เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 02:26:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดใจไม่ได้ครับ G36 Gen.3 กับ G27 Gen.4  (อ่าน 9034 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 10:37:53 PM »

เอ.....นี่ผมเพิ่งเพิ่มช๊อย ก19 ให้พี่หรือเปล่าหว่า
ผมเองก็ตัวเล็กครับสูงไม่ถึง 170 ดี ก็ไม่ได้รู้สึกว่าใหญ่เกินไปครับ

แต่หากว่าหาลูกได้ก็อยากจะชวนมาอยู่ .40คลับ ด้วยกันครับ อิ อิ
รอแยลกะลังจะเปิดสายอยู่นิ๊

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
GAMM TONG
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 10:40:18 PM »

ผมใช้ตัวนี้ครับ G 27
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2011, 10:42:00 PM โดย GAMM TONG » บันทึกการเข้า
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 10:57:54 PM »

เอ.....นี่ผมเพิ่งเพิ่มช๊อย ก19 ให้พี่หรือเปล่าหว่า
ผมเองก็ตัวเล็กครับสูงไม่ถึง 170 ดี ก็ไม่ได้รู้สึกว่าใหญ่เกินไปครับ

แต่หากว่าหาลูกได้ก็อยากจะชวนมาอยู่ .40คลับ ด้วยกันครับ อิ อิ
รอแยลกะลังจะเปิดสายอยู่นิ๊

อิ อิ ใช่แล้วครับ
รอทดสอบอยู่ครับเนี่ย  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ผมใช้ตัวนี้ครับ G 27

ตัวจริงมาแล้ว การคุมปืน การยิงซ้ำ ความแม่นยำ การใช้งานเป็นไงบ้างครับพี่
ตรงนี้คงต้องขอพี่ช่วยแถลงไขครับ ผมเคยยิงแค่แม๊ก สองแม๊กครับ
คงให้ข้อมูลได้ไม่ครบถ้วนเท่าพี่ครับ Grin Grin Grin

GAMM TONG
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 11:32:40 PM »

ลูกจริงของบุลเล็ท 180 เกรน จะยิงนิ่มกว่า ลูกซ้อมเมเจอร์ 200 เกรนของบุลเล็ท ครับ
ลูกจริงคุมปืนได้ดีกว่าครับ รอหลังเลือกตั้งให้ลูกมีเยอะกว่านี้ก่อนจะได้ทดสอบมากกว่านี้ ครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 11:11:16 AM »

ถ้าอยากจะเล่นกะปืนตัวเล็กแต่ใช้กระสุนโต  ต้องพร้อมและมั่นใจก่อนครับ  พร้อมที่จะเล่นกะมันให้อยู่มือ หากระสุนที่เหมาะติดปืน  ถ้าปืนติดขัดเล็กน้อยต้องใจเย็นค่อยหาทางแก้ไขเองได้

อย่างที่เคยบอกในหลายครั้ง ปืนเล็กกระสุนโต มันฝืนธรรมชาติอยู่หน่อยๆ  โอกาศติดขัดย่อมมี เลือกลูก  รีคอยล์สูง  จุดกระสุนตกเมื่อเปลี่ยนชนิดกระสุนจะอยู่ต่างกันมาก   ฯลฯ  ดังนั้นผู้ใช้ต้องพร้อมจะศึกษากะมันเล่นกะมัน  อย่าหวังพึ่งช่างเพราะช่างเองก็ไม่ค่อยถนัดปืนพวกนี้  ว่าง่ายๆไม่เหมาะเป็นปืนกระบอกแรก หรือกลุ่มที่มำจำกัดไม่เพียงกี่กระบอก

อย่าง GLOCK ที่เคยมีชื่อเรื่องขัดลำเลือกลูก  พอทำ รุ่น 36 , 30 ออกมาก็มีเสียงบ่น  ส่วนตัวก็เคยเจอแต่ต้องปล้ำกะมันหลายสิบกล่องก็หาย
ตอนออก 36 มาใหม่ๆ พรรคพวกซื้อมาใช้  แต่เจ้าตัว กริ๊ป เบา และนิยมลูกซ้อมตลอด ปืนแจม รีบขายไปเลยครับ

