เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 09:45:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาว อวป คิดอย่างไรกับกิจกรรมรับน้อง(กิจกรรมเชียร์)  (อ่าน 6324 ครั้ง)
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 10:31:40 AM »

เคยไปหาดเจ้าสำราญครับ.........ตอนเย็นๆพอก๊งกันได้ที่แล้วก็ชวนกลุ่มเพื่อนผมเดินไปริมหาดกัน จังหวะที่เดินไปผมเห็นรถบัสมาจอด 3 - 4คัน ตรงขอบถนน

พวกผมก็เดินผ่านแนวป่าสน ไปจนกระทั่งจะถึงริมหาดแล้ว แต่จังหวะนั้นผมได้ยิงเสียงกลุ่มคนร้องกันระงมเลยครับ ดังมาจากป่าสน พอเดินเข้าไปดูก็เห็นรุ่นพี่กำลังเอาเทียน

พรรษา เทน้ำตาเทียนรดหลังรุ่นน้องที่นอนแก้ผ้ากันอยู่...........ผมเห็นก็ได้แต่เวทนาเด็กเหล่านั้น.......ไอ้รุ่นพี่มันขาดความอบอุ่นหรือสมองมันมีแต่เลื่อยวะ ที่เห็นคนเจ็บปวด

แล้วมันมีความสุข............

พอเดินถึงริมหาด เพื่อนผมมันมองเห็นแตงโมตั้งเรียงกันอยู่ ด้วยความที่ไม่ทันคิดว่า แตงโมที่เค้าทิ้งมันจะมาตั้งเรียงกันได้ยังไง...........ไวปานกามนิตย์หนุ่ม

เพื่อนผมวิ่งเข้าไปหาแตงโมพร้อมกับเตะฟิวโกลอย่างแรง แตงโมแตกกระจายทันที แต่หามีสีแดงไม่ ภายในนั้นมีทั้งไข่ ทั้งกล้วย กะปิ ขนมปัง กระจายเต็มหาดไปหมด

เรียกเสียงหัวเราะกันครืน.......แต่ผมรีบบอกให้พวกมันเดินไปไกลๆจากจุดนั้นทันที.......พวกมันก็งง ว่าทำไมต้องเดินมาไกลขนาดนี้ด้วยวะ จึงบอกมันว่า

ไอ้แตงโมที่มึงเตะเมื่อกี้น่ะ พวกเด็กช่างมันเอาไว้รับน้องมันเว๊ย ขืนเรายังอยู่มีหวังโดนเด็กช่างกระทืบตั้งแต่ปี 1 ยันพี่บัณฑิตแน่

แต่อย่างน้อยผมก็คิดว่า เพื่อนผมก็ได้ช่วยรุ่นน้องที่น่าสงสารพวกนั้นพ้นบ่วงกรรมจากอาหารนรกนั้น...........อย่างน้อยก็ 1 ลูกหละน่านะ.......ฮา....  ขำก๊าก

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 10:39:47 AM »

KU 44 ครับ

ระบบ SOTUS ที่ผมเจอ และที่เคยทำหน้าที่รับน้องมา  จะมีแนวคิด ปรัชญา ข้อปฏิบัติ ข้อห้าม มากมายเกินกว่า
ที่คนบางพวก ที่เคยเห็นเดยได้ยินแล้ว แอบอ้างเอาชื่อ SOTUS ไปใช้ จะเข้าใจอย่างลึกซึ้ง

เราไม่เคยบังคับ เราไม่เคยโดนตัวน้อง และเราทำภายใต้การควบคุมของมหาวิทยาลัย
ในวันสุดท้ายทุกคนจะเต็มไปด้วยรอยยิ้มและน้ำตาของความปิติ หลังจากจบการรับน้อง
เมื่อสำเร็จการศึกษา ผมยังกลับไปดูแล และแนะนำการรับน้องอยู่อีกหลายปี
เพื่อไม่ให้ ปรัชญา และแนวคิด แท้จริง เปลี่ยนไปจากเดิม และไม่ให้ใครก็ตามทำด้วยความสะใจโดยเด็ดขาด

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 10:52:54 AM »

...คณะที่ผมเรียนจบมา เขาไม่เรียกกิจกรรมนี้ว่า "รับน้องใหม่" แต่เรียกว่า "รับเพื่อนใหม่"  

