เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:26:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลเรื่องกฎหมายจราจรเพิ่มเติมครับ  (อ่าน 3230 ครั้ง)
ลูกไพร
 อยากรวย ให้ทำงาน อยากสวยให้รักษาศีล อยากดี ให้หมั่นเจริญภาวนา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 128

« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 09:15:33 PM »

พอดีเมื่อวานขับรถออกไปเที่ยวครับพอถึงสามแยกไฟแดง ผมก็เลยขับรถออ้มลงถนนส่วนบุคคลด้านซ้าย แล้วพอเลยสามแยกไฟแดงก็จะได้ตีไฟเลี้ยวแล้วขับขึ้นทางหลักครับ
แต่ระหว่างจะขึ้นทางหลักนั้น ก็เป็นเรื่องมีดาบตำรวจคนหนึ่งกระโดดมาจากไหนก็ไม่รู้ มาขวางรถผมแล้วเคาะกระจกรถ ซึ่งไม่ไช่บนถนนหลัก ผมก็เลยคุยด้วยตามนี้
ผม..หวัดดีครับ ข้างหน้าเป็นอะไรครับคุณตำรวจ เกิดอุบัติเหตุหรือ
ดาบ...เกิดเหตุอะไรกัน มึงผ่าไฟแดงมาเมื่อกี้ตาไม่เห็นเหรอ
ผม..งงพักหนึ่ง แล้วพูดว่าผ่าไฟแดงตรงไหน ซึ่งถนนเส้นนี้ไม่ใช่ถนนหลวงด้วยซ้ำ อีกอย่างผมก็ออ้มซึ่งไม่ได้แปลว่าผ่า
ดาบ..ล้วงมือเข้ามาในรถขอใบขับขี่ แล้วดึงลูกกุญแจผมไปแล้วบอกว่าจะยึดกุญแจ แล้วไปขับขี่แล้วให้ไปเสียค่าปรับ
ผม...คุณตำรวจยึดรถ ผิดกฏหมายนะครับ
ดาบ...เขียนใบสั่งแล้วยึดใบขับขี่ผมไป
ผม..ต้องไปเสียค่าปรับ 300 ครับ

ผมอยากรู้ว่าถนนที่ผมขับออมนั้นแปลว่าผ่าไฟแดงด้วยหรือ
แล้วดาบที่มากระโดดขวางรถผมถ้าเบรคไม่ทัน ชนเสียชีวิตซวยผมหรือป่าว
ดาบซึ่งแอบมายืนข้างทางคนเดียวไม่ตั้งด่านผิดหรือป่าวครับ ไหว้ ไหว้

Ordnance..รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 11:09:10 PM »

ทางแยกเข้าถนนส่วนบุคคลที่เลี่ยวซ้ายลงไปเนี่ย มันอยู่เลยเส้นหยุดตรงสัญญาณไฟออกไปหรือเปล่า
โดยปกติเจ้าหน้าที่ ผู้มีหน้าที่ที่ต้องปฏิบัติ ก็จะเข้าใจหน้าที่ของตัวเองดีอยู่นะครับ
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 11:28:09 PM »

ไม่ชัดเจนเช่นกัน ถ้าทางส่วนบุคคลนั้นอยู่เลยเส้นหยุด ท่านก็ผิดแน่นอนครับ

krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 12:25:02 PM »

ผมขอเล่าหน่อยเหอะ น้องชายผมมันเล่าให้ฟัง
วันแรก..ขับนิสสัน teana ขับเร็วเกินกำหนดโดน จนท.เรียกจอดเปิดกระจกแล้วพูดว่า :รูปหล่อ จอดเลยๆ เนี่ยรู้ไหมครับ น้องขับเร็วเกินกำหนดนะครับน้องต้องไเสียค่าปรับนะครับที่ ......

วันถัดมา ขับกระบะวีโก้ ติดแก๊ส จนท.(คนเดียวกับวันแรก)เรียกจอดเปิดกระจกแล้วพูดว่า:ไอ้-หี้ย มึ-ขับรถเร็วมึ-รู้ไหม มึ-ไปจอดข้างๆนั่นนะแล้วมึงรีบมาคุยกับกูเลยนะ เดี๋ยวตบตูดแม่- เลย เร็ว....