GLOCK  30 ของเพื่อนอีกกระบอก ยิงมาเยอะจนโทรม ทำงานลื่นไม่แจมง่ายๆ  15 เมตรนี้แม่นมาก  ลูกซ้อมบลูเล็ตนี้แหละ  พอเปลี่ยนล๊อตกระสุนลูกซ้อมยี่ห้อเดียวกันแต่สนามสั่งมาคนละล๊อต  กลุ่มบานเป็นกระด้ง  แต่พอมายิงในปืนฟูลไซด์  ก็ไม่พบความแตกต่างจากกระสุนของเดิมเท่าไหร่  ...เอา 1991 COMPACT ไปลอง ก็มีอาการเดียวกะ GLOCK 30  .... แม้จะแม่นยำสูงทั้งคู่ แต่เมือ่เปลี่ยนชนิดกระสุน  ต้องเปลี่ยนจุดเล็งเผื่อกันค่อนข้างมาก  อย่างเปลี่ยนจากลูกซ้อมมาเป็นลูกจริง ต้องย้ายจุดเล็กเผื่อกินสูง  เล็งต่ำลงมา 5-6"  ถ้าเป็นปืนฟูลไซด์ หรือคอมแพ็คที่ลำกล้องยาวกว่านั้น จะไม่ต้องเล็งเผื่อมาก   ตรงจุดนี้ในกรณีปืนใช้งาน ผู้ใช้ควรทดสอบให้ดี

GLOCK 27  เคยยิงครั้งแรกโดยขอยืมสมาชิกในสนามยิง  รู้สึกนิ่มมือมาก ประทับใจ  ต่อมามีคนเอาเครื่องวัดความเร็วไปวัดกระสุนชุดนั้นดู พบว่า โหลดมาเบากว่าปกติมาก (ลูกจริง)     ระยะหลังได้มีโอกาสทดลองยิงกระสุนอื่นๆดู พวกของนอกสองสามยี่ห้อ ก็พบว่า รีคอยล์แรงเอาเรื่อง  .....ถ้าเจอลูกที่โหลดมาเบามากเพื่อเอาใจนักยิงเจาะกระดาษ   สำหรับคนจะเอาไปใช้งานบางทีก็น่าคิดครับว่าจะเอามาทำไม  หาลูก 9 มม. แรงๆ ไม่ง่ายกว่าเหรอ

จากที่ จขกท. บอกว่าต้องลงพื้นที่ ขึ้นเขาลงห้วย   น่าจะพิจารราจำนวนวงกระสุนนะครับ   ปืน ยักษ์แคระ เหมาะซัดกันในเมืองระยะใกล้  ไม่มีที่กำบัง เลยต้องอาศัยหมัดหนักเอาให้ร่วง (จริงๆแล้วเป็นการคาดหวังของเจ้าของปืนแต่เพียงฝ่ายเดียวมากกว่า  Grin)

.... ใช้ในป่า อาจต้องยิงทะลุ มูลดิน  ปีกไม้ กิ่งไม้หนา  เอาที่มีอำนาจทะลุทะลวงสูง วงกระสุนโหลดได้หลายๆนัดดีกว่าครับ  
กล็อก 19 หรือ 17  หรือกระบอกเดิม CZ  แล้วหา ย่ามใส่ปืนชักไว ที่ขายๆกันในเวปนี้แหละ  ป้องกันปืนได้ดี   แล้วอยู่ในป่าคงไม่ได้เดินสวนกันทำเนียนค่อยชักปืนเหมือนในเมือง  อีกอย่างขึ้นเขาลงห้วย ปืนเล็กๆป้อมๆ  ร่วงหายง่ายๆนะครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2011, 11:15:41 AM โดย โทน73 -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
722SLR
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 11:58:29 AM »

ชอบกระทู้นี้จัง ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ  ไหว้

มนุษย์อันตรายที่สุด เมื่อคิดว่าตัวเองถูก
Bluetooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 02:27:03 PM »

"...ปืนเล็กกระสุนโต มันฝืนธรรมชาติอยู่หน่อยๆ..." โดนใจครับพี่โทน73  ขอขอคุณความเห็นและข้อมูลจากพี่ ๆ ทุกท่านครับ

จะให้เหมาะ ปืนหลักควรเป็น .40 หรือ .45 แล้วผมควรหา G26 เป็น SubCompact น่าจะดูลงตัวดีนะครับ 

งั้นอยากรบกวนถามพี่ ๆ หน่อยครับว่า หากผมอยากเปลี่ยน CZ 75 ของผมเป็นอย่างอื่น จะทำได้อย่างไรบ้างครับกับ ป.4 แบบนี้  ขอบคุณครับ

หามาไว้ในครอบครอง  และหวังว่าจะไม่ต้องใช้    ...Airbag, เครื่องดับเพลิง, ปืน ...
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 05:55:18 PM »

