เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 11:20:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำวิธีดูลูกโม่มือสอง  (อ่าน 5806 ครั้ง)
infarno
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2005, 03:04:32 AM »

มีคนรู้จักกันจะเอาปืนลูกโม่มาขายให้ 40k แพงไปหรือเปล่า และดูปืนยังไงว่าปืนอยู่ในสภาพดี เป็นลูกโม่ 6 นัด ลำกล้อง 4 นิ้วแต่ผมไม่รู้ยี่ฮ้อ ขอบคุณครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2005, 04:23:45 AM »

มีคนรู้จักกันจะเอาปืนลูกโม่มาขายให้ 40k แพงไปหรือเปล่า และดูปืนยังไงว่าปืนอยู่ในสภาพดี เป็นลูกโม่ 6 นัด ลำกล้อง 4 นิ้วแต่ผมไม่รู้ยี่ฮ้อ ขอบคุณครับ

Grin ขออภัยนะครับ ขอทักท้วงคำผิดนิดหนึ่งครับ ต้องใช้ว่า "ยี่ห้อ" ครับ Grin

Grin เข้าเรื่องครับ โจทย์ที่ถามมา เรื่องราคาคงบอกไม่ได้ครับ เพราะไม่ทราบยี่ห้อและรุ่น แต่เรื่องสภาพปืนแนะนำได้คร่าว ๆ ดังนี้ครับ Grin
  1. สภาพภายนอก ข้อนี้ดูด้วยสายตา ถ้าเห็นแล้วสวยก็ถือว่าผ่านครับ แต่ก็มีข้อให้ดูอยู่นิดคือการดูว่าเป็นผิวเดิมหรือไม่ คือขอบนูนของตัวหนังสือที่ประทับอยู่บนส่วนต่าง ๆ ของปืนครับ ปืนส่วนมากจะใช้การปั้มหรือตอกตัวหนังสือลงบนผิวปืน โดยหากผิวปืนที่ยังไม่ได้ทำผิวใหม่ ขอบตัวหนังสือบนตัวปืนจะต้องมีขอบที่นูนขึ้นเล็กน้อย หากไม่มีขอบนูน ให้สงสัยไว้ก่อนว่าผ่านการทำผิวใหม่มาแล้ว
  2. ความแน่นของโม่ (ตรวจดูและเคลียกระสุนออกจากปืนให้หมดก่อนนะครับ) ทดสอบขั้นแรกโดยเปิดโม่แล้วดูระยะรุนหน้าหลังของโม่ ต้องน้อยไม่มากจนเกินไป ลองหมุนโม่ ต้องลื่นไม่ติดขัด โม่และแกนคัดปลอกต้องไม่แกว่ง ต่อมาปิดโม่ ลองขยับโม่หน้าหลัง ต้องไม่มีระยะเคลื่อนไหว โดยง้างนกสุด โม่ต้องแน่น ไม่ขยับซ้ายขวา แล้วส่งดูจากทางปากลำกล้องว่ารูโม่ตรงกับรูลำกล้องไม่เยื่องซ้ายขวา (ตรวจดูให้ครบ 6 ช่อง)
  3. การทำงานของชุดลั่นไก (ตรวจดูและเคลียกระสุนออกจากปืนให้หมดก่อนนะครับ) ลองเหนี่ยวไกในจังหวะดับเบิล และง้างนกเหนี่ยวไกในจังหวะซิงเกิล ต้องลื่น ไม่ฝืดหรือติดขัด นกปืนไม่เบียดข้างใดข้างหนึ่ง นกสับฟาดแรงสม่ำเสมอ
 Grin นึกออกแค่นี้ครับ หากมีเพิ่มเติมเดี๋ยวคงมีท่านอื่นเพิ่มเติมครับ Grin

traipope_s
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2005, 06:41:48 AM »

Grin  Grin  Grin
ek
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2005, 07:36:00 AM »

จังหวะที่ตีนผีล๊อกโม่แล้ว โม่ต้องแน่นไม่ขยับครับ
เจมส์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2005, 07:54:18 AM »

ถ้าเป็นสมิท รุ่นใหม่หน่อย สาแหรกยกปลอกกระสุนคล้ายแบบใบจักร ไม่มีเดือยล็อก 2 จุด เหมือนรุ่นเก่า  ให้กดสลักคัดปลอกแล้วขยับสาแหรกต้องไม่สามารถขยับได้มากนัก เพราะบางกระบอกหมุนสาแหรกได้จนคร่อมช่องกระสุน ดังนั้นเวลายิงจริง เวลาคัดปลอก สาแหรกจะค้างคร่อมช่อง  ต้องเสียค่าซ่อมกันอีกประมาณ 1000 บาท
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2005, 08:22:29 AM »

