ยาวหรอกครับ เพราะผมเพียงแค่แสดงความคิดเห็นของผมเฉยๆ ไม่ต้องการเอาชนะใคร ต้องการเสนอมุมมองอีก 1 มุมมองเพียงเท่านี้ไม่คิดอะไรเกินเลยจริงๆ
หากขัดหูขัดตาก็ขออภัยด้วยนะครับ รักและเคารพทุกท่านครับ

ไหว้ไม่เป็นไรครับ เกิดเป็นคนไทย ประชาธิปไตย สามารถแสดงความคิดเห็นได้ทุกคนครับ เยี่ยม

Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 03:57:32 AM »

ท่านใดเคยได้ยินข่าว การรับน้องของวิทยาลัยเกษตรตาก สมัยเมื่อ 30 กว่าปีที่แล้วไหมครับ โหดกว่าในคลิปที่ท่านเจ้าของกระทู้นำมาให้ชมนี้นี้ 100 เท่า คือคุณพ่อผมจบมาจากสถาบันนี้ครับ
ปัจจุบันพ่อผมไม่เคยขาดงานเลี้ยงรุ่นเลย เพราะความรักและผูกพันของรุ่นที่ยังประทับใจมาจนถึงทุกวันนี้
ซึ่งต่างจากรุ่นผมที่ไม่ค่อยมีการบังคับเท่าไร อย่าไปว่าใครเลยขนาดเพื่อนในห้องเดียวกันแท้ๆมันยังไม่ค่อยถูกกันเลย
ผมนึกถึงทหารนะ ทำไมทหารถึงรักกันมาก เพราะเป็นเวลาหลายเดือนที่รุ่นๆหนึ่งจะต้องเหนื่อยจากการฝึกด้วยกัน ร้อนด้วยกัน หิวด้วยกัน ถูกบังคับกดดันด้วยกัน โดนทำโทษด้วยกัน อยู่ในกฏวินัยที่เคร่งครัดเหมือนกัน ผมไม่เคยเป็นทหารนะ แต่ผมเรียน ร.ด. ผมรู้สึกรักเพื่อนๆรุ่นเดียวกันมากแม้จะคนละโรงเรียน คนละอำเภอ คนละภาษา แต่เราก็ไม่เคยทะเลาะกันเลย แถมช่วยเหลือกันในการฝึกแค่เวลาไม่กี่วัน  ผมได้รู้อะไรหลายๆอย่างที่ไม่เคยมีสอนในห้องเรียน
ผมก็ขอสรุปตามความคิดของผมบ้างนะ
การรับน้องเป็นกิจกรรมที่ควรมีในทุกระดับชั้นการศึกษา แต่ควรเป็นไปในทางสร้างสรรค์ ประโยชน์ก็เพื่อให้คนเรารู้จักรักในเกียตริศักศรีในสถาบันที่เราอาศัยอยู่ เป็นการปลูกฝังเด็กๆให้รู้จักรักเพื่อน รักพี่รักน้อง ไม่ใช่เห็นแก่ตัวแต่ให้เห็นแก่ส่วนร่วม การทำโทษส่วนมากก็จะโดนกันทั้งรุ่นพร้อมกัน เพื่อแสดงให้เห็นว่าถึงแม้เราจะทำความผิดเพียงคนเดียว แต่มันมีผลกระทบต่อคนอื่นๆด้วย เพราะเราอยู่ในรุ่นเดียวกัน
ต่อไปเมื่อเด็กเหล่านี้โตขึ้นก็จะมีความรับผิดชอบต่อสังคม และไม่เห็นแก่ตัว เป็นคนดีในสังคมเพราะถูกปลูกฝังมาตั้งแต่เด็กๆว่าผลเสียจากการกระทำความผิดแม้เกิดจากเราคนเดียว อาจจะมีผลกระทบกับสังคมที่เราอาศัยอยู่ก็ได้
เป็นมุมมองเล็กๆของผมเอง ขอบคุณครับ

^
                               ^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 04:03:16 AM »

คนเราไปลำบากด้วยกันที่อื่นก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องลำบากที่กิจการรับน้องหรอก ที่จะทำให้รักกัน ผมถึงบอกว่ามันไม่ค่อยจำเป็นไงครับ

Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 04:12:41 AM »

ตูว่าแล้วมันต้องยาวๆ มาเถียงกันอยู่ได้...
รุ่นพี่พึ่งบอกเมื่อไม่กี่วันผ่านมา การเมือง ศาสนา ความเชื่อ อย่าได้
เอามาคุยกัน...ไปนอนดีกว่า  หลงรัก หลงรัก

Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 04:21:56 AM »

คนเราไปลำบากด้วยกันที่อื่นก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องลำบากที่กิจการรับน้องหรอก ที่จะทำให้รักกัน ผมถึงบอกว่ามันไม่ค่อยจำเป็นไงครับ

