เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 08:32:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีลดนก CZ 452 ครับ  (อ่าน 2780 ครั้ง)
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 01:06:36 PM »

ผมไปอ่านเจอมาจากเวป http://www.weekendhobby.com/gun/webboard/Question.asp?ID=3388

เห็นว่ามีประโยชน์ต่อท่านสมาชิกที่ใช้ CZ 452 (ลูกเลื่อนยี่ห้อ/รุ่นอื่นๆก็น่าจะใช้ได้ครับแต่อาจจะไม่ทั้งหมด) เลยนำมาบอกกล่าวครับ  Cheesy

การลดนกในปืน ซี แซด ลูกเลื่อน ตระกูล 452 นั้น

ขั้นตอนดังต่อไปนี้

1. กระชากลูกเลื่อนเปิดออกมา หรือ เปิดลูกเลื่อนเฉยๆ ไม่ดึงกลับ

2. อุปไก โดยเอานิ้วเหนี่ยวไกค้างไว้ อย่างนั้น

3. ดันลูกเลื่อนกลับ แล้วปิดลูกเลื่อนเข้าล๊อก หรือไม่ดึงลูกเลื่อนก็ปิดลูกเลื่อนลงได้เลย

4. ขั้นตอนนี้เป็นการลดเข็มแล้ว..คลายไก...ทดลองเหนี่ยวไกดู ไกจะวื๊ด...

5. หากต้องการขึ้นเข็มใหม่ ก็เปิดลูกเลื่อน แล้วปิด เป็นการขึ้นเข็ม แล้วครับ

6. ลองทำดูก่อน ขณะยังไม่มีลูกกระสุน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2011, 01:08:17 PM โดย oneholeshot - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 01:11:33 PM »

ขอบคุณครับ
เข็มแข็งหน่อยนะครับ
เข็มเบา เดี๋ยวลั่น

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 01:20:18 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเพิ่มเติมครับพี่ yod   ไหว้

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 01:31:08 PM »

วิธีนี้ไม่เฉพาะกับ CZ452 เท่านั้นนะครับ ...............

ปืนยาวลูกเลื่อนโบลแอคชั่น แบบเดียวกันนี้ ก็ใช้วิธีลดนกแบบนี้เช่นกัน ..............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
jine
รักชาติยิ่งชีพ
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 01:33:50 PM »

แล้วพวกลูกซองทำได้บ้างหรือเปล่าครับ re 870 นะครับ

"แผ่นดินมันกำลังอ่อนแอ....อ่อนแออย่างไม่เคยเป็นมาก่อน เหมือนเรือนใกล้จะพัง คานใกล้จะขาด เสาผุกร่อน เพราะปลวกมอดมันเจาะกินใน ถ้าพวกเราไม่ช่วยกัน วันนึง ถ้ามันต้องเผชิญกับพายุร้าย แม้นแรงเพียงนิด มันก็ไม่แคล้วต้องพังทลายลง........"
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 01:42:21 PM »

วิธีนี้ไม่เฉพาะกับ CZ452 เท่านั้นนะครับ ...............

ปืนยาวลูกเลื่อนโบลแอคชั่น แบบเดียวกันนี้ ก็ใช้วิธีลดนกแบบนี้เช่นกัน ..............

ขอบคุณมากครับท่านผู้การมะขิ่น  ไหว้ ผมไม่แน่ใจว่าใช้ได้กับลูกเลื่อนทั้งหมดเลยไม่กล้าฟันธงครับ  Cheesy

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 01:46:50 PM »

ถ้าลดนก ส่วนใหญ่หรือเกือบทั้งหมดของปืนลูกเลื่อนโบลแอ๊คชั่น จะใช้วิธีการนี้ครับ ..............

แต่การขึ้นนก มีบางรุ่น(ส่วนน้อย)ที่ไม่ต้องใช้วิธีการเปิดลูกเลื่อนขึ้น .............แต่ใช้วิธีดึงท้ายเข็มแทงชนวนถอยหลังตรงๆ เพราะออกแบบให้มีท้ายเข็มแทงชนวนพร้อมปุ่มดึงขึ้นนก โผล่ลออกมาจากท้ายลูกเลื่อนสำหรับการขึ้นนกโดยเฉพาะ ..........เช่น ปืนไรเฟิลแคร๊ก ขนาด .30-30 ปืนสปริงฟิลดื 1903 ขนาด .30-06.................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 02:38:47 PM »

ถ้าลดนก ส่วนใหญ่หรือเกือบทั้งหมดของปืนลูกเลื่อนโบลแอ๊คชั่น จะใช้วิธีการนี้ครับ ..............

แต่การขึ้นนก มีบางรุ่น(ส่วนน้อย)ที่ไม่ต้องใช้วิธีการเปิดลูกเลื่อนขึ้น .............แต่ใช้วิธีดึงท้ายเข็มแทงชนวนถอยหลังตรงๆ เพราะออกแบบให้มีท้ายเข็มแทงชนวนพร้อมปุ่มดึงขึ้นนก โผล่ลออกมาจากท้ายลูกเลื่อนสำหรับการขึ้นนกโดยเฉพาะ ..........เช่น ปืนไรเฟิลแคร๊ก ขนาด .30-30 ปืนสปริงฟิลดื 1903 ขนาด .30-06.................

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ขอบคุณอีกครั้งครับท่านผู้การมะขิ่น  ไหว้

Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 06:09:08 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์