...มีกิจกรรมลอดซุ้ม เกมเลอะเทอะต่างๆ มีประชุมเชียร์ แต่ไม่มีว๊าก

...ใครจะร่วมกิจกรรมหรือไม่ ไม่มีการบังคับ

ปีนั้นปี2522เสียง "WHO ARE WE WHO ARE WE WHO YOU ARE"สนั่นกึกก้องลั่นสนามศุภฯกลบเสียงบูมจุฬาฯของพวกเราจนมิด  กิ๊วก๊าวสต๊าฟต้องสั่งยกแผ่นแปรอักษร"เป็นไรมากเปล่า"  Grinตอบโต้กลับไป-- Cheesy Cheesy-- นี่ขนาดมหาวิทยาลัยพี่แก้วไม่บังคับเข้าห้องเชียร์นะครับเสียงยังขนาดนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2011, 11:10:20 AM โดย ...อภิสิทธิ์ ...รักในหลวงและพระเทพ » บันทึกการเข้า

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 11:08:52 AM »

ทุกวันนี้เวลาไปตีแบด ถ้าได้จับคู่กับรุ่นพี่ถาปัด(ตอนนี้รุ่นพี่ผมเริ่มเขียมแล้วครับ) พวกเราจะ  BAKA ข่มขวัญคู่ต่อสู้ก่อนเสมอครับ555  คิก คิก ฮาจ๊าก(ขอยืมจารย์สมชายหน่อยครับ)

ปล.ถึงผมจะไม่เข้าห้องเชียร์ไม่รับรุ่นหรือรับเข็มอันใด แต่ผมก็รักเพื่อนพ้อง รักรุ่นพี่ คิดถึงรุ่นน้องอยู่เสมอครับ ไม่เคยลืม..ที่สำคัญผมจบรัฐศาสตร์บัณฑิต เรียนสี่ปีเต็มภาคภูมิครับ(หน้าที่เราคือเรียนครับ)  ทุกวันนี้ก็ได้ใช้วิชาที่เรียนมาอ่านบทความการเมือง-บทวิเคราะห์ต่างๆ อยู่เสมอครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 12:05:25 PM »

ยินดีที่เจอเพื่อนร่วมรุ่นมหาวิทยาลัยครับ ..

ไปอยู่กำแพงแสนกี่ปีครับ .. เสียดาย ช่วงเรียนได้ไปเยื่อนกำแพงแสนแค่ครั้งสองครั้งเอง

ได้ยินว่าคณะของคุณ Audy รับน้องเข้มกว่าของผมอีก .. แต่คงไม่เท่าชาววนศาสตร์

.
.

สวัสดีครับ พี่ Sig228 ...  ไหว้

คณะผมรับน้องก็เหมือนๆคณะอื่นครับ....ขึ้นอยู่กับว่าน้องๆเฟรชชี่แสดงออกถึง

ความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน,และมีสปิริตแล้วหรือยังเท่านั้นเองครับ

เช่นถ้ามีเพื่อนโดนสั่งทำโทษแล้วไม่มีใครแสดงสปิริตออกมารับโทษด้วยนี่ก็โดนทั้งรุ่น

แต่ถ้าทั้งรุ่นยอมโดนทำโทษทั้งรุ่นแต่แรกก็จะไม่มีการทำโทษครับ

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 11:36:34 PM »

ครับ .. มุมมองเกี่ยวกับเรื่องรับน้องนี้ มันขึ้นอยู่ที่ใครผ่านประสบการณ์ที่ ดี หรือ เลว มา

ผู้ที่ไม่เคยมีประสบการณ์โดยตรงกับตัวเอง คงยากจะเข้าใจจุดมุ่งหมาย และ Spirit ที่แฝงอยู่ในกิจกรรมรับน้องหรือ Sotus ที่แท้จริงได้   จึงขึ้นอยู่กับข่าวสารที่ได้รับมา สร้างเป็นมุมมองเฉพาะของแต่ละคน ...

Sotus ในปัจจุบันก็ผิดเพี้ยนไปมาก จากการนำไปใช้เพื่อความสนุกสะใจของเด็กคึกคะนอง .. ข่าวด้านลบจึงมีออกมาตลอด  ส่วนที่ทำได้ดีก็ไม่รู้จะมาเป็นข่าวทำไมกัน ...

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 11:50:01 AM »

ครับ .. มุมมองเกี่ยวกับเรื่องรับน้องนี้ มันขึ้นอยู่ที่ใครผ่านประสบการณ์ที่ ดี หรือ เลว มา

ผู้ที่ไม่เคยมีประสบการณ์โดยตรงกับตัวเอง คงยากจะเข้าใจจุดมุ่งหมาย และ Spirit ที่แฝงอยู่ในกิจกรรมรับน้องหรือ Sotus ที่แท้จริงได้   จึงขึ้นอยู่กับข่าวสารที่ได้รับมา สร้างเป็นมุมมองเฉพาะของแต่ละคน ...

