เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 08:33:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุการณ์นี้ ถือว่าป้องกันตัวสมควรแก่เหตุหรือไม่ครับ  (อ่าน 8348 ครั้ง)
cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 07:33:49 PM »

ยังกะหนัง

I love Doraemon.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 07:50:39 PM »

เป็นการกระทำอย่างติดพันทันที หลังจากเพิ่งถูกประทุษร้ายหวังฆ่าให้ตาย จะเข้าเป็นการกระทำที่สมควรแก่เหตุิ หรือไม่ นั้น

ข้อเท็จจริงที่ปรากฎชัดแจ้งเช่นนี้ ไ่ม่น่าหนักใจ และอีกฝ่าย ตาย ฟรี ครับ 

Manus รักในหลวง
Full Member

คะแนน 36

^^ไอยะะละกะ^^

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 07:54:43 PM »

ถ้าเป็นพี่ๆท่านๆ...จะยิงหรือเปล่าครับ....

เป็นผมยิงแน่นอน....

ผมว่านะ....ต่อให้เป็นท่านศาลหรือผู้พิพากษามาเจอแบบนี้ก้ต้องยิง.....
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 08:47:38 PM »

ถ้าเป็นพี่ๆท่านๆ...จะยิงหรือเปล่าครับ....

เป็นผมยิงแน่นอน....

ผมว่านะ....ต่อให้เป็นท่านศาลหรือผู้พิพากษามาเจอแบบนี้ก้ต้องยิง.....

อารมณ์ขณะนั้น อะไรก็คงห้ามไม่อยู่แล้วครับ อยากให้แม็กบรรจุเป็นร้อยนัดเสียด้วยซ้ำไป

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
terhun
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:09:29 PM »

จริงๆแล้วผมอยากรู้ในรายละเอียดมากกว่าที่ได้รู้ในตอนนี้  เสียดายนักข่าวน่าจะซูมภาพตัวปืนของผู้ตายให้เห็นแว๊ปเดียวก็ยังดีนะ  ผมจะได้เห็นแล้วจะได้รู้เลยว่าไอ้ปืน .22 ที่ยิงเด็กเต๊นรถ ไม่เข้าน่ะมันเป็นปืนนอก หรือ ปืนไทย   แต่ผมเกรงว่าจะเป็นของไทยมากกว่านะ เพราะเมื่อสมัยย่างเข้าวัยรุ่นก่อน ก็เคยสัมผัส .22 ลูกโม่ไทยประดิษฐ์ มาเหมือนกัน  เคยลองเอามายิงสมุดโทรศัพท์แค่ระยะ 3-4 เมตร หัวกระสุนวิ่งเอาสีข้างเข้าหาเป้า แถมเจาะเข้าสมุดโทรศัพท์แค่ ผิวๆ คิดว่าถ้ายิงคน คงต้องเข้าไปจ่อยิงเลยน่ะ  เข้าแน่ แต่ฝังไม่ลึก แล้วเสียงปืนเบากว่าเสียงปืนแก็ปที่เด็กเอามายิงเล่นกันอีก แถมโม่หมุนตรงรูลำกล้องมั่ง เฉียดรูลำกล้องมั่ง หมุนมั่งไม่หมุนมั่ง.....ก็เลยสงสัยว่าถ้าผู้ตายใช้ปืน .22 ของ นอก(ของมีเกรด) ผมว่าเด็กเต๊นรถคงจะไม่รอดเหมือนกันนะ เพราะ  .22 นี่ถ้าปืนมีเกรท(ของนอก)  ยิงซ้ำได้ หลายนัดเร็วด้วยเพราะคุมง่ายมากๆ ต่อให้คนยิงไม่ชำนาญปืนเลยก็ยังยิงคุมกลุ่มกระสุนได้ดี แล้วยิ่งระยะใกล้แค่นี้ด้วยไม่เหลือครับ แถมเสียงปืนยังดังดีด้วย.......ผมก็เลยตั้งข้อสงสัยว่า ลูกค้าเสื้อเขียวไม่สดุ้งตกใจอาจจจะด้วยเสียงปืนผู้ตายมันไม่ดัง  หรือเปล่า เพราะ .22 ไทยประดิษฐ์มันดัง ปุบๆ ไม่ดัง ปัง เหมือน ปืนนอก    .........ยังไงก็แล้วแต่ เป็นผม......ยิงเหมือนกัน!! :     