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่าเกรดของรถมีผลต่อ จนท.ครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 01:34:51 PM »

ตำรวจสมัยนี้ไม่พูดจาแบบสุนัขสำรอกอี้แล้วครับ เขากลัวกล้อง ถ้าเขาจะเอาตังค์ เขาจะพูดดีๆแล้วเน้นย้ำว่าท่านผู้ขับขี่เสน่หาเต็มใจให้เขาไปเอง  หากถูกร้องเรียนและมีหลักฐานเขาจะอ้างว่าผู้ขับขี่ขอร้องให้นำเงินไปเสียค่าปรับให้ด้วย เพราะไม่มีเวลาต้องออกไปทำมาหากิน รับส่งลูก ฯลฯ ดังนั้น จร.จึงช่วยเหลือประชาชนเป็นธุระไปชำระค่าปรับให้  คณะกรรมการสอบสวนทางวินัยจะเชื่อทันที

สมัยนี้ไม่มีสัตว์เลื้อยคลาน  นอกจากพวกไกลปืนเที่ยง หลังเขาจริงๆ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 01:43:54 PM »

กระทู้นี้เขามาอ่านอย่างเดียว ไม่กล้าโพสเดียวจะแรง เดี่ยวจะไปพาดพิงเขาเข้าให้ ผมเจอมากกว่า จขกท อีก ฮ่ากว่าด้วย  Grin หลงรัก คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 02:51:33 PM »

ขับจากประจวบฯ จะมากรุงเทพฯ ทางบายพาส ปราณบุรี-ชะอำ เกือบจะถึงทางแยกชะอำมีรถกระบะออกจากข้างทาง ผมเลยแซงออกขวายังแซงไม่พ้นคันเลยข้างหน้ามีตำรวจยืนโบกให้เข้าข้างทาง รถกระบะก็โดนด้วย จอดข้างหน้าตำรวจเดินไปคุยอะไรไม่รู้กับคนขับแล้วรถคันนั้นก็ขับไป  คุณตำรวจเดินมาหาผมขอดูใบขับขี่ เห็นใบขับขี่แล้วทักว่า

คุณตำรวจ    พี่ ชื่อผม จะรีบไปไหน
ผม   จะเข้ากรุงเทพ 
คุณตำรวจ พี่ ชื่อผม พี่ขับรถวิ่งเลนขวา
ผม อ้าวก็ผมแซงคันข้างหน้า เค้าออกข้างทางมา ผมก็แซงออกขวานะซิ
คุณตำรวจ ก็วิ่งขวานะสิ
ผม เอาย่างนี้แล้วกัน นะ  Grin(แล้วยิ้มกว้างๆ) ช่วยผมหน่อย ขอเถอะจะรีบไป
คุณตำรวจ พี่ก็ช่วยผมบ้างสิ ช่วยจ่ายค่าใบสั่งผมบ้าง
ผม  นะขอเถอะ  Grin (ยิ้มอีก กว้างกว่าเก่า)
คุณตำรวจ ยื่นใบขับขี่คืนให้ผม แล้วพูดว่าที่หลังพี่แซงขวาแล้วต้องเข้าซ้ายนะครับ
ผม (ไม่เถียงซักคำว่ายังไม่ทันแซงเลยก็ถูกเรียกก่อน ) รับใบขับขี่คืนแล้วกล่าว ขอบคุณครับ พร้อมก้มหัวคำนับงาม   เห็นไหมตำรวจดีๆ มีน้ำใจ พูดคุยกันดีๆ คุณตำรวจท่านก็ใจดีให้
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 02:58:26 PM »

คำพูดที่ใช้ขึ้นอยู่กับรุ่นและยี่ห้อพาหนะที่ท่านขับขี่ครับ
ไม่ได้กระแนะกระแหน๋ แต่มันเป็นเรื่องจริงครับ
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 03:45:00 PM »

ย้อนกลับไปเมื่อสมัย ฉลาม(ตำรวจทางหลวง)ระบาดชอบอาละวาดตามยูเทอร์น
ผมขับรถไปส่งไข่ทางภาคเหนือ เวลาประมาณ ตีหนึ่งกว่าๆ ผมก็ขับชิดขวามาด้วยความเร็ว ประมาณ 90/ชม. เพราะว่ารถว่าง และอีกอย่างผิวถนนช่องจราจรซ้ายไม่ดี เดี๋ยวสินค้าเสียหาย

