เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 11:28:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาหารกับมะเร็ง  (อ่าน 2778 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 07:22:10 PM »

การกินเนื้อแดงมากๆ เสี่ยงต่อการเป็นมะเร็ง โดยเฉพาะเนื้อสัตว์ที่ทำให้สุกจนเกรียม เพราะมีสาร polycyclic aromatic hydro corbon ซึ่งเป็นสารก่อมะเร็งสูง

ผู้ที่ชอบรับประทานสเต๊กควรทราบไว้ว่า

เนื้อสัตว์ที่ทำสเต๊กแบบสุกพอดี (medium) และสุกมาก (well done) จะเสี่ยงต่อการเป็นมะเร็งกระเพาะอาหารมากกว่ากินเนื้อสัตว์ (สเต๊ก) ที่เป็นแบบสุกๆ ดิบๆ (rare) หรือค่อนข้างสุกดิบ (medium rare) ถึง 3 เท่า

การกินเนื้ออบ (roasted) โดยอบให้สุกช้าๆ ด้วยความร้อนต่ำๆ จะเกิดสารก่อมะเร็งน้อยกว่าการย่างหรือทอดให้สุกเร็วๆ ที่เป็นเช่นนี้เพราะเมื่อเนื้อถูกความร้อนสูง สารโปรตีน creatine จะสร้างสารก่อมะเร็งขึ้น คือ heterocyclic amine

ดังนั้นการกินเนื้ออบโดยอบให้สุกช้าๆ ด้วยความร้อนต่ำๆ แทนเนื้อย่างหรือทอดจะปลอดภัยจากมะเร็งมากว่า

จากการวิจัยพบว่า หญิงสูงอายุที่กินเนื้อแดงมากๆ มีโอกาสป่วยเป็นโรคมะเร็งต่อมน้ำเหลืองสูง แต่ถ้ากินผลไม้มากๆ จะช่วยป้องกันโรคมะเร็งต่อมน้ำเหลือได้ ความจริงแล้วผลไม้เกือบทุกชนิดเป็น antioxidants ช่วยต้านโรคมะเร็ง และโรคเกี่ยวกับหลอดเลือดหัวใจ เพราะผลไม้มีวิตามิน ซี วิตามิน อี และเบต้าแคโรทีน

ในจำพวกผลไม้ต่างๆ สตรอเบอร์รี่เป็น antioxidant ที่ดีที่สุด รองลงมาเล็กน้อยก็คือ ส้ม องุ่นแดง และพลัม (มีน้อยในเมืองไทย)

ลูกเกด หรือองุ่นแห้ง มีสารกลุ่มฟิโนลอยด์ เช่นกรดทาร์ทาริค (tartaric acid) ซึ่งมีคุณสมบัติเป็นแอนตี้ออกซิแดนท์ ป้องกันไม่ให้ผนังเซลล์เป็นแผลเสียหาย อันเป็นเหุสำคัญอันหนึ่งของโรคหลอดเลือดหัวใจ และโรคมะเร็ง

การกินลูกเกิดยังช่วยลดกรดในลำไส้อีกด้วย

อาหารต้านมะเร็งนอกจากมีในผลไม้แล้วในผักก็มี เช่น บล็อคโคลี่ มีสารชื่อ ซัลฟอราเฟน มีสรรพคุณยับยั้งการก่อตัวของเซลล์มะเร็ง ในบล็อคโคลี่อ่อนมีสารซัลฟอราเฟนมากเป็น 20-50 เท่าของบล็อคโคลี่ที่โตเต็มที่

การกิบผักและผลไม้สด จะได้ประโยชน์สูงสุด ผลไม้กินสดๆ เมื่อมันสุกหรือแก่ได้ที่ดีแล้ว ถ้าเปลือกผลไม้รับประทานได้ เช่น แอปเปิ้ล ก็ล้างให้สะอาดและกินทั้งเหลือก เพราะวิตามินที่มีคุณค่าอยู่บริเวณเปลือก

อาหารไทยที่ช่วยป้องกันมะเร็งก็มี เช่น ตะไคร้ พบว่าตะไคร้สามารถยับยั้งอาการเริ่มแรกที่จะนำไปสู่มะเร็งลำไส้ คือ หลุมในลำไส้ และการผิดเพี้ยนของดีเอ็นเอ

หลุมลำไส้คือเซลล์ผิดปกติและจะพัฒนาไปเป็นเซลล์มะเร็ง

ส่วนการผิดเพี้ยนของดีเอ็นเอนั้นจะเกิดขึ้นเมื่อมีสารก่อมะเร็งไปขัดขวางดีเอ็นเอของร่างกายไม่ให้ผลิตซ้ำตัวเอง ซึ่งเป็นช่วงเริ่มต้นของการเกิดเซลล์มะเร็ง

ตะไคร้ มีผลยับยั้งการทำงานของแบคทีเรียในลำไส้ ทำให้ร่างกายดูดซึมสารก่อมะเร็งน้อยลงไป

