เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:39:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุการณ์นี้ ถือว่าป้องกันตัวสมควรแก่เหตุหรือไม่ครับ  (อ่าน 8372 ครั้ง)
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 09:38:40 AM »

ดูแล้วเสียวแทนคนกลางเสื้อเขียวจริงๆเลย ไอ เจ้าของร้านเอามาบังปืนเพื่อให้ตัวเองพ้นภัย...นิสัยเสียจริงๆ

กรณีนี้ผมว่าไม่รอดครับ...ติดคุก แต่อาจจะไม่นาน

โห... คนเสื้อเขียวเป็นทองไม่รู้ร้อนเลย, ยิงยกแรกแล้วก่อนยิงยกสองยังเดินเหินปรกติไม่วิ่งเสียด้วย...

คือก่อนยกแรกยังพอคิดว่า"คงไม่ยิงจริงมั๊ง"... แต่จบยกแรกแล้วระหว่างเหยื่อวิ่งกลับไปเอาปืนมายิงใส่มือปืนนี่ เสี้อเขียวยังเดินเหินได้ปรกติไม่วิ่งจู๊ด(จะหลบหรือสู้ก็ว่ากันไป)... โห...
ผมว่าคงตกใจ จนสติสตัง ไม่อยู่แล้วครับ จนทำอะไรไม่ถูก
  คนไม่เคยมีประสพการณ์  ตกใจทำอะไรไม่ถูกมากกว่าครับ

คนมีประสพการณ์ ก็น้อยคนที่ได้กลับมาเล่าครับ...พี่นัท  Grin

rangsonaon
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 09:41:23 AM »

ดูแล้วเสียวแทนคนกลางเสื้อเขียวจริงๆเลย ไอ เจ้าของร้านเอามาบังปืนเพื่อให้ตัวเองพ้นภัย...นิสัยเสียจริงๆ

กรณีนี้ผมว่าไม่รอดครับ...ติดคุก แต่อาจจะไม่นาน

โห... คนเสื้อเขียวเป็นทองไม่รู้ร้อนเลย, ยิงยกแรกแล้วก่อนยิงยกสองยังเดินเหินปรกติไม่วิ่งเสียด้วย...

คือก่อนยกแรกยังพอคิดว่า"คงไม่ยิงจริงมั๊ง"... แต่จบยกแรกแล้วระหว่างเหยื่อวิ่งกลับไปเอาปืนมายิงใส่มือปืนนี่ เสี้อเขียวยังเดินเหินได้ปรกติไม่วิ่งจู๊ด(จะหลบหรือสู้ก็ว่ากันไป)... โห...
ผมว่าคงตกใจ จนสติสตัง ไม่อยู่แล้วครับ จนทำอะไรไม่ถูก
 คนไม่เคยมีประสพการณ์  ตกใจทำอะไรไม่ถูกมากกว่าครับ

พี่คนเสื้อเขียวนี่น่าจะเป็นพยานปากสำคัญที่ทำให้เจ้าของเต๊นท์รอดได้...แค่บอกว่า "มือปืนขู่ก่อนกลับไปที่มอเตอร์ไซค์ ว่า"มรึงรอเดี๋ยว เดี๋ยวกรูกลับมาคิดบัญชีกับมรึงต่อ" หาทนายเก่งๆ ผมว่า รอดนิ่มๆ....

"เป็นแม่ทัพแล้วไม่กล้าตัดหัวคน...จะเป็นแม่ทัพที่ดีไม่ได้" (ขงเบ้ง)
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 09:57:35 AM »

เป็นผมโดนยิงขนาดนี้คงยิงกลับเหมือนกัน
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 10:48:47 AM »

เป็นผมคงยังสวนเหมือนกันครับ ส่วนจะยิงเท่าใรนั้น ขึ้นอยู่ว่ามันจะหมดสภาพเมื่อใด  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
ckanoon
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 11:09:15 AM »

ตามความคิดของผมถือว่าป้องกันตัวสมควรแก่เหตุกรณีผู้ร้ายมีอาวุธปืน  แต่พี่ท่านยิงมากเกินเหตุและกระสุนอาจไปถูกผู้สัญจรบนถนนได้ดูแล้วหวาดเสียว

มาก  ตกใจ ตกใจ  อีกประเด็นหนึ่งคือผู้ร้ายล้มลงแล้วสภาพไม่น่าจะก่อเหตุซ้ำได้อีก  อุทาหรณ์สอนว่ามีปืนแล้วได้ใช้  ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มีครับ.