**** ชาติเสือต้องไว้ลาย  ชาติชายต้องไว้ชื่อ ****
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:29:40 PM »

กลับสู่ยุคคาวบอยตะวันตก

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
Builderman-รักในหลวง
บางอย่างเอากลับคืนมาได้ แต่บางอย่างเอากลับคืนมาไม่ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 142

แมวจะสีขาวหรือสีดำไม่สำคัญ ตราบใดที่มันยังจับหนู

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 01:13:38 AM »

การที่คนเรามีภาษาพูดก็เพื่อการนี้ เพื่อให้ได้พูดคุยกัน
ทำความเข้าใจซึ่งเหตุและผลของกันและกัน
ส่วนที่ว่าสมควรแก่เหตุหรือไม่นั้น ส่วนตัวผมคิดว่าสมควรครับ
เป็นผม ๆ ก็ยิงครับ ในเมื่อเจตนาของอีกฝ่ายชัดเจนขนาดนี้
คงไม่รอให้เขายิงเราจนพอใจแล้วเป็นแน่แท้ครับ

แผ่นดินนี้ ได้มีวีรชนคนรุ่นก่อน ได้ปกป้องรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังดังเช่นพวกเราในวันนี้ แล้วเราคนในรุ่นนี้ ที่กำลังจะเป็นคนรุ่นก่อนต่อไป จะทำสิ่งใดไว้ให้คนรุ่นหลัง ตักตวง เห็นแก่ตัว คิดเห็นเพียงผลประโยชน์ของตนเป็นที่ตั้งอย่างนั้นหรือ คำว่า " ไท " เราไม่เคยเป็นทาส ไม่เคยขาดซึ้งความสามัคคี
rangsonaon
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 01:51:51 AM »

ดูแล้วเสียวแทนคนกลางเสื้อเขียวจริงๆเลย ไอ เจ้าของร้านเอามาบังปืนเพื่อให้ตัวเองพ้นภัย...นิสัยเสียจริงๆ

กรณีนี้ผมว่าไม่รอดครับ...ติดคุก แต่อาจจะไม่นาน

"เป็นแม่ทัพแล้วไม่กล้าตัดหัวคน...จะเป็นแม่ทัพที่ดีไม่ได้" (ขงเบ้ง)
romeo_play-boy
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 03:21:07 AM »

การที่คนเรามีภาษาพูดก็เพื่อการนี้ เพื่อให้ได้พูดคุยกัน
ทำความเข้าใจซึ่งเหตุและผลของกันและกัน
ส่วนที่ว่าสมควรแก่เหตุหรือไม่นั้น ส่วนตัวผมคิดว่าสมควรครับ
เป็นผม ๆ ก็ยิงครับ ในเมื่อเจตนาของอีกฝ่ายชัดเจนขนาดนี้
คงไม่รอให้เขายิงเราจนพอใจแล้วเป็นแน่แท้ครับ

เป็นผมก็ยิงครับ
ไม่ปล่อยให้มันกลับมาเก็บรอบสองแน่
ครั้งหน้าอาจจะไม่โชคดีแบบรอบแรกครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 07:52:03 AM »

แล้วกระสุน ที่ไม่เข้าเป้า

แต่ผลัดไปโดนคนอื่น ๆ ล่ะ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 08:26:01 AM »