ลูกโม่มือสองราคาสี่หมื่นถือว่าแพงจัด .38 สมิธ M15 สภาพดีๆก็ไม่น่าเกินสามหมื่น
ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความพอใจเป็นที่ตั้ง

fasty
รักธรรมชาติ ให้เท่ากับรักชีวิต
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2005, 10:21:22 AM »

Grin Grin Grin

รักษาธรรมชาติ  รักษาชีวิต
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2005, 10:36:47 AM »

Smiley..นายใหม่ แจงไว้ละเอียดแล้ว .. ขอเติมนิดหนึ่ง ในเรื่องเอกสาร ครับ ถ้าจะตกลงใจ..
              ป.๔   ขอให้นำสำเนาที่ถ่ายเอกสารไว้ ไปตรวจสอบ กับสำนักงานทะเบียนอาวุธปืนที่ ออก ใบ ป.๔ ฉบับนั้น
              ให้ได้ความว่า มีอาวุธปืน ตามที่ได้ระบุไว้ใน ป.๔ จริง.. 

ด้านหลัง ป.๔ , สำเนาบัตร ประชาชน รายการทะเบียนบ้าน(สำเนาทะเบียนบ้าน) เจ้าของ ต้องลงลายมือชื่อไว้
             ให้เหมือนกันทุกฉบับ

ลูกโม่มือสอง.. ราคา ๔๐,๐๐๐  +-  จะมีอยู่ไม่กี่ตัวครับ ถ้าใช่  Python  .357 Mag  ..
              เป็นว่า ถ้าบอกชื่อยี่ห้อ รุ่น .. เพื่อนคอปืนหลายท่าน ฟันธงได้เลยครับ..  Cheesy

ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2005, 11:34:38 AM »

Grinเห็นด้วยกับคุณRo@d ว่ามีไม่กี่รุ่นราคานี้และต้อง.357ด้วย ถ้า.38 ต้องรุ่นใหม่ๆหน่อย

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2005, 12:04:54 PM »

ถ้าเป็นไปได้ขอลองยิงดูด้วยนะครับ ว่ามันใช้งานได้ดีหรือไม่ สับแตกทุกนัดไม๊  Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
infarno
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2005, 08:57:34 PM »

เจ้าของปืนบอกมาว่าเป็น .38สมิธลำกล้องหนา+อุปกรณ์ที่มีทั้งหมด เจ้าของปืนยังไม่รู้ว่ารุ่นใหนเห็นว่าสวยดีก็เลยซื้อมา ที่จะขายเพราะว่าเจ้าของปืนได้.45มาใหม่หนึ่งกระบอก  แล้วจะเอามาให้ดูวันอาทิตย์ตอนบ่ายถ้ากลับจากเชียงใหม่เร็ว 
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2005, 09:25:45 PM »

จากเวปเพื่อนบ้าน...ครับ

การเลือกซื้อปืนลูกโม่มือสองนั้นมีหลักสำคัญที่ต้องคอยดูอยู่ 10 ข้อด้วยกันครับ

1. สภาพภายนอก ต้องดูสภาพภายนอกว่ามีตำหนิ มีรอยขีดข่วนมากหรือเปล่า การรมดำเป็นการรมดำใหม่หรือรมดำเก่า สภาพต่างๆเหล่านี้ล้วนบอกได้ถึงการดูแลรักษาปืนของเจ้าของเป็นอย่างดี บางครั้งแค่ดูแค่สภาพภายนอก ก็ทำให้เราตัดสินใจไม่ซื้อได้เสียแล้ว ถ้ามันโทรมมากจริงๆ หรือถ้าเป็นการรมดำใหม่ ก็ต้องดูครับว่ารมใหม่เพราะอะไร โดยมากมักเป็นสนิมแล้วจึงนำไปขัดถูรมดำกันใหม่ ...ถ้าดูแล้วเราพอจะรับสภาพภายนอกได้ ก็ดูข้อถัดไปเลยครับ

2. ลำกล้องปืน ลำกล้องปืนเป็นสิ่งสำคัญ ปืนกระบอกนี้จะยิงแม่นหรือไม่แม่น ลำกล้องเป็นส่วนสำคัญทีเดียว ก่อนอื่นต้องดูว่า ลำกล้องบวม หรือร้าวหรือปล่าว ถ้ามีอาการดังกล่าวก็บอกผ่านไปได้เลยสำหรับปืนกระบอกนี้ ได้ไม่คุ้มเสียครับ วิธีตรวจลำกล้องปืนให้เปิดโม่ออกหันส่วนโคนลำกล้องรับกับแสงสว่าง ใช้หลังเล็บหรือเศษกระดาษขาวรองให้ห่างโคนลำกล้องประมาณนิ้วครึ่งแล้วมองทางปากลำกล้องลงไป เกลียวอาจจะสึกไปบ้าง หมายถึงปืนผ่านการยิงมาเยอะ หรืออาจจะมีสนิมบ้าง ขออย่าให้ถึงกับกินลงไปจนเป็นหลุม เหล่านี้พอจะซื้อได้ โดยเราอาจจะต่อรองราคาลงมาได้อีก แต่ทั้งนี้ต้องไม่ลืมว่า ปืนลำกล้องร้าว บวม ต้องไม่เอาครับ