เวลากินแกงต้มยำ ควรพยายามกินตะไคร้ในแกงด้วย ความจริงอาหารไทยก็ได้พยายามใส่เครื่องปรุงที่เป็นตะไคร้ไว้หลายอย่าง ไม่ใช่เฉพาะในแกงต้มยำเท่านั้น แม้แต่กับแกล้มเหล้าก็มีตะไคร้เป็นหลัก ที่เราเรียกกันว่า “ไก่สามอย่าง” ในยำต่างๆ ก็มีตะไครหั่นฝอย ดังนั้นเวลาทำอาหารไทยอย่าไปขี้เหนียวตะไคร้ มีโอกาสใส่ก็ใส่ลงไปเลย ใส่แล้วก็ต้องกินด้วยไม่ใช่ใส่เพื่อไปเขี่ยทิ้ง คุณจะสูญเสียอาหารป้องกันมะเร็งไป

นอกจากตะไคร้ อาหารไทยยังมีกระเทียมสด ซึ่งสามารถต้านทานสารก่อมะเร็งได้ เมื่อเราแกะเปลือกกระเทียมออกจกะมีเอนไซม์ชื่อ อัลลิเนส หลั่งออกมา แล้วก็สร้างปฏิกิริยาทางเคมีที่ก่อให้เกิดสารต้านมะเร็ง แต่ถ้าปอกกระเทียมแล้วเอาไปผ่านความร้อนทันที เอนไซม์อัลลิเนสจะหยุดทำหน้าที่ของมันต้องปอกกระเทียมแล้วรไว้ประมาณ 15 นาที ก่อนจึงนำไปปรุงอาหาร สรรพคุณในการต้านมะเร็งจึงจะยังคงอยู่ ถ้าปอกกระเทียมแล้วนำไปถูกความร้อนทันทีสรรพคุณดังกล่าวจะไม่มีเพราะเอนไซม์อัลลิเนสหยุดทำงาน ฉะนั้น ถ้าจให้ได้ประโยชน์จากกระเทียมอย่าใจร้อน ถ้าไม่กินกระเทียมสด ซึ่งมีสรรพคุณป้องกันมะเร็ง ก็ต้องปอกกระเทียมทิ้งไว้ 15 นาที ก่อนนำไปปรุงอาหาร แม่ครัวหัวป่าทั้งหลายควรใช้กระเทียมให้ถูกวิธี ให้ได้ทั้งความอร่อยและ ประโยชน์ในการต้านมะเร็ง

อาหารใดที่มีวิตามินซีสูงก็จะมีประโยชน์มาก เพราะวิตามินซี รักษาตั้งแต่หวัดไปจนถึงป้องกันมะเร็ง ร่างกายเราสามารถดูดซึมวิตาในซี ไปใช้ได้แค่วันละประมาณ 200 มิลลิกรัมเท่านั้น ซึ่งปริมาณนี้มีครบอยู่แล้วในผักและผลไม้ที่เราบริโภคในแต่ละวัน ถ้าเรากินผักและผลไม้สดประจำทุกวัน ก็ไม่จำเป็นต้องเสียเงินซื้อวิตามิน ซี มารับประทานต่างหากให้สิ้นเปลืองเงินโดยใช่

ที่มา : Woman’s Story

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 07:46:47 PM »

จริงๆแล้วถ้าเริ่มมีอายุปลาต้มปลานึ่งดีสุดครับ เนื้อแดงนี้นานๆทีดีกว่า   ปลาถ้ามีงบผมว่าพวกปลาทะเลน้ำลึกก็ดีนะครับ  มีเงินหน่อยก็พวกแซลม่อนถ้าไม่มีงบสูงมาปลานิลบ้านเรานี้ละครับเด็ด ปลาสวายก็น่าสนนะครับ เอามาทำแดดเดียวอร่อยดี

แต่ถ้าน้องปลานี้จะตายเพราะสารตะกั่วแทรกซึมร่างกายได้ครับ คิก คิก คิก คิก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 07:52:53 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้ Grin
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 08:13:33 PM »

จริงๆแล้วถ้าเริ่มมีอายุปลาต้มปลานึ่งดีสุดครับ เนื้อแดงนี้นานๆทีดีกว่า   ปลาถ้ามีงบผมว่าพวกปลาทะเลน้ำลึกก็ดีนะครับ  มีเงินหน่อยก็พวกแซลม่อนถ้าไม่มีงบสูงมาปลานิลบ้านเรานี้ละครับเด็ด ปลาสวายก็น่าสนนะครับ เอามาทำแดดเดียวอร่อยดี

แต่ถ้าน้องปลานี้จะตายเพราะสารตะกั่วแทรกซึมร่างกายได้ครับ คิก คิก คิก คิก

อายุเยอะมองไม่ค่อยเห็นระวังก้างปลาติดคอด้วยครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 08:31:06 PM »

คิก คิก คิก คิก ปลาตะเพียนสิครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 08:37:01 PM »

คิก คิก คิก คิก ปลาตะเพียนสิครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ปลาทูนี่แหละครับ  ติดคอได้ของผม ๒ วันกว่าจะออก   หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 08:52:47 PM »