Sotus ในปัจจุบันก็ผิดเพี้ยนไปมาก จากการนำไปใช้เพื่อความสนุกสะใจของเด็กคึกคะนอง .. ข่าวด้านลบจึงมีออกมาตลอด  ส่วนที่ทำได้ดีก็ไม่รู้จะมาเป็นข่าวทำไมกัน ...

+1 ครับ สมบูรณ์แบบที่สุด

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
ARTANY
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 04:35:47 PM »

KU 44 ครับ

ระบบ SOTUS ที่ผมเจอ และที่เคยทำหน้าที่รับน้องมา  จะมีแนวคิด ปรัชญา ข้อปฏิบัติ ข้อห้าม มากมายเกินกว่า
ที่คนบางพวก ที่เคยเห็นเดยได้ยินแล้ว แอบอ้างเอาชื่อ SOTUS ไปใช้ จะเข้าใจอย่างลึกซึ้ง

เราไม่เคยบังคับ เราไม่เคยโดนตัวน้อง และเราทำภายใต้การควบคุมของมหาวิทยาลัย
ในวันสุดท้ายทุกคนจะเต็มไปด้วยรอยยิ้มและน้ำตาของความปิติ หลังจากจบการรับน้อง
เมื่อสำเร็จการศึกษา ผมยังกลับไปดูแล และแนะนำการรับน้องอยู่อีกหลายปี
เพื่อไม่ให้ ปรัชญา และแนวคิด แท้จริง เปลี่ยนไปจากเดิม และไม่ให้ใครก็ตามทำด้วยความสะใจโดยเด็ดขาด

สวัสดีครับ KU59 ครับ

"ผมจะเป็นคนดี"
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 05:18:42 PM »

ยินดีที่รู้จักครับ พึ่งรู้ว่า KU ก็เยอะเหมือนกัน

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 07:47:44 AM »

ยินดีที่รู้จักครับ พึ่งรู้ว่า KU ก็เยอะเหมือนกัน

สวัสดีครับพี่...KU48ครับ

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 08:41:05 AM »

KU 44 ครับ

สวัสดีครับพี่เป็ก  ไหว้

สิ่งหนึ่งที่ติดตัวผมมา คือ ตอนผมทำงาน ผมไม่เคยเอาไทด์พาดบ่า  ..  เพราะสมัยเรียน ปีหนึ่งที่เกษตรฯ จะผูกไทด์  พวกเราก็จะเอาไทด์พาดบ่ากัน .. พอถึงเวลาประชุมเชียร์ พี่ๆ ก็่จะมาบอกและซ่อม ตั้งแต่นั้้นจนวันนี้ ผมไม่เคยเอาไทด์พาดบ่าในที่ชุมชนอีกเลยครับ  Cheesy

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 04:32:23 PM »

SOTUS
S=Seniority
O=Order
T=Tradition
U=Unity
S=Spirit

เป็นระบบที่ผมรับและนำมาใช้ในการดำรงชีวิตประจำวันจนถึงทุกวันนี้ครับ

งานช่างไม่ได้สะดวกสบาย ออกจะลำบากด้วยซ้ำ กำลังใจสำคัญที่สุดคือ ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้ ทนไม่ได้

ตลอดช่วงซ้อมเชียร์ 2เดือนกว่าๆ เลิกเรียน 5 โมง เข้าคณะ วิ่งครับ ซ้อมวิ่งถึง 1ทุ่มทุกวันจ-ศ

จากนั้นขึ้นห้องเชียร์จนถึงเที่ยงคืน บางคืนตี2 สำหรับ Super nigth ในคืนวันศุกร์

เพื่อนกว่า 400+คน รู้จักกันหมด เราหัวอกเดียวกันครับ (ในตอนนั้นคือเกลียดพี่ๆปี3-ปี4มาก)

ส่วนพี่ปี2 จะเป็นพี่เลี้ยง คอยปลอบใจ คอยดูแล ยามเจ็บไข้ หรือลมจับ  คิก คิก

แต่แล้วก็ผ่านมาได้ทั้งหมดด้วยดีครับ หลงรัก

พอขึ้นปี2 ปี3 ปี4 ถึงได้รู้ว่า พี่ๆต้องมาก่อนเราอีก  พี่ๆต้องกลับดึกกว่าเราอีก และที่สำคัญพี่ๆเหนื่อยกว่าเราอีกครับ