ด้วยพระเมตตาบารมี  ชุมพรวันนี้สุขร่มเย็น
             สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณในหลวงของเรา
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 11:50:48 AM »

คนไม่เคยมีประสพการณ์  ตกใจทำอะไรไม่ถูกมากกว่าครับ

คนมีประสพการณ์ ก็น้อยคนที่ได้กลับมาเล่าครับ...พี่นัท  Grin

ผมก็อยู่ในส่วนน้อยครับ พี่ต่าย ตกใจหน้าซีด

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 11:54:38 AM »

ผมว่าไม่น่าจะเข้าข่ายป้องกันตัวสมควรแก่เหตุ
เพราะคนถูกยิงวิ่งหนีพ้นอันตรายแล้ว คนยิงก็วิ่งขึ้นมอเตอร์ไซค์เตรียมหนี
ถ้าไม่หนีคงไม่ขึ้นมอเตอร์ไซค์ แต่เดินตามไปยิงซ้ำ ถือว่าภัยใกล้ตัวผ่านพ้นตัวไปแล้ว
ตรงนี้ถือว่าเป็นหนึ่งคดี คนขับมอเตอร์ไซค์เจตนาฆ่าคนตาย
แต่พอคนถูกยิงวิ่งกลับมายิงคนที่เตรียมหนีถึง 6 นัด ตรงนี้เป็นอีกคดีอีกข้อเท็จจริง
ผมว่าไม่น่าเข้าข่ายป้องกันตัว แต่กลายเป็นเจตนาฆ่าคนตาย
ถ้าคนถูกยิงชักปืนมายิงสวนขณะกำลังถูกยิง แม้จะยิงหมดแม็ก คดีอาจเป็นอื่น
อย่างไรก็ตาม คดีนี้เกิดขึ้นกลางวันแสกๆ มีภาพหลักฐานชัดเจนจากกล้องวงจรปิด คงไม่ยากในการพิจารณา
และเป็นกรณีศึกษาที่น่าสนใจสำหรับการใช้ปืนป้องกันตัว

............... เยี่ยม  มองมุมเดียวกันครับ  เยี่ยม

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 11:58:29 AM »

.............. คิก คิก บางที่รอกกลับมาเล่า แต่ฟังแล้วไม่อยากจะเชื่อ เหมือนโม้ ซะงั้น  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 01:24:34 PM »

แบบนี้คนร้ายมุ่งแต่คู่กรณีอย่างเดียวครับ  ยังไม่ถึงขั้นหน้ามืดเจอใครขวางยิงดะหมด

.............. คิก คิก บางที่รอกกลับมาเล่า แต่ฟังแล้วไม่อยากจะเชื่อ เหมือนโม้ ซะงั้น  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ผมเคยเจอกับตัวเองมาแล้วครับเหตุการณ์แบบนี้  หันไปเห็นปืนลูกซองสั้นชี้มากลางหน้าผากพอดี  บอกตามตรงว่าตอนนั้นใจผมหล่นไปอยู่ที่ตาตุ่มแล้วละครับ  เพราะว่าคู่กรณีมันมายืนแอบหลังผมเหมือนในข่าวนี้ละครับ  มองดูในมือของคนที่จะยิงมือซ้ายถือลูกกระสุนปืนลูกซองเผื่อไว้อีก3-4 นัด อันนี้ทำให้ผมไม่แน่ใจว่าเขาจะเหมาผมด้วยรึปล่าวที่อยู่ในที่เกิดเหตุ  แต่ใจผมก็คิดว่านัดแรกนี่ไม่ใช่ของกูแน่  ถ้าใช่เขาคงยิงตั้งแต่ผมหันไปเห็นแล้ว ผมก็พยายามพูดจาให้คนที่จะยิงเขาใจเย็นๆ   เจ้าคู่กรณีมันดันปากมากชอบเถียง มือปืนโมโหเลยยิงเข้าให้ครับถูกขาหัก   แล้วเขาหักลำจะใส่ลูกที่สอง  ลูกที่สองนี่ความคิดขึ้นปุ๊บมันจะให้เรารึปล่าววะ ตกใจ  ว่าเเล้วผมก็เลยโดดเข้าปล้ำแย่งปืนจากมือปืน  ปล้ำกันอยูสักพักจนเขาเห็นว่ายิงนัดที่สองต่อไม่ได้แน่แล้วเขาเลยวิ่งหนีพร้อมทั้งถือปืนไปด้วย  พอเขาวิ่งหนีผมก็ออกวิ่งบ้างแต่ไปคนละทางกลับที่เขาวิ่งหนีไป ขอบอกครับเหนื่อยสุดๆอีตอนที่ปล้ำแย่งปืนกันนี่มีแรงเท่าไรใส่หมดครับ
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 03:33:27 PM »