ผมขอถามอะไรง่ายๆหน่อยนะครับ
ระหว่างเพื่อนที่ทำงาน กับเพื่อนที่คุณร่วมเรียนมาตั้งแต่วัยเด็กจนถึงวัยรุ่น คุณว่าเพื่อนอย่างไรที่เรารู้สึกผูกพันกันมากกว่า  อย่าหลอกตัวเองนะครับ ขอถามไปยังสมาชิกท่านอื่นด้วยเลยนะครับ เราจะมาลองฟังเสียงคนส่วนใหญ่กันว่า เราผูกพันกับเพื่อนช่วงเวลาไหนมากกว่ากัน
ขอบคุณครับ

^
                               ^
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 04:23:50 AM »

ตูว่าแล้วมันต้องยาวๆ มาเถียงกันอยู่ได้...
รุ่นพี่พึ่งบอกเมื่อไม่กี่วันผ่านมา การเมือง ศาสนา ความเชื่อ อย่าได้
เอามาคุยกัน...ไปนอนดีกว่า  หลงรัก หลงรัก

ผมก็ว่างั้น ตอนแรกว่าจะไม่ยาว พอๆดีกว่ามานั่งเถียงกันทำไมก็ไม่รู้ ผมไปทำงานก่อนดีกว่า เดี๋ยวตอนบ่ายๆเข้ามาใหม่นะครับ

^
                               ^
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 09:49:02 AM »

ผมขอถามอะไรง่ายๆหน่อยนะครับ
ระหว่างเพื่อนที่ทำงาน กับเพื่อนที่คุณร่วมเรียนมาตั้งแต่วัยเด็กจนถึงวัยรุ่น คุณว่าเพื่อนอย่างไรที่เรารู้สึกผูกพันกันมากกว่า  อย่าหลอกตัวเองนะครับ ขอถามไปยังสมาชิกท่านอื่นด้วยเลยนะครับ เราจะมาลองฟังเสียงคนส่วนใหญ่กันว่า เราผูกพันกับเพื่อนช่วงเวลาไหนมากกว่ากัน
ขอบคุณครับ

เพื่อนผมที่รู้จักกันตอนรับน้อง พอขึ้นปี 2 แยกภาค ไม่สนิทกับใครสักคน

แต่เพื่อนที่สนิท คือเพื่อนที่เรียนภาคเดียวกัน ทำงานกลุ่มด้วยกันมากกว่า  Grin

อ้อ เพื่อนที่เรียนกับผมสมัยประถม ตอนนี้สนิทอยู่คนเดียว เพราะบ้านใกล้กัน ส่วนที่เหลือไม่รู้หายไปไหนหมด

ตอนนี้ที่สนิทๆก็มีแต่เพื่อนสมัยเรียนมหาวิทยาลัย ดังนั้นผมคิดว่า เราน่าจะสนิทกับเพื่อนที่ได้พบปะเจอกันบ่อยๆเสียมากกว่า

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 10:19:30 AM »

...คณะที่ผมเรียนจบมา เขาไม่เรียกกิจกรรมนี้ว่า "รับน้องใหม่" แต่เรียกว่า "รับเพื่อนใหม่" 

...มีกิจกรรมลอดซุ้ม เกมเลอะเทอะต่างๆ มีประชุมเชียร์ แต่ไม่มีว๊าก

...ใครจะร่วมกิจกรรมหรือไม่ ไม่มีการบังคับ

ธรรมศาสตร์รุ่นก่อนพี่แก้วสักยี่สิบปีขึ้นไป  ยิ่งมี  "เสรีภาพ เสมอภาค ภราดรภาพ"  มากกว่านี้อีกครับ  พอ ๆ กับรัฐธรรมนูญฝรั่งเศสเลย
แต่กิจกรรมพวกนี้  ก็เป็นการใช้พลังงานส่วนเกินที่ดีอยู่เหมือนกัน
ในฐานะที่ผมรับราชการมาสามสิบกว่าปี   มีข้อคิดนิดนึง

คนที่จบมาจากจุฬา หรือเกษตร   จะนับถือ เกรงใจ รุ่นพี่มาก
เวลาประชุมหรือสมัมมนา   รุ่นพี่พูดผิด หรือเสนออะไรที่ไม่เข้าท่า   รุ่นน้อง (ต่างหน่วยงาน) มันเฉยครับ  แล้วไปเคลียร์กันเงียบ ๆ  ตรงนี้แปลกเหมือนกัน  เพราะทางทหารเอง  ที่ดูเหมือนว่าโซตัสแรง ๆ  แต่ในการทำงาน ก็ยังมีการทักท้วงกัน (แบบไม่ให้รุ่นพี่เสียหน้า)

ตรงนี้  ทำให้เราจับหลักได้อย่างหนึ่งว่า  ถ้าต้องไปทำงานสัมพันธ์กับคนที่จบมาจากจุฬา หรือเกษตร  ถ้าเป็นเรื่องที่มันออกจะพิสดาร หรือไม่แน่ใจว่าจะได้รับความร่วมมือ   ก็ให้ติดต่อกับรุ่นพี่ของฝ่ายนั้น  ให้ช่วยออกปากนำทางไปก่อน  แล้วจะจบด้วยดีทุกครั้ง
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์