เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 08:21:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุการณ์นี้ ถือว่าป้องกันตัวสมควรแก่เหตุหรือไม่ครับ  (อ่าน 8320 ครั้ง)
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

จงกลัวใจตัวเอง แต่อย่ากลัวปืน

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 05:48:50 PM »

แนวยิงเต็มไปด้วยรถบนถนน  อาจจะโดนลูกหลงได้ สำหรับคนในรถที่ผ่านไปมา  ผมว่าควรยึดใบ ป.3 ป.4 ครับ  สำหรับมือยิง 9 มม  นับแล้วได้ 12 นัดครับ เกือบหมดแม็กที่รัวออกไป   โดนแค่ 3-4 นัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2011, 06:11:55 PM โดย ICKILAS » บันทึกการเข้า

ผู้กำกับภาพยนตร์อิสระ เสรี เหนือสิ่งอื่นใด
ขวัญชัย - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 212

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 06:34:45 PM »

แนวยิงเต็มไปด้วยรถบนถนน  อาจจะโดนลูกหลงได้ สำหรับคนในรถที่ผ่านไปมา  ผมว่าควยึดใบ ป.3ป.4 ครับ  สำหรับมือยิง 9 มม  นับแล้วได้ 12 นัดครับ เกือบหมดแม็กที่รัวออกไป   โดนแค่ 3-4 นัด

ยึดไปทำไมครับใบ ป3 คงไปอยู่ที่อำเภอแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2011, 06:37:46 PM โดย ขวัญชัย - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
pongsuri
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 06:43:59 PM »

พฤติการณ์เช่นนี้ ยังไม่ขาดไปจากเหตุการณ์ที่เกิด และคนร้ายพร้อมจะใช้อาวุธปืนได้ตลอดเวลา

ไม่ใช่อย่างที่ทั้งสองท่านเข้าใจครับ  กรณีนี้ ยังเข้าเป็นเรื่องป้องกันตัว แต่จะเกินกว่าเหตุ หรือไม่เท่านั้น นะครับ  เยี่ยม

[/quote]
เห็นด้วยครับเพราะเป็นการโต้ตอบในทันใด

ถ้าสติไม่มา ปัญญาก็ไม่มี
asawin rattikarn
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 06:55:03 PM »

เจ้าของเต๊นท์ยิงแม่นดีครับ 6 นัดเข้าทุกนัด แสดงว่าซ้อมยิงบ่อย  เป็นผมยิง 6 นัดอาจจะหลุดเป้าทุกนัดเลยก็ได้ ;p

คนมายิงก่อนรู้เลยว่าอ่อนซ้อม เอาลูกโม่ .22 ไปยิงคน กระสุนด้านง่ายมาก แถมวิ่งหนีไปขึ้นมอเตอร์ไซค์สตาร์ทไม่ติดอีกต่างหาก นัดสุดท้ายโดนเข้าไปผงะถอยหลังเลยสงสัยจะดับเพราะนัดสุดท้ายนี่เอง

ดูคลิปที่ชัดๆ ผมนับได้ 13 นัดครับ ดูในคลิประยะยิงน่าจะไม่เกิน 5 เมตรครับแค่จากหัวรถไปท้ายรถ
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 07:29:43 PM »

รู้สึกจะ 15 นัดทั้งแม๊ก

ผู้กำกับภาพยนตร์อิสระ เสรี เหนือสิ่งอื่นใด
CZsj
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 08:34:36 PM »

ดูคลิปผ่านๆ  ไม่แน่ใจกี่นัด   แต่ยืนยิงนานเหมือนกันนะครับ กว่าคนขี่มอไซด์จะล้มลง   ยิงไม่เข้าจุดสำคัญใช่ไหมครับ
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 09:07:40 PM »

ได้เข้าไปผลัดกันยิงประตูหลังในคุกแน่  แบร่

jrs รักในหลวง
อันเพื่อนดี มีเพียงหนึ่งถึงจะน้อย ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

คิดดี พูดดี ทำดี ผลที่ได้ย่อมเป็นสิ่งที่ดี

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 09:42:26 PM »

นับว่าโชคดีที่ไม่มีใครโดนลูกหลง  วิถีกระสุนน่ากลัวจริง ๆ ครับ   ผมว่าเกินกว่าเหตุครับ ส่วนตัวนะครับ    แค่นัดที่ล้มลงแล้วรถล้มทับ เป็นผมคงยิงแค่นั้น
สาเหตุไม่รู้เกิดจากเรื่องอะไร ถึงทำให้คนอายุ 54 ปี แค้นมาก ขนาดถือปืนมายิง  ตรงนี้น่าสนใจกว่าครับ เศร้า

เคารพและระลึกถึงบรรพชนผู้สละชีพเพื่อรักษาแผ่นดินนี้...เสมอ
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 12:18:10 AM »

นายสมชายไม่ใช่นักกฎหมาย... แต่มีความเห็นว่าถึงแม้การป้องกันนั้นจะหยุดไปแล้ว เพราะมือปืน"ตั้งใจ"จะหลบหนีก็ตาม แต่การที่มือปืนบุกมายิงนี่ก็อาจถือได้ว่าเป็นการ"ข่มเหงอย่างร้ายแรงด้วยสาเหตุอันไม่เป็นธรรม"ครับ...