อ้างถึง
ผมเคยเจอกับตัวเองมาแล้วครับเหตุการณ์แบบนี้  หันไปเห็นปืนลูกซองสั้นชี้มากลางหน้าผากพอดี  บอกตามตรงว่าตอนนั้นใจผมหล่นไปอยู่ที่ตาตุ่มแล้วละครับ  เพราะว่าคู่กรณีมันมายืนแอบหลังผมเหมือนในข่าวนี้ละครับ  มองดูในมือของคนที่จะยิงมือซ้ายถือลูกกระสุนปืนลูกซองเผื่อไว้อีก3-4 นัด อันนี้ทำให้ผมไม่แน่ใจว่าเขาจะเหมาผมด้วยรึปล่าวที่อยู่ในที่เกิดเหตุ  แต่ใจผมก็คิดว่านัดแรกนี่ไม่ใช่ของกูแน่  ถ้าใช่เขาคงยิงตั้งแต่ผมหันไปเห็นแล้ว ผมก็พยายามพูดจาให้คนที่จะยิงเขาใจเย็นๆ   เจ้าคู่กรณีมันดันปากมากชอบเถียง มือปืนโมโหเลยยิงเข้าให้ครับถูกขาหัก   แล้วเขาหักลำจะใส่ลูกที่สอง  ลูกที่สองนี่ความคิดขึ้นปุ๊บมันจะให้เรารึปล่าววะ   ว่าเเล้วผมก็เลยโดดเข้าปล้ำแย่งปืนจากมือปืน  ปล้ำกันอยูสักพักจนเขาเห็นว่ายิงนัดที่สองต่อไม่ได้แน่แล้วเขาเลยวิ่งหนีพร้อมทั้งถือปืนไปด้วย  พอเขาวิ่งหนีผมก็ออกวิ่งบ้างแต่ไปคนละทางกลับที่เขาวิ่งหนีไป ขอบอกครับเหนื่อยสุดๆอีตอนที่ปล้ำแย่งปืนกันนี่มีแรงเท่าไรใส่หมดครับ

เป็นประสบการณ์ที่ไม่อยากเจอ แต่ถ้าใครได้เจอ ก็สามารถเล่าได้อย่างภูมิใจชั่วลูกชั่วหลาน เหมือนเครื่องบินตก แต่ไม่ตาย
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 03:39:15 PM »

อ้างถึง
ผมเคยเจอกับตัวเองมาแล้วครับเหตุการณ์แบบนี้  หันไปเห็นปืนลูกซองสั้นชี้มากลางหน้าผากพอดี  บอกตามตรงว่าตอนนั้นใจผมหล่นไปอยู่ที่ตาตุ่มแล้วละครับ  เพราะว่าคู่กรณีมันมายืนแอบหลังผมเหมือนในข่าวนี้ละครับ  มองดูในมือของคนที่จะยิงมือซ้ายถือลูกกระสุนปืนลูกซองเผื่อไว้อีก3-4 นัด อันนี้ทำให้ผมไม่แน่ใจว่าเขาจะเหมาผมด้วยรึปล่าวที่อยู่ในที่เกิดเหตุ  แต่ใจผมก็คิดว่านัดแรกนี่ไม่ใช่ของกูแน่  ถ้าใช่เขาคงยิงตั้งแต่ผมหันไปเห็นแล้ว ผมก็พยายามพูดจาให้คนที่จะยิงเขาใจเย็นๆ   เจ้าคู่กรณีมันดันปากมากชอบเถียง มือปืนโมโหเลยยิงเข้าให้ครับถูกขาหัก   แล้วเขาหักลำจะใส่ลูกที่สอง  ลูกที่สองนี่ความคิดขึ้นปุ๊บมันจะให้เรารึปล่าววะ   ว่าเเล้วผมก็เลยโดดเข้าปล้ำแย่งปืนจากมือปืน  ปล้ำกันอยูสักพักจนเขาเห็นว่ายิงนัดที่สองต่อไม่ได้แน่แล้วเขาเลยวิ่งหนีพร้อมทั้งถือปืนไปด้วย  พอเขาวิ่งหนีผมก็ออกวิ่งบ้างแต่ไปคนละทางกลับที่เขาวิ่งหนีไป ขอบอกครับเหนื่อยสุดๆอีตอนที่ปล้ำแย่งปืนกันนี่มีแรงเท่าไรใส่หมดครับ

