เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 03:33:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามพี่ปูและพี่ๆทุกท่านเรื่องเบรครถครับ  (อ่าน 4479 ครั้ง)
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 08:42:12 AM »

เรียนถามพี่ปูและพี่ๆทุกท่านครับ

รถผม Honda Jazz ปี 2006  มีอาการเสียงดังที่เบรคล้อหลังด้านซ้าย เวลาแตะเบรคเบาๆจะไม่ได้ยินเสียง แต่เวลาเหยียบลึกๆเสียงจะดัง ผมเอาไปให้ช่างที่ศูนย์ฮอนด้าบางชันซ่อม เค้าบอกว่าโช้คน้ำมันเบรคเสื่อมสภาพ (เฉพาะหลังซ้ายด้านเดียว หลังขวายังดีอยู่) โช้คมันแตก มีน้ำมันเบรครั่วออกมา ผมก็ให้เค้าเปลี่ยนไป  พอเปลี่ยนมาแล้วมันก็ยังมีอาการเดิมอยู่เล็กน้อย ดีขึ้นเพียงเล็กน้อย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร แต่ผมเดาว่าจะเป็นเพราะโช้คยังใหม่อยู่หรือเปล่า น้ำมันเบรคยังหล่อลื่นไม่ทั่วถึง หรือพอจะมีความเป็นไปได้ในรูปแบบอื่นมั้ยครับ แล้วถ้าขับทางไกลจะมีปัญหาหรือมีอันตรายอะไรบ้างมั้ยครับ  ผมต้องขับกลับนครสวรรค์ด้วย หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผ้าเบรค น้ำมันเบรค ของฮอนด้าทั้งหมดครับ ไม่รู้เค้าใช้ยี่ห้ออะไรเหมือนกัน

เมื่อวานตอนรับรถออกจากศูนย์ก็ยังมีปัญหาดังกล่าว แต่พอขับไปได้ประมาณ 40-50 กม. มันก็ดูเหมือนว่าจะเริ่มเป็นปกติ แต่ผมก็ยังไม่สบายใจอยู่ดีครับ

ขอบพระคุณมากครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2011, 08:49:37 AM โดย บาร์ท รักในหลวง » บันทึกการเข้า

steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 08:45:48 AM »

ใช้ไปสักพักเดี่ยวก็จะเข้าที่เข้าทางครับ  Grin
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 08:47:03 AM »

เดี๋ยววันนี้ผมจะลองเอาไปให้ศูนย์ฮอนด้า สุวินทวงศ์เช็คสภาพดูอีกครั้งนึงครับ เดี๋ยวจะขอมารายงานผลอีกทีนะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ไหว้

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 08:48:01 AM »

ใช้ไปสักพักเดี่ยวก็จะเข้าที่เข้าทางครับ  Grin
จะเป็นเพราะโช้คเบรคยังใหม่ ไม่มีน้ำมันหล่อลื่นเพียงพอหรือเปล่าครับ ไหว้

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 09:05:26 AM »

ซีวิคไดเมนชั่นที่บ้าน... เวลาเบรคก็จะมเสียงกุกๆๆๆ ที่ล้อหลันด้านซ้ายครับ... ไปให้ร้านขาประจำดู... เขาบอกว่าจุดยึดขาเบรคมันหลวม... แก้ไขให้ก็หายครับ... ไหว้

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 09:07:59 AM »

ขับมาหาพี่เด่ะ   เดี๋ยวดูให้   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 09:09:16 AM »

แนะนำเข้าศูนย์เบรคและช่วงล่างเฉพาะไปเลยครับ  ศูนย์อื่นอาจมือไม่ถึงหรือซ่อมได้ตามคู่มือเท่านั้นความชำนาญต่างกัน

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 10:42:23 AM »

ซีวิคไดเมนชั่นที่บ้าน... เวลาเบรคก็จะมเสียงกุกๆๆๆ ที่ล้อหลันด้านซ้ายครับ... ไปให้ร้านขาประจำดู... เขาบอกว่าจุดยึดขาเบรคมันหลวม... แก้ไขให้ก็หายครับ... ไหว้

ขอบพระคุณมากครับ ไหว้

ขับมาหาพี่เด่ะ   เดี๋ยวดูให้   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ผมขับไปหา พี่ซ่อมให้ฟรีป่าววว 555 Grin

แนะนำเข้าศูนย์เบรคและช่วงล่างเฉพาะไปเลยครับ  ศูนย์อื่นอาจมือไม่ถึงหรือซ่อมได้ตามคู่มือเท่านั้นความชำนาญต่างกัน