3. คันคัดปลอกกระสุน ต้องไม่คด โดยวิธีการตรวจคือเปิดโม่ออกมาแล้วลองหมุนโม่ดู ถ้าโม่หมุนราบเรียบไม่มีการแกว่งก็ถือว่าคันคัดปลอกตรง หลังจากนั้นลองเอาปลอกกระสุนใส่ให้เต็มทุกช่องของรูโม่แล้วลองดันคันคัดปลอกกระสุน ถ้าปลอกทุกปลอกสามารถถูกยกขึ้นมาได้พร้อมกันโดยไม่มีปลอกไดไม่ขึ้นมาหรือหลุดล่วงลงไป ก็ถือว่าแป้นยกท้ายกระสุนยังใช้ได้ดี

4. ตรวจดูช่องโม่ ในช่องโม่แต่ละช่อง ต้องราบเรียบไม่มีรอยสนิมไม่มีรอยร้าวหรือมีผิวขรุขระ โดยวิธีการตรวจให้หันช่องโม่เข้าแสงสว่างแล้วตรวจดูทีละช่อง

5. โม่ที่ดีต้องไม่หลวมคลอน โดยวิธีการตรวจ เมื่อโม่ถูกผลักเข้าไปในโครงปืนแล้วทดลองจับโม่หมุนซ้ายขวาโม่จะหมุนคลอนได้เล็กน้อย ขั้นต่อไปให้ง้างนกมาเป็นจังหวะ ซิงเกิ้ลแล้วทดลองจับโม่หมุนไปมาอีกครั้ง โม่จะต้องนิ่งสนิทไม่ไหวคลอน

6. สลักล็อคโม่ ต้องทำงานได้เรียบร้อย ปลดล็อคได้ราบรื่นไม่หลวมหรือแน่นจนเกินไป เมื่อโม่เข้าไปล็อคในโครงปืนแล้วลองเอามือผลักดู โดยไม่กดสลักล็อคโม่ โม่ต้องไม่สามารถหลุดออกจากโครงปืนได้

7. เข็มแทงชนวนจะต้องไม่หัก และต้องมีแรงพอจะสับให้แก๊ปท้ายกระสุนแตกได้

8. นกสับ จะต้องสับตรงไม่เบียดโครงปืนด้านใดด้านหนึ่ง โดยดูบริเวณรอบนกสับ ถ้าโครงปืนเป็นรอยเสียดสีกับนกสับให้หลีกเลี่ยงปืนกระบอกนั้นๆ

9. ศูนย์ปืนต้องตั้งฉาก ไม่มีรอยกระแทกซึ่งหมายความว่าปืนกระบอกดังกล่าวอาจจะตกมาแล้ว ศูนย์หลังถ้าเป็นแบบปรับได้ต้องดูไม่ให้หลวมคลอนมาก ลองเอาไขควงปรับดูว่าสามารถปรับซ้ายขวา สูงต่ำได้ตามปกติหรือไม่

10. ทดลองระบบการทำงาน โดยลองยิงดูทั้งแบบซิงเกิ้ลและดับเบิ้ลว่าระบบทำงานโดยปกติหรือไม่ ปืนสามารถสับกระสุนแตกทุกนัดหรือเปล่า การคืนไกปกติหรือไม่

เหล่านี้ล้วนเป็นสิ่งสำคัญในการตัดสินใจเลือกปืนมือสองทั้งสิ้น ซึ่งถ้าสิ่งหนึ่งสิ่งใดบกพร่องจะมีผลทำให้ปืนทำงานไม่ปกติ ซึ่งท่านคงไม่อยากฝากชีวิตของท่านและคนที่รักไว้กับปืนที่ไม่ปกติใช่ไหมครับ ...

เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2005, 10:32:30 PM »

Coolสมิธลำกล้องหนาก็มีหลายรุ่น รมดำหรือสเตนเลสครับหรือลองเปิดโม่ออกดูที่ช่องบานพับโม่ จะมีรุ่นบอกครับเช่น mod 15 - 4 ; mod 67 ถ้าไม่มีลองลงรูปซิครับ เพื่อนๆในเวปก็จะฟันธงได้เลยว่ารุ่นไหน (เทพ คนรักปืน) 01-2843993 Cool

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2005, 11:20:23 PM »

์NaiMai มาสองบริบท  ครูภาษาไทย+ครูปืน  Grin

ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2005, 12:52:13 AM »

......................แบบที่ท่านตูรุสว่าไว้แหละขอรับ..................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์