เป็นประสบการณ์ที่ไม่อยากเจอ แต่ถ้าใครได้เจอ ก็สามารถเล่าได้อย่างภูมิใจชั่วลูกชั่วหลาน เหมือนเครื่องบินตก แต่ไม่ตาย
ครับบอกตามตรงว่าไม่อยากเจอ   แต่ก็ต้องเจอทั้งๆที่เรื่องที่มันเกิดมันไม่ใช่เรื่องของเราสักนิด   เหมือนกับว่าเราไปอยู่ผิดที่ผิดเวลาอย่างนั้นละครับ   แต่มาคิดดูอีกทีวันนั้นถ้าผมไม่ตัดสินใจโดดเข้าแย่งปืนอาจมีคนตายครับ   ทั้งๆที่ไม่ใช่เรื่องของเราผมต้องเที่ยวไปเที่ยวมาไปให้ปากคำกับเจ้าหน้าที่สอบสวนอยู่หลายครั้ง...
HS1BTI
Full Member

คะแนน 30

Get up stand up don't give up the Fight.

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 04:30:46 PM »

ไม่ทราบปัญหาดั้งเดิมกันมา  ไม่รู้จะเชียร์ใครดี
แต่ไม่ใช่ป้องกันตัวแน่นอนครับ  เพราะเขากำลังจะหนีแล้ว
ถ้าเรายิงสวนตอนเขากำลังยิงเรา เราถึงจะอ้างป้องกันตัวได้
เห็นด้วยครับ...แบบนี้เป็นการเอาคืนไม่ใช่ป้องกันตัวครับ...

TOO MANY GUNS. NOT ENOUGH FUNDS !
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 04:39:28 PM »

ไม่ทราบปัญหาดั้งเดิมกันมา  ไม่รู้จะเชียร์ใครดี
แต่ไม่ใช่ป้องกันตัวแน่นอนครับ  เพราะเขากำลังจะหนีแล้ว
ถ้าเรายิงสวนตอนเขากำลังยิงเรา เราถึงจะอ้างป้องกันตัวได้
เห็นด้วยครับ...แบบนี้เป็นการเอาคืนไม่ใช่ป้องกันตัวครับ...

พฤติการณ์เช่นนี้ ยังไม่ขาดไปจากเหตุการณ์ที่เกิด และคนร้ายพร้อมจะใช้อาวุธปืนได้ตลอดเวลา

ไม่ใช่อย่างที่ทั้งสองท่านเข้าใจครับ  กรณีนี้ ยังเข้าเป็นเรื่องป้องกันตัว แต่จะเกินกว่าเหตุ หรือไม่เท่านั้น นะครับ  เยี่ยม

Eka นายเอกา+รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 05:36:27 PM »

ไม่รู้ว่าสมควรแก่เหตุหรือเปล่าแต่คนร้ายสมควรโดนแบบนี้แหละครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 05:44:55 PM »

นายสมชายไม่ใช่นักกฎหมาย... แต่มีความเห็นว่าถึงแม้การป้องกันนั้นจะหยุดไปแล้ว เพราะมือปืน"ตั้งใจ"จะหลบหนีก็ตาม แต่การที่มือปืนบุกมายิงนี่ก็อาจถือได้ว่าเป็นการ"ข่มเหงอย่างร้ายแรงด้วยสาเหตุอันไม่เป็นธรรม"ครับ...

โดนข่มเหงอย่างร้ายแรงด้วยสาเหตุอันไม่เป็นธรรม สามารถสู้คดีโดยอ้างบันดาลโทสะ(เหตุบรรเทาโทษ), เพราะเหตุอันเดียวกันจะเป็นการป้องกันฯ กับบันดาลโทสะได้เพียงอย่างหนึ่งอย่างใดเท่านั้นครับ... ดังนั้นทนายเก่งๆ จะสามารถวางรูปคดีให้รัดกุม มีก๊อกหนึ่งก๊อกสอง, เพราะการพิสูจน์ว่ามือปืน"ตั้งใจหนี"นั้นก็ไม่แน่ว่าจะพิสูจน์ได้ชัดเจน...
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์