เมื่อถึงยูเทอร์นแห่งหนึ่ง ผมมองไกลๆเห็นคน สอง คนมายืนขวางถนน ผมก็กระพิบไฟ สูง-ต่ำ ไปประมาณ 3 ครั้ง เพื่อให้เขาหลบ
 พอไกลเข้ามา ผมก็ชลอความเร็ว เหลือประมาณ 60/ชม. แล้วคิดในใจ ถ้าไม่หลบ ตูชนแน่ๆ สุดท้ายมันก็หลบ พอมองไปที่กระจกหลัง ก็เห็นรถ ตำรวจทางหลวงจออยู่ ก็เลยรู้ว่าเป็นทางหลวงมาดักจับความเร็ว  ก็รู้สึกตกใจกลัวมันจะตามมา  แต่ขับไปสักพักก็ไม่เห็นมันตาม  ตั้งแต่นั้นมา ไม่ว่ากลางวันกลางคืน ถ้าเจอฉลามดักผมก็จะ กระพิบไฟ สูง-ต่ำ ใส่ แล้วลดความเร็วนิดนึง แล้วก็ไม่จอด จนถึงปัจจุบัน จนทุกวันนี้ มันหายไปแล้ว ไม่มีแล้ว 

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 03:48:21 PM »

ย้อนกลับไปเมื่อสมัย ฉลาม(ตำรวจทางหลวง)ระบาดชอบอาละวาดตามยูเทอร์น
ผมขับรถไปส่งไข่ทางภาคเหนือ เวลาประมาณ ตีหนึ่งกว่าๆ ผมก็ขับชิดขวามาด้วยความเร็ว ประมาณ 90/ชม. เพราะว่ารถว่าง และอีกอย่างผิวถนนช่องจราจรซ้ายไม่ดี เดี๋ยวสินค้าเสียหาย

เมื่อถึงยูเทอร์นแห่งหนึ่ง ผมมองไกลๆเห็นคน สอง คนมายืนขวางถนน ผมก็กระพิบไฟ สูง-ต่ำ ไปประมาณ 3 ครั้ง เพื่อให้เขาหลบ
 พอไกลเข้ามา ผมก็ชลอความเร็ว เหลือประมาณ 60/ชม. แล้วคิดในใจ ถ้าไม่หลบ ตูชนแน่ๆ สุดท้ายมันก็หลบ พอมองไปที่กระจกหลัง ก็เห็นรถ ตำรวจทางหลวงจออยู่ ก็เลยรู้ว่าเป็นทางหลวงมาดักจับความเร็ว  ก็รู้สึกตกใจกลัวมันจะตามมา  แต่ขับไปสักพักก็ไม่เห็นมันตาม  ตั้งแต่นั้นมา ไม่ว่ากลางวันกลางคืน ถ้าเจอฉลามดักผมก็จะ กระพิบไฟ สูง-ต่ำ ใส่ แล้วลดความเร็วนิดนึง แล้วก็ไม่จอด จนถึงปัจจุบัน จนทุกวันนี้ มันหายไปแล้ว ไม่มีแล้ว 
ให้เกียรติเจ้าหน้าที่หน่อยครับ คนดี ๆ ก็มีเยอะแยะ  เวลาเดือดร้อนขึ้นมาก็ไม่พ้นจะต้องเรียกหา"มัน"นี่แหละ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 03:52:38 PM »

กระทู้นี้เขามาอ่านอย่างเดียว ไม่กล้าโพสเดียวจะแรง เดี่ยวจะไปพาดพิงเขาเข้าให้ ผมเจอมากกว่า จขกท อีก ฮ่ากว่าด้วย  Grin หลงรัก คิก คิก

แต่มันคันปากจังครับ  แต่พูดไปเดียวก็จะโดนว่าเอาอีก   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 03:53:49 PM »

พอไกลเข้ามา ผมก็ชลอความเร็ว เหลือประมาณ 60/ชม. แล้วคิดในใจ ถ้าไม่หลบ ตูชนแน่ๆ สุดท้ายมันก็หลบ พอมองไปที่กระจกหลัง ก็เห็นรถ ตำรวจทางหลวงจออยู่ ก็เลยรู้ว่าเป็นทางหลวงมาดักจับความเร็ว  ก็รู้สึกตกใจกลัวมันจะตามมา  แต่ขับไปสักพักก็ไม่เห็นมันตาม  ตั้งแต่นั้นมา ไม่ว่ากลางวันกลางคืน ถ้าเจอฉลามดักผมก็จะ กระพิบไฟ สูง-ต่ำ ใส่ แล้วลดความเร็วนิดนึง แล้วก็ไม่จอด จนถึงปัจจุบัน จนทุกวันนี้ มันหายไปแล้ว ไม่มีแล้ว  
ให้เกียรติเจ้าหน้าที่หน่อยครับ คนดี ๆ ก็มีเยอะแยะ  เวลาเดือดร้อนขึ้นมาก็ไม่พ้นจะต้องเรียกหา"มัน"นี่แหละ

