เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 08:20:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมพังเพราะอะไร นี่ละสาเหตุที่แท้จริง คนใช้คอมควรดู  (อ่าน 2674 ครั้ง)
kensiro
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 08:33:58 AM »

เสียงผมเอง ครับ ถ้าจะดูเต็ม เชิญที่เวปไซค์ผมนะครับ

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ต่อ ชาว อวป ทุกท่านนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2011, 12:42:38 PM โดย โรจน์ คนพิจิตร--รักในหลวง » บันทึกการเข้า
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 09:01:02 AM »

ขอบคุณ ครับ
บวกให้ ๑ คะแนน..... เยี่ยม เยี่ยม

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:24:02 AM »

เคยเป็นแบบนี้เหมือนกันครับ ขนหมาที่บ้านเข้าไปติดที่พัดลม CPU จนมันระบายความร้อนไม่ได้

เปิดเครื่องไม่ถึงนาทีเครื่องก็ตัดไป สุดท้ายเปิดมาดูถึงได้เจอสาเหตุ  เยี่ยม

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:12:37 PM »

ถ้าเป็นเมนบอร์ดบางยี่ห้อ เช่น Asus เขาจะมี Pc Probe เอาไว้ให้เตือนเวลาอุณภูมิร้อนเกินกำหนดครับ... นายสมชายให้มันขึ้นจอเอาไว้ตรงมุมๆ เสมอ โดยเฉพาะเวลารันงานหนักๆติดต่อกันยาวๆครับ...

ก่อนซิลิโคนหมดอายุ อุณหภูมิมันน่าจะสูงผิดปรกติให้เราสังเกตเสียก่อน จะว่าไปเรื่องซิลิโคนหมดอายุนี่นายสมชายเพิ่งได้ยินครั้งแรกในกระทู้นี้ครับ... ที่มีปัญหากันบ่อยจะเป็นเรื่องฝุ่น กับเรื่องพัดลมเสีย แล้วคนใช้งานไม่รู้ตัว...
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:19:24 PM »

ถ้าเป็นเมนบอร์ดบางยี่ห้อ เช่น Asus เขาจะมี Pc Probe เอาไว้ให้เตือนเวลาอุณภูมิร้อนเกินกำหนดครับ... นายสมชายให้มันขึ้นจอเอาไว้ตรงมุมๆ เสมอ โดยเฉพาะเวลารันงานหนักๆติดต่อกันยาวๆครับ...

ก่อนซิลิโคนหมดอายุ อุณหภูมิมันน่าจะสูงผิดปรกติให้เราสังเกตเสียก่อน จะว่าไปเรื่องซิลิโคนหมดอายุนี่นายสมชายเพิ่งได้ยินครั้งแรกในกระทู้นี้ครับ... ที่มีปัญหากันบ่อยจะเป็นเรื่องฝุ่น กับเรื่องพัดลมเสีย แล้วคนใช้งานไม่รู้ตัว...

มันเป็นมุมที่แตกต่างของผมครับ น้า สมชาย

ลองง่ายๆ นะ พอเราเปิดเครื่องขึ้นมาแล้ว ใช้ไปสัก ชั่วโมง นะครับ หรือไม่ก็ เป็นวันก็ได้ครับ ปิดเครื่องออกมานะครับ

และแกะดูที่ ซิลิโคลน ครับ เอามือ ถู ถ้าติดมือมาก็โอเค ไม่เป็นไรใช้ได้ต่อ ถ้า ยังเป็นแบบในภาพนะครับ หมดแล้วครับ

ซิลิโคลน ยี่ห้อดีๆ ราคาหลอดละ หลายร้อยบาท ครับ ส่วนเรื่องโปรแกรม ชาวบ้านธรรมดา 1000 จะมีคนใช้สักคนหรือเปล่ายังไม่รู้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2011, 12:21:31 PM โดย โรจน์ คนพิจิตร--รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:24:41 PM »

มันมีจริงครับ... ของมันมีจริงเพียงแต่นายสมชายเพิ่งเห็นน่ะครับ แล้วมันก็มีอะไรอย่างอื่นอีกมากมายที่เรายังไม่เคยเห็นไงครับ... เย้...
chiba1- รักในหลวง
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:26:19 PM »

จริงครับเรื่องซิลิโคนหมดอายุ คอมที่เกิน3ปีขึ้นไปลองถอดซิ้งที่ซีพียู หรือไม่การ์ดจอ จะพบว่สซิลิโคนแข็งตัวหมด แบบนั้นก็ต้องเช็ดอันเก่าออกแล้วทาลงใหม่โดยหยอดเป็นรูปกากะบาดแล้วค่อยกดซิ้งคิ์ ทับลงไปครับ ถ้าจะให้ดี2ปีต่อครั้งสำหรับซิลิโคนตามท้องตลาดทั่วไปครับ
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:29:32 PM »