ต้องรอให้ครบ 5 ปีก่อน แล้วค่อยจำหน่ายจ่ายโอนออกไป ช่วงนี้ก็ใช้ตัวนี้ไปก่อนก็ได้ครับ ผมว่า 75 Compact ก็น่าใช้ดีนะครับ... สำคัญอยู่ที่คนใช้ปืนครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 06:05:11 PM »

ต้องรอให้ครบ 5 ปีก่อน แล้วค่อยจำหน่ายจ่ายโอนออกไป ช่วงนี้ก็ใช้ตัวนี้ไปก่อนก็ได้ครับ ผมว่า 75 Compact ก็น่าใช้ดีนะครับ... สำคัญอยู่ที่คนใช้ปืนครับ

กระบอกนี้ น่าจะื้ซื้อจาก สน.อส. ครับ ถึงระบุอย่างนี้ จะเปลี่ยนมือได้ก็ต้องตกทอดทางมรดก เท่านั้น.. แต่ปืนกระบอกนี้ ก็ยังน่าใช้ ครับ  Cheesy

"...ปืนเล็กกระสุนโต มันฝืนธรรมชาติอยู่หน่อยๆ..." โดนใจครับพี่โทน73  ขอขอคุณความเห็นและข้อมูลจากพี่ ๆ ทุกท่านครับ

จะให้เหมาะ ปืนหลักควรเป็น .40 หรือ .45 แล้วผมควรหา G26 เป็น SubCompact น่าจะดูลงตัวดีนะครับ 

งั้นอยากรบกวนถามพี่ ๆ หน่อยครับว่า หากผมอยากเปลี่ยน CZ 75 ของผมเป็นอย่างอื่น จะทำได้อย่างไรบ้างครับกับ ป.4 แบบนี้  ขอบคุณครับ

การมีอาวุธปืน ไม่จำเป็นต้องขายกระบอกเดิมแล้วจึงซื้อใหม่.. ถ้าพอใจชอบกระบอกใด ก็เก็บเงินเพิ่ม แล้วซื้อเติมเข้ามา ซิครับ

เวลาที่ผ่าน จะมีมูลค่้าเพิ่ม ตามไปด้วย สำคัญ ควรซื้อจาก สน.สก. พ้น ๕ ปี ก็จำหน่าย ได้แล้ว   Grin

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 06:17:41 PM »

อุ๊ย !!!  ตกใจ ขอโทษทีครับ ผมดูผิด  คิก คิก

ขอบคุณพี่ Ro@d ครับ  Cheesy

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 07:00:03 PM »

"...ปืนเล็กกระสุนโต มันฝืนธรรมชาติอยู่หน่อยๆ..." โดนใจครับพี่โทน73  ขอขอคุณความเห็นและข้อมูลจากพี่ ๆ ทุกท่านครับ

งั้นอยากรบกวนถามพี่ ๆ หน่อยครับว่า หากผมอยากเปลี่ยน CZ 75 ของผมเป็นอย่างอื่น จะทำได้อย่างไรบ้างครับกับ ป.4 แบบนี้  ขอบคุณครับ
ปืนถือเป็นทรัพย์ประเภทหนึ่ง
ทรัพย์สิน จะเป็นมรดกได้ ก็ต่อเมื่อเจ้าของทรัพย์  ถึงแก่ ความตาย
ดังนั้น ถ้าปืนกระบอกนี้ เป็นชื่อ ของใคร   คนมีชื่อใน ป.4 นี้ จะต้องตาย เสียก่อน ปืนนี้จะกลายสภาพจากทรัพย์เฉยๆ เป็นทรัพย์มรดก เข้าตามหัว ป.4 นี้  จึงจะโอนได้  
จะโอนให้แก่ทายาทเท่านั้น  ได้แก่  ทายาทโดยธรรม คือ ลูกเมีย เครือญาติ ตามลำดับของกฎหมาย  หรือทายาทโดยพินัยกรรม ก็ได้ คือเขียนบันทึกก่อนการตาย (พินัยกรรม)ไว้ระบุให้ใครที่รักที่ชอบ ก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2011, 07:04:14 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
Bluetooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 12:52:08 PM »

ขอบคุณพี่ Ro@d พี่ tao พี่วายุครับ  ไหว้

.ผมจะยังไม่อยากให้ปืนกระบอกนี้เป็น"มรดก"ครับ อ๋อย   ..ผมจะเก็บเงินซื้อกระบอกใหม่เอาครับ  เยี่ยม

หามาไว้ในครอบครอง  และหวังว่าจะไม่ต้องใช้    ...Airbag, เครื่องดับเพลิง, ปืน ...
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์