โดนข่มเหงอย่างร้ายแรงด้วยสาเหตุอันไม่เป็นธรรม สามารถสู้คดีโดยอ้างบันดาลโทสะ(เหตุบรรเทาโทษ), เพราะเหตุอันเดียวกันจะเป็นการป้องกันฯ กับบันดาลโทสะได้เพียงอย่างหนึ่งอย่างใดเท่านั้นครับ... ดังนั้นทนายเก่งๆ จะสามารถวางรูปคดีให้รัดกุม มีก๊อกหนึ่งก๊อกสอง, เพราะการพิสูจน์ว่ามือปืน"ตั้งใจหนี"นั้นก็ไม่แน่ว่าจะพิสูจน์ได้ชัดเจน...
อ้างเหตุบันดาลโทสะ เพื่อขอบรรเทาโทษ เป็นอีกเหลี่ยมที่น่าสนใจในการสู้คดี
แต่การขอบรรเทาโทษ ก็เท่ากับยอมรับว่า การออกวิ่งมายิงคนที่ยิงตนเป็นการป้องกันตัวเกินกว่าเหตุ
eazycompany
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 01:57:28 AM »

ผมว่าบทเรียนอย่างนึงที่ได้จากเรื่องนี้ก็คือ   กระสุน.22เเม๊กนั่ม   ไม่มีอานุภาพเหมาะสมเพียงพอในการใช้ยิงต่อสู้ระหว่างมนุษย์ด้วยกัน     เพราะขนาดถูกยิงเข้าที่สะโพก1นัดคนถูกยิงยังสามารถวิ่งไปหยิบปืนเเล้วกลับมายิงสวนได้สบายๆ      ตัวผมคิดว่าถ้าจะใช้ปืนเพื่อป้องกันตัวอย่างน้อยขอเป็น.38สเปฯหรือ9มม.เป็นอย่างต่ำดีกว่าเพื่อความสบายใจ     
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 02:09:26 AM »

ผมว่าบทเรียนอย่างนึงที่ได้จากเรื่องนี้ก็คือ   กระสุน.22เเม๊กนั่ม   ไม่มีอานุภาพเหมาะสมเพียงพอในการใช้ยิงต่อสู้ระหว่างมนุษย์ด้วยกัน     เพราะขนาดถูกยิงเข้าที่สะโพก1นัดคนถูกยิงยังสามารถวิ่งไปหยิบปืนเเล้วกลับมายิงสวนได้สบายๆ      ตัวผมคิดว่าถ้าจะใช้ปืนเพื่อป้องกันตัวอย่างน้อยขอเป็น.38สเปฯหรือ9มม.เป็นอย่างต่ำดีกว่าเพื่อความสบายใจ     
ขอนอกประเด็นกระทู้ครับ
กระสุน .22 lr จะมีอำนาจสังหารอย่างมากหากยิงในระยะใกล้ หรือยิงในระยะไกลแต่เข้าจุดสำคัญ
ในกรณีไล่ยิงกันและคนถูกยิงเคราะห์ร้าย หัวกระสุนตัดเส้นเลือดใหญ่ ก็มีสิทธิ์เช่นกัน
แต่แน่นอน ถ้าต้องแอบยิงกันอย่างในหนัง ใช้กระสุนหน้าตัดใหญ่กว่า น่าจะเหมาะ
purit
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 02:26:31 AM »

ผมว่าไม่น่าจะเข้าข่ายป้องกันตัวสมควรแก่เหตุ
เพราะคนถูกยิงวิ่งหนีพ้นอันตรายแล้ว คนยิงก็วิ่งขึ้นมอเตอร์ไซค์เตรียมหนี
ถ้าไม่หนีคงไม่ขึ้นมอเตอร์ไซค์ แต่เดินตามไปยิงซ้ำ ถือว่าภัยใกล้ตัวผ่านพ้นตัวไปแล้ว
ตรงนี้ถือว่าเป็นหนึ่งคดี คนขับมอเตอร์ไซค์เจตนาฆ่าคนตาย
แต่พอคนถูกยิงวิ่งกลับมายิงคนที่เตรียมหนีถึง 6 นัด ตรงนี้เป็นอีกคดีอีกข้อเท็จจริง
ผมว่าไม่น่าเข้าข่ายป้องกันตัว แต่กลายเป็นเจตนาฆ่าคนตาย
ถ้าคนถูกยิงชักปืนมายิงสวนขณะกำลังถูกยิง แม้จะยิงหมดแม็ก คดีอาจเป็นอื่น
อย่างไรก็ตาม คดีนี้เกิดขึ้นกลางวันแสกๆ มีภาพหลักฐานชัดเจนจากกล้องวงจรปิด คงไม่ยากในการพิจารณา
และเป็นกรณีศึกษาที่น่าสนใจสำหรับการใช้ปืนป้องกันตัว

