เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 02:29:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การรักษาเนื้อไม้และซ่อมแซมการแตกร้าวของพานท้ายปืนด้วยอีพ๊อกซี่  (อ่าน 9463 ครั้ง)
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 10:36:36 PM »

เรื่องของเรื่องมันมีอยู่ว่า  เมื่อประมาณสามปีก่อน ผมก็อายุน้อยกว่านี้ 3 ปี ขำก๊าก   ขำก๊าก อืม ผมก็เป็นเหมือนคนทั่วไปที่ชอบยิงนก ตกปลา หาความตื่นเต้นให้ชีวิต  ผมก็ชอบบตกปลา  วันหนึ่งก็นั่งตกปลาไปเพลินๆ ประกอบกับอยู่คนเดียวก็เลยมีเวลาคิดอะไรมากมาย(นักตกปลาเขารู้กันว่าช่วงเวลาที่ตื่นเต้นที่สุด 1วัน อาจมีแค่1นาที)ปลาไม่กินเบ็ดก็คอย  มองไปเห็นคันเบ็ดคันโปรดก็นึกโมโหในใจประมาณว่า "แม่ง...คันเบ็ดก็ซื้อมาตังแพง เคลือบคันอย่างดี แต่ทำไมสู้เบ็ดไม้ใผ่ไม่ใด้วะ" นึกไปก็โมโหไป   คิดไปเรื่อยๆ ก็ต้องหาทางออกให้ความคิด  ก็เลยคิดว่า แหมถ้าคันเบ็ดคันโปรดไม่ได้เคลือบด้วยอีพ๊อกซีไว้คงขึ้นราคงใช้งานไม่ได้นานอย่างนี้  ก็เลยมานึกถึงอีพ๊อกซี่ว่ามันมีบุญคุณกับผมจริงๆ ในห้วงความคิดก็เลยซูมมาที่อีพ๊อกซี่  จากนั้นก็เริ่มหันมามองที่คุณสมบัติว่าทำไมนักตกปลาทั่วโลกจึงนิยมใช้วัสดุชนิดนี้มารักษาไม้ก็อกที่คันเบ็ด  แล้วทำไมเขาไม่ใช้อย่างอื่นล่ะผมก็เลยไปลองหาวัสดุชนิดอื่นมาเคลือบเพื่อดูผลกระทบที่เกิดขึ้นเมื่อเปลี่ยนวัสดุ ก็เลยหาวัสดุชนิดหนึ่งที่ชื่อว่า "อีพ๊อกซีเรซิน"เกรดเคลือบแข็ง  ก็เลยลองเอามาเคลือบคันเบ็ดดู  ผลปรากฏว่า มองภายนอกแทบไม่ต่างกันเลย แถมเงางามกว่าด้วย แถมราคาถูกกว่า  ขำก๊ากก็เลยหัวเราะดีใจว่าเราได้ค้นพบอะไรบางอย่างเข้าแล้ว ด้วยความโง่เขลา ก็เลยเที่ยวไปอวดชาวบ้านเขาไปทั่ว ก็เลยจัดทริปยิงนกตกปลาที่เขื่อนแห่งหนึ่งไปกันหลายคน  คันเบ็ดของเรา เงางามกว่าเพื่อน แถมอวดเขา้ด้วยว่า "ก็ลองเอาเล็บจิกดูซิว่าแข็งขนาดไหน จิกไม่เข้าเลยรับประกัน"ทุกคนก็อึ้งหมดเลยแล้วมันก็ผ่านไป
     หลังจากรอคอยก็ถึงเวลาเย่อแล้วตัวกำลังเหมาะคันเบ็ดทำหน้าที่ของมันแล้ว  ดึงไปไม่นานก็ได้ยินเสียงกร๊อบที่ด้าม มันร้าว  พอดึงปลาขึ้นได้ก็เก็บของอย่างทันควันด้วยความอายเพื่อนๆเพราะโม้ไว้มาก ไม่มีใครรู้่ว่าทำไมผมจึงรีบนั่งเรือกลับด้วยอารมณ์โมโหทันที  ยกเว้นผมคนเดียว งอน มันจึงเป็นชนวนให้ทำการศึกษาคุณสมบัติของอีพ๊อกซี่อย่างรุนแรง ยิ้มีเลศนัย