ดูข่าวเมื่อคืน พิธีกรข่าวถามไปยังบริษัทที่ผลิตรถจักรยานยนต์ที่ผู้ถูกยิงเสียชีวิตใช้ขับมาก่อเหตุว่าทำไหมสตาร์ตไม่ติด ปรากฎว่าวิศวกรของบริษัทได้อธิบายเกี่ยวกับระบบสตาร์ตของรถจักรยานยนต์รุ่นนี้ว่าจะมีระบบไฟฟ้าที่ขาตั้ง นั้นคือถ้าไม่เก็บขาตั้งขึ้น ยังไงก็สตาร์ตไม่ติด ยี่ห้อรถบอกในนี้ได้ไหมนี้  Grin คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 09:12:47 AM »

ดูแล้วเสียวแทนคนกลางเสื้อเขียวจริงๆเลย ไอ เจ้าของร้านเอามาบังปืนเพื่อให้ตัวเองพ้นภัย...นิสัยเสียจริงๆ

กรณีนี้ผมว่าไม่รอดครับ...ติดคุก แต่อาจจะไม่นาน

โห... คนเสื้อเขียวเป็นทองไม่รู้ร้อนเลย, ยิงยกแรกแล้วก่อนยิงยกสองยังเดินเหินปรกติไม่วิ่งเสียด้วย...

คือก่อนยกแรกยังพอคิดว่า"คงไม่ยิงจริงมั๊ง"... แต่จบยกแรกแล้วระหว่างเหยื่อวิ่งกลับไปเอาปืนมายิงใส่มือปืนนี่ เสี้อเขียวยังเดินเหินได้ปรกติไม่วิ่งจู๊ด(จะหลบหรือสู้ก็ว่ากันไป)... โห...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 09:18:05 AM »

ดูข่าวเมื่อคืน พิธีกรข่าวถามไปยังบริษัทที่ผลิตรถจักรยานยนต์ที่ผู้ถูกยิงเสียชีวิตใช้ขับมาก่อเหตุว่าทำไหมสตาร์ตไม่ติด ปรากฎว่าวิศวกรของบริษัทได้อธิบายเกี่ยวกับระบบสตาร์ตของรถจักรยานยนต์รุ่นนี้ว่าจะมีระบบไฟฟ้าที่ขาตั้ง นั้นคือถ้าไม่เก็บขาตั้งขึ้น ยังไงก็สตาร์ตไม่ติด ยี่ห้อรถบอกในนี้ได้ไหมนี้  Grin คิก คิก
ถ้าเป็นรถมอเตอร์ไซด์เกียร์อัตโนมัติ ของยี่ห้อ ฮอนด้า ถ้าไม่เอาขาตั้งขึ้นสตาร์ตไม่ติดครับ เป็นระบบความปลอดภัยป้องกันไม่ให้ผู้ขับขี่ลืมเอาขาตั้งขึ้น กันอุบัติเหตุ แต่ของยามาฮ่า รุ่นมิโอที่ผมใช้อยู่ไม่มีระบบนี้ ลืมเอาขาตั้งรถขึ้นบ่อยเหมือนกัน เกือบเกิดอุบัติเหตุก็หลายหน  ดีว่าเป็นนักกีฬาเก่าพอแก้ไขเหตุการณ์ได้บ้างครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 09:18:58 AM »

โห... คนเสื้อเขียวเป็นทองไม่รู้ร้อนเลย, ยิงยกแรกแล้วก่อนยิงยกสองยังเดินเหินปรกติไม่วิ่งเสียด้วย...

คือก่อนยกแรกยังพอคิดว่า"คงไม่ยิงจริงมั๊ง"... แต่จบยกแรกแล้วระหว่างเหยื่อวิ่งกลับไปเอาปืนมายิงใส่มือปืนนี่ เสี้อเขียวยังเดินเหินได้ปรกติไม่วิ่งจู๊ด(จะหลบหรือสู้ก็ว่ากันไป)... โห...
ผมว่าคงตกใจ จนสติสตัง ไม่อยู่แล้วครับ จนทำอะไรไม่ถูก

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 09:31:47 AM »

ผมว่าคงตกใจ จนสติสตัง ไม่อยู่แล้วครับ จนทำอะไรไม่ถูก
  คนไม่เคยมีประสพการณ์  ตกใจทำอะไรไม่ถูกมากกว่าครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์