จริงครับเรื่องซิลิโคนหมดอายุ คอมที่เกิน3ปีขึ้นไปลองถอดซิ้งที่ซีพียู หรือไม่การ์ดจอ จะพบว่สซิลิโคนแข็งตัวหมด แบบนั้นก็ต้องเช็ดอันเก่าออกแล้วทาลงใหม่โดยหยอดเป็นรูปกากะบาดแล้วค่อยกดซิ้งคิ์ ทับลงไปครับ ถ้าจะให้ดี2ปีต่อครั้งสำหรับซิลิโคนตามท้องตลาดทั่วไปครับ

หนาไปไม่ดีอีกนะครับ ต้องบางๆ เพราะ ซิลิโคลน เป็นตัวประสานลอยต่อระหว่างซิ้งคิ์ระบายความร้อนกับ cpu เท่านั้น

หนาไปถ่ายเทไม่สะดวก ครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:29:59 PM »

อ้อ... เรื่องโปรแกรม Pc Probe หากลงวินโดว์แล้วใส่ไดรเวอร์เมนบอร์ดเป็นค่าดีฟอลต์, มันจะติ๊กเลือกให้เอาไว้แล้ว และจากนั้นมันก็จะติดตั้งไหลตามกันลงไปพร้อมกับไดรเวอร์แลน ไดรเวอร์การ์ดจอออนบอร์ด ไดรเวอร์อื่นๆน่ะครับ...

Pc Probe นี้จะรันทุกครั้งที่เปิดเครื่อง หากไม่ได้ไปสั่งให้มันโชว์ มันมักจะทำงานเป็นแบคกราวด์ จนกว่าอุณหภูมิสูงเกินฯ มันก็จะแสดงตัวครับ...
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:33:04 PM »

อ้อ... เรื่องโปรแกรม Pc Probe หากลงวินโดว์แล้วใส่ไดรเวอร์เมนบอร์ดเป็นค่าดีฟอลต์, มันจะติ๊กเลือกให้เอาไว้แล้ว และจากนั้นมันก็จะติดตั้งไหลตามกันลงไปพร้อมกับไดรเวอร์แลน ไดรเวอร์การ์ดจอออนบอร์ด ไดรเวอร์อื่นๆน่ะครับ...

Pc Probe นี้จะรันทุกครั้งที่เปิดเครื่อง หากไม่ได้ไปสั่งให้มันโชว์ มันมักจะทำงานเป็นแบคกราวด์ จนกว่าอุณหภูมิสูงเกินฯ มันก็จะแสดงตัวครับ...
สิบกว่าปี ผมขายแต่ asus ครับ แต่ถ้าสังเกต ดี ตัว pc probe จะมีปัญหากับบางโปรแกรมครับ เลยตัดปัญหา ไปตั้งที่ไบออสแทน ครับ สมมุติ เกิน 60 องศา เครื่องจะดับครับ
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 04:01:12 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=98334.60
เคยโฟสเรื่องซิลิโคนกับวิธีทาไปให้แล้วครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 04:04:20 PM »

โปรแกรมวัดอุณหภูมิ CPUครับ บางอันวัดการ์ดจอด้วย

http://www.alcpu.com/CoreTemp/

http://www.filehippo.com/download_speedfan/

http://www.cpuid.com/softwares/hwmonitor.html
ภาพการทำงาน
บางโปรแกรมสามารถตั้งเตือนตั้งปิดเมื่อความร้อนขึ้นสูงเกินไปได้ครับ สะดวกง่ายแถมฟรี

Uploaded with ImageShack.us
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2011, 04:06:49 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 04:12:37 PM »

ขอบคุึณครับ ผมก็พยายามไม่จับโดนตัว cpu ตรงๆ แต่ใช้กระจกหรือพาสติกใสแทน ครับ สุดยอด
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 04:23:19 PM »

โอ้... ขอบคุณครับ นายสมชายลองแล้ว มันดีอีตรงแยกหัวใครหัวมันนี่แหละครับ... เย้...

นายสมชายมี 4 หัว Q8200 มันอุณหภูมิไม่เท่ากันเลยครับ... มีขยับตลอดเวลาเลย...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 04:28:19 PM »

ถ้ามีงบซัก1400บาท ซื้อตัวควบคุมพัดลม+วัดอุณหภูมิแบบต่อตรงเลยก็ดีครับ ในกรณีคอมแพงๆๆ เพิ่มเงินอีกซักพันสองพันก็คุ้มครับ

http://www.jedicool.com/product.php?id=1374

Aero Cool Touch 1000

หน้า: [1] 2
  พิมพ์