เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:29:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทอดไข่เจียวให้น่ากิน  (อ่าน 10284 ครั้ง)
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 10:19:09 PM »

มีขนมอะไรบ้างครับ ขนมที่ว่า ..

มีมากมายครับ 
 ขนมไข่ ชื่อตรงตัว ผมชอบกินมากตอนเด็กๆ
ขนม สังขยา
ขนมหม้อแกง
ขนม เคก
โรตีก็ใส่ไข่นะครับ
ขนมโมจิ
ขนมเปี๊ยใส่ไข่เค็ม
ขนมทองหยิบ
ขนมทองหยอด
ขนมฝอยทอง
ขนมเม็ดขนุน
ขนมวุ้นไข่
ขนมบัวลอยไข่หวาน
และอีกมากมายที่กล่าวไม่หมด แต่ที่เด็กสมัยนี้ไม่ค่อยรู้จักก็เพราะขาดการโฆษณาจากสื่อ หรือมีก็มีน้อยมาก นอกจากรายการทีวี 
หากเป็นขนมไทยแล้ว ส่วนประกอบสำคัญก็คือ แป้ง น้ำตาล กระทิ และก็ไข่
นอกจากไข่เจียวที่เราคุ้นเคยแล้ว  ก็อยากชวนพี่ๆสมาชิกช่วยกันอุดหนุนขนมไทยด้วย ลองซื้อมาให้ลูกกิน นอกจากมีคุณค่าทางอาหารแล้วยังช่วยคนไทยด้วยกันด้วย ดีกว่าซื้อช๊อคเกอร์แล็ตแพงๆที่นำเข้าจากต่างประเทศ
ก่อนจากมีสูตรทำขนมไข่ง่ายๆมาให้ด้วย เพื่อท่านใดว่างๆ เสาร์-อาทิตย์ อยู่กับลูกก็สามารถทำให้ลูกกินได้ นอกจากประหยัด แล้วยังได้เพิ่มกิจกรรมในครอบครัว ฝึกทักษะลูก และได้ความภาคภูมิใจอีกเมื่อลูกบอกว่าอร่อย
http://www.ezythaicooking.com/free_dessert_recipes/Thai_dessert_kanom_Kai_th.html
 ไหว้

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 09:37:06 AM »

มีขนมอะไรบ้างครับ ขนมที่ว่า ..

มีมากมายครับ 
 ขนมไข่ ชื่อตรงตัว ผมชอบกินมากตอนเด็กๆ
ขนม สังขยา
ขนมหม้อแกง
ขนม เคก
โรตีก็ใส่ไข่นะครับ
ขนมโมจิ
ขนมเปี๊ยใส่ไข่เค็ม
ขนมทองหยิบ
ขนมทองหยอด
ขนมฝอยทอง
ขนมเม็ดขนุน
ขนมวุ้นไข่
ขนมบัวลอยไข่หวาน
และอีกมากมายที่กล่าวไม่หมด แต่ที่เด็กสมัยนี้ไม่ค่อยรู้จักก็เพราะขาดการโฆษณาจากสื่อ หรือมีก็มีน้อยมาก นอกจากรายการทีวี 
หากเป็นขนมไทยแล้ว ส่วนประกอบสำคัญก็คือ แป้ง น้ำตาล กระทิ และก็ไข่
นอกจากไข่เจียวที่เราคุ้นเคยแล้ว  ก็อยากชวนพี่ๆสมาชิกช่วยกันอุดหนุนขนมไทยด้วย ลองซื้อมาให้ลูกกิน นอกจากมีคุณค่าทางอาหารแล้วยังช่วยคนไทยด้วยกันด้วย ดีกว่าซื้อช๊อคเกอร์แล็ตแพงๆที่นำเข้าจากต่างประเทศ
ก่อนจากมีสูตรทำขนมไข่ง่ายๆมาให้ด้วย เพื่อท่านใดว่างๆ เสาร์-อาทิตย์ อยู่กับลูกก็สามารถทำให้ลูกกินได้ นอกจากประหยัด แล้วยังได้เพิ่มกิจกรรมในครอบครัว ฝึกทักษะลูก และได้ความภาคภูมิใจอีกเมื่อลูกบอกว่าอร่อย
http://www.ezythaicooking.com/free_dessert_recipes/Thai_dessert_kanom_Kai_th.html
 ไหว้
รอให้มีลูกก่อน แล้วกัน
อย่ากลืน น้ำลายตัวเองล่ะ

