เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:31:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการขออนุญาติปืนจำพวก Rifle (.223 Rem, .308 Win)  (อ่าน 5646 ครั้ง)
redchicken
ถ้าทุกผู้ทุกตัวอิ่มอาบในรสเมา
Full Member

คะแนน 13

คนดีปืนก็ดี คนไม่ดีปืนก็ไม่ดี

« เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 04:44:21 PM »

มันขออนุญาติไว้เพื่อครอบครองได้ง่ายป่าวครับ  แล้วมันไม่ถือว่าเป็นอาวุธสงครามหรอครับ  แล้วปกติคนขอเขาเขียนคำร้องมีไว้เพื่ออะไรครับ อยากรู้ประดับความรู้ครับ

หมายเหตุ เห็นในหน้ากระดานซื้อขาย Remington 700p แล้วตกใจว่าสามารถครอบครองได้ด้วยหรอครับ
  ขอบคุณครับ จากมือใหม่อยากรู้ครับ

skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 06:41:16 PM »

มันขออนุญาติไว้เพื่อครอบครองได้ง่ายป่าวครับ 
   บางพื้นที่ไม่ให้เลย แล้วแต่กรณีไป
มันไม่ถือว่าเป็นอาวุธสงครามหรอครับ
   ตามกฏหมายแล้ว สามารถขออณุญาติได้ครับ
ปกติคนขอเขาเขียนคำร้องมีไว้เพื่ออะไรครับ
   แต่ถ้านึกไม่ออกให้บอกไปว่า อยากได้ ชอบ มันสวย  Grin
เห็นในหน้ากระดานซื้อขาย Remington 700p แล้วตกใจว่าสามารถครอบครองได้ด้วยหรอครับ
  ผมเห็นก็ยังอยากได้ คุยกับนายอำเภอแล้วบอกว่า ชนวนริม .22ที่ออกให้นะก็ถือว่าใจดีแล้วนะ
  ตอนนี้ไม่ออกให้ใครแล้ว มันยิงกันจน นกเอย กระรอกเอย จะหมดพันธุ์แล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 07:02:37 PM »

มันขออนุญาติไว้เพื่อครอบครองได้ง่ายป่าวครับ
 บางพื้นที่ไม่ให้เลย แล้วแต่กรณีไป
มันไม่ถือว่าเป็นอาวุธสงครามหรอครับ
 ตามกฏหมายแล้ว สามารถขออณุญาติได้ครับ
ปกติคนขอเขาเขียนคำร้องมีไว้เพื่ออะไรครับ
 แต่ถ้านึกไม่ออกให้บอกไปว่า อยากได้ ชอบ มันสวย Grin
เห็นในหน้ากระดานซื้อขาย Remington 700p แล้วตกใจว่าสามารถครอบครองได้ด้วยหรอครับ
 ผมเห็นก็ยังอยากได้ คุยกับนายอำเภอแล้วบอกว่า ชนวนริม .22ที่ออกให้นะก็ถือว่าใจดีแล้วนะ
 ตอนนี้ไม่ออกให้ใครแล้ว มันยิงกันจน นกเอย กระรอกเอย จะหมดพันธุ์แล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชอบจังเลยครับพี่ **ยิงกันจน นกเอย กระรอกเอย จะหมดพันธุ์แล้ว **

ยิ่งติดกล้องด้วยแล้วรอด..ยาก^^

ด้วยความเคารพครับ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 07:25:15 PM »

มันขออนุญาติไว้เพื่อครอบครองได้ง่ายป่าวครับ แล้วมันไม่ถือว่าเป็นอาวุธสงครามหรอครับ แล้วปกติคนขอเขาเขียนคำร้องมีไว้เพื่ออะไรครับ อยากรู้ประดับความรู้ครับ

หมายเหตุ เห็นในหน้ากระดานซื้อขาย Remington 700p แล้วตกใจว่าสามารถครอบครองได้ด้วยหรอครับ
 ขอบคุณครับ จากมือใหม่อยากรู้ครับ