ขอบพระคุณมากๆครับ เมื่อกี๊ผมเอาเข้าศูนย์สุวินทวงศ์ไปแล้ว เพิ่งกลับมาถึงบ้าน  อ๋อย

พนักงานเรียกหัวหน้าช่างประจำศูนย์มาช่วยดูให้ หัวหน้าช่างบอกว่าอาจเป็นที่จานเบรค (ระบบ Drum Break) มันเสียดสีกับผ้าเบรคทำให้มีเสียงดังครับ เป็นเพราะว่าจานเบรคมันอาจขรุขระ ต้องเอาไปเจียร์ให้เรียบ แล้วปรับหน้าผ้าเบรคใหม่  แต่ไม่มีปัญหาเรื่องการเบรค ยังเบรคหยุดกึกดีเหมือนเดิม แต่จะมีเสียงดัง (จนผมกลัว)

ขอบพระคุณสำหรับทุกคำแนะนำอีกทีครับผม ไหว้

ขับกลับบ้านคอนหวันดีกว่า  Cheesy

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 05:22:28 PM »

ไหว้ขอเดาตามประสาช่างเขาเถอะ ว่าจานเบรคไม่เรียบ ไปร้านซ่อมเบรค เจียร์จาน ทำความสอาดผ้าเบรคก็หายครับ

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 08:35:43 PM »

ไหว้ขอเดาตามประสาช่างเขาเถอะ ว่าจานเบรคไม่เรียบ ไปร้านซ่อมเบรค เจียร์จาน ทำความสอาดผ้าเบรคก็หายครับ
ขอบพระคุณมากครับพี่เป้า  เดาแม่นเลยครับพี่ อิอิอิ Cheesy

วันนี้กลับมาถึงนครสวรรค์ เอาไปอู่ช่างบ้านๆที่อยู่ไม่ไกลจากบ้านนัก  ซ่อมแบบบ้านๆคือ ลุงช่างแกขึ้นขย่มรถ ลองฟังเสียงดูว่ามันดังจากโช้คอัพหรือเปล่า ปรากฎว่าไม่ใช่โช้ค ก็เลยลองขับเดินหน้าถอยหลังแล้วเหยียบเบรคแรงๆให้แกลองฟัง ก็คือมันมาจากเบรคจริงๆครับ  ว่าแล้วลุงแกก็ถอดล้อดู ปรากฎว่า ผ้าเบรคไหม้ เนื่องจากลูกสูบน้ำมันเบรคมันแตกมาก่อนหน้านี้ ทำให้ระบบจ่ายน้ำมันเบรคเจ๊ง ผิวหน้าผ้าเบรคก็เลยไหม้  แต่ช่างที่ศูนย์ฮอนด้าบางชันบอกว่า ผ้าเบรคปกติดี ไม่เป็นอะไร Tongue  วันนี้ลุงแกก็เลยใช้กระดาษทรายขัดจานเบรค เปลี่ยนผ้าเบรคชุดใหม่ ซื้อผ้าเบรค 1 ชุดสำหรับล้อเดียว + ค่าแรงลุงแก ทั้งหมด 500 กว่าบาทเองครับ Grin

ขอบพระคุณครับ ไหว้

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 04:32:27 AM »

ขอบพระคุณมากครับพี่เป้า  เดาแม่นเลยครับพี่ อิอิอิ Cheesy

วันนี้กลับมาถึงนครสวรรค์ เอาไปอู่ช่างบ้านๆที่อยู่ไม่ไกลจากบ้านนัก  ซ่อมแบบบ้านๆคือ ลุงช่างแกขึ้นขย่มรถ ลองฟังเสียงดูว่ามันดังจากโช้คอัพหรือเปล่า ปรากฎว่าไม่ใช่โช้ค ก็เลยลองขับเดินหน้าถอยหลังแล้วเหยียบเบรคแรงๆให้แกลองฟัง ก็คือมันมาจากเบรคจริงๆครับ  ว่าแล้วลุงแกก็ถอดล้อดู ปรากฎว่า ผ้าเบรคไหม้ เนื่องจากลูกสูบน้ำมันเบรคมันแตกมาก่อนหน้านี้ ทำให้ระบบจ่ายน้ำมันเบรคเจ๊ง ผิวหน้าผ้าเบรคก็เลยไหม้  แต่ช่างที่ศูนย์ฮอนด้าบางชันบอกว่า ผ้าเบรคปกติดี ไม่เป็นอะไร Tongue  วันนี้ลุงแกก็เลยใช้กระดาษทรายขัดจานเบรค เปลี่ยนผ้าเบรคชุดใหม่ ซื้อผ้าเบรค 1 ชุดสำหรับล้อเดียว + ค่าแรงลุงแก ทั้งหมด 500 กว่าบาทเองครับ Grin

Grin ไม่แวะตาคลีล่ะตาบาร์ท Grin
 Grin ช่างในศูนย์บริการ อาจไม่ใช่ช่างที่เก่งเสมอไปครับ ที่จริงมันดังตอนเบรค มันก็ไม่เกี่ยวกับโช้คอยู่แล้ว ไม่รู้ช่างมั่วไปได้ไงว่าเป้นที่โช้ค ตาบาร์ทเลยเสียค่าโช้คฟรีเลย 555 เยาะเย้ย

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 09:08:14 AM »

สงสัยอีตาบาร์ทจะใช้รถแทนเตียงนะครับพี่ใหม่  คิก คิก
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 10:44:07 AM »

ขอบพระคุณมากครับพี่เป้า  เดาแม่นเลยครับพี่ อิอิอิ Cheesy

วันนี้กลับมาถึงนครสวรรค์ เอาไปอู่ช่างบ้านๆที่อยู่ไม่ไกลจากบ้านนัก  ซ่อมแบบบ้านๆคือ ลุงช่างแกขึ้นขย่มรถ ลองฟังเสียงดูว่ามันดังจากโช้คอัพหรือเปล่า ปรากฎว่าไม่ใช่โช้ค ก็เลยลองขับเดินหน้าถอยหลังแล้วเหยียบเบรคแรงๆให้แกลองฟัง ก็คือมันมาจากเบรคจริงๆครับ  ว่าแล้วลุงแกก็ถอดล้อดู ปรากฎว่า ผ้าเบรคไหม้ เนื่องจากลูกสูบน้ำมันเบรคมันแตกมาก่อนหน้านี้ ทำให้ระบบจ่ายน้ำมันเบรคเจ๊ง ผิวหน้าผ้าเบรคก็เลยไหม้  แต่ช่างที่ศูนย์ฮอนด้าบางชันบอกว่า ผ้าเบรคปกติดี ไม่เป็นอะไร Tongue  วันนี้ลุงแกก็เลยใช้กระดาษทรายขัดจานเบรค เปลี่ยนผ้าเบรคชุดใหม่ ซื้อผ้าเบรค 1 ชุดสำหรับล้อเดียว + ค่าแรงลุงแก ทั้งหมด 500 กว่าบาทเองครับ Grin

Grin ไม่แวะตาคลีล่ะตาบาร์ท Grin
 Grin ช่างในศูนย์บริการ อาจไม่ใช่ช่างที่เก่งเสมอไปครับ ที่จริงมันดังตอนเบรค มันก็ไม่เกี่ยวกับโช้คอยู่แล้ว ไม่รู้ช่างมั่วไปได้ไงว่าเป้นที่โช้ค ตาบาร์ทเลยเสียค่าโช้คฟรีเลย 555 เยาะเย้ย
อิอิ ผมไม่ได้เปลี่ยนโช้คครับพี่ใหม่ แต่เปลี่ยนสูบน้ำมันเบรคที่มันอยู่ีตรงล้ออ่ะครับ มันต้องเปลี่ยนอยู่แล้ว เพราะน้ำมันเยิ้มเลย

ทีแรกกะแวะร้าน Mom แล้วเชียว แต่คิดไปคิดมา เบรคยังไม่ค่อยดีนี่หว่า ขอรีบกลับบ้านก่อนดีกว่า หัวเราะร่าน้ำตาริน

สงสัยอีตาบาร์ทจะใช้รถแทนเตียงนะครับพี่ใหม่  คิก คิก
พี่เบิ้ลทำบ่อยดิ ถึงรู้ อิอิอิ Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 11:08:21 AM »

สงสัยอีตาบาร์ทจะใช้รถแทนเตียงนะครับพี่ใหม่  คิก คิก
               escape ทำได้ไม่เท่าหรอกนะเธอ 

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 01:50:45 PM »

escape ทำได้ไม่เท่าหรอกนะเธอ 

ยังไงก็สู้เสี่ยเบิ้มไม่ได้หรอกครับลุง รายนั้นเห็นว่ากลายเป็นรถติดหล่มไปเลย....... บู่

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์