ใครไม่มาประชุมว่าวันนี้ เราจะคุย(ว้าก)น้องเรื่องอะไร สอนอะไร ไม่มีสิทธิร่วมกิจกรรมนะครับ จะถูกกันตัวออกไป

ไหนพี่จะต้องเรียนเป็นหลัก คุยกับอาจารย์ที่ไม่เข้าใจ อธิบายผู้ปกครองที่ห่วงบุตรหลาน เหนื่อยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่ที่ทำไปทั้งหมด ก็เพื่อน้องๆนี่แหละครับ อยากให้น้องๆรักกัน (ไม่ต้องมารักพี่นะครับ พี่มีแฟนแล้ว) คิก คิก

สุดท้ายอยากขอบคุณพี่ๆครับ ที่ให้ผมได้ร่วมเชียร์ กับเพื่อนๆ ได้ลำบากจนชนิดที่ว่า นอนก่ายหน้าผากทุกคืน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ซึ่งหลังจากที่พี่ๆรับพวกผมเป็นน้องแล้ว  หลงรัก

16 ปีผ่านมา ยังไม่เคยมีช่วงไหนของชีวิต ที่ผมรู้สึกว่าลำบาก และทนรับมันไม่ได้อีกเลยครับ ไหว้

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 06:00:52 PM »

SOTUS
S=Seniority
O=Order
T=Tradition
U=Unity
S=Spirit

เป็นระบบที่ผมรับและนำมาใช้ในการดำรงชีวิตประจำวันจนถึงทุกวันนี้ครับ

งานช่างไม่ได้สะดวกสบาย ออกจะลำบากด้วยซ้ำ กำลังใจสำคัญที่สุดคือ ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้ ทนไม่ได้

ตลอดช่วงซ้อมเชียร์ 2เดือนกว่าๆ เลิกเรียน 5 โมง เข้าคณะ วิ่งครับ ซ้อมวิ่งถึง 1ทุ่มทุกวันจ-ศ

จากนั้นขึ้นห้องเชียร์จนถึงเที่ยงคืน บางคืนตี2 สำหรับ Super nigth ในคืนวันศุกร์

เพื่อนกว่า 400+คน รู้จักกันหมด เราหัวอกเดียวกันครับ (ในตอนนั้นคือเกลียดพี่ๆปี3-ปี4มาก)

ส่วนพี่ปี2 จะเป็นพี่เลี้ยง คอยปลอบใจ คอยดูแล ยามเจ็บไข้ หรือลมจับ  คิก คิก

แต่แล้วก็ผ่านมาได้ทั้งหมดด้วยดีครับ หลงรัก

พอขึ้นปี2 ปี3 ปี4 ถึงได้รู้ว่า พี่ๆต้องมาก่อนเราอีก  พี่ๆต้องกลับดึกกว่าเราอีก และที่สำคัญพี่ๆเหนื่อยกว่าเราอีกครับ

ใครไม่มาประชุมว่าวันนี้ เราจะคุย(ว้าก)น้องเรื่องอะไร สอนอะไร ไม่มีสิทธิร่วมกิจกรรมนะครับ จะถูกกันตัวออกไป

ไหนพี่จะต้องเรียนเป็นหลัก คุยกับอาจารย์ที่ไม่เข้าใจ อธิบายผู้ปกครองที่ห่วงบุตรหลาน เหนื่อยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่ที่ทำไปทั้งหมด ก็เพื่อน้องๆนี่แหละครับ อยากให้น้องๆรักกัน (ไม่ต้องมารักพี่นะครับ พี่มีแฟนแล้ว) คิก คิก

สุดท้ายอยากขอบคุณพี่ๆครับ ที่ให้ผมได้ร่วมเชียร์ กับเพื่อนๆ ได้ลำบากจนชนิดที่ว่า นอนก่ายหน้าผากทุกคืน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ซึ่งหลังจากที่พี่ๆรับพวกผมเป็นน้องแล้ว  หลงรัก

16 ปีผ่านมา ยังไม่เคยมีช่วงไหนของชีวิต ที่ผมรู้สึกว่าลำบาก และทนรับมันไม่ได้อีกเลยครับ ไหว้

เยี่ยม

รุ่นพี่มี 267 คนครับ....ผ่านไป 24 ปียังติดต่อกันในFBเหลือ 85 คนครับ  หลงรัก

Tony-tuiy
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 07:33:08 PM »

Tony-tuiy
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 07:35:19 PM »

สวัสดีครับพี่ๆ ผม AG 52 พักตึก 13 ก่อนไป กพส ครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์