ข้อความสีเขียว  ขอบคุณที่สอนสั่ง ผมน่ะ ลูกอยู่ป.1 แล้ว รู้ดีว่าควรต้องทำอะไร  ไม่รู้ว่าลูกผมมีทักษะหรือไม่นะ เกิด  วันที่8 เดือน 8 ปี 2548  ปีนี้อยู่ป.1
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 11:25:42 AM »

แล้วทราบกันไหมครับไข่อะไรที่อร่อยสุดเอาซะแทบสูญพันธ์กันเลย

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 11:40:38 AM »

หลังจากกินมา30กว่าปี สรุปตอนนี้ชอบสูตรง่ายๆ ไข่+ต้นหอมซอย+ผงชูรสนิดๆ+ซีอิ๋วขาว  เยี่ยม

เวลาทอด ควรทอดใช้ไฟกลางๆ อย่าใช้ไฟแรง เดียวน้ำมันไหม้ จะมีกลิ่นเหม็นหืนน้ำมัน ทอดไฟกลางๆ ไข่เจียวจะหอมครับไปข้างบ้านเลยครับ

จะทานกะน้ำพริกต่างๆเหรือพริกขี้หนู+น้ำปลา+มะนาว ก็อร่อย  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 11:45:39 AM »

หลังจากกินมา30กว่าปี สรุปตอนนี้ชอบสูตรง่ายๆ ไข่+ต้นหอมซอย+ผงชูรสนิดๆ+ซีอิ๋วขาว  เยี่ยม

เวลาทอด ควรทอดใช้ไฟกลางๆ อย่าใช้ไฟแรง เดียวน้ำมันไหม้ จะมีกลิ่นเหม็นหืนน้ำมัน ทอดไฟกลางๆ ไข่เจียวจะหอมครับไปข้างบ้านเลยครับ

จะทานกะน้ำพริกต่างๆเหรือพริกขี้หนู+น้ำปลา+มะนาว ก็อร่อย  Grin
แกงส้มปลาช่อนหรือปลาสลิดก็อร่อยครับ  Grin Grin Grin 

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 11:48:04 AM »

แกงส้มปลาช่อนหรือปลาสลิดก็อร่อยครับ  Grin Grin Grin 

แกงส้ม ขาดไข่เจียวไม่ได้เลยครับ  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 12:14:22 PM »

แล้วทราบกันไหมครับไข่อะไรที่อร่อยสุดเอาซะแทบสูญพันธ์กันเลย

ไข่เต่า ครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 12:17:09 PM »

Grin ท่านใดแอบซุกสาวๆ ไว้ในคอนโดฯ นี้บ้างครับ  คิก คิก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 12:31:28 PM »

ไข่ บังฟีนครับ มี2ลูก ในโลก หมดแล้วหมดเลย 
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 12:33:24 PM »

แกงส้ม ขาดไข่เจียวไม่ได้เลยครับ  เยี่ยม
ทำไมครับพี่  ผมล่ะสงสัยมานานแล้ว ครับ มีแกงส้มที่ไร ต้องมีไข่เจียวทุ้กกกกที  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
 ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 12:42:33 PM »

ทำไมครับพี่  ผมล่ะสงสัยมานานแล้ว ครับ มีแกงส้มที่ไร ต้องมีไข่เจียวทุ้กกกกที  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
 ไหว้

มันเข้ากันสุดๆครับ  แนะนำไข่เจียวกุ้งสับสำหรับบังนะครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 12:49:08 PM »

ไข่เต่า ครับ   Grin
ไข่ตัวเงินตัวทองครับ เคยโดนทานซะแทบสูญพันธ์ เป็นที่มาของคำว่า เกลียดตัวกินไข่ ... Cheesy Cheesy Cheesy

SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 12:58:19 PM »

ไข่ บังฟีนครับ มี2ลูก ในโลก หมดแล้วหมดเลย 
แหม..คิดได้ไงเนี้ยะ ขำก๊าก ขำก๊าก
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 01:00:52 PM »

แหม..คิดได้ไงเนี้ยะ ขำก๊าก ขำก๊าก
ผมจบ คณะ ลามกศาตร์ ครับ   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 02:14:54 PM »

ผมจบ คณะ ลามกศาตร์ ครับ   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ตะกี้บอกใน FBว่าไม่มีไข่  เยาะเย้ย เยาะเย้ย

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์