เคยสงสัยกันไหมครับสมัยนี้ทานไอ้นั้นก็ป่วยทานไอ้นี้ก็ป่วยแต่คนสมัยก่อนไม่ค่อยจะป่วยกัน  มันเป็นเพราะอะไร

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 08:57:23 PM »

เคยสงสัยกันไหมครับสมัยนี้ทานไอ้นั้นก็ป่วยทานไอ้นี้ก็ป่วยแต่คนสมัยก่อนไม่ค่อยจะป่วยกัน  มันเป็นเพราะอะไร

ใช่

อย่างน้ำ สมัยก่อน ปู่จะมี โอ่งสีแดง ลูกพอย่อม ๆมีฝาเป็นใหม่ ตั้งไว้ ที่สุ้ม จักตอกสานไม้เขา ตะไคร่ ขึ้นเขียวเต็มไปหมด น้ำที่เอามาใหญ่เป็นน้ำฝนที่ เก็บไว้ในโอ่งใหญ่ ตักออกมาดื่ม เย็นเหมือนใส่ไว้ในตู้เย็น แต่ชื่นใจกว่า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 09:19:58 PM »

ใช่

อย่างน้ำ สมัยก่อน ปู่จะมี โอ่งสีแดง ลูกพอย่อม ๆมีฝาเป็นใหม่ ตั้งไว้ ที่สุ้ม จักตอกสานไม้เขา ตะไคร่ ขึ้นเขียวเต็มไปหมด น้ำที่เอามาใหญ่เป็นน้ำฝนที่ เก็บไว้ในโอ่งใหญ่ ตักออกมาดื่ม เย็นเหมือนใส่ไว้ในตู้เย็น แต่ชื่นใจกว่า

น้ำฝนที่่มาจากกระเบื้องใยหินทานไม่ได้นะครับ  ถึงจะต้มแล้วก็ตาม   Wink

Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 10:35:02 PM »

พูดถึงเรื่องโรคมะเร็ง ผมเตรียมใจไว้แล้ว   ทั้งเหล้าทั้งบุหรี่   ไหนจะควันรถ ไหนจะสารเคมีในอาหารที่เรากินเข้าไปอีก  อย่างไงก็ต้องเป็น

แต่อาศัยตรวจสุขภาพทุกปี รู้ไวรักษาได้

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 10:41:06 PM »

ใช่

น้ำฝนที่่มาจากกระเบื้องใยหินทานไม่ได้นะครับ  ถึงจะต้มแล้วก็ตาม   Wink

ที่บ้านเป็นสังกะสีครับ  แต่ถ้าจะทำยาปู่จะไปเอา นอกชายคาบ้านครับ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 11:03:17 PM »

พูดถึงเรื่องโรคมะเร็ง ผมเตรียมใจไว้แล้ว   ทั้งเหล้าทั้งบุหรี่   ไหนจะควันรถ ไหนจะสารเคมีในอาหารที่เรากินเข้าไปอีก  อย่างไงก็ต้องเป็น

แต่อาศัยตรวจสุขภาพทุกปี รู้ไวรักษาได้

นั่นสิครับ สมัยนี้หัวใจวายตายกันเยอะ มะเร็งก็เยอะ คนยังไม่แก่นี่ล่ะ เสียวๆอยู่เหมือนกันครับ ใช้ร่างกายโหมมามากครับ  อ๋อย

อยากลาออกจากชีวิตในเมือง ไปซื้อที่ทำไร่ ปลูกผักกิน  ออกกำลังกาย ละเลิกอบายมุข หลงรัก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 11:12:16 PM »

ปลาทูนี่แหละครับ  ติดคอได้ของผม ๒ วันกว่าจะออก   หัวเราะร่าน้ำตาริน

งั้นก็แสดงว่า... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 11:17:01 PM »

งั้นก็แสดงว่า... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ปู่ผมเปล่าพรวดเดียว ออกครับ  ซื้อ 40 มาให้ขวดเดียว  เล็กหรือใหญ่ก็ได้ เปล่าสามทีเอง

เคยมีคนข้างบ้านกระดูกติดคอหมา พาไปหาหมอแล้ว ยังเอาออกไม่ได้มาหาปู่ ปู่ไม่รักษาให้

แต่อาแอบรักษาให้คนที่เป็นผู้หญิงอะครับ เปล่าให้  หลุดครับ

พยาบาล ยังมาหาให้ปู่เปล่าให้เลยครับ

ปู่ผมสายขาว ย่าทั้งดำและขาว
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 11:31:11 PM »

คนมันเยอะขึ้นครับ  เมื่อก่อน30ปีได้ถามพนง.ห้องดับจิตเขาว่าตายวันละ4-5ศพ  เดี๋ยวนี้10กว่าศพขึ้นครับ เมื่อก่อนแผนกรังสีบ่าย3โมงก็กลับบ้านแล้ว  เดี๋ยวนี้6โมงเย็นยังรอฉายแสงอยู่เลย  เมื่อก่อนไปรับสาวประจำครับ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์