เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:30:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านมีชื่อ - นามสกุลเหมือนใครบ้างมั้ยครับ  (อ่าน 4274 ครั้ง)
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 11:57:48 PM »

เจอแบบนี้จะทำอย่างไรครับ
19 มิ.ย. ภายหลังศาลจังหวัดพระโขนง มีคำสั่งให้ปล่อยตัว นายสมใจ แซ่ลิ้ม หนุ่มรับจ้างเลี้ยงหมู ชาวเพชรบุรี ออกจากเรือนจำสถานบำบัดชาย ตามที่ถูกตำรวจจับกุมในข้อหาค้ายาเสพติด ตามคำซัดทอดของผู้ต้องหาอีก 2 คน ปรากฏว่า ตำรวจเพียงตรวจสอบรายชื่อและที่อยู่ ก็ไปจับกุมนายสมใจมาฝากขังต่อศาลได้ 1 ผลัด จนภรรยานายสมใจที่ป่วยหนัก ต้องเขียนจดหมายร้องขอให้ศาลไต่สวนปล่อยตัวโดยด่วน เพราะจับผิดคน จนกระทั่งศาลทราบความจริงจากตำรวจอีกชุดว่า นายสมใจคนร้าย มีอาชีพขับรถทัวร์ ไม่ใช่นายสมใจที่เลี้ยงหมู เป็นการจับผิดตัว จึงมีคำสั่งปล่อยตัวนั้น

ด้านว่าที่พ.ต.สมบัติ วงศ์คำแหง อุปนายกฝ่ายปฏิบัติการ และโฆษกสภาทนายความ ให้ความเห็นว่า การสืบสวนสอบสวนจับกุมคนร้ายของตำรวจนั้น มีหลักการปฏิบัติอยู่แล้วคือ ต้องให้ได้เบาะแส ข้อมูล รูปถ่าย พฤติการณ์ มาตรวจสอบหลายครั้ง ก่อนจะออกไปจับกุม หากเป็นการตรวจสอบคร่าวๆ ทางทะเบียนราษฎร์ว่า ชื่อนี้ บ้านอยู่ที่นี่ ก็ไม่น่าจะเพียงพอ เพราะคนไทยที่ชื่อ "สมใจ แซ่ลิ้ม" น่าจะมีพ้องกันมาก ดังนั้น หากข้อเท็จจริงฟังได้ว่า ตำรวจไม่ตรวจสอบให้ดี แล้วไปจับนายสมใจจากเพชรบุรีมาขัง ทำให้เขาเสื่อมเสียอิสรภาพ เสื่อมเสียชื่อเสียง สุขอนามัย ก็เป็นความผิดทางแพ่งฐานละเมิด เป็นความผิดตามพ.ร.บ.ความรับผิดทางละเมิดของเจ้าหน้าที่รัฐ พ.ศ.2539 ต้องฟ้องสำนักงานตำรวจแห่งชาติ กับตำรวจชุดจับกุม ต่อศาลปกครอง เพราะเป็นการกระทำละเมิดของเจ้าหน้าที่รัฐ จะฟ้องตัวคนจับโดยตรงไม่ได้ หากศาลฟังว่าผิด สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ก็จะไล่เบี้ยเอาจากตำรวจที่ทำละเมิดต่อไป ส่วนการเรียกค่าเสียหายตามพ.ร.บ.ค่าทดแทนผู้เสียหายจากการกระทำผิดทางอาญา พ.ศ.2544 นั้น ตนทราบจากข่าวว่า ผู้บริหารหน่วยงานบอกว่า ยังไม่เข้าข่ายที่จะเรียกร้องได้ เพราะศาลยังไม่มีคำพิพากษาเป็นที่สุดว่า นายสมใจเป็นผู้บริสุทธิ์ แต่ตนเห็นว่าเจตนารมณ์ของกฎหมายฉบับนี้ น่าจะคุ้มตรองไปถึงคนที่ถูกจับขัง 23 วันฟรีๆ ด้วย เพราะเขาต้องมาเดือดร้อนจากการประมาทเลินเล่อของตำรวจเหมือนกัน

"หากนายสมใจ แซ่ลิ้ม ที่เป็นแพะ ต้องการให้ทนายความเข้าเป็นที่ปรึกษาและดำเนินคดีให้ สามารถเดินทางไปพบประธานทนายความจังหวัดเพชรบุรี ซึ่งเป็นสำนักงานสภาทนายความจังหวัด เพื่อให้ข้อเท็จจริง ซึ่งสภาทนายความยินดีช่วยเหลือให้โดยไม่มีค่าใช้จ่าย" ว่าที่ พ.ต.สมบัติ กล่าว