ถ้าปืนที่ถามเป็นปืนยาวไรเฟิล ใช้กระสุนชนวนกลาง ลำกล้องมีเกลียว การทำงานของปืนเช่นการบรรจุ การขึ้นนก การคัดปลอกต้องบริหารเองด้วยมือของผู้ยิง............และมีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางไม่เกิน .45 ...............ประชาชนทั่วๆไป มีสิทธิในการครอบครองครับ(นายทะเบียนมีอำนาจอนุญาตให้ได้)..................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 07:41:32 PM »

มันขออนุญาติไว้เพื่อครอบครองได้ง่ายป่าวครับ แล้วมันไม่ถือว่าเป็นอาวุธสงครามหรอครับ แล้วปกติคนขอเขาเขียนคำร้องมีไว้เพื่ออะไรครับ อยากรู้ประดับความรู้ครับ

ถ้าปืนที่ถามเป็นปืนยาวไรเฟิล ใช้กระสุนชนวนกลาง ลำกล้องมีเกลียว การทำงานของปืนเช่นการบรรจุ การขึ้นนก การคัดปลอกต้องบริหารเองด้วยมือของผู้ยิง............และมีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางไม่เกิน .45 ...............ประชาชนทั่วๆไป มีสิทธิในการครอบครองครับ(นายทะเบียนมีอำนาจอนุญาตให้ได้)..................

ขอบคุณพี่มะขิ่นมากครับ

ด้วยความเคารพครับ

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 07:41:37 PM »

..."เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน" ครับ  ผมตั้งใจจะใช้เพื่อการนี้จริงๆ  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
A2708
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 07:43:08 PM »

อำเภอที่ผมอยู่ เคยขอได้ครับแต่มันนานมาแล้ว
เคยเข้าไปถามนายทะเบียนครับว่าขอขนาด .223ได้ไหม
คุยไปคุยมาได้ ป.3 ลูกซอง 5 นัดมาแทน อิอิอิอิ Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 07:49:37 PM »

อำเภอที่ผมอยู่ เคยขอได้ครับแต่มันนานมาแล้ว
เคยเข้าไปถามนายทะเบียนครับว่าขอขนาด .223ได้ไหม
คุยไปคุยมาได้ ป.3 ลูกซอง 5 นัดมาแทน อิอิอิอิ Grin

นายทะเบียนใจดีมากเลยครับ^^

Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 02:15:28 PM »

เมื่อวานนี้  ผมไป ขอ ป.3 ลูกกรด  2 กระบอกพร้อมกัน (ปืนใหม่,รับโอน) ก็เลยลองถามปลัด ดูว่า  ไรเฟิ่ลชนวนกลางขอได้ไหม (เพื่อฟลุ๊ค)

ปลัดก็ทำหน้างงๆ แล้วบอกว่า มันเป็นยังไงหรอก ไรเฟิ่ลชนวนกลาง??  Huh Huh Huh

พออธิบายให้ฟัง ท่านก็บอกว่า สมัยนี้ มันคงไม่มีช้างให้ยิงแล้วอะนะ ก็ลองขอดูซิ  เผื่อได้ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

และแล้วก็กลับบ้านไปนอนฝันต่อ  ถึงขอได้ ก็ไม่มีปัญญาหาปืน+ลูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2007, 02:19:23 PM โดย Cheetah » บันทึกการเข้า
mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 02:22:10 PM »

เมื่อวานนี้  ผมไป ขอ ป.3 ลูกกรด  2 กระบอกพร้อมกัน (ปืนใหม่,รับโอน) ก็เลยลองถามปลัด ดูว่า  ไรเฟิ่ลชนวนกลางขอได้ไหม (เพื่อฟลุ๊ค)

ปลัดก็ทำหน้างงๆ แล้วบอกว่า มันเป็นยังไงหรอก ไรเฟิ่ลชนวนกลาง??  Huh Huh Huh

พออธิบายให้ฟัง ท่านก็บอกว่า สมัยนี้ มันคงไม่มีช้างให้ยิงแล้วอะนะ ก็ลองขอดูซิ  เผื่อได้ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

และแล้วก็กลับบ้านไปนอนฝันต่อ  ถึงขอได้ ก็ไม่มีปัญญาหาปืน+ลูก

Grin  Grin

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
lp1921
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 02:30:22 PM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์