............... เยี่ยม  มองมุมเดียวกันครับ  เยี่ยม

เห็นด้วยกับสองท่านนี้ครับ เนื่องจากภัยอันตรายได้ขาดตอนไปแล้วจะเห็นได้จากผู้ตายลั่นไกไปหมดไม่ได้แสดงเจตนาว่าจะบรรจุกระสุนเพิ่มหรือแก้ไขปืนที่ขัดข้องและกระทำการเป็นอันตรายต่อไปเพียงแค่พยายามติดเครื่องจักรยานยนต์ที่เป็นพาหนะเพื่อหลบหนีจึงถือได้ว่าการคุกคามได้สิ้นสุดลงไปแล้วอันทำให้ผู้ยิงโต้ตอบปราศจากข้ออ้างที่จะใช้เรื่องการป้องกันโดยชอบฯการยิงชุดโต้ตอบจึเป็นการต่างกรรมต่างวาระควรจะเป็นเจตนาฆ่าฯ ในส่วนข้ออ้างที่ว่าบันดาลโทษะเป็นข้อโต้สู้ที่เชื่อว่าฟังขี้น จริงอยู่แม้ผู้ตายกระทำผิดกฎหมายโดยเข้ามายิงด้วยเจตนาฆ่าแต่ไม่สำเร็จ(เพราะกระสุนหมดหรือปืนขัดข้อง)แต่เจตนารมณ์กฎหมายก็ไม่ได้ยอมให้ประชาชนโต้ตอบเหตุการร้ายแรงได้ด้วยตนเองยกเว้นการป้องกันโดยชอบฯ อาทิเช่นหากมีผู้มาฆ่าญาติเรา เราต้องพึ่งกระบวนการยุติธรรมเพื่อลงโทษผู้ทำกระทำผิดมิใช่ ฆ่าล้างแค้นกันเอง ดังนั้นหากเห้นได้ว่าผู้ยิงโต้ตอบสามารถหลบหนีเข้าไปในออฟฟิตเพื่อหยิบปืน จะเห็นได้ว่าพ้นจากภัยอันตรายได้พอสอมควรแล้วการยิงโต้ตอบครั้งหลังจึงเป็นการฆ่าผุ้อื่นโดยเจตนา
 ไหว้ ไหว้ ไหว้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 08:13:00 AM »

กระสุน.22เเม๊กนั่ม   ไม่มีอานุภาพเหมาะสมเพียงพอในการใช้ยิงต่อสู้ระหว่างมนุษย์ด้วยกัน     

ไม่จริงครับ

เข้าโซน  ผมว่าขึ้นเมรุ

เพียงว่ากรณีนี้ มันถาก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 08:29:01 AM »

กระสุน.22เเม๊กนั่ม   ไม่มีอานุภาพเหมาะสมเพียงพอในการใช้ยิงต่อสู้ระหว่างมนุษย์ด้วยกัน     

ไม่จริงครับ

เข้าโซน  ผมว่าขึ้นเมรุ

เพียงว่ากรณีนี้ มันถาก

จริงครับถ้าเข้าโซน   เข้าจุดสำคัญก็ได้จองศาลาวัดเหมือนกันครับ....นี่ดูแล้วลูกกระสุนคงแค่เฉียดหรือถาก   ไม่ถูกกระดูกไม่ถูกจุดสำคัญ  ถึงได้ยังวิ่งไปหยิบปืนมายิงได้  และยังมายืนให้สัมภาษณ์ได้อีกด้วย....
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 08:29:24 AM »

เป็นการกระทำอย่างติดพันทันที หลังจากเพิ่งถูกประทุษร้ายหวังฆ่าให้ตาย จะเข้าเป็นการกระทำที่สมควรแก่เหตุิ หรือไม่ นั้น

ข้อเท็จจริงที่ปรากฎชัดแจ้งเช่นนี้ ไ่ม่น่าหนักใจ และอีกฝ่าย ตาย ฟรี ครับ  

ได้ข้อมูล ความรู้อีกแล้วครับ

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์