ข่าวไทยรัฐออนไลน์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2011, 12:06:43 AM โดย @นัตตา » บันทึกการเข้า

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 12:04:38 AM »

เหมือนตัวเองครับ  ชื่ออาจเหมือนคนอื่นแต่นามสกุลผมหายาก เยี่ยม

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 12:10:05 AM »

ชื่อนามสกุลผมก็มีเหมือนครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
romeo_play-boy
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 02:24:48 AM »

ของผมมีคนเดียวในประเทศแน่ๆ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 04:21:34 AM »

ลองค้นหาดูในกูเกิ้ล... ชื่อจริงของผม... ไปเหมือนนามสกุลคนใหญ่คนโตหลายคนครับ... Grin Grin Grin

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 08:37:28 AM »

เคยลองค้นดู ทั้งชื่อและสกุลไม่ซ้ำกันครับ Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 08:42:03 AM »

ถ้า " ไม่ปรองดอง"  คงคุ้นหูทุกคน  หญ่ายซะไม่มี      (เฉียดไป)

steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 08:42:23 AM »

ชื่อผมมีคนเดียวในประเทศไทยและในโลกพ่อผมตั้งหลบพจนานุกรมได้ดีมาก  ขำก๊าก
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 08:54:55 AM »

ผมซ้ำทั้งชื่อและนามสกุลเลยครับ....มีอยู่ครั้งหนึ่งผมไปทำสมุดบัญชีธนาคารเล่มใหม่แทนเล่มเก่าที่หมด เจ้าหน้าที่ก็ถามชื่อและนามสกุล ซักครู่เขาก็บอกว่ามีเงินอยู่ในบัญชีห้าล้านใช่ไหม...ผมก็งงว่าเงินมันมาจากไหนหว่าแล้วบอกว่าไม่ใช่ เขาจึงขอบัตรประชาชนไป แล้วถามกลับมาว่าอยู่อ่อนนุชหรือเปล่า ผมก็บอกว่าเปล่า...สุดท้ายจึงทราบว่าคนที่ชื่อซ้ำผทอายุ 24 เปิดร้านทองที่อ่อนนุช.....เจอแล้วน้องชายที่ผลัดพลากกันมา 20 ปี....ฮาๆๆๆ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 09:01:18 AM »

เห็นว่าได้สามแสน   วันละหมื่นกว่าแต่ทางญาติก็ว่ากู้เงินมาสู้เป็นแสนเหมือนกัน

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 09:03:26 AM »

ผมเหมือนทั้งชื่อและนามสกุลครับ

เพราะเป็นญาติที่ห่าง ๆ กันน่ะครับ
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 09:29:11 AM »

ผม search ใน google

เจอเหมือนทั้งชื้อและนามสกุล บานเลย

เซ็งโคตร.......

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
Watchai
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 11:08:43 AM »

เจอมาแล้วครับ เหมือนทั้งชื่อและนามสกุลตอนที่ยื่นกู้ซื้อบ้าน แล้วท่านนั้นดันติดแบล็กลิสท์อีก ยุ่งไปกันใหญ่ สุดท้ายต้องดูที่หมายเลขบัตรประชาชน และทะเบียนบ้าน เลยรอดตัวไป .... แต่กลัวท่านยมบาลเอาตัวไปผิดจัง!
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 11:55:43 AM »

ก่อนนี้ผมชื่อ โพธิพงศ์ (ครูภาษาไทยเรียกนายโพด-พง ผมเกลียดมากนึกถึงข้าวโพดฝักเหลือง ๆ )แต่ทนใช้นึกว่าไม่ซ้ำใคร ต่อมาได้ยินชื่อนายแบงค์กสิกรไทยชื่อ โพธิพงศ์ ล่ำซำ..ปัจจุบันนี้ผมเปลี่ยนชื่อแล้วละคับ  
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 02:58:00 PM »

ของป๊าผมเคยเจอคล้ายๆ กับ ในกระทู้  เป็นหมายของหน่วยงานรัฐหน่วยงานหนึ่งแปะหน้าบ้าน 
ต้องจ้างทนายแก้ต่างอยู่นานว่า เป็นคนละคนกัน .....  หัวเราะร่าน้ำตาริน

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์