ต้องขออภัยครับ ตำรวจดีๆ ผมพร้อมให้เกียรติและชื่นชมครับ ส่วนตำรวจที่กล่าวถึงนั้น เป็นเพียงโจรใส่เครื่องแบบเท่านั้นเองหากินกับรถขูดรีดกับคนทำมาหากินสุจริต รับสินบนอีกตั้งหาก  ผมตะหนักเสมอว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้ ปัญญาชน เพราะฉนั้นคำว่า "มัน" เหมาะแล้วครับ ถ้าให้เปลียนกลัวจะแรงกว่านี้

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 04:05:34 PM »

"ทำดี"  ย่อมมีคนชม  "ทำเลว" ย่อมโดนด่าเป็นธรรมดาครับ   Wink

แต่แปลกที่รู้ทั้งรู้ว่าถ้าทำลงไปแล้วจะมีคนด่าไปถึงพ่อแม่บุพการีก็ยังจะทำให้ด่าอีก  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 05:10:22 PM »

ให้เกียรติเจ้าหน้าที่หน่อยครับ คนดี ๆ ก็มีเยอะแยะ  เวลาเดือดร้อนขึ้นมาก็ไม่พ้นจะต้องเรียกหา"มัน"นี่แหละ

จะไปวุ่นวายอะไรกับเค้า ล่ะคร้าบบบบบ พี่อนัตตา ขนาด จับกลุ่ม นั่งแดรกเบียร์ช้างบนถนนยังทำมาแล้ว  เรื่องด่า่ ตำรวจว่า "มัน" จิ๊บๆ ใช่มั้ยครับ คุณวุฒิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2011, 05:14:10 PM โดย Feen.. » บันทึกการเข้า
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 05:30:37 PM »

เคยโดนจับความเร็วช่วงบ้านไผ่ ไปขอนแก่น
พี่เค้าบอกว่าผมขับ 130 ทั้งๆที่ผมขับเฉลี่ยแค่ 100-110 เพราะผมเป็นคนขับช้า
แต่บางจังหวะเร่งแซงถึงต้องเร่งขึ้นไป พอพ้นเราก็ลดความเร็วลงตามปกติ

พอโดนผมก็ไม่อิดออดนะ ส่งใบขับขี่ให้แล้วยิ้มหวานๆถามว่ารับได้ที่ไหน เค้าบอกที่ทางหลวงขอนแก่น ไปรับได้เลยพรุ่งนี้

รุ่งเช้าผมไปรับที่ทางหลวง ปรากฏว่า ของคนอื่นมาหมดแล้วแต่ของผมยัง ผมก็โวยวายว่า ทำไมคนที่อยู่ตั้งไกลกลับได้ก่อน
ตอนถูกเรียกผมก็ไม่ได้อิดออด ส่งให้ทันที ทางคนที่รับเรื่อง(ผมจำยศท่านไม่ได้ครับขออภัย)
ท่านก็มีน้ำใจ ว. ไปถาม ได้ความว่าไม่ว่างเพราะติดเรียน และให้ผมไปเอาที่ป้อมบ้านไผ่ตอนผมกลับ
เพราะรถทะเบียน กทม ยังไงก็ต้องกลับทางนี้
แต่ผมก็บอกว่าผมไม่กลับทางนั้น เพราะผมจะขึ้นเหนือเลย เสียงจากทางนั้นดูหงุดหงิดอารมณ์เสียมาก
แล้วลุงท่านนั้นก็บอกว่าให้ผมมาวันรุ่งขึ้น
รุ่งขึ้นผมไปอีกครั้ง แต่ก็ยังไม่ได้ (คราวนี้หัวเสียแล้วครับ) ลุงท่านเดิมคงจะเห็นสีหน้าเราแล้วรู้
ท่านเลยบอกว่าขอโทษแทนด้วย แล้วให้ผมกลับมาอีกครั้งในวันรุ่งขึ้น ซึ่งเป็นวันเดินทางของผม
พอผมไปรับ ลุงก็เตรียมใบขับขี่ผมไว้ให้ ผมยกมือไหว้ลุงแกท่วมหัวแล้วเตรียมเสียค่าปรับ
แต่ลุงบอกว่าไม่ต้องเพราะเค้าเองเอามาให้ช้าแล้วทำให้ผมเสียเวลา

เป็นครั้งแรกที่ผมโดนปรับ แต่ไม่เสียตังแล้วรู้สึกว่าคนทำงานย่อมมีทั้งดีและไม่ดีปะปนกันอยู่
จะไปเหมารวมเสียทั้งหมดคงไม่ได้ หลังๆเลยไม่ค่อยจะออกความเห็นเกี่ยวกับตำรวจเท่าไหร่(ถ้าไม่จี๊ดจริงๆนะครับ)
หน้า: [1] 2
  พิมพ์