อีพอกซี่เหมือนเรซินไหมครับ มีส่วนผสม2ส่วน ตัวยึดกับตัวเร่งแห้ง
เมื่อแห้งแล้วจะแข็งเปราะ มีแรงยึดสูง ถ้างอจะมีรอยร้าว
ทำให้ความชื้นเข้าไปได้  มีกลิ่นเหม็น

ถ้าใช้กับหนังอาจทำให้หนังแข็งกรอบได้
ปัจจุบันมีสีแบบอิมพอกซี่ นิยมใช้พ่นเคลือบผิวกระบะป้องกันรอย
กันชนหลังรถผมก็พ่นด้วยสีอิมพอกซี่

ยังไม่เคยเจอแบบงอได้ครับ

ถ้าเราไม่งอปืนเรามากกว่าคันเบ๊ดตกปลา ก็ไม่แตกแน่นอนครับ  ความเสียหายที่จะเกิดขึ้นได้กับผิวคือคมตัดเฉือน ของไม่มีคมทำอะไรไม่ได้มากครับ แต่ทนฆ้อนไม่ได้ครับ

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
pramuan
ไม่เคืองแค้นน้อยใจในโชคชะตา ไม่เสียดายชีวาถ้าสิ้นไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

จักยอมตายหมายให้เกีรติดำรงจะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 03:48:56 PM »

ขำก๊ากแต่ของที่เขาใช้มันก็ดีอยู่แล้วครับ กระผมแค่อยากลองอะไรที่แตกต่างสนุกๆครับ เยี่ยม

กระสุนปืนใหญ่ของไทยตกที่ใด   ที่นั่นคือถิ่นไทย
pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 10:03:00 PM »

ไม่มีใครมีความคิดเห็นเรื่องนี้เลยหรือครับกระทู้นี้เจ้าของกระทู้น้ำลายบูดแล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 02:03:56 AM »

ขำก๊ากแต่ของที่เขาใช้มันก็ดีอยู่แล้วครับ กระผมแค่อยากลองอะไรที่แตกต่างสนุกๆครับ เยี่ยม
อยากให้คนอื่นเข้ากระทู้ตัวเอง ก็ต้องเอาตัวเองเข้าไปยุ่งๆกระทู้คนอื่นบ้างดิ...จิงไม่แผร่ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
 ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 08:02:34 PM »

ได้แต่อ่านอย่างเีดียวครับกลัวไปเกะกะเพราะไม่มีความรู้ครับ

Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 05:45:05 PM »

จริงๆผมมีความสนใจเรื่องไม้ครับ.. หากมีข้อมูลการดูเปลือกไม้ เนื้อไม้สีไม้ แล้วสามารถบอกได้ว่าเป็นไม้ชนิดอะไรชื่ออะไร จะเยี่ยมๆมากๆครับ
เคยมีประสบการณ์หน้าแตกครั้งนึง ...  ดูไม้ผิดโดนช่างด่า อิอิอิ

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 05:59:55 PM »

จริงๆผมมีความสนใจเรื่องไม้ครับ.. หากมีข้อมูลการดูเปลือกไม้ เนื้อไม้สีไม้ แล้วสามารถบอกได้ว่าเป็นไม้ชนิดอะไรชื่ออะไร จะเยี่ยมๆมากๆครับ
เคยมีประสบการณ์หน้าแตกครั้งนึง ...  ดูไม้ผิดโดนช่างด่า อิอิอิ
ธรรมดาของความหน้าแตก สำหรับผมเองมันเป็นเข็มที่คอยทิ่มแทงให้เราปีนให้สูงขึ้น อยากหน้าแตกบ่อย  แต่ก็ไม่ใช่ทุกวัน....สาธุ

Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 06:55:24 PM »

http://images.temppic.com/02-09-2011/images_vertis/1314963805_0.31817100.jpg                    รูปไม้
ระหว่างรอกล้อง เลยหาไม้ทำพานท้ายสำรองครับ อิอิ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
ผมมีไม้อยู่ท่อนนึงได้มาจากโรงต้มขนไก่ ขนเป็ด
แถวบ้านผมเรียกประดูลายครับ...
แก่นเป็นสีแดงสลับม่วงดำชมพู เป็นไม้เนื้อแน่นกระพี้เหนียวมากๆครับ
ลองเอามาผ่าปีก..แล้วน้ำลูบ ...  อืมลายสวยดี  
...ว่าแล้วเอา stock Air ranger ทาบดูได้พอดี  ก็เลยวิ่งไปญาติผู้ใหญ่(ช่างไม้)
เหลาให้  ก็เลยโดนด่ากลับมาอีกครั้ง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

1.เสี้ยนย้อน  ทำปืนไม่ดี
2.หลบแก่นกลางไม่พ้น เหลาไปไม่นานพานท้ายแตก.
3.กลางแก่นมันร้าวเป็นกากาบาดเล็กๆ และรามไปเรื่อยๆ
4.ไม้ไม่สวย ทำฟืนดีกว่า

เลยเดินคอตกกลับบ้าน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ท่อนนี้ว่าทำด้ามมีด ปลอกมีด หนังสติี๊๊ก ไป  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เลยอยากถามพี่ pramuan  ว่ามีวิธีไม่ให้เก่นกลางไม้แตกร้าวไหมครับ ไหว้ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2011, 06:58:05 PM โดย Phitsanawat » บันทึกการเข้า

pramuan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 06:29:49 PM »

http://images.temppic.com/02-09-2011/images_vertis/1314963805_0.31817100.jpg                    รูปไม้
ระหว่างรอกล้อง เลยหาไม้ทำพานท้ายสำรองครับ อิอิ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
ผมมีไม้อยู่ท่อนนึงได้มาจากโรงต้มขนไก่ ขนเป็ด
แถวบ้านผมเรียกประดูลายครับ...
แก่นเป็นสีแดงสลับม่วงดำชมพู เป็นไม้เนื้อแน่นกระพี้เหนียวมากๆครับ
ลองเอามาผ่าปีก..แล้วน้ำลูบ ...  อืมลายสวยดี 
...ว่าแล้วเอา stock Air ranger ทาบดูได้พอดี  ก็เลยวิ่งไปญาติผู้ใหญ่(ช่างไม้)
เหลาให้  ก็เลยโดนด่ากลับมาอีกครั้ง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

1.เสี้ยนย้อน  ทำปืนไม่ดี
2.หลบแก่นกลางไม่พ้น เหลาไปไม่นานพานท้ายแตก.
3.กลางแก่นมันร้าวเป็นกากาบาดเล็กๆ และรามไปเรื่อยๆ
4.ไม้ไม่สวย ทำฟืนดีกว่า

เลยเดินคอตกกลับบ้าน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ท่อนนี้ว่าทำด้ามมีด ปลอกมีด หนังสติี๊๊ก ไป  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เลยอยากถามพี่ pramuan  ว่ามีวิธีไม่ให้เก่นกลางไม้แตกร้าวไหมครับ ไหว้ ไหว้

ในภาพลายสวยมากเลยครับ  ถ้าเป็นไม้ที่แตกที่ใส้ของแก่นที่เห็นส่วนมากมันจะแตกตั้งแต่ยังไม่ได้แปรรูปเลยนะครับ ส่วนตัวผมชอบตะแบกครับเพราะลายสวย  ผมเองเลงไว้หลายต้นเหมือนกันครับแคระๆยิ่งดีครับลายซับซ้อนดี

ku45
Remember, people kill people, not guns...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 05:49:30 PM »

ถ้าใครยังไม่มีพานท้าย  ลองแวะไปดูนะ http://www.gun.in.th/2010/index.